New Document

ผู้ป่วยอุบัติเหตุทางรถ...

ห้องเภสัชกร

ผู้ป่วยอุบัติเหตุทางรถ...

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 17 เม.ย. 2010, 11:37

บางกรณี ผมว่ามันไม่แฟร์เลย ที่จะให้ผู้ป่วยใช้สิทธิ์ พรบ.!
เช่น กรณีที่เขาเดินอยู่ หรือขี่จักรยานอยู่ แล้วมีรถมอเตอร์ไซค์ หรือรถยนต์มาชนเข้า
แล้วรถที่ชนหนีหายไป ตำรวจตามจับไม่ได้...
พอมา รพ. ต้องจ่ายเงินเต็มๆ? เพราะเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง(เช่นห้องบัตร+เจ้าหน้าที่ พรบ.) ทำงานแบบขวานผ่าซาก! ไม่ยืดหยุ่น!
แล้วถ้าจับคนร้ายไม่ได้ จะไปเบิกกับใครล่ะ?

จริงๆผมว่ามันน่าจะแก้ไขกันได้นะ ไม่ต้องให้ผู้ป่วยชำระเอง(จนบางครั้งต้องหมดตูด)แบบนี้ :exclaim:
Songklod Suwanich

Re: ผู้ป่วยอุบัติเหตุทางรถ...

โพสต์โดย Wiz@rd. » 17 เม.ย. 2010, 14:35

ผมว่าคงดูเป็นที่ๆไปครับ...

ที่ผ่านมาโรงพยาบาลที่ผมทำงานอยู่ 2 ร.พ. ถ้าพรบ.ไม่มีเงิน เค้าก็ไปขอเปลี่ยนสิทธิ์ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย frankie8 » 20 เม.ย. 2010, 01:39

น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเงินๆทองๆนะครับ
เพราะไงรายได้ก็เข้าโรงบาลอยู่แล้ว แต่ถ้าให้เลือกระหว่างพรบ.กับสิทธิบัตรทอง
ถ้าเป็นไปได้เขาน่าจะให้เบิกจากพรบ.ก่อน ที่จะใช้งบของรัฐเอง
แต่ถ้าไม่มีเงินจริงๆ ทางโรงบาลเหมือนจะยืดหยุ่นให้อยู่นะครับ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
frankie8

โพสต์โดย namwanrx » 24 เม.ย. 2010, 22:24

เห็นด้วยบางคนมันไม่มีอะแล้วซวยอีก บางอย่างเอียงมั่งก็ได้มั้ง
namwanrx

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 03 ต.ค. 2011, 22:25

หลายวันก่อน เจ้าหน้าที่ๆทำงานด้านสิทธิผู้ป่วย มาบอกว่า มันเป็นระเบียบของส่วนกลาง?
บอกว่าถ้าผู้ป่วยค้างไม่มีจ่าย รพ.จะเบิกจากกองทุนผู้ประสบอุบัติเหตุทางรถ?...
แต่ผมได้ยินมาภายหลังว่า สุดท้ายกองทุนที่ว่านั้น ก็จะมาไล่บี้กับผู้ป่วยเอาเองอีกที...เฮอะๆๆ :evil:

จำได้ว่า รพ.เก่าที่ผมเคยอยู่ เจ้าหน้าที่ด้านสิทธิผู้ป่วย ยังยืดหยุ่นมากกว่าในเรื่องนี้
เช่นแก้สิทธิ์เป็นบัตรทองให้
ไอ่เรื่องเปลืองงบโรงบาลหรือไม่น่ะ ผมไม่เชื่อหรอก! ว่าเรื่องแค่นี้มันจะเป็นสาเหตุหลักทำให้ รพ.ขาดดุลย์ด้านงบ

*วันนี้เจอกรณีแบบนี้อีกเคส เซ็งเหมือนกันครับ ในฐานะด่านสุดท้ายที่ต้องเรียกเก็บ
:mad:

โพสต์โดย Barrios » 04 ต.ค. 2011, 09:20

งงครับ ยังงงกับเรื่องที่เล่าและเรื่องที่เคยรับรู้มา

1.พรบ. ให้เบิกทุกเคสอยู่แล้ว แต่จำกัดจำนวนเงินไม่เกิน 50,000 บาท กรณีที่เิกินผมไม่ทราบว่าทำยังไง อาจตามไปเรียกเก็บกับคนไข้
2.เรื่องกองทุนมาไล่บี้กับ คนไข้ ต้องดูรายละเอียดด้วยครับ อาจจะตามมาเรียกเงินส่วนเกิน หรือตามมาตรวจสอบว่าเป็นอุบัติเหตจากการจราจรจริงรึเปล่า หรือแค่วัยรุ่นไล่ตีกันเอง
3. เรื่องยืดหยุ่น เปลี่ยนสิทธิฯ เรื่องพวกนี้ใครทำก็ทำ ใครไม่ทำก็ว่ากันไม่ได้

ดูเป็นกรณีไปดีกว่า ถ้าอย่างวัยรุ่นขี่มอไซด์ไม่เสียภาษี ออกมายกล้อตอนเที่ยงคืน แถปีนฟุตบาทมาชนรั้วบ้านผม ลงไปน๊อค อย่างงี้ผมก็เห็นว่าควรจะจ่ายให้หมดตูดกันไปเลย
Barrios

โพสต์โดย Songklod Suwanich » 05 ต.ค. 2011, 01:00

Barrios เขียน:งงครับ ยังงงกับเรื่องที่เล่าและเรื่องที่เคยรับรู้มา

1.พรบ. ให้เบิกทุกเคสอยู่แล้ว แต่จำกัดจำนวนเงินไม่เกิน 50,000 บาท กรณีที่เิกินผมไม่ทราบว่าทำยังไง อาจตามไปเรียกเก็บกับคนไข้
2.เรื่องกองทุนมาไล่บี้กับ คนไข้ ต้องดูรายละเอียดด้วยครับ อาจจะตามมาเรียกเงินส่วนเกิน หรือตามมาตรวจสอบว่าเป็นอุบัติเหตจากการจราจรจริงรึเปล่า หรือแค่วัยรุ่นไล่ตีกันเอง
3. เรื่องยืดหยุ่น เปลี่ยนสิทธิฯ เรื่องพวกนี้ใครทำก็ทำ ใครไม่ทำก็ว่ากันไม่ได้

ดูเป็นกรณีไปดีกว่า ถ้าอย่างวัยรุ่นขี่มอไซด์ไม่เสียภาษี ออกมายกล้อตอนเที่ยงคืน แถปีนฟุตบาทมาชนรั้วบ้านผม ลงไปน๊อค อย่างงี้ผมก็เห็นว่าควรจะจ่ายให้หมดตูดกันไปเลย

ผมหมายถึง กรณีที่ผู้บาดเจ็บ(ที่มารักษา)ไม่ได้เป็นเจ้าของรถเองครับ และไม่ได้ขับขี่รถด้วย แบบเดินอยู่ดีๆหรือขี่จักรยานอยู่ ถูกรถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์มาชนเอา แล้วไอ้รถคันนั้นหนีไป ตามจับไม่ได้
อย่างนี้คนเจ็บจะไปเบิกกับใครครับ? เบิก พรบ.ได้มั้ย?...เพราะไม่ได้เป็นเจ้าของรถ และจับรถที่ชนก็ไม่ได้
หรือว่ากอง พรบ.เค้าให้เบิกได้ ขอแค่มีใบเสร็จก็พอ ไม่ว่าคนนั้นจะมีรถหรือไม่?หรือจับคู่กรณีได้หรือเปล่า?
(ขออภัยตรงนี้ผมไม่ทราบรายละเอียดมากนัก)

โพสต์โดย Barrios » 05 ต.ค. 2011, 08:27

ตามหลัก...
สาเหตุที่มี พรบ.ประกันภัยบุคคลที่ 3 เกิดขึ้นเพราะกรณีโดนชนแล้วหนี เมื่อไปส่ง รพ.แล้ว รพ.ปฏิเสธการรักษา จึงมีการออก พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535 เรียกเก็บเงินจากผู้ใช้รถทุกคนมารวมไว้ แล้วเอาไว้จ่ายในกรณีแบบนี้ แต่การจะจ่ายให้ใครคงต้องพิสูจน์ได้ว่าเกิดอุบัติเหตุจริง ไม่ใช่แค่ใบเสร็จ ส่วนรายละเีอียดจะเบิกกันยังไง ให้ลองหาอ่านเอาจาก พรบ.

--ถึงได้มีกรณี รถมูลนิธิแย่งกันนำผู้บาดเจ็บไปส่ง รพ.ไกล ๆ เพราะ รพ.นั้นจ่ายค่าหัวให้ แล้วพอ รพ.รักษาจนหมดงบที่เบิกได้จากกองทุน ก็จะส่งต่อไปให้ รพ.รัฐ รักษา (กรณีนี้ ผู้ป่วยคงต้องจ่ายส่วนที่รักษากับ รพ.รัฐ เอง)
Barrios

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่