New Document

รบกวนถามเรื่องเภสัชกรโรงพยาบาลหน่อยค่ะ

นักเรียนเภสัชกร

รบกวนถามเรื่องเภสัชกรโรงพยาบาลหน่อยค่ะ

โพสต์โดย janezz_906 » 21 มิ.ย. 2011, 19:33

ไม่ทราบว่าในโรงพยาบาลใหญ่ๆ อย่างโรงพยาบาลประจำจังหวัด โรงพยาบาลศูนย์ หรือโรงพยาบาลคณะแพทย์ต่างๆ

จำเป็นไหมคะว่าจะต้องเรียนจบมาทางสาขาเภสัชกรรมคลินิกเท่านั้นจึงจะเข้าทำงานได้

พอดีที่คณะต้องเลือกเรียนแบบแยกสาขาน่ะคะ

ทางสายบริบาลมี2สาขา คือ เภสัชกรรมชุมชน และเภสัชกรรมคลินิก

กำลังลังเลใจว่าจะเลือกเรียนทางไหนดี

เห็นมีเพื่อนหลายคนบอกว่าถ้าเรียนทางชุมชนจะทำงานได้แต่ในโรงพยาบาลชุมชนเท่านั้น

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง สมมติว่าเลือกเรียนชุมชนก็ไม่มีโอกาสทำงานในโรงพยาบาลใหญ่เลยเหรอคะ

รบกวนพี่ๆ เภสัชที่มีประสบการณ์แล้วช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ^^
janezz_906

Re: รบกวนถามเรื่องเภสัชกรโรงพยาบาลหน่อยค่ะ

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 มิ.ย. 2011, 20:19

โรงพยาบาลอื่น ไม่แน่ใจนะครับ แต่โรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่ (โรงพยาบาลประจำจังหวัด) และโรงพยาบาลประจำจังหวัดในจังหวัดใกล้เคียง รวมถึงโรงพยาบาลศูนย์ที่อยู่ใกล้เคียง รับเฉพาะบุคคลที่จบสายสายเภสัชกรรมคลินิก หรือ สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรม เท่านั้น
Pharma_Name

Re: รบกวนถามเรื่องเภสัชกรโรงพยาบาลหน่อยค่ะ

โพสต์โดย white-blue » 22 มิ.ย. 2011, 20:27

ถ้าเป็นเมื่อก่อน(ย้อนหลังสัก 3-4 ปี)........ไม่จำกัดอะไรกันมากมายหรอกเพราะเอาจริงๆมันก็ต่างกันแค่ตัวที่เรียนไม่กี่ตัว

แต่ถ้า ณ ตอนนี้ ก็รู้ๆว่าเภสัชกรเยอะขึ้น โรงพยาบาลแต่ละที่ถ้ามีตัวเลือกก็จะต้องเลือกสิ่งที่ดีทีสุดเป็นธรรมดา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละองค์กรด้วย

ถ้าให้แนะนำก็เรียนคลินิกไปเถอะ ความรู้จะได้แน่นๆ และจะได้ได้เปรียบสักหน่อยเวลาจะไปสมัครงานตาม รพ ใหญ่ๆ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน