New Document

จะเปิดร้านยาค่ะ

เภสัชกรร้านยา

จะเปิดร้านยาค่ะ

โพสต์โดย chaya » 12 พ.ค. 2011, 17:33

ยังหาที่ไม่ได้เลยอ้ะ พี่ๆ ที่เคยเปิดมาก่อนมีไอเดียร์ในการเลือกทำเลยังไงบ้างคะ
และเราจะต้องไปดูอะไรบ้างคะ พอดีเห็นเพื่อนเปิดหลายคนแล้วไม่ประสบความสำเร็จค่ะ
เลยกลัว
ขอบคุณมากค่ะ
chaya

ที่อยู่: 3/193 หมู่บ้านเมืองทอง1ซอยพิงคนคร1 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพมหานคร 10210

Re: จะเปิดร้านยาค่ะ

โพสต์โดย khunshine » 12 พ.ค. 2011, 19:08

ดูว่า ใครจะมาซื้อยาเราบ้าง ถ้าไม่ซื้อกับเรา เค้าซื้อกับใคร แล้วถ้าซื้อกับเราซื้อแค่ไหน เราอยู่ได้หรือเปล่า จริงๆ ดูเยอะกว่านี้ แต่ดูแค่นี้ก็ปวดหัวแล้วครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
khunshine

โพสต์โดย cafe » 13 พ.ค. 2011, 11:26

ยังจะเปิดกันอีกเหรอ น้องดูตัวอย่างที่เอามาลงแต่ละคน เหนื่อยปวดหัวกับ
ปัญหาที่เกิดขึ้น ไม่อยากให้น้องมานั่งทุกข์ แล้วต้องมานั่งตั้งกระทู้
ยอดเดือนแรกเท่าไหร่ คนมาต่อราคาค่ะ สสจ.ขยันตรวจ บลาๆๆ
คิดดีดี เปิดเอารวย เปิดเอามันส์ เปิดเล่นๆๆ เงินเหลือซื้อหุ้นทิ้งไว้ยังรวยเร็วกว่า
cafe

โพสต์โดย Title » 13 พ.ค. 2011, 15:46

ถ้ามีตึกเป็นของตัวเองก็ดีครับ บางทีเช่าๆอยู่เจ้าของเอาตึกคืน หาที่ใหม่แทบไม่ทันครับ
Title

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 13 พ.ค. 2011, 16:39

ถ้าเปิดแบบร้านยาเก่าๆคู่แข่งจะมาก ต้องเปิดในแนวที่เภสัชกรถนัด
คุณสมบัติ คือ
1.People หรือ Pharmacist
2.Process หรือ Pharmaceutical care
3.Physical environment หรือสภาพร้าน
จุดยืนของร้าน หรือนโยบาย คือ
1.Smoothly สร้างความสะดวกความสบายกับลูกค้า
2.Satisfy สร้างความพึงพอใจกับลูกค้าที่มาเยือน
3.Stylish สรรค์สร้างความทันสมัยเสมอทั้งรูปแบบร้าน และการใช้เทคโนโลยี่
4.Special ลูกค้าคือญาติหรือเพื่อนที่พิเศษของคุณ
เปิดที่ๆมีคนรู้จักเรามากที่สุด(บ้านเกิด) เก่งแล้วค่อยขยายสาขามาขายในเมือง
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย cckk » 13 พ.ค. 2011, 18:12

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ถ้าเปิดแบบร้านยาเก่าๆคู่แข่งจะมาก ต้องเปิดในแนวที่เภสัชกรถนัด
2.Process หรือ Pharmaceutical care
3.Physical environment หรือสภาพร้าน
1.Smoothly สร้างความสะดวกความสบายกับลูกค้า
2.Satisfy สร้างความพึงพอใจกับลูกค้าที่มาเยือน
3.Stylish สรรค์สร้างความทันสมัยเสมอทั้งรูปแบบร้าน และการใช้เทคโนโลยี่
4.Special ลูกค้าคือญาติหรือเพื่อนที่พิเศษของคุณ
เปิดที่ๆมีคนรู้จักเรามากที่สุด(บ้านเกิด) เก่งแล้วค่อยขยายสาขามาขายในเมือง

ชอบมากครับ :razz:
cckk

โพสต์โดย pharmacist2008 » 13 พ.ค. 2011, 21:18

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:ถ้าเปิดแบบร้านยาเก่าๆคู่แข่งจะมาก ต้องเปิดในแนวที่เภสัชกรถนัด

เรียกว่าน้าธวัชชัย นะค่ะ หากไมู่รู้จัก จะนึกว่าน้าคือคนหนุ่มไฟแรง ที่พึ่งไปต่อโท MBA มาแน่ๆเลย
แนวคิดยอดเยี่ยมมากค่ะ
pharmacist2008

โพสต์โดย kinder » 14 พ.ค. 2011, 20:15

เศรษฐกิจพอเพียง ใส่ใจวิชาชีพ และอดทนมากๆนะ เภสัชกรอยู่ร้านยาไม่ค่อยมีให้กำลังใจนะ
kinder

โพสต์โดย white-blue » 17 พ.ค. 2011, 11:25

ถ้ามีความตั้งใจจะเปิดร้านก็พยายามหาข้อมูลเยอะๆ อย่าไปกลัวปัญหาหรือเรื่องยุ่งยาก ทำอะไรทุกอย่างทุกอาชีพมันต้องเจอปัญหาหรือเรื่องยุ่งยากทั้งนั้นแหละ ถ้ากลัวลำบากกลัวปัญหาชีวิตนี้ไม่ต้องทำมาหากินอะไรแล้วครับ สำคัญหาข้อมูล วางแผนให้ดี เตรียมใจให้พร้อม ข้อมูลก็ข้อจากพี่ๆในบอร์ดนี้แหละ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย chaya » 28 พ.ค. 2014, 08:37

ขอบคุณทุกๆคนมากค่ะ
จริงๆก็ไม่ใช่เด็กจบใหม่ หาประสบการณ์การทำงานด้านอื่นมาเยอะ แต่รู้สึกว่า
เราก็อุตส่าห์ร่ำเรียนมาก็ตั้งหลายปี
*ทำบริษัทยา--คิดว่าเอาความรู้เรื่องpharmaceutical care ไปโยนทิ้งหมด วันๆคิดแต่เรื่องทำยอด
*ทำโรงพยาบาล--วันๆก็จ่ายยาตามใบสั่งแพทย์ อาจจะมีทำงานคลีนิกบ้าง แล้วแต่ความกรุณาของเจ้าของรพ. ว่าจะเห็นความสำคัญของเภสัชหรือไม่ ไปๆมาๆบางที่คิดถึงแต่ลดต้นทุน เภสัชทำงานหน้างานงกๆ คนก็ขาด หาเวลาทำงานคลีนิกแทบไม่ได้เลย ตอบคำถามเรื่องยาก็ยาบางตัวซ้ำๆ
*ทำร้านยา(ของคนอื่น ที่ไม่ใช่เภสัช)---เน้นยอดขายอย่างเดียว งาน pharm care แทบไม่ได้แตะเพราะสาขาอาชีพอื่น เค้าอาจจะไม่เห็นความสำคัญของการให้คำแนะนำมากนัก

เคยแขวนป้าย แต่ยิ่งรุ้สึกแย่กับตัวเองทุกที เพราะทำให้วิชาชีพเภสัช โดนคนลบหลู่มากขึ้น ไม่มีใครให้ความสำคัญ เลยตัดสินใจว่าจะทำร้านตัวเองดีกว่า ไม่ได้คาดหวังว่าจะมีผลกำไรมากมาย ไม่ใช่คนมีเงินเหลือเฟือ แต่แค่อยากจะใช้วิชาชีพตัวเองให้ดีที่สุดแค่นั้น อยากทำอะไรจุดไหนก็ทำ อยากให้ความรู้อะไรที่ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินก็จะทำ ไม่มีใครมาว่าเรา(ก็ร้านเรา) แค่นี้ น่าจะทำให้เปิดร้านยาได้มั้ยนะ555(พล่ามมาเยอะ ขอบคุณท่านที่ทนอ่านค่ะ^^)
chaya

ที่อยู่: 3/193 หมู่บ้านเมืองทอง1ซอยพิงคนคร1 ถนนแจ้งวัฒนะ แขวงทุ่งสองห้อง เขตหลักสี่ กรุงเทพมหานคร 10210

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้