New Document

แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

โพสต์โดย kumnungv » 20 พ.ค. 2008, 10:33

หงายหลังประจำเลยครับ  :lol:
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kumnungv

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 21 พ.ค. 2008, 16:09

นานๆตั้งกระทู้เเล้วจะคึกคักแบบนี้  :lol:

ค่าตั้งโชว์ยาสมินได้เป้นไดแอนเดือนละแผง

จริงๆพวกตั้งโชว์นี่ ไม่จำเป้นก็ไม่ค่อยอยากวางมากคะ เพราะบางทีมันรก บังบริเวณที่ขายยามากๆ เเต่ถ้าอันไหน วางเเล้วดูสวยงามก็วางคะ เป็นการตกแต่ง ช่วยกระตุ้นยอดขายได้นิดหน่อย :wink:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย Sigkaman » 22 พ.ค. 2008, 11:11

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธานของ Sukanya_rx19  เจ้าของกระทู้ที่จะแชร์ไอเดียร์การพัฒนาร้านยาต่อ
ป่านนี้เจ้าของกระทู้ คงจะยิ้มๆอยู่ นี่นะกระทู้เรานะ เราเป็นคนเริ่มต้น ไฉนจึงไปไกลถึงขนาดนี้
อย่าลืมนะ ต้องหมั่นมาดูนะครับ วันไหน ไม่มีใคร Post หรือเขียนต่อ เจ้าของกระทู้ ต้องมากระทุ้งนะ เดี๋ยวไม่เดิน

ผมน่ะถ้าเขียนไปแล้ว ไม่มีใครมาเขียนต่อ ก็คงรู้กันว่าผมคงจะจบกระทู้ที่ตัวผมเขียนเป็นคนสุดท้าย
เอากันอย่างนั้น ก็แล้วกัน

ทวนสักนิด เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้โดยการสะสมเครดิต
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี โดยเฉพาะยาน้ำ

เรื่องที่อยู่ในคิว คือ เรื่อง

5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
8. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น

ชีวิตคนเรา เขาว่า มีทั้งสุขและทุกข์ระคนกันไป การทำงาน ทำหน้าที่ ทำอาชีพเภสัชกรชุมชนก็เช่นกัน มันจะสุขจะ Happy ไปซะหมดก็คงไม่ เบื่อๆอยากๆ ก็คงจะเหมือนกันหมด เหนื่อยก็พักบ้างนะครับ หยุดไปพักผ่อนซะบ้าง บางครั้งการหยุดนิ่งสักพัก จะทำให้เราคิด และทบทวน ได้ผ่อนคลายลงบ้าง อย่าลืมว่า การทำงานอยู่แต่ในพื้นที่สี่เหลี่ยมนานๆ มันอาจจะเครียด ตอนนี้เด็กๆเปิดเทอมกันแล้ว เช้าๆบนท้องถนนมันวุ่นวาย ทุกคนออกไปทำมาหากิน เด็กไปโรงเรียน นี่แหละหนา ชีวิต

เภสัชกรชุมชนเช้าๆถ้าไม่มีธุระอะไร ออกไปวิ่งออกกำลังกาย หรือว่ายน้ำเช้าๆ ดูน่าจะสดชื่นนะครับ สุขภาพสำคัญ หาเงินมามากมาย ถ้าเจ็บไข้ได้ป่วยก็หมดท่า ไม่ทันได้ใช้เงิน ก็ตายซะแล้ว พอสมควรครับ ชีวิตจะได้มีความสุข

เอาล่ะ เพ้อเจ้อมาพอควร ขอกระตุ้พวกคุณๆที่อ่าน ด้วยข้อคิดเห็น ที่เคยพูดไปแล้ว และก็ยังคิด ยังอยากจะพูดเหมือนเดิม ได้อ่าน ได้พูดใหม่ ใจมันฮึกเหิมครับ

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้  อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน  สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

To be different and To be knowledge upgradable, You will be the Pharmacist 

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน 

อย่าถามว่า   วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

การเพิ่มพูนความรู้ นอกจากการอ่าน การได้รับการอบรม ไปร่วมประชุมวิชาการ ก็เป็นอีกแนวทางหนึ่ง ความรู้ทางคลินิก มีความสำคัญมาก นอกจากความรู้เรื่องยา ตอนผมเปิดร้านใหม่ๆ มักจะหาวารสารคลินิก มาอ่าน เรื่องไหน เกี่ยวกับเราก็มักจะถ่ายเอกสารรวบรวมเป็นข้อมูลไว้ ดูผ่านๆเอาข้อมูลเฉพาะที่เกี่ยวข้อง อยู่ร้านยาความรู้เรื่องอาการของคนไข้ที่มาหาเรา และให้จัดยาให้ ต้องมีความรู้ในการวินิจฉัยโรคเบื้องต้น การซักประวัติ สำคัญมาก ความรู้เรื่องโรคผิวหนังก็จำเป็น

เรื่องที่พูดไปคราวที่แล้ว เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี โดยเฉพาะยาน้ำ สิ่งที่แสดงเป็นเพียงไอเดียร์หนึ่ง ถ้าเห็นว่าดีก็นำไปสานต่อ สติ๊กเกอร์ที่ทำเป็น Tag เราเปลี่ยนได้ ใต้ Tag สามารถเพิ่มรายละเอียดของยาได้ นำไปพัฒนาต่อนะครับ

กรณีของ Paopong ทำดีมาก โดยเฉพาะยาที่เป็นแผงๆ ถ้าซื้อมาไม่เป็นกล่อง ไม่เป็น Pagk โดยเฉพาะยาที่ไม่อยาก Stock มาก ใส่กล่อง Label ให้ชัดเจน ดีเอามากๆ ผมน่ะเดิมก็ทำ แต่เดี๋ยวนี้พยายามซื้อเป็น Pagk เป็นกล่อง หรือไม่ก็บอกยี่ปั๊วว่าขอกล่องได้ไหม ได้มาก็เพียงติด Sticker ปีหมดอายุอย่างเดียว ถ้าสั่งใหม่ไม่ได้กล่องก็ใช้กล่องเดิม ต่างกล่องต่าง Lot ไม่เป็นไร เพราะที่แผงมี Lot และ Exp กำกับ แต่ ปิด Sticker ปีหมดอายุสีใหม่ ถ้าปีต่างกัน อาจจะลบ เลขที่ Lot  No ที่กล่องออกถ้ากล่องไม่ใช่ของมัน ไม่อย่างนั้นต้องพิมพ์ ป้ายชื่อยา พิมพ์ Lot No และ Exp มาใหม่ทุกครั้งที่ได้ยามา

ป้ายหมวดยา เข้าใจทำ มีรูปด้านซ้าย ก็ทำให้เห็นความแตกต่างของกลุ่มยาชัดขึ้น
ขอบคุณ Paopong มากนะครับ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมเขียนเพิ่มมาด้วยนะครับ อย่าปล่อยให้ผมแชร์อยู่คนเดียว ผมว่ายังมีอีกหลายๆคนทำดีอยู่แล้ว แต่ยังไม่เผยแพร่ พวกกรรมการประเมินเท่านั้นที่ไปเยี่ยมร้านรู้

นี่หละครับ ใครคิดว่า จุดไหน ตรงไหน ที่คิดว่าดี หรือจะแชร์ไอเดียร์ ให้คนอื่นรู้ เขียนหรือ Post รูป หรือบอกให้ทราบ ก็จะได้บุญครับ มันจะเป็นประโยชน์ให้คนอื่นได้พัฒนาร้านของเขาเอง ได้ดีๆขึ้น เป็นประโยชน์ต่อวิชาชีพ ทำดีแล้ว ไม่มีคนอื่นเห็น คนอื่นรู้ หรือไม่บอกคนอื่นๆบ้าง ไอเดียร์ของเรานับวันก็จะตายไปพร้อมกับเรา ก็ถ้ายังไม่ได้เป็นร้านยาคุณภาพ ก็จะได้แนวทางเพิ่มขึ้น ตอนนี้ฟาร์มาซีเน็ทเวอร์คเปิดอบรมการพัฒนาร้านยาทุกๆเดือน คนอยู่ไกลๆ ไม่มีโอกาสมาอบรม ถ้าได้อ่าน สิ่งที่แชร์ๆไอเดียร์กัน และนำไปปรับปรุงก็จะทำให้พัฒนาขึ้น ก็ไม่รู้ว่าจะตรงกันรึเปล่า กรรมการที่ไปตรวจร้านยาที่ขอประเมิน จะได้ไอเดียร์ เก็บภาพ เก็บแนวทางต่างๆ อันไหนดีก็นำไปประกอบการอบรม เผยแพร่ วิชาชีพเภสัชกรชุมชนจะดีๆขึ้นครับ

คราวนี้มาดูว่า 5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา มีไอเดียร์อย่างไร
ความจริงเรื่องนี้ เป็นเรื่องของ General Sense แต่เขียนให้ชัดออกมาเท่านั้น อาจจะผิดก็ได้ ใครคิดต่างออกไป ก็บอกมาด้วย 3 P คือ
1. Position
2. Pagkage
3. Paste

ง่ายๆก็คือ ถ้าของใหม่จะมา ของเก่าจะให้ออกไปก่อนได้อย่างไร จะรู้ได้อย่างไร สินค้าไหนมาก่อน มาหลัง จะหยิบถูกได้อย่างไร

Position ก็คือ ตำแหน่งที่สินค้าควรออกก่อน เช่น ด้านหน้า ด้านบน หรือใกล้มือ เพราะถ้าสินค้าที่ควรขายก่อน วางอยู่ Position ที่ถูกต้องก็จะทำให้หยิบออกก่อน

ส่วน Pagkage ก็ง่ายๆ สินค้าไหน เรายังไม่อยากให้ออกขายก่อน ก้อย่าเพิ่งแกะ Pagkage ที่เป็นกล่อง หรือ Shrinked Film เป็นโหลก็ไว้อย่างนั้นก่อน สินค้าที่จะขายก็แกะออกมา

Paste ง่ายมากครับ คือ การแต้มสีให้กับสินค้าครับ คือ พวกเดียวกัน Lot เดียวกัน หรือมาพร้อมกัน ก็แต้มสี อาจจะ Mark ไว้ให้รู้ อาจจะเวียนไปครับ จากเริ่มต้น ไม่มีสี สีแดง สีน้ำเงิน สีดำ หรืออย่างอื่นแล้วแต่จะดัดแปลง ดูรูปเอานะครับ เผื่อได้ไอเดียร์

สินค้าในร้านถ้าจัดระบบ Minimum Stock ดีๆ ดู Lead Time และดู Season ยาบางตัว ใช้มากบางฤดูกาล ต้องปรับ Min Stock ยาบางตัวสั่งทีกว่าจะได้นาน หรือจะต้องสั่งตามจำนวนนั้นจำนวนนี้ ปรับได้ตาม Software นะครับ สินค้ามากไป การเก็บ การบริหารก็จะมีมากตาม เงินก็จม ยาก็ใกล้หมดอายุ มาเร่งให้เราใช้ สิ่งต่างๆเหล่านี้ ต้องคำนึงครับ

วันนี้ก็ขอคุยแค่นี้ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 22 พ.ค. 2008, 11:26

ส่งรูปใหม่นะครับ
แนบไฟล์
Sigkaman

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 22 พ.ค. 2008, 12:00

แต้มสีแบบนี้ไม่เลอะเหรอคะ คนซื้อเค้าจะไม่ว่าเหรอคะ  :neutral:
รูปภาพ

โพสต์โดย mono » 22 พ.ค. 2008, 12:14

ไม่กล้าแต้มสีอะค่ะ  ส่วนใหญ่จะทำเรื่องวันหมดอายุที่ยาอย่างเดียว
ส่วนสินค้าอื่นๆๆก็เช็คด้วยแต่ไม่กล้าแต้มสีกลัวลูกค้าว่าแล้วมันดูไม่สวยงามอะค่ะ
mono

โพสต์โดย Sigkaman » 23 พ.ค. 2008, 10:39

กลับมาแชร์ไอเดียร์ใหม่
สานต่อปณิธาน  ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา

6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การทำ Barcode เอง  เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
8. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น

เพิ่มเติม
9.  การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
10.การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
11.การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
12.การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
13.การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

เช้าวันนี้อากาศแจ่มใส แดดจัด หลังจากเมื่อคืนฝนตก ช่วงนี้ฝนตกเย็นๆ ประจำนะครับ
เปิดร้าน 2-3 โมงเช้า หลังภารกิจ ส่งคน ซื้ออาหาร ตุนอาหาร

กลับมาเปิดร้าน เปิด Office บ้านกับ Office แยกกัน เปิดแอร์ เปิดไฟ ทานกาแฟจิบขนมปัง เป็นอาหารเช้า ดูข่าวสรยุทธ์จบ
เปิดเพลง ดู Internet มานั่งคุยที่สภากาแฟแห่งนี้ Pharmacafe คงไม่มีกาแฟเสริฟ เมื่อตอนผมเด็กๆ ออกมานอกบ้านริมถนนเช้าๆ จะมีร้านกาแฟ สั่งโกปี๊ กาแฟมะขามคั่วใส่แก้วใส่นมเป็นชั้นด้านล่างแก้ว คนไปทานกับปลาทั่งโก๊ว คุยกันขโมงที่โต๊ะ นี่แหละชีวิตชาวบ้าน ไม่ต้องรีบเร่งเหมือนเดี๋ยวนี้

วันนี้ไม่ได้เปิด Piano in the Garden เปลี่ยนเป็นเพลง Country ชอบเพลง Sutter Mill มาก เลยคึกๆขึ้นมาเหมือนเคาบอยขี่ม้า เขียนมาให้อ่านขำๆ หัวเราะๆครับ

วันนี้จะคุยเป็นการเป็นงานซะหน่อยเพิ่มเติมในหัวข้อการเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน หลายสิ่งหลายอย่างที่ได้พูดคุยไปก็เป็นไอเดียร์ ไม่ต้องเชื่อหมดครับ แต่ละคนแต่ละร้าน Nature อาจไม่เหมือนกัน Applied & Modified สำคัญครับ ในส่วนนี้ ผมก็จะบอกว่า การให้ความรู้กับชุมชน ให้กับเด็กๆจะดีเอามากๆ อาจจะไปเป็นวิทยากรสอนความรู้ด้านยาให้กับโรงเรียนในละแวกชุมชนของร้านท่านๆ ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นบุญเป็นกุศล ได้การประชาสัมพันธ์ทั้งร้าน และบทบาทของเภสัชกรชุมชน ดีเอามากๆครับ เด็กๆต่อไปจะเป็นลูกค้ารายใหญ่ของเรานะครับ เวลาไปสอนเด็กๆในโรงเรียน หิบเอาอุปกรณ์การสอนต่างๆไปประกอบ ฉาย Video แผ่นพับ โปสเตอร์ ร่วมกับโครงการ อย น้อยของโรงเรียนยิ่งดีครับ

กรณีการ Paste ในระบบ FIFO ก็เหมือนกับการแต่งหน้าทาปาก ก็ต้องแต้มให้สวยไม่เลอะเทอะ อาจจะแต้มนิดเดียว บริเวณที่ไม่น่าเกลียดแต่เราเห็น เรารู้ก็แล้วกัน หรือจะทำตำหนิแบบอื่นก็ได้ครับ ทำให้เรารู้ แยกชัดเจนเวลาหยิบก็แล้วกันว่าอันไหนก่อนหลัง ดัดแปลงๆครับ

วันนี้คุยแค่นี้ครับ อ้อ ลืมไป สุนทรพจน์ครับ อ่านซะหน่อย ใจมันจะได้ฮึกเหิม

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้  อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน  สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist 

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน 

อย่าถามว่า   วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน  แต่ควรถามว่า  ท่านให้อะไร  แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

วันนี้ขอเพิ่มเติมว่า
อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่าสิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ถูกต้อง

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย kumnungv » 23 พ.ค. 2008, 12:50

ขอบคุณมากๆครับ
รูปภาพ
kumnungv

โพสต์โดย bannakan » 23 พ.ค. 2008, 19:36

ขอบคุณครับ ได้อะไรๆเพิ่มหลายอย่างเลย :P
รูปภาพ
bannakan

โพสต์โดย hmanoi » 24 พ.ค. 2008, 11:27

เฮ้อ.................

เห็นแล้วได้ไอเดีย มากมายเลยค่ะ
ทั้งวิธีการจัดตกแต่งหน้าร้าน
วิธีการบริหารจัดการร้าน
วิธีการให้ความรู้สู่ชุมชน

และที่อยากทำที่สุดคือ การสร้างภาพลักษณ์ของตัวเองใหม่นี่แหละค่ะ

แต่ปัญหามีอยู่อย่างเดียว

คือ

ยังไม่มีตังค์เปิดร้านเลย T_T

เอาน่า สู้ๆ อีกไม่กี่ปีคงจะได้เปิด (มั้งคะ) :D
hmanoi

โพสต์โดย Sigkaman » 26 พ.ค. 2008, 20:20

สานต่อปณิธาน  ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี 

9.  การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
10.การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
11.การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
12.การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
13.การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง

วันนี้มาล่าช้าไปมากที่ดียว ก็มัวแต่วุ่นๆกับการส่งเด็กๆไปอยู่หอพัก ก็ช่วงนี้เด็กๆในมหาวิทยาลัยก็วุ่นๆ ทั้งเด็กใหม่ และเด็กเก่า
เขาบอกกันว่า ข้าราชการมักจะไม่ชอบวันจันทร์ แต่จะชอบวันศุกร์ แต่พวกทำเอกชนจะชอบวันเสาร์ ส่วนผมเองชอบทุกวัน ทำงานทุกวัน จะหยุดวันไหนก็กำหนดเองได้ ชีวิตจะต่างออกไป

คนที่ทำงานอยู่ที่แห่งใดนานๆ เป็นปีๆ วันไหนเดินออกจากที่ทำงาน มันจะโล่ง ตัวเบา แล้วจะรู้สึกว่า ทุกสิ่งทุกอย่าง เราไม่ควรจะยึดมั่น ถือมั่น จนเกินไป เวลาคนเราทำงานด้วยกัน ก้มักจะเอาชนะกัน จะเอาเป็นเอาตาย สุดท้ายก็แค่นี้เอง ที่บ่นให้ฟัง เพราะเคยรู้สึกมาแล้ว

วันนี้ขอพูดเบาๆ เพื่อทวนของเก่าสักนิด

เรื่องของ Sticker สีที่ติดที่ Shelf นอกจากเราจะเปลี่ยนสีได้แล้ว เรายังสามารถติด กลุ่มยา และส่วนประกอบของยาได้ ดูรูปนะครับ โดยเฉพาะยาน้ำ ยาแต่ละตัวส่วนประกอบของยาไม่เหมือนกัน เช่น Para 120 150 160 250  (AmCl100+Diphen12)  (AmCl125+Diphen12.5) (AmCl125+CPM2)  (Para120+CPM2+PE) อะไรอีกมากมายแล้วแต่ยาน้ำแต่ละขวดที่สั่งมา  ถ้าเป็นยาที่ลูกค้าเรียกหา ไม่เท่าไหร่ แต่ก็ควรรู้ด้วย เช่น Sara มีหลายขนาด เด็กทานยาแล้วไม่หาย เพราะขนาดยาขึ้นกับน้ำหนักตัวเป็นหลัก เช่น Para 10-15 mg/kg เพราะฉะนั้นต้องแนะนำครับ แต่ถ้าเป็นยาที่เราหยิบให้ต้องรู้องค์ประกอบของยาน้ำครับ ต้องระวังยาที่มี PE และ PsedoEp ฉะนั้นการติดส่วนประกอบของยาก็จะช่วยในการพินิจพิเคราะห์ในการหยิบมากขึ้น

กรณีที่จะต้องมีระบบ FIFO เพราะนอกจากเรื่องเก่าใหม่แล้ว การตัดยอดของ Software ก็จะเรียงตามลำดับวันหมดอายุเช่นกัน

เดี๋ยวนี้ร้านยาถ้าจัดวางชั้นแบบ Self Service หยิบซื้อได้เอง ถ้าอยู่ร้านคนเดียวต้องระวังนะครับ ของจะหาย พวกหยิบขโมยเอา และถ้าไม่ Block พื้นที่ของลูกค้า พวกวันดีคืนดีเดินเข้าใกล้ตัว อันตรายครับ เศรษฐกิจไม่ค่อยดี น้ำมันแพง ของแพง พวกเรี่ยไรก็มีมาก  อีกอย่าง คนไข้ ถ้าใกล้ตัวมาก เวลาไอ พูด ระวังการติดเชื้อนะครับ

อย่าลืมนะครับ สิ่งต่างๆ ที่พูดไป เป็นแค่ไอเดียร์ที่เล่าสู่กันฟัง ไม่จำเป็นต้องถูก ต้องดีเสมอไป คนอื่นอาจจะมีไอเดียร์ที่ดีกว่านี้ หรือต่างจากนี้ แต่สิ่งหนึ่งที่พวกๆที่มาแชร์ให้ฟัง มีเหมือนกัน คือ การพัฒนา และการเอื้อเฟื้อเผื่อแผร่แชร์ประสบการณ์ เพื่อให้ท่านๆที่มาอ่าน จะได้นำไปดัดแปลง หรือ เปรียบเทียบกับสิ่งที่ทำอยู่ ถ้าเห็นว่าต่างออกไป และของตัวเองไอเดียร์ดีกว่า ก็กราบคารวะบอกๆด้วยก็แล้วกัน

วันนี้คุยแค่นี้ครับ
ขอบคุณ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 26 พ.ค. 2008, 20:38

:lol: ติดเยอะมากหลายต่อเลย  :lol:
รูปภาพ

โพสต์โดย Sigkaman » 27 พ.ค. 2008, 10:13

วันนี้เข้าสู่สถานการณ์ปกติ เช้าๆหลังเสร็จสิ้นภารกิจ ในชีวิตประจำวัน เปิดร้านสักพักก็จะมีลูกค้าที่มีอาการเจ็บป่วยต่อเนื่องจากกลางคืน
มาซื้อยาสักพักก็จะซาลง

แอร์เริ่มเย็นสบาย นั่งมองผ่านกระจกเห็นบรรยากาศหน้าร้าน เริ่มแดดจัด เรานั่งสบายๆ วันนี้เปิดเพลงญี่ปุ่น คิดถึงบรรยากาศเก่าๆ เมื่อเคยไปนั่งเล่นริมชายหาดสวนสนเย็นๆ มองออกไปก็เป็นทะเล อากาศเย็นๆ หนาวนิดๆ เห็นหมู่เกาะข้างหน้า ถ้ามองได้ไกลออกไป ข้างหน้า คือ เกาะฮอนชู เพราะเรานั่งอยู่ชายหาดเมือง Kanonji บนเกาะชิโกกุ ก็อยู่มานานเกือบปีก็ Home Sick อย่างนี้ล่ะครับ
บ่นอีกแล้ว ลูกๆก็มักจะมาแซว พ่อๆ บ่นอีกแล้วใน Internet ก็คนมันขี้เหงาก็อย่างนี้แหละ ฮิๆ

เห็นเรื่องที่อยู่ในคิว เป็นเรื่องกระจิ๊บกระจ๊อย หยิบๆมาเล่าแชร์ไอเดียร์ เขียนไปคุยไป ก็คงจะต้องรับผิดชอบที่จะต้องคุยให้จบ
คุยๆชักจะหมดพุงซะแล้ว แต่ความจริงพุงก็เริ่มจะใหญ่ขึ้น เดี๋ยวนี้ไม่ได้ไปวิ่ง Jocking หัวใจและคลอเรสตอรอลจะแย่เอา ปกติก็ทาน Vytorin ทุกวัน ไป รพ ที 4-5 พันบาททุก 3 เดือน และ 6 เดือนเจาะเลือดที ดีนะเบิกได้

วันนี้เช้าแวะไปเยี่ยมบ้านสุกัญญา เห็นมีปุ่ม Click เผลอไปกด เลยได้ไปชมสวน ชมตุ๊กตา น่ารักๆ เช้าๆได้ชมต้นไม้ กล้วยไม้สวยดีนะ สงสัยที่ไม่พอจัดแล้ว
แวะเผลออีกนั่นแหละ เห็นใครก็ไม่รู้ กำลังยกกล้องถ่ายรูป ท่าทาง ชอบถ่ายรูป เมื่อตอนหนุ่มๆก็ชอบถ่ายรูป ไปหาซื้อ กล้อง SLR ก็ชอบ เดี๋ยวนี้ใช้กล้อง Digital ไอ้ที่ของเก่า ทั้ง Body และ Lens ก็เก็บ นานหลายสิบปี ว่างๆคงไปปัดฝุ่นสักหน่อย

คุยตามประสาสภากาแฟ คงไม่ได้สาระอะไร
วันนี้คุยเอาการเอางานต่อในเรื่อง การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง

การติดฉลากช่วยหน้าซองเวลาเราจ่ายยาให้คนไข้ ถ้าเราติดฉลากช่วยเพิ่มเติม จะทำให้คนไข้ทราบว่า เภสัชกรมีความตั้งใจที่จะแนะนำหรือกำชับการใช้ยา มีการใส่ใจมากเป็นพิเศษ ซึ่งหาไม่ได้จากร้านยาทั่วๆไป
ฉลากช่วยก็เหมือนทั่วๆไปครับ แต่กำลังจะบอกว่า ถ้าฉลากช่วยมีรูปภาพประกอบไปด้วย นอกจากจะมีข้อความเพียงอย่างเดียว ความน่าสนใจก็จะมีมากขึ้น เช่น ถ้าบอกว่า ระวังการขับรถ ก็มีรูปรถพร้อมขีดห้าม เพิ่มเข้าไป ห้ามใช้กับสตรีมีครรภ์หรือให้นมบุตร มีรูป หรือ ทานพร้อมอาหาร ก็มีรูปอาหาร หรืออย่างอื่นๆ ก็แทรกรูปที่เกี่ยวข้องเข้าไปในฉลากยา จะทำให้ดูน่าสนใจ และสื่อสารให้เข้าใจมากขึ้น
ตัว Sticker จะมีสีสันก็แล้วแต่ ก็ลองดูฉลากช่วยในต่างประเทศ ตามรูปนะครับ เอามาให้ดูตัวอย่าง อาจจะนำไปดัดแปลงนะครับ ใช้ โปรแกรม Paint ตกแต่งเองนะครับ
นี่แหละสิ่งเล็กๆน้อยๆที่เภสัชกรให้ความใส่ใจ มันสื่อไปในทางดีกับคนไข้ครับ

พอพูดถึง เลือดเภสัช ไปที่ไหนก็ไม่วายที่จะต้องยุ่งต้องดูอะไรๆที่เกี่ยวกับหยูกยา ก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมน่ะเวลาไปไหนว่างๆ ในขณะที่ต้องรอ ต้องนั่งอยู่กับที่นานๆ ไม่รู้จะทำอะไร ก็หยิบเจ้ามือถือมาแก้เหงาครับ จิ้มไม้จิ้มฟัน แตะ Epocretes โปรแกรมยาในมือถือ หรือไม่ก็ของ Lexi Comp ดูรายละเอียดยาที่เราใช้ในแต่ละวันครับ บางทีก็จะได้ไอเดียร์เพิ่มเติม ถ้าเป็นของ Lexi Comp ในหนังสือ Drug Information Handbook จะชอบดู Unlabeled Use และก็ Dose ของมันในแต่ละ Use ชอบดูซิว่านอกจากวิธีใช้ที่เรารู้ๆกันอยู่แล้ว การใช้ยานี้นอกจากนี้ยังใช้ทำอะไรได้อีก บางอย่างก็ได้ไอเดียร์เพิ่มเติมครับ ผมว่าข้อมูลของ Lexi-Comp ค่อนข้าง Updated ครับ นี่หละครับ เป็นการเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน อีกทางหนึ่ง ฉะนั้น การมีโปรแกรมด้านยาในมือถือ เหมือนมีตำรายาติดตัวครับ ก็เลือดเภสัชนี่ครับ หน้าจะเป็นรูปเม็ดยาเอาทุกวัน คุณล่ะ เป็นอย่างนี้ไหมครับ

Sukanya Said ติดเยอะมากหลายต่อเลย

คนว่างงาน ก็อย่างนี้แหละ ทำอะไรทุกอย่างที่ขวางหน้า อยู่เฉยๆ เดี๋ยวง่วงนอน
อ้อ! ตอนนี้ไม่ง่วง เพราะทาน Nescafe มาแล้ว ติดกาแฟ ปกติจะทาน Nescafe Gold ไม่ใส่ครีม แต่ถ้า Nescafe Red ใส่ครีม ถึงจะอร่อย Purify มันต่างกัน

วันนี้หมดแม็กแค่นี้ครับ
ขอบคุณ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 28 พ.ค. 2008, 11:46

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist 

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่าสิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ถูกต้อง

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน

สวัสดีตอนเช้าครับ 
วันนี้กลับไปอ่านข้อความเก่าๆที่เคยเขียนไป อ่านใหม่อีก นึกๆเราก็บ้าเอาไม่ใช่เล่น ไม่เชื่อลองอ่านดูใหม่สิครับ

78 Recipe zone / ลาเต้ / เภสัชกรชุมชนท่านคิดเห็นอย่างไรกับแนวคิดนี้ เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 11:05
ท่านคิดอย่างไร กับแนวคิดนี้......

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ
ถือว่าได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง ไม่เสียชาติเกิด สมกับการเป็นเภสัชกรไทย

ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร ก็ต้องสู้ อุปสรรค และ สิ่งท้อใจ ต้องมีแน่นอน
ต้องอดทน ฮึดสู้ และสามัคคีกันไว้ เพื่อวิชาชีพเภสัชเรา 

ขอบอกอีกทีว่า เป็นเภสัชทั้งที ทำให้ร้านยาเป็นร้านยาคุณภาพไม่ได้
และจะบังคับให้คนอื่นทำได้อย่างไร  เรียนมายากกว่าตั้งเยอะ
เมื่อผ่านทำสำเร็จแล้ว เราจะภูมิใจในการเป็นเภสัชกร เงินบางทีก็ซื้อไม่ได้

เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2007, 14:58
เสริมแนวคิดเพิ่มเติม 1

การเขียน Footnote บางครั้งเรามักจะเขียนอะไรให้กินใจผู้อ่าน จะได้ดลใจ

สมัยเรียนเภสัชในมหาวิทยาลัย ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่า จบแล้วจะไม่รับปริญญา
คิดเสมอว่ามันก็แค่ใบปริญญาใบเดียว ไปเอาในเข่งก็ได้

ตอนแต่งงานผมก็เคยคิดเหมือนกันว่า อยู่ด้วยกันไปเลย มันอยู่ที่ใจ ถ้าจะถามว่าการแต่งงาน หมายความว่าอย่างไร
มันก็แค่นั้น ไม่เห็นจะต้องมีกฎเกณฑ์อะไรให้ยุ่งยาก

ผมเองมาถึงปานนี้แล้ว นึกหวนกลับไป ตอนนั้นเราก็หัวแข็งเหมือนกัน มักจะต่อต้านกับกฎเกณฑ์และพิธีการต่างๆ
ถ้าตอนนั้นทำอย่างที่คิด ตอนนี้ก็จะรู้สึกเสียดาย ทุกสิ่งทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป

มาเข้าเรื่อง ใจเย็นๆ ว่าโดยหลักการ อย่าเพิ่งด่วนสรุป
ถ้าเรามองในภาพรวมๆ ไม่ต้องนึกถึง Logo ร้านยาคุณภาพ ให้หมั่นไส้
เมื่อก่อนมีร้านยาที่เภสัชมาขายยาเองซักกี่คน พอเภสัชลงมาใน Field ในภาคนี้
ก่อนอื่นชาวบ้านจะรู้ได้อย่างไรว่านี่นะ เภสัชกร มันต้องมีวิธีการใช่ไหมล่ะ ไม่ใช่เพราะเภสัชกรที่สวมเสื้อกาวน์สั้นขายยาให้ชาวบ้านรู้หรือว่าข้า คือ เภสัชกร
ปัจจุบันดูสิ เภสัชกรก็ไม่ใช่ ใส่เสื้อกาวน์สั้นหลอกชาวบ้านว่าข้าคือ เภสัชกร กันเกร่อกันหมด
เหมือนกับป้ายหน้าร้านว่า ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา แต่ไม่เห็นหน้า (ขอโทษที ไม่เห็นหัว) เภสัชกร

ต้องขอขอบคุณพี่ๆเภสัชกรรุ่นเก่าที่มาบุกเบิกให้ชาวบ้านรู้ว่า ร้านที่เป็นเภสัชกับไม่ใช่เภสัชมันดีกว่าอย่างไร
ตอนนั้นได้ขนาดนี้ก็ดีขึ้นแล้ว นับได้ว่าเภสัชกรชุมชนรุ่นแรกเป็นเรือธงของวิชาชีพ เป็นผู้บุกเบิกวิชาชีพนี้ให้ประชาชนรู้จัก นี่แหละข้า เภสัชกรชุมชน

หลังจากนั้น ปัญหาการโหมเปิดร้านที่ไม่ใช่เภสัชที่ใครๆก็บอกว่า เปิดร้านยา กำไรดี ขาดการคุมกำเนิด การเปิดร้านยาเพื่อให้โอกาสเภสัชกรชุมชนขาดหายไป หรือเภสัชกรที่ไม่ดีหลอกว่าเป็นผู้ขอเปิดเอง เปิดแล้วก็โอนให้พ่อค้าก็มีมากมาย ถึงได้มีร้านยาที่ไม่มีเภสัช กฎหมายก็เอื้อ ถึงได้มีร้านยากันบานตะไพ ก็ว่าไม่ได้ ความจำเป็นต้องมีร้านยายามเจ็บไข้ได้ป่วยก็มีมากขึ้น

ขอแสดงความยินดีที่ท่านได้มุ่งมั่นพัฒนาร้านยาของท่านจนสามารถผ่านการประเมิน นับเป็นความภูมิใจของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ท่านได้เป็นเรือธงอีกลำหนึ่งของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ซึ่งจะเป็นแบบอย่างที่ดีในการพัฒนาเพื่อเข้าสู่ระดับมาตรฐานแก่ร้านยาทั่วประเทศ และเป็นที่ประจักษ์แก่ประชาชนและวิชาชีพอื่นๆต่อไป
นี่คือ จดหมายแสดงความยินดีของสมาคมเภสัชกรรมชุมชน ท่านอ่านแล้วรู้สึกอย่างไร

มาถึงตอนนี้ ความเชื่อมั่นที่จะบอกให้ประชาชนมาใช้บริการร้านที่เป็นเภสัช รู้ได้อย่างไร แต่ก็นั่นแหละ เภสัชกรเองก็ถูกระบบกลืนเป็นพ่อค้าก็มากขึ้น การทำให้มันดีขึ้น เป็นวิชาชีพขึ้น ข้อกำหนดกฎเกณฑ์ไหนไม่ดีไม่เหมาะก็ปรับแต่ง แน่ละข้อเสียปลีกย่อยมีแน่นอน แต่โดย Concept ของร้านยาคุณภาพ มันจะผลักดันวิชาชีพเภสัชกรชุมชนให้มีภาพลักษณ์ให้ดีขึ้น เหมือนคุณเรียนจบแล้วได้รับใบปริญญาจากในหลวง มันดีกว่าไปรับในเข่งไม่ใช่หรือ พูดอีกทีให้ชัดเหมือนกับว่า ความภูมิใจของพ่อแม่ที่ลูกได้รับปริญญา ก็เหมือนกับความภูมิใจของวิชาชีพที่ได้รับเช่นกัน

ขอกระซิบดังๆอีกว่า ร้านยาคุณภาพไม่ใช่ร้านเทวดา
แต่มันเป็นการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชนที่ธรรมดาแต่ไม่ธรรมดาวิธีหนึ่ง
ถามว่าดีไหม ก็มีวิธีอื่น ที่ดีกว่านี้ไหมล่ะ

ตอบ  อ้างถึง  แจ้งเตือน

ถามผมว่าทำไมเอาข้อความข้างบนมาให้อ่าน ก็ขอตอบว่า การจะทำอะไรสักอย่าง ถ้ามีเป้าหมายว่าจะทำให้ได้ ความมุมานะก็จะตามมาครับ เหมือนเรารียนเพื่อให้จบ ให้ได้รับปริญญา มันเป็นความภูมิใจสุดท้ายครับ ถ้าจะบอกว่า Need ของแต่ละคนนั้นต่างกัน จริงครับ ถ้าคุณมาเปิดร้าน Need ของคุณเป้าสูงสุด คือ รวย ก็คงต้องเน้นให้มียอดขายได้มากๆในแต่ละวัน เมื่อคุณรวยแล้ว คุณก็จะรู้สึกว่ามาถึงจุดสูงสุดที่คุณต้องการ แต่ถ้าไม่ใช่ตามนั้นคุณก็คงจะสำรวจว่า Need ของคุณอยู่แค่ไหน แต่ถ้าถามว่าวิชาชีพเภสัชกรชุมชนมีความคาดหวัง หรือมี Need อย่างไรกับพวกคุณๆ สิ่งนั้นต่างหากล่ะพวกเราคงให้ได้ไม่ทุกคน

ในการปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรชุมชนในแต่ละวัน เราจะเจอคนมากหน้าหลายตา คนที่ดีก็มี คนพูดไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจก็ทำใจยากครับ ก็จะบอกว่า คนที่มาร้อยพ่อพันแม่ จะให้ดี ถูกใจเราหมดก็คงไม่ได้ คงต้องพยายามอดกลั้น ปล่อยวางบ้าง ทำเท่าที่ทำได้ อย่าท้อแท้ พยายามทำหน้าที่เราให้ดีที่สุดครับ เขาจะรับฟัง หรือไม่ เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็แล้วกัน เดินสายกลางครับ ไปหัวเสียกับมันมาก เราก็จะเครียด ทุกอาชีพมีอุปสรรคทั้งนั้นครับ บางครั้งผมเห็นพยาบาล ตวาดคนไข้ คนไข้บางคนก็เหลืออดครับ ถ้าไม่ดีจริงไปตวาดเขาก็ไม่ถูก แต่บางครั้งคนที่มาก็ไม่ไหว เป็นเราถ้าอดไม่ได้ ก็คงอารมณ์เสียเหมือนกัน คนไข้บางคนก็มาด่าแพทย์กราดเสียงดังทั้ง OPD ก็มีครับ บริการไม่ถูกใจ พวกด่าฉิบ แต่บางคนก็ต้องเข้าใจครับ เขาไม่รู้ ไม่เข้าใจเอาเสียจริงๆครับ

พูดเรื่องเครียดๆ มาเรื่องเบาๆ วันก่อนไปเที่ยวบ้านสุกัญญา เห็นชอบตุ๊กตา นึกได้ว่าเมื่อช่วงปิดเทอมไปนอนพัทยาโรงแรมไอส์แลนด์วิวส์ เห็นลูกถ่ายตุ๊กตาน่ารักๆในสวนของโรงแรม เลยเอารูปมาฝากสุกัญญาโดยเฉพาะ เอตอนไปไม่เจอ Apotheker เห็นเขียนใน blog ว่าพาลูกเมียไปพัทยาเหมือนกัน แต่เห็นไปนอนพัทยาเหนือ ผมน่ะอยู่บนใกล้พระตำหนัก เช้าๆหลัง Breakfast ก็เดินลงไปว่ายน้ำ ใกล้ๆหาด Royal Cliff ได้พักผ่อนสบายๆครับ

เข้าเรื่อง วันนี้จะคุยเรื่องกระจิ๊บๆ  คือ เรื่อง การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator) เป็นเภสัชก็คงจะรู้ดีว่า แสง และอุณหภูมิมีความสำคัญอย่างไรกับคุณภาพยา ร้านยาร้านไหนที่เภสัชอยู่เองตลอดวัน คงไม่เอายาหยอดตามาวางโชว์ให้ลูกค้าเลือกหยิบเองที่ชั้นยา จะทำให้ยามันเสื่อม เสียชื่อเภสัชกรที่ได้ร่ำเรียนมา

คราวนี้ตู้เย็นก็คงต้องแยกเฉพาะเก็บยา ถือว่าเป็น Medication Refrigerator ตั้งอุณหภูมิ 2-8 องศาเซลเซียสตามข้อกำหนด อุณหภูมิเราก็ต้องบันทึก เป็น Record ลงตาราง หรือ ลง Log Book ทุกวัน จะดูอุณหภูมิตรงไหน ก็ต้องใช้เทอร์มิเตอร์ แบบปรอท หรือ แอลกอฮอล์ หรือ แบบเข็ม แต่ที่ชัวร์คงเป็นปรอทแท่ง จะปรอทหรือแอลกอฮอล์ก็ต้องอยู่ใน range ที่อ่านง่าย

เทอร์โมมิเตอร์ถ้าวางไว้ในถาด หรือติดไว้ เวลาจะดู เปิดตู้ ยื่นหน้ามองลงไปดู หรือ หยิบแท่งเทอร์โมมิเตอร์ขึ้นมาอ่านเพ่งดูระดับองศา ก็พอดีอุณหภูมิเพี้ยนไป เพราะเปิดตู้นาน หรือ เทอร์โมมิเตอร์ สัมผัสอากาศร้อนรอบๆตู้แทน อุณหภูมิเปลี่ยนไป

ผมทำอย่างนี้ครับ ผมเอาแท่งเทอร์โมมิเตอร์ใส่ขวดพลาสติคที่แช่น้ำไว้สักค่อนขวดครับ ที่ปลายแท่งเทอร์โมมิเตอร์ก็ตัดหลอดกาแฟสวมปลายกระเปาะนิดหนึ่ง กันกระแทกกันกระเปาะกระแทกก้นขวด กันกระเปาะแตก เวลาจะดูอุณหภูมิในแต่ละวันก็ยกทั้งขวดที่มีเทอร์โมมิเตอร์ขึ้นมาดู ยกแท่งเทอร์โมมิเตอร์ขึ้นมาดูระดับอุณหภูมิ แต่ปลายกระเปาะยังแช่อยู่ในน้ำ อุณหภูมิจึงใกล้เคียงในตู้มากหน่อย เพี้ยนไปน้อยหน่อย

ตอนที่ พัชรภรณ์ มาประเมินยังถาม พี่ทำไมเอาปรอทแช่น้ำไว้ ก็ด้วยเหตุผลนี้แหละครับ และถ้าไปดู Refrigerator Bottle Thermometer ตามรูป ก็มีหลักการเดียวกัน คือ เทอร์โมมิเตอร์จุ่มในสารละลายที่นำความร้อนได้ช้า คงระดับอุณหภูมิได้นาน Thermal Capacity สูงหน่อย อาจจะเปลี่ยนจากน้ำเป็น Oil อะไรก็ได้ หรือ Propylene Glycol ที่เราใช้เตรียมยาก็ได้ ส่วนใส่ Citrus Oil คงจะทำให้เป็นกรดอ่อนๆป้องกันการเป็นคราบเป็นเมือกติดปรอทแก้วเมื่อจุ่มแช่อยู่นานๆ ลองดู Spec ของ Refrigerator Bottle Thermometer ที่เขาขายกันตามรูปราคา ประมาณ 45$ แพง ทำง่ายนิดเดียวครับ ดู Spec นะครับ

Refrigerator Bottle Thermometer

? Plastic bottle contains a glass thermometer submerged in white oil and citrus oil fluid that insulates and protects it from temperature change each time the refrigerator is opened.
? Tip of thermometer is submerged into the fluid so the temperature of the fluid is being measured and not the air.

Refrigerator Bottle Thermometer
Range -5 to 15ฐC  MA-281

Divisions 0.5ฐC, Liquid Contained Propylene Glycol.

Useful to measure the temperature within a chamber to ensure temperature variances meet specified allowances. Bottle Thermometers are designed to give precise readings in ovens, freezers and refrigerators despite frequent usage of doors. Door openings often cause inaccurate thermometer readings by heat or refrigeration loss. The accuracy of a Bottle Thermometer is better because it reads the temperature of the liquid being heated and not the ambient air. Each Bottle Thermometer is calibrated and certified for NIST accuracy. All models have a shatterproof bottle and a mercury-filled, Teflon-coated thermometer. The bottle uses a double magnet attached on one side to affix it to the wall or door of lab equipment and not occupy available sample space. Shipping Data: 0.5 lb (0.2kg); Cu. Ft.: 0.1.

ก็มีสิ่งละอันพันละน้อยมาบอกกล่าวเพื่อนร่วมวิชาชีพเดียวกันแค่นี้ครับ
วันนี้ผมได้บุญ ไปอีกหนึ่งเรื่องแล้วครับ นี่แหละครับ การให้ เป็นวิทยาทาน เป็นความสุขทางใจอย่างหนึ่ง
ขอขอบคุณ
ไปแล้วนะ สุกัญญา
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย นิวัช เมื่อ 17 ก.ค. 2008, 17:27, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 28 พ.ค. 2008, 12:03

เทอโมมิเตอร์สวยดี มันมีขายมั้ยคะ
รูปภาพ

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้