New Document

พี่ๆเพื่อนๆเภสัชคนไหนเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ ยอดเป็นไงบ้าง

เภสัชกรร้านยา

พี่ๆเพื่อนๆเภสัชคนไหนเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ ยอดเป็นไงบ้าง

โพสต์โดย zeroooooo » 24 มี.ค. 2018, 14:23

เพิ่งเปิดมาได้ จะสองเดือน ยอดขายเฉลี่ยอยู่ที่ ประมาณ 5000 แต่คนเข้าเฉลี่ยแค่ 40 คน ต้องรอลุ้นว่าแต่ละวันจะมีใครมาซื้อยอดเยอะๆมั้ย ร้านอื่นยอดน้อยๆแบบนี้มั้ย เพิ่งเปิดร้านแรก ยอมรับว่าเครียดมาก T_T ร้านไหนขายดีๆแนะนำทริกหน่อยครับ ปัญหาตอนนี้คือพื้นที่มันไม่เด่นเพราะร้านข้างๆด้านนึงเป็นตึกที่ปิดหมดไป 1 ข้าง กำลังพยายามหาวิธีทำป้ายแก้ไขอยู่ :cry: ปล. Fix cost ค่าเช่าค่อนข้างสูง (18000) แล้วกี่เดือนถึงพอจะบอกได้ว่า พื้นที่ตรงนี้ไม่เวิร์คต้องย้ายครับ
zeroooooo

Re: พี่ๆเพื่อนๆเภสัชคนไหนเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ ยอดเป็นไงบ้าง

โพสต์โดย นิวัช » 26 มี.ค. 2018, 07:24

zeroooooo เขียน:เพิ่งเปิดมาได้ จะสองเดือน ยอดขายเฉลี่ยอยู่ที่ ประมาณ 5000 แต่คนเข้าเฉลี่ยแค่ 40 คน ต้องรอลุ้นว่าแต่ละวันจะมีใครมาซื้อยอดเยอะๆมั้ย ร้านอื่นยอดน้อยๆแบบนี้มั้ย เพิ่งเปิดร้านแรก ยอมรับว่าเครียดมาก T_T ร้านไหนขายดีๆแนะนำทริกหน่อยครับ ปัญหาตอนนี้คือพื้นที่มันไม่เด่นเพราะร้านข้างๆด้านนึงเป็นตึกที่ปิดหมดไป 1 ข้าง กำลังพยายามหาวิธีทำป้ายแก้ไขอยู่ :cry: ปล. Fix cost ค่าเช่าค่อนข้างสูง (18000) แล้วกี่เดือนถึงพอจะบอกได้ว่า พื้นที่ตรงนี้ไม่เวิร์คต้องย้ายครับ

เพิ่งเปิดได้เฉลี่ย 5000 บาทนี่จัดว่าดีนะ ใจเย็นๆ หาตลาดตัวเองไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
นิวัช

Re: พี่ๆเพื่อนๆเภสัชคนไหนเพิ่งเปิดร้านยาใหม่ ยอดเป็นไงบ้าง

โพสต์โดย ponkpich1 » 15 เม.ย. 2018, 18:06

5000 นับกว่ากลางๆ นะครับ แต่ อาจจะติดตรงค่าเช่าแพงก็เลยกังวล

มีทางเลือก 2 แบบครับ

เพิ่มไอเท็ม ดักไอเท็ม เติมลูกค้าไปเรื่อยๆแต่สุดท้ายมันก็จะมีกับดักราคาถูกค้ำอยู่คือขายได้เยอะแต่กำไรก็จะลดลงยิ่งขายเยอะเท่าไหร่ กำไรก็จะยิ่งน้อยลง กับ ขายแบบไม่สนลูกค้า เน้นกำไรเข้าว่า

ส่วนเรื่องนานแค่ไหนถ้ายอดขายไม่สะใจ สัก 1 ปี กำลังสวยครับ

ควรศึกษา ร้านรอบๆ ด้วยนะครับ ว่าเค้าขายของแบบไหน ถ้าอยากได้ลูกค้าเพิมครับ

ลูกค้า 40 คน ขายยอดได้ 5 พัน เก่งนะครับ บางทำเล ไม่สามารถเชียร์ได้ขนาดนี้นะครับ

แนะนำว่า อย่ามองที่ยอดขายเกินไป มองที่กำไรดีกว่า เอวัง
ponkpich1

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้