New Document

โปรแกรมทางเภสัชกรรมอะไรที่ท่านอย่างให้มี ???

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

โปรแกรมทางเภสัชกรรมอะไรที่ท่านอย่างให้มี ???

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 ก.ค. 2008, 19:54

จากกระทู้

viewtopic.php?f=3&t=21210

มีคุณ Ek สนใจพัฒนาโปรแกรมทางเภสัชกรรมแบบเผยโค็ดต้นฉบับ (Opensource) ซึ่งถ้าเอาเข้าใจง่ายๆก็คือ ฟรีและสามารถเอาไปพัฒนาต่อได้ด้วย

ผมเองได้เสนอความคิดเห็นส่วนหนึ่งไปในกระทู้ที่อ้างถึงแล้ว

แต่ผมคิดว่าเภสัชกรท่านอื่นๆก็น่าจะมีความคิดเห็นหรืออยากให้มีโปรแกรมทางเภสัชกรรมที่ตนเองต้องการ

ผมเลยมาขอความคิดเห็นว่า

ในความคิดของท่าน โปรแกรมทางเภสัชกรรมอะไรที่ท่านอย่างให้มี ???

มา vote กันหน่อยดีกว่า เราจะทำอะไรกันดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: โปรแกรมทางเภสัชกรรมอะไรที่ท่านอย่างให้มี ???

โพสต์โดย NorthPhar » 28 ก.ค. 2008, 19:59

3 วันก็เล่าไม่หมดครับ H05
NorthPhar

Re: โปรแกรมทางเภสัชกรรมอะไรที่ท่านอย่างให้มี ???

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 ก.ค. 2008, 21:52

NorthPhar เขียน:3 วันก็เล่าไม่หมดครับ H05

ยกเว้นโปรแกรมร้านยาไว้ให้พี่ไก่ 1 โครงการดีไม๊ครับ พี่น้อง 555+

H18
Wiz@rd.

โพสต์โดย Mr.PP » 30 ก.ค. 2008, 18:53

1.ระบบเบิกยา ผ่าน net โดยสามารถ connect กับ inv dos 2.03 เมื่อ สอ. pcu เบิกยามา หลังจาก เภสัชคลังอนุมัิติ ก็ตัดจ่าย ใน inv dos ด้วย
2.ช่วยพัฒนาระบบรายงาน ADR ใหม่ให้กับ อย.
3.โปรแกรมอะไรก็ได้ ที่สามารถ link กับ โปรแกรมงานบริการปัจจุบันที่ใช้ อยู่ ได้ (แต่ผมใช้ foxpro dos อยู่เลย)
4.โปรแกรมช่วยทำงาน HA HNQA ได้ไหมครับ
Mr.PP

โพสต์โดย Wiz@rd. » 30 ก.ค. 2008, 20:01

ข้อ 2 เคยอาสาไป... (กับพี่เภสัชฯที่รู้จักเป็นการส่วนตัว)
แต่เห็นว่ามีโครงการทำใหม่อยู่... จากนั้น... ไม่ได้ติดต่อกันอีกเลย...

ถ้า อ.ย. จะให้ทำก็บอกเลยครับ ผมยินดีเต็มที่...
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 30 ก.ค. 2008, 20:04

ข้อ 1 INV ใช้ database รุ่นเก่าชื่อแปลกๆ แต่มี ODBC เชื่อมนะครับ ไม่รู้ว่าโครงการ INV บน Windows ไปถึงไหนแล้ว
ข้อ 3 อยากให้คุณ Ek ทำอยู่
ข้อ 4 (O_o) 555+
Wiz@rd.

โพสต์โดย NorthPhar » 30 ก.ค. 2008, 23:00

ข้อ 3 คงลำบากครับ คงต้องตัวใครตัวมันต่อไปครับ เพราะมันหลากหลายค่ายและหลากหลายความต้องการต่อไป สุดท้ายส่งเภสัชไปเรียนเขียนโปรแกรม รพ.ละ 1 คน ครับ เลือกเรียนให้ตรงกับโปรแกรมที่ รพ.ใช้อยู่นะครับ รับรองเวิร์คสุดๆ H54
NorthPhar

โพสต์โดย Ek » 31 ก.ค. 2008, 11:50

Mr.PP เขียน:1.ระบบเบิกยา ผ่าน net โดยสามารถ connect กับ inv dos 2.03 เมื่อ สอ. pcu เบิกยามา หลังจาก เภสัชคลังอนุมัิติ ก็ตัดจ่าย ใน inv dos ด้วย
2.ช่วยพัฒนาระบบรายงาน ADR ใหม่ให้กับ อย.
3.โปรแกรมอะไรก็ได้ ที่สามารถ link กับ โปรแกรมงานบริการปัจจุบันที่ใช้ อยู่ ได้ (แต่ผมใช้ foxpro dos อยู่เลย)
4.โปรแกรมช่วยทำงาน HA HNQA ได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ ที่จริงแล้วผมอยากถามเพิ่มเติมว่าทำไมยังใช้โปรแกรมบน dos และฐานข้อมูลเป็น foxpro อยู่ครับ ? เพราะข้อจำกัดด้าน hardware หรือข้อจำกัดด้านข้อมูลต่างๆ (ข้อมูลคนไข้ ข้อมูลยา ฯลฯ)

1. ระบบเบิกยาผ่าน internet ถ้าทำขึ้นมาคงไม่ใช่แบบ real time (สั่งจ่ายยาแล้วยังไม่เบิกยาทันที) ต้องกำหนดเวลาตรวจ stock และเบิกยาครับ ต้องกำหนดเวลาตรวจ stock และสั่งเบิกยา พอถึงเวลาที่กำหนดถึงจะทำงาน

2. เท่าที่ผมรู้มาระบบ ADR เริ่มพัฒนาตั้งแต่ประมาณปี 2546 (หรือก่อนนั้น) ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้าง แต่ถ้าทำขึ้นมาใหม่เลยก็ดีครับ :)

3. ถึงแม้ว่าจะมีโปรแกรมที่สามารถ link กับระบบเก่าได้ แต่การใช้งานจริง user ต้องสลับหน้าจอในกรณีที่ต้องการ update ข้อมูล เช่น ต้องการดูข้อมูลการแพ้ยา / การใช้ยาของผู้ป่วย อีกปัญหาคือความหลากหลายของโปรแกรม ทำให้ต้อง customize ให้ทุกโปรแกรมสามารถใช้งาน service ได้ ปัญหาสุดท้ายคือ *ช้า* ครับ เพราะแทนที่ข้อมูลจะเข้าไปที่โปรแกรมตรงๆ เลยต้องมาผ่าน application อื่นก่อน

โดยส่วนตัวแล้ว อยากให้ทำ solution ขึ้นมาใหม่ (ถ้าไม่มีข้อจำกัดด้าน hardware) โดยระบบแบ่งเป็น 2 ส่วนหลัก คือ application ที่ใช้ในโรงพยาบาล เฉพาะส่วนที่เกี่ยวกับห้องยา และ เภสัชฯ และอีกส่วนคือ service ที่ให้บริการต่างๆ เช่น ติดตามข้อมูล APR หรือข้อมูลการใช้ยาของคนไข้

เรื่องของการ import ข้อมูลคงต้องเขียน application เอาไว้ import ข้อมูลจากโปรแกรมอื่นเข้ามา

NorthPhar เขียน:ข้อ 3 คงลำบากครับ คงต้องตัวใครตัวมันต่อไปครับ เพราะมันหลากหลายค่ายและหลากหลายความต้องการต่อไป สุดท้ายส่งเภสัชไปเรียนเขียนโปรแกรม รพ.ละ 1 คน ครับ เลือกเรียนให้ตรงกับโปรแกรมที่ รพ.ใช้อยู่นะครับ รับรองเวิร์คสุดๆ H54

- ความหลากหลายของโปรแกรมไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ เพราะทำครั้งเดียว โรงพยาบาลทุกที่ที่ใช้โปรแกรมนั้นก็ใช้งานได้เลย
- ความต้องการหลากหลาย ตรงนี้ผมคิดว่าเราน่าจะทำส่วนหลักๆ ที่เป็นความต้องการพื้นฐานขึ้นมาก่อน (ทุกโรงพยาบาล หรือโรงพยาบาลส่วนใหญ่ต้องใช้แน่ๆ) จากนั้นถ้ามีความต้องการอะไรเพิ่มก็ customize เพิ่มเข้าไปครับ
Ek

โพสต์โดย Wiz@rd. » 31 ก.ค. 2008, 14:20

โรงพยาบาลส่วนมากมีข้อจำกัดด้านบุคลากร IT ครับ การเปลี่ยนระบบ ต้องใช้เภสัชฯ IT ทำงานกันหนักเลยล่ะครับ
โดยเฉพาะการเตรียมข้อมูล การ convert ข้อมูล และการเทรนเจ้าหน้าที่ อื่นๆอีกสารพัด
ตอนผมเปลี่ยนระบบแม้ว่าจะมีบริืษัทมาทำให้บางส่วน แต่หลักๆก็ต้องมาจัดการการกันต่ออีกเยอะเลยครับ
นอกจากนี้ยังต้องเห็นชอบจากหลายฝ่ายครับ เปี่ยนของเภสัชอย่างเดียวไม่ได้ เวชระเบียน การเงินด้วย แบบที่ผมเคยว่า มันต้องแถมพ่วงออกมา ยังไม่มีโปรแกรมไหนที่ใช้เภสัชเดี่ยวๆ ยกเว้นเขียนขึ้นมาเอง เลยอยากให้มีขึ้นมาไงครับ

ของฟรีที่มีให้ใช้เช่น HosXP หรือ Hospital OS ก็มักจะมีส่วนอื่นแถมมาให้หมด ถ้าเภสัชอยากเปลี่ยน ฝ่ายอื่นไม่เล่นด้วยก็จบ ครับ

ที่ผมคือไว้คือ การเชื่อมด้วย Web Service / XML / JSON / winsock หรืออะไรก็ได้ตามสะดวก รับข้อมูลจากเวชระเบียนมา
และถ้าทำอะไรกับงานเภสัชเสร็จ ก็คงส่งผ่านข้อมูลไปการเงินเพื่อคิดเงิน

ระบบ ADR และอีกหลายๆโปรแกรมของกระทรวงเป็น webbase ที่สักแต่ว่าทำให้เสร็จ โดยไม่คิดถึง user ที่กรอกเลย
ไม่รู้จะว่าไง การเขียน webbase ที่ดี ทำได้ยาก แต่ก็ใช่ว่าทำไม่ได้ ยิ่งเทคโนโลยีการพัฒนาแบบ AJAX แล้ว การทำให้ user friendly มันก็ทำได้หลายแบบ (ตอนนี้เป็น user enemy อยู่ ทำให้ไม่ค่อยมีใครอยากใช้ ถ้าคุณไม่สั่งให้ใช้)

ผมเล่าให้ฟังโปรแกรมนึง หน่วยงานแห่งหนึ่งบังคับกรอก เขียนด้วย .NET แหละ แต่ขอโทษ ระบบการกรอกวันที่แบบ calendar ที่ป้องกัน user กรอกข้อมูผิดทำเอาเราหาวิธีแก้กันสาหัสฯ case นั้นมันให้ switch เลือกเดือนไปหน้าย้อนหลัง หาวิธีเลื่อนเป็นปีไม่ได้ เออ เอามากรอกข้อมูลวันมารักษา วันนัดครั้งหน้าน่ะพอไหว เจอข้อมูลอายุที่ให้กรอกวันเกิดแต่ เสือก เลื่อนปีไม่ได้ คุณคิดดู คนไข้อายุ 60 กว่าปี ผมต้องกดเลื่อนเดือนย้อนหลัง 720 ครั้ง จนเลิกทำเลย ตอนเขียนโปรแกรม มันสมมุติอายุคนไข้ย้อนหลังไปแค่ไม่กี่ปีเองมั้งโปรแกรมเมอร์... โรงพยาบาลและทีม admin แก้ไขโดย บอก user ว่าถ้าจะกรอกวันเกิด ให้ย้อนเวลาเครื่อง แก้วันที่ก่อนกนกรอกเอา คิดดูเหอะ 555+

ระบบเบิกยา online ผมทำอยู่ แต่ก็กรอกเบิก online แต่ก็ยังต้องให้เจ้าหน้าที่มาพิมพ์ใบเบิกและกรอกข้อมูลตัด stock จากอีกโปรแกรมนึงเอา ตอนทำก็อยากให้ตัดเอง auto แต่ไปๆมาๆก็ต้องให้เจ้าหน้าที่เป็นคนตัดเอง สาเหตุเพราะ คนเบิก 100 กล่้อง มา 2 ห้อง เรามีของ 80 ถ้าคอมพ์ทำ มันจ่าย 80 ให้ห้องแรก ไม่จ่ายให้ห้อง 2 แต่ในความเป็นจริง เราอาจจ่ายแบ่งจ่ายห้องละ 40 ได้ครับ
สรุป ยังไงก็ต้องใช้คน แต่ทำให้คนทำงานง่ายขึ้นเป็นพอ อยากรหัสกรอก จำนวนกรอกที่เป๊ะๆ อ่านง่าย ไม่ใช่ลายมือนรก ชื่อการค้า ชื่อสามัญ หน่วยที่ต้องไปคิดเอง

ความหลากหลายของโปรแกรม ต้องทำตัวเชื่อมครับ อันนี้ต้องยอมรับ ช้าลงบ้าง แต่ก็ต้องช้าในระดับที่รับได้
ต้องแยกตัวเชื่อมเป็นของแต่ละที่เพื่อให้ลดความช้าลงและไม่มีปัญหาในการพัฒนา เพราะถ้ารวมกันหมดแล้ว if then else เอา ไฟล์ตัวเชื่อมใหญ่ ช้า แก้ไขยาก
Wiz@rd.

โพสต์โดย Wiz@rd. » 31 ก.ค. 2008, 14:33

ตัวอย่างเอกสารการเบิก เปลี่ยนจากเขียน เป็น กรอก

แค่นี้งาน stock ก็ happy แล้วครับ
คุณไม่มีสิทธิ์ที่จะทำการดูไฟล์ที่แนบมาในกระทู้
Wiz@rd.

โพสต์โดย Ek » 31 ก.ค. 2008, 15:33

Wiz@rd. เขียน:โรงพยาบาลส่วนมากมีข้อจำกัดด้านบุคลากร IT ครับ การเปลี่ยนระบบ ต้องใช้เภสัชฯ IT ทำงานกันหนักเลยล่ะครับ
โดยเฉพาะการเตรียมข้อมูล การ convert ข้อมูล และการเทรนเจ้าหน้าที่ อื่นๆอีกสารพัด
ตอนผมเปลี่ยนระบบแม้ว่าจะมีบริืษัทมาทำให้บางส่วน แต่หลักๆก็ต้องมาจัดการการกันต่ออีกเยอะเลยครับ
นอกจากนี้ยังต้องเห็นชอบจากหลายฝ่ายครับ เปี่ยนของเภสัชอย่างเดียวไม่ได้ เวชระเบียน การเงินด้วย แบบที่ผมเคยว่า มันต้องแถมพ่วงออกมา ยังไม่มีโปรแกรมไหนที่ใช้เภสัชเดี่ยวๆ ยกเว้นเขียนขึ้นมาเอง เลยอยากให้มีขึ้นมาไงครับ

การเตรียมข้อมูล / convert ข้อมูล / การเทรนเจ้าหน้าที่ ปกติ บ. ที่ทำ software ตัวนั้นๆ มีบริการรองรับในส่วนนี้อยู่แล้วครับ แต่ไม่รู้ว่าในประเทศไทยบริการตรงนี้เป็นแบบไหน เพราะถ้าในต่างประเทศมีบริการแบบ on site ด้วย ค่าใช้จ่ายมีทั้งแบบ man / hour และ man / day ส่วนการทำ software ขึ้นมาเฉพาะส่วนของเภสัชฯ เท่านั้น ตรงนี้ทำได้ครับ และปัญหาต่างๆ คงน้อยกว่าเปลี่ยนระบบทั้งหมดของโรงพยาบาลด้วย

Wiz@rd. เขียน:ที่ผมคือไว้คือ การเชื่อมด้วย Web Service / XML / JSON / winsock หรืออะไรก็ได้ตามสะดวก รับข้อมูลจากเวชระเบียนมา
และถ้าทำอะไรกับงานเภสัชเสร็จ ก็คงส่งผ่านข้อมูลไปการเงินเพื่อคิดเงิน

วิธีการอาจจะต้องดูเป็นที่ๆ ไปครับ เพราะบางที่เราอาจจะใช้วิธีนึงได้ แต่อาจจะใช้วิธีเดียวกันกับอีกที่นึงไม่ได้ เพราะข้อจำกัดของโรงพยาบาลแต่ละที่ไม่เหมือนกัน

Wiz@rd. เขียน:ระบบ ADR และอีกหลายๆโปรแกรมของกระทรวงเป็น webbase ที่สักแต่ว่าทำให้เสร็จ โดยไม่คิดถึง user ที่กรอกเลย
ไม่รู้จะว่าไง การเขียน webbase ที่ดี ทำได้ยาก แต่ก็ใช่ว่าทำไม่ได้ ยิ่งเทคโนโลยีการพัฒนาแบบ AJAX แล้ว การทำให้ user friendly มันก็ทำได้หลายแบบ (ตอนนี้เป็น user enemy อยู่ ทำให้ไม่ค่อยมีใครอยากใช้ ถ้าคุณไม่สั่งให้ใช้)

ผมเล่าให้ฟังโปรแกรมนึง หน่วยงานแห่งหนึ่งบังคับกรอก เขียนด้วย .NET แหละ แต่ขอโทษ ระบบการกรอกวันที่แบบ calendar ที่ป้องกัน user กรอกข้อมูผิดทำเอาเราหาวิธีแก้กันสาหัสฯ case นั้นมันให้ switch เลือกเดือนไปหน้าย้อนหลัง หาวิธีเลื่อนเป็นปีไม่ได้ เออ เอามากรอกข้อมูลวันมารักษา วันนัดครั้งหน้าน่ะพอไหว เจอข้อมูลอายุที่ให้กรอกวันเกิดแต่ เสือก เลื่อนปีไม่ได้ คุณคิดดู คนไข้อายุ 60 กว่าปี ผมต้องกดเลื่อนเดือนย้อนหลัง 720 ครั้ง จนเลิกทำเลย ตอนเขียนโปรแกรม มันสมมุติอายุคนไข้ย้อนหลังไปแค่ไม่กี่ปีเองมั้งโปรแกรมเมอร์... โรงพยาบาลและทีม admin แก้ไขโดย บอก user ว่าถ้าจะกรอกวันเกิด ให้ย้อนเวลาเครื่อง แก้วันที่ก่อนกนกรอกเอา คิดดูเหอะ 555+

ขั้นตอนในการทำ user interface (ที่จริงคือทุกขั้นตอนในการทำ software) ต้องคุยกับ stock holder ว่าเค้าพอใจหรือเปล่า ถ้าไม่พอใจเราก็ต้องเปลี่ยนจนกว่าเค้าจะพอใจครับ

Wiz@rd. เขียน:ระบบเบิกยา online ผมทำอยู่ แต่ก็กรอกเบิก online แต่ก็ยังต้องให้เจ้าหน้าที่มาพิมพ์ใบเบิกและกรอกข้อมูลตัด stock จากอีกโปรแกรมนึงเอา ตอนทำก็อยากให้ตัดเอง auto แต่ไปๆมาๆก็ต้องให้เจ้าหน้าที่เป็นคนตัดเอง สาเหตุเพราะ คนเบิก 100 กล่้อง มา 2 ห้อง เรามีของ 80 ถ้าคอมพ์ทำ มันจ่าย 80 ให้ห้องแรก ไม่จ่ายให้ห้อง 2 แต่ในความเป็นจริง เราอาจจ่ายแบ่งจ่ายห้องละ 40 ได้ครับ
สรุป ยังไงก็ต้องใช้คน แต่ทำให้คนทำงานง่ายขึ้นเป็นพอ อยากรหัสกรอก จำนวนกรอกที่เป๊ะๆ อ่านง่าย ไม่ใช่ลายมือนรก ชื่อการค้า ชื่อสามัญ หน่วยที่ต้องไปคิดเอง

ความหลากหลายของโปรแกรม ต้องทำตัวเชื่อมครับ อันนี้ต้องยอมรับ ช้าลงบ้าง แต่ก็ต้องช้าในระดับที่รับได้
ต้องแยกตัวเชื่อมเป็นของแต่ละที่เพื่อให้ลดความช้าลงและไม่มีปัญหาในการพัฒนา เพราะถ้ารวมกันหมดแล้ว if then else เอา ไฟล์ตัวเชื่อมใหญ่ ช้า แก้ไขยาก

ปัญหาการตัด stock ต้อง customize เองตาม requirement ปัญหาที่ยกตัวอย่างมา อาจจะใช้วิธีพักของไว้ก่อนที่จะแบ่งเข้าห้องยาแต่ละห้องก็ได้ครับ

พรุ่งนี้ (วันศุกร์ที่ 1 สิงหาคม 2551) ผมจะรวบรวมความเห็น และข้อเสนอทั้งหมด และจะดูว่าส่วนไหนมีแนวโน้มความเป็็นไปได้ หรือมีความเกี่ยวข้องกัน จากนั้นจะเขียนแผนโครงการครับ (เท่าที่ดูตอนนี้น่าจะแบ่งเป็น 2 phase คือ client กับ service)
Ek

โพสต์โดย Adrenaline » 27 ธ.ค. 2008, 21:05

สวัสดีคับพี่ๆ

พอดีผมเรียนทางด้านคอมพิวเตอร์อยู่คับ

พอดีสนใจการพัฒนาซอฟต์แวร์ด้านสาธารณสุข

ลองหาๆดูก็ได้มาเห็นพี่ๆพูดกันในบอร์ดนี้

ปัญหาที่ผมเจอส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นเรืองของมุมมองการพัฒนามากกว่าคับ

ผมมองในมุมของผู้พัฒนาวามันน่าจะดี แต่ผู้ใช้งานเค้าไม่คุ้นเคย ทำให้ต้องมาคุยกันหลายครั้ง

ไม่รู้ว่าพี่ๆเคยเจอกันบ้างรึป่าว??

มีเรื่องอะไรจะช่วยแนะก็บอกได้เลยนะครับ

ยินดีรับฟังเสมอ ^^
Adrenaline

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 ธ.ค. 2008, 01:40

http://farm4.static.flickr.com/3295/308 ... d186_o.jpg

รูปนี้ไงครับ อธิบายได้ดีที่สุด
Wiz@rd.

โพสต์โดย Yochikung » 21 พ.ค. 2009, 12:47

ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ clinic
เช่น ADR , counselling , DIS , ค้นหาข้อมูลยา , Drug Allergy protection , DM pharmacy clinic and other clinice :biggrin:
Yochikung

โพสต์โดย adRIAmYCin » 21 พ.ค. 2009, 19:54

Yochikung เขียน:ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับ clinic
เช่น ADR , counselling , DIS , ค้นหาข้อมูลยา , Drug Allergy protection , DM pharmacy clinic and other clinice :biggrin:

ถ้าโปรแกรมมันเก่งขนาดนี้ ระวังเค้าเลิกจ้างเภสัชเน้อ :lol: :lol: :lol:
adRIAmYCin

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น