New Document

สอบถามการทานยาคุมวันไหนก็ได้ค่ะ

เภสัชกรร้านยา

สอบถามการทานยาคุมวันไหนก็ได้ค่ะ

โพสต์โดย winny » 09 ต.ค. 2011, 18:27

รบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงค่ะว่าถ้าคนไข้ไม่ได้ทานยาคุมช่วงที่เป็นประจำเดือนได้ไหมคะ(โดนที่ให้ฝ่ายชายช่วยป้องกันด้วย) แล้วถ้าได้เกิดไปทานช่วงตกไข่พอดีโอกาสตั้งครรภ์จะสูงหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
winny

Re: สอบถามการทานยาคุมวันไหนก็ได้ค่ะ

โพสต์โดย white-blue » 10 ต.ค. 2011, 01:00

winny เขียน:รบกวนสอบถามพี่ๆนิดนึงค่ะว่าถ้าคนไข้ไม่ได้ทานยาคุมช่วงที่เป็นประจำเดือนได้ไหมคะ(โดนที่ให้ฝ่ายชายช่วยป้องกันด้วย) แล้วถ้าได้เกิดไปทานช่วงตกไข่พอดีโอกาสตั้งครรภ์จะสูงหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ปกติช่วงเป็นประจำเดือนก็ไม่ต้องทานยาคุมอยู่แล้วนี่ครับเม็ดที่ทานเป็นเม็ดแป้งอยู่แล้วหรือเว้นไปถ้าเป็นแบบ 21 เม็ด

กลไกของยาคุมคือไม่ให้ไข่ตก ไปทานตอนตกไข่ไปแล้วมันก็ไม่มีประโยชน์อะไร โอกาสตั้งครรภ์สูงอยู่แล้ว

ไม่รู้เป็นคำตอบที่ต้องการหรือปล่าวนะครับ คำถามครุนเครือ :wink:
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

Re: สอบถามการทานยาคุมวันไหนก็ได้ค่ะ

โพสต์โดย DKNY » 10 ต.ค. 2011, 10:17

คนถามเป็นเภสัชกรหรือปล่าว ไปศึกษากลไกยาคุมมาใหม่นะ น่าจับไปเลคเชอร์ใหม่
กลไกยาคุมคืออะไร ออกฤทธิ์ที่ไหน ต้องตอบได้สิ
เป็นเภสัชกร ถ้าบอกชื่อยามาแล้ว กลไกการออกฤทธิ์ต้องลอยขึ้นมาในหัวสมองเลยนะ ไม่งั้นอายเค้าตายเลย
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย winny » 10 ต.ค. 2011, 10:59

ก่อนอื่นขอโทษที่ตั้งคำถามไม่เคลียร์นะคะ แต่ยืนยันว่าจบเภสัชศาสตร์แน่นอนค่ะ กรณีนี้คนไข้ของหนูทานยาคุมฉุกเฉินแล้วมีbleedingผิดปกติ ประจำเดือนคลาดเคลื่อนไปหมด ทานมาสองกล่องแล้วมาปรึกษาที่ร้าน หนูเลยให้เริ่มทานแบบรายเดือนและย้ำให้ฝ่ายชายป้องกันด้วย เพราะถ้ารอประจำเดือนมาไม่รุ้จะมาเมื่อไร คำถามที่อยากรบกวนสอบถามพี่ๆว่ากรณีอย่าง คนไข้ไม่ได้เริ่มทานยาเม็ดแรกในช่วงที่มีรอบเดือนหรือไม่แน่ใจว่าเป็นระยะตกไข่หรือไม่คนไข้จะความเสี่ยงแค่ไหน ถ้าคำถามมันดูโง่ไปสำหรับเภสัชต้องขอโทษพี่ๆด้วยค่ะ
winny

โพสต์โดย DKNY » 10 ต.ค. 2011, 11:11

อย่างแรกซักประวัติให้ครบ
1.ประจำเดือนมาล่าสุดเมื่อไหร่ ประจำเดือนมากี่ครั้งในเดือนนั้น
2.ยาคุมที่ใช้ฮอร์โมนต่ำเกินไปหรือไม่ (EE = 0.020 mg )อาจเกิด S/E ฺBleeding หรือใช้ยาคุมอะไรอยู่ minipills หรือปล่าว
3.รูปร่างของคนไข้ ผอมไหม ยาคุมควรจ่ายให้เหมาะสม ถ้าผอมไป ให้เลือกที่ฮอร์โมนมากๆหน่อย ถ้าอึ๋มมากก็เอาปานกลางถึงน้อย
4.ประวัติการกินยาคุมกินตรงเวลาไหม ลืมทานบ่อยๆหรือไม่ ****อันนี้พบบ่อยมาก
5.กินยาตัวอื่นร่วมด้วยหรือเปล่า เช่น antibiotic interaction ไหม
6.ประวัติทางสูตินารีเวช ถ้ามันเกินหน้าที่เราก็ refer แพทย์ดีกว่าครับ

ลองดูนะ
จากข้อมูล คนไข้ไม่ทานยาได้ไหม ตอบว่าได้ครับ แต่ต้องบอกว่าถ้ากิน 21 เม็ด นับ 7 วันแล้วกินแผงใหม่
แต่ถ้า 28 ก็เช็คเม็ดแป้งซะให้ครบ 7 วัน แล้วเริ่มแผงใหม่
และต้องแจ้ง(ขู่)คนไข้ว่าต้องทานยาวันแรกที่ประจำเดือนมาเพราะว่าเมื่อประจำเดือนมาแสดงว่า E+P ที่ร่างกายได้รับจากยาคุมลดลงหมดแล้ว
ร่างกายจะหลั่ง FSH กระตุ้นการหลั่ง LH ให้ไข่เตรียมตกในรอบเดือนถัดไปทันที ดังนั้นถ้าหลังจากประจำเดือนมาวันแรกแล้ว
ต้องกินยาทันที่เพื่อยับยั้งไม่ให้ไข่ตก จากที่เราคุ้นเคย ช่วงกลางรอบเดือนไข่จะตกช่วงวันที่ 14
(น้องต้องไม่งงนะ ว่ารอบเดือนหมายถึง วันที่ประจำเดือนมาวันแรก จนถึงวันที่ประจำเดือนมาอีกครั้งในรอบถัดไป)
ไม่อย่างงงั้นเค้าจะจะมีรอบเดือนที่ไม่สม่ำเสมอแบบนี้ แล้วขู่ไปเลยถ้ากินไม่ตรงเด่วพลาดท้องขึ้นมาเดี๋ยวแย่นะ เด่วจะหาว่าม่ายเตือน :lol:

พี่ก็เข้าใจนะว่าปัจจุบันนี้พยายามหาหลักต่างมาอธิบายว่ายาคุมสามารถที่จะรับประทานเวลาใดวันไหนก็ได้ แต่จริงๆหลักวิชาการยาคุมแบบเดิมก็สามารถคุมได้อย่างมีประสิทธิภาพดีอยู่แล้ว ไม่เห็นจะต้องไปเปลี่ยนอะไรให้มันยุ่งยาก เผลอเพิ่มความเสี่ยงให้มากกว่าเดิมด้วยซ้ำ
แต่ในเมื่อคนที่จะซื้อยาคุมไปรับประทานนั้นไม่ต้องการที่จะท้อง ดังนั้นเค้าจะต้องมีวินัยกับตัวเอง ถึงจะมีลืมบ้างแต่เค้าก็ต้องมาถามเราว่าจะต้องทำยังไงถ้าลืม ซึ่ง ลืม 1 - 2 วันเราก็แก้ได้อยู่แล้ว คือไม่เข้าใจว่าเค้าจะลืมได้ง่ายขนาดนั้นเลยเหรอว่าต้องกินยาคุมวันละเม็ดก่อนนอน
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
DKNY

โพสต์โดย winny » 13 ต.ค. 2011, 17:49

ขอบคุณพี่DKNYนะคะ อธิบายละเอียดเลย ตอนนี้คนไข้ทานยาครบแผงและประจำเดือนมาแล้ว ก็มาซื้อแผงใหม่ เลยย้ำคนไข้ไปแล้วว่าคราวหลังถ้าหยุดยาคุมไปนานๆแล้วกลับมาเริ่มกินใหม่ให้กินช่วงที่ประจำเดือนมา กินแบบเริ่มวันไหนก็ได้นี่เภสัชใจคอไม่ดี :lol:
winny

โพสต์โดย SinWiSuth » 14 ต.ค. 2011, 00:43

การกินวันไหนก็ได้ เราเรียกว่า quick start method คืออยากคุมกำเนิด counseling แล้วพร้อม ทำไมต้องรอ cycle หน้า

ไม่ว่าจะเริ่มกินยาคุมแบบไหน ยังไงก็ต้องมีการคุมกำเนิดด้วยวิธีการอื่นร่วมด้วยอยู่แล้ว โดยอย่างน้อยๆ ก็ต้องเจ็ดวัน
หากต้องการความมั่นใจก็ควรจะตลอดทั้งแผงแรก ดังนั้นคำถามที่ถามมาพี่คิดว่าเราน่าจะได้คำตอบนะครับ

ข้อเสียของ quick start method ก็คือ เราให้ยาไปปรับ cycle เค้าใหม่ด้วย
ประจำเดือนเค้าจะมาไม่ตรงกับที่่เคยมา โดยช่วงที่ประจำเดือนมาคือช่วงที่หยุดกินยาหา่กเป็นแผงยี่สิบเอ็ดเม็ดครับ
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

โพสต์โดย SinWiSuth » 14 ต.ค. 2011, 01:08

In the "quick start" method for initiating OCs, the patient takes the first tablet on the day of her office visit. Women should be instructed to use a second method of contraception for at least 7 days and informed that the menstrual period will be delayed until completion of the active tablets in the current OC pack.

This method has been shown to be more successful in getting women to start OCs and to continue using OCs through the third cycle of use.

REF : pharmacotherapy, 8th Editions
ส มั น ต ภั ท ร ::: เภ สัช ม อ นอ รุ่น เก้า
SinWiSuth

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้