New Document

มีมั้ยครับ เภสัชกรที่เป็นข้าราชการ

นักเรียนเภสัชกร

มีมั้ยครับ เภสัชกรที่เป็นข้าราชการ

โพสต์โดย isyippy » 27 พ.ค. 2013, 00:22

เภสัชกรที่เป็นข้าราชการนี่ต้องบรรจุอะไรยังไงครับ มีรึเปล่า หรือผมเข้าใจผิด แล้วถ้าจบ ม.รังสิตจะเป็นข้าราชการได้มั้ย
isyippy

Re: มีมั้ยครับ เภสัชกรที่เป็นข้าราชการ

โพสต์โดย Pharma_Name » 27 พ.ค. 2013, 22:08

ไม่แน่ใจว่าที่ผมตอบไปกระทู้ก่อนหน้านี้ไม่ชัดเจนหรือเปล่า แต่จะลองตอบให้ชัด ๆ อีกทีนะครับ

เภสัชกรที่ทำงานในโรงพยาบาลของรัฐบาลในตำแหน่งข้าราชการมาจากไหน

ตอบว่า น้องเจ้าของกระทู้ต้องเข้าระบบของการบรรจุเภสัชกรข้าราชการก่อนนครับ คือในแต่ละช่วงมันอาจจจะมีการเลื่อมล่ำไม่ตรงไปตรงมาอยู่บ้าง

ช่วงแรกเริ่มตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่ทราบ ถึงรุ่นปี 2542 เป็นรุ่นที่ชดใช้ทุน นิสิตนักศึกษาเภสัชศาสตร์ที่จบจากมหาวิทยาลัยของรัฐบาลต้องชดใช้ทุนให้กับรัฐบาลทุกคน เป็นระยะเวลา 2 ปี ใครไม่ชดใช้ทุนต้องจ่าย 250,000 บาท ส่วนที่จบจากมหาวิทยาลัยเอกชนหางานทำเอง

ช่วงที่ 2 รุ่นปี 2543 ถึง 2548 มีการเรียกชดใช้ทุนบ้างบางปี ตามตำแหน่งที่ขาดแคลนโดยไม่ได้กำหนดว่าจะจบจากมหาวิทยาลัยใด ขอให้มีใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม และแสดงความจำนงตามพื้นที่ที่ขาดแคลน ช่วงนี้จะมีมหาวิทยาลัยเอกชนเข้ามาเป็นข้าราชการจำนวนพอสมควร

ช่วงที่ 3 ตั้งแต่รุ่นปี 2549 ถึงรุ่นปัจจุบัน มีสัญญาชดใช้ทุนจากนิสิต/นักศึกษาเภสัชศาสตร์ที่เรียนจบมาจากมหาวิทยาลัยของรัฐบาล ให้บรรจุเป็นข้าราชการ ซึ่งอย่างที่ทราบว่าเป็นสัญญาปลายเปิด ไม่ได้บรรจุทุกคน
Pharma_Name

Re: มีมั้ยครับ เภสัชกรที่เป็นข้าราชการ

โพสต์โดย Pharma_Name » 27 พ.ค. 2013, 22:12

ถ้าเรียนจบคณะเภสัชศาสตร์ จาก ม.รังสิต ในช่วงนี้แล้วอยากเป็นบรรจุเป็นข้าราชการจะทำอย่างไร ก็แนะนำให้ไปหาโรงพยาบาลของรัฐบาลแห่งไหนที่เปิดสอบเภสัชกรตำแหน่งข้าราชการ ก็ไปสอบแข่งกับคนอื่น ๆ ซึ่งก็คงมีน้อยมากกก เพราะว่าถ้าโรงพยาบาลของรัฐบาลแห่งไหนต้องการเภสัชกรตำแหน่งข้าราชการ โรงพยาบาลจะขอตำแหน่งไปที่ส่วนกลางให้เขาบรรจุมา อันที่เขาจะมาเปิดสอบเองนั้นแทบจะไม่มีเลย

ไม่เข้าใจตรงไหนสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย pharmb » 05 ต.ค. 2013, 16:31

แล้วถ้าจบมอรังสิต แล้วไปเปนลูกจ้างชั่วคราว รพ รัฐ จะมีโอกาสได้บรรจุไหมครับ
เคยได้ยินมาว่าถ้าไม่ใช่ นร ทุน (จบรัฐ) เค้าจะไม่ให้บรรจุเป็นข้าราชการ เพราะขาดคุณสมบัติ ไม่ใช่ นร ทุน ตำแหน่งเลยไม่มีมา
แล้วถ้ามีโอกาสได้บรรจุ ต้องรอเวลานานประมาณไหนครับ
ขอบคุณครับ
pharmb

โพสต์โดย INDY_Rx » 06 ต.ค. 2013, 13:24

ประเด็นจะได้บรรจุหรือไม่ได้บรรจุมันบอกไม่ได้ตายตัวครับว่าประมาณกี่ปี
แล้วแต่บุญพาวาสนาส่ง แล้วแต่นโยบายงบประมาณของกระทรวงสา'สุขว่าจะให้เภสัชได้แค่ไหน
แล้วแต่ตำแหน่งที่ตกมาในแต่ละสสจ.
แล้วแต่ว่าหน.หรือหน่วยงานเราได้มาอีกเท่าไหร่
ทุกอย่างแม้มันจะเป็นไปตามขั้นตอนแต่ระยะเวลาของระบบงานราชการมันระบุตายตัวไม่ได้หรอกครับ
ถึงระบุได้มันก็เลื่อนได้อยู่ดี 555

บางคนรออย่างมีความหวัง...สุดท้ายไม่อยากหวังก็ลาออกไปทำอย่างอื่น
ไปอยู่เอกชน ไปเรียนต่อหมอ ไปทำงานสายอื่น แล้วแต่ครับ

ยังไงถ้าอยากรับราชการจริงๆ...ก็คอยติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆ
อย่ายึดติดว่าต้องเป็นข้าราชการกระทรวงสาธารณสุขอย่างเดียว ข้าราชการทหาร ข้าราชการตำรวจ แบบนั้นไปสอบแข่งขันก็ได้ครับ
มีหลายกระทรวงที่เภสัชเข้าไปทำงานได้ และสามารถบรรจุเป็นข้าราชการได้นะครับ อันนี้สอบได้ก็ได้เป็นเลยครับ แต่อาจจะมีฝึกระเบียบของทหารตำรวจก็ว่ากันไป...

OK?
INDY_Rx

โพสต์โดย pharmb » 06 ต.ค. 2013, 14:47

แล้วประเด็นที่ว่าถ้าไม่ใช่ นร ไม่บรรจุนี่จริงไหมครับ หรือ ถ้าเปน นร ทุน เค้าจะได้บรรจุก่อนครับ
pharmb

โพสต์โดย Pharma_Name » 16 ต.ค. 2013, 00:49

ถูกต้องครับ นิสิต/นักศึกษาที่เซ็นต์สัญญาชดใช้ทุนกับรัฐบาลมีสิทธิบรรจุก่อน ผู้ที่ไม่ได้เซนต์สัญญาแน่นอน
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน