New Document

รุ่นพี่สู่รุ่นน้อง

นักเรียนเภสัชกร

รุ่นพี่สู่รุ่นน้อง

โพสต์โดย so-sik » 09 มิ.ย. 2011, 01:12

สวัสดีครับ

ผมเข้าศึกษาคณะเภสัชศาสตร์เมื่อปี 2543 จบ 2548 ขณะนี้ก็จบมาได้ 6 ปีแล้ว อาจจะยังถือว่าไม่เก่าไม่ใหม่ แต่ผมขอเล่าเหตุการณ์ที่ผมเจอ และขอให้รุ่นน้องที่กำลังศึกษาอยู่ได้เอาไปคิดดูนะครับ ขอเรียกตัวเองว่าพี่นะครับ (เพราะอยากส่งต่อความหวังดีต่อรุ่นน้อง แต่ถ้ามีอาจารย์ หรือ ผู้ที่เกี่ยวข้ิอง ผมขอความกรุณาให้สื่อสารต่อกับ รุ่นน้องๆ ด้วยนะครับผม)

พี่ทำงานเภสัชกรรมชุมชน (ร้านยาครับ)

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคือ มีวัยรุ่นประมาณห้าหกคน ได้เดินเข้ามาซื้อยาในร้านพี่ และมีบทสนทนาดังนี้ครับ (คร่าวๆนะครับ)

พี่เภสัช (พี่เอง) : สวัสดีครับ
น้องหนึ่งคน : มีไดเมนใหม ? (ถามด้วยอาการไม่มีมารยาท ทั้งๆ ที่พี่ก็ใส่เสื้อมีตราสภาเภสัชกรรม ปักชื่อเภสัชกร)
พี่เภสัช : มีครับ
น้องหนึ่งคน : แผงเท่าใหร่
พี่เภสัช : บอกราคาไป (พี่อยู่โซนท่องเที่ยว ตามเกาะ ราคาอาจแพง พี่เข้าใจ เพราะต้นทุนก็สูงตาม)
น้องคนนึง : หันมาบ่นกับเพื่อน พร้อมทั้งพูดขึ้นมาโดยตั้งใจให้เราได้ยินว่า โครตแพงเลย คอยดูนะกูเรียนจบจะมาเปิดร้านยาแข่งแถวนี้ ( ขออภัยที่พิมไม่สุภาพ แต่อยากสื่อให้เห็น จากคำพูดผมก็เลยคิดเอาเองว่าน้องเขาต้องเป็น นศภ. แน่ๆ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยนะครับ))

น้องอีกคนที่มาด้วยกัน : ยอมซื้อ (ผมเข้าใจนะว่าแพง กว่าบนฝั่งประมาณ 40 บาท) แล้วก็จ่ายตังค์ พร้อมบอกขอบคุณครับ (น้องคนนี้น่ารักมาก ยังสุภาพ และแสดงอาการเหมือนขอโทษแทนเพื่อนที่แสดงกิริยาไม่ค่อยสุภาพ)

น้องคนเดิม : ยังแสดงอาการไม่สุภาพ พร้อมกับบอกว่ากูจบมากูจะมาเปิดแถวนี้แข่งเลย (ยังจะพูดอีก)

จบการขาย

ข้อสังเกต
1)ผมยอมรับว่ายาผมแพงจริง แต่ผมจะลดราคาให้เขาได้ เพราะดูจากคำพูดคงเป็นรุ่นน้องที่กำลังศึกษาคณะเภสัช ฯ เช่นเดียวกับอดีตเมื่อหกปีที่ผมจบมาแล้ว
2) ผมอยากให้รุ่นน้องให้เกียรติรุ่นพี่บ้าง เลือดเขียวมะกอกด้วยกัน

อืมยังไงดีละ คือ อยากระบายครับ ผมเข้าใจนะ ว่าเภสัชกรชุมชน แม้แต่ นศภ.ยังขาดการให้เกียรติต่อรุ่นพี่วิชาชีพเดียวกัน อย่างน้อยพูดจาดีๆ ให้เกียรติตราสภาเภสัชกรรมบ้าง แล้วอย่างนี้คนอื่นจะให้เกียรติวิชาชีพเราได้อย่างไร เมื่อวิชาชีพเดียวกันยังพูดจากันแบบนี้

น้องๆ ถ้าจบแล้ว น้องก็ต้องเจอชีวิตการทำงานแบบพี่นี้แหละ มีหลายรูบแบบในชีวิตการทำงาน
พี่ไม่รู้จะบ่นอะไร ก็แค่นี้แหละครับ แค่เกิดความน้อยใจ

ขอบคุณที่รับฟังผมระบายความในใจ
เภสัชกรชุมชน
so-sik

Re: รุ่นพี่สู่รุ่นน้อง

โพสต์โดย sitaya » 09 มิ.ย. 2011, 09:49

ร้านผมอยู่โซน มหาลัย
นานๆถึงจะเจอแบบนิสัยไม่ค่อยดีซักคนสองคน

ถ้าเจอน้องคณะเภสัช ผมว่าส่วนใหญ่เขาให้ความเคารพเรา พอสมควร
บางคนไหว้ บางคนก็มาเป็นลูกค้าประจำ คุยเล่น
ซึ่งส่วนใหญ่ผมก็ลดราคายาให้น้องไปทุกเคส ....
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sitaya

โพสต์โดย API » 09 มิ.ย. 2011, 11:10

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ..
Dimen แพงกว่าบนฝั่ง 40 บาท...... อืม..... ยังไงเจอคนไทยซื้อก็ลดๆหน่อยครับ เป็นผมซื้อผมก็คงคิดเหมือนน้องเค้าล่ะครับ (แต่คิดในใจนะ 555+)
API

โพสต์โดย apotheker » 09 มิ.ย. 2011, 11:37

หรือน้องเกรียนเค้าคิดว่าคุณไม่ใช่เภสัช เลยแสดงกิริยาแบบนั้น แต่จริงๆมันก็ไม่ควรอยู่ดีนั่นแหละ
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย rinko » 09 มิ.ย. 2011, 12:21

ถ้าเป็นเดี๊ยนนะคะ ไม่ว่าจะเป็นคนอื่น หรือ นศภ. ก็ตาม คงต้องรบกวนคุณน้องไปซื้อยาที่อื่นเถิดค่ะ พี่มิได้ว่างลับปากกับน้อง ถ้าคุณน้องยังยืนยันอยากได้ยา ยามันจะร่อนไปถึงหน้าคุณน้องเลยล่ะค่ะ ถ้าปากยังไม่หุบ มีอย่างอื่นตามไปแน่นอน

ปล. มันก็แพงจริงๆอะนะ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย so-sik » 09 มิ.ย. 2011, 12:58

ยอมรับว่าแพงครับ (บวกค่าขนส่ง ค่าเช่า ใหนจะหน้าฝน สองสามเดือน น้ำท่วม ยาเสียหาย นักท่องเที่ยวหาย แต่ค่าเช่ายังต้องจ่ายอยู่ ร้านเสียหายหมด ขอบวกเพิ่มนิดหนึ่ง คงเข้าใจนะครับ) แต่ถ้าเจอคนไทยมาจะลดเป็นส่วนใหญ่ ยิ่งถ้านานๆ เจอรุ่นน้อง นศภ.ยิ่งจะดีใจ ยิ่งจะลดแลกแจกแถม

แต่ยังไม่ทันอ้าปากถาม ก็เจอกริยามารยาทแบบนี้ ก็เลยกำลังอึ้ง ปนเสียใจครับ แต่อย่างที่บอกมากันกลุ่มใหญ่ ยังมีน้องอีกคนที่สุภาพ พูดจาดี มันก็เหมือนกับสังคมมีทั้งคนดีและคนไม่ดี นับประสาอะไรกะคนอื่น เรายังดีไม่ถึงร้อง% เลยจริงใหมครับ

ประเด็นคือ

อยากให้รุ่นพี่รุ่นน้องพวกเราชาวเขียวมะมอกทุกสถาบัน รักกันให้เกียรตฺกันบ้าง ก็เท่านั้นครับผม

ปล. ผมไม่ใช่เจ้าของร้านนะ แต่ผมก็ยังเห็นใจเข้าใจเรื่องต้นทุน และความเสี่ยงภัย ใหนจะค่าจ้างเภสัชกรอันแสนแพง ค่าเช่าบ้าน อื่นๆ จิปาถะ เพราะใครๆ ก้กลัวภัยธรรมชาติ ไกลบ้านไม่อยากมา บางอย่างก็รู้ว่าแพง เจ้าของร้านมีนโยบายให้ลดให้ถ้าเจอคนไทย บางทีแจกเลยก็มีครับ ถ้าเขาไม่มีตัง หรือชาวพม่าที่มาหางานทำเราก็ลดให้ต่ำกว่าทุน หรือแจกก็มี แล้วอต่เคสครับ
so-sik

โพสต์โดย Mr. Sexman » 09 มิ.ย. 2011, 21:00

น่าเห็นใจครับไม่ใช่เจ้าของร้านเอง จะลดราคาเองก็ลำบาก
แต่ก็นะ ราคานั้น เหมือนเอาตังเค้าเปล่า ๆ เลยนะนั่น :lol:
Mr. Sexman

โพสต์โดย Pharcist » 22 มิ.ย. 2011, 22:05

เราเข้าใจนะ แล้วค่ายาที่บอก เราก็เฉยๆ เพราะเราเองก็มีร้านยาเปิดโซนท่องเที่ยวเหมือนกัน ถามว่า ...อยากขายยาราคาแพงเหรอ เปล่าเลย :confuseD: แต่ทำไมต้องขาย ก็ค่าเช่าเดือนละ ครึ่งแสน แล้วโซนท่องเที่ยวนี่ มันก็ไม่ได้มีลูกค้าทั้งปี ด้วยนะคะ ....โลว์ซีซั่น รายได้วันละไม่กี่พัน (5 พันนี่เยอะนะ....พอดีอยู่กระบี่ อาจจะน้อยมากกก เพราะ โลว์ซัซั่น มันก็คือ ป่าช้าดีๆนี่เอง) ในขณะที่ค่าเช่าเดือนละ 4-5 หมื่น (นี่ยังน้อยนะ บางร้านเป็นแสน) แล้วมัน 6-7 เดือน นะคะ คิดว่า ...เราจะเอาเงินจากไหนจ่ายค่าเช่าหล่ะคะ ถ้าเราขายยาราคาปกติ หรือแพงกว่า 5 -10 บาท
ในกรณีลูกค้าคนไทย ที่ร้านลดให้คะ เห็นใจเจ้าของกระทู้ที่ไม่ได้เป็นเจ้าของร้าน อาจจะทำใจลำบาก นิดหนึ่ง ถ้าจะลดราคาให้ไป ส่วนตัวเลยแนะนำว่า เรียนเชิญเค้าไปซื้อ ร้านอื่นดีกว่าคะ เพราะเราคิดว่า ...ราคาคงไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอก ที่ร้านก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันคะ
ส่วนกิริยาแบบนี้ ที่เจ้าของกระทู้เจอ เจอบ่อยคะ ....บางทีจะเอาราคาที่ถูกกว่าราคาขาย ปกติที่เค้าขายกันเสียอีก เนื่องด้วย ซื้อ กทม. เราก็จะบอกเค้าว่า ...ไม่ซื้อไม่เป็นไรคะ ซื้อที่อื่นก็ได้ แล้วมาเที่ยวครั้งหน้า อย่าลืมซื้อยาติดตัวมาด้วนะคะ ยาแถวนี้มันแพง...ตามราคาค่าเช่า :lol:
Pharcist

โพสต์โดย humbler » 23 มิ.ย. 2011, 11:11

Pharcist เขียน:เราเข้าใจนะ แล้วค่ายาที่บอก เราก็เฉยๆ เพราะเราเองก็มีร้านยาเปิดโซนท่องเที่ยวเหมือนกัน ถามว่า ...อยากขายยาราคาแพงเหรอ เปล่าเลย :confuseD: แต่ทำไมต้องขาย ก็ค่าเช่าเดือนละ ครึ่งแสน แล้วโซนท่องเที่ยวนี่ มันก็ไม่ได้มีลูกค้าทั้งปี ด้วยนะคะ ....โลว์ซีซั่น รายได้วันละไม่กี่พัน (5 พันนี่เยอะนะ....พอดีอยู่กระบี่ อาจจะน้อยมากกก เพราะ โลว์ซัซั่น มันก็คือ ป่าช้าดีๆนี่เอง) ในขณะที่ค่าเช่าเดือนละ 4-5 หมื่น (นี่ยังน้อยนะ บางร้านเป็นแสน) แล้วมัน 6-7 เดือน นะคะ คิดว่า ...เราจะเอาเงินจากไหนจ่ายค่าเช่าหล่ะคะ ถ้าเราขายยาราคาปกติ หรือแพงกว่า 5 -10 บาท
ในกรณีลูกค้าคนไทย ที่ร้านลดให้คะ เห็นใจเจ้าของกระทู้ที่ไม่ได้เป็นเจ้าของร้าน อาจจะทำใจลำบาก นิดหนึ่ง ถ้าจะลดราคาให้ไป ส่วนตัวเลยแนะนำว่า เรียนเชิญเค้าไปซื้อ ร้านอื่นดีกว่าคะ เพราะเราคิดว่า ...ราคาคงไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอก ที่ร้านก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันคะ
ส่วนกิริยาแบบนี้ ที่เจ้าของกระทู้เจอ เจอบ่อยคะ ....บางทีจะเอาราคาที่ถูกกว่าราคาขาย ปกติที่เค้าขายกันเสียอีก เนื่องด้วย ซื้อ กทม. เราก็จะบอกเค้าว่า ...ไม่ซื้อไม่เป็นไรคะ ซื้อที่อื่นก็ได้ แล้วมาเที่ยวครั้งหน้า อย่าลืมซื้อยาติดตัวมาด้วนะคะ ยาแถวนี้มันแพง...ตามราคาค่าเช่า :lol:

เห็นด้วยนะเนี่ย....
โซนท่องเที่ยว มันต้องแพงอยู่แล้ว น่าจะใช้สมองคิดสักนิด...:lol:
กินข้าววันหนึ่ง 3 มื้อ มื้อนึงน่าจะหลายร้อยอยู่ ในแหล่งท่องเที่ยว...
กะอีแค่ ไดเมน แผง 50 บาท กินได้ตั้งหลายครั้ง แล่วใช่ว่าคุณลูกค้าจะซื้อกินทุกวัน ปีนึงคงกินไม่เกิน 5 แผงมั้ง....
แค่นี้ บ่นกันจาง

(ถ้าบ่นว่าแพง ก็ขอช่วยคุณลูกค้า ไปช่วยประกาศให้ ลด ราคาของทุกอย่างทั้งที่พักทั้งสิ่งของเครื่องใช้ในแหล่งท่องเที่ยวด้วยสิคับ ห
รือไม่ก้เสียเวลารวมทั้งค่ารถ ค่ารา อีกสักร้อยสองร้อยนั่งไปซื้อ ไดเมนในตัวเมืองเลยในตัวเมืองเลยสิคับ ---->ค่ารถ 100 +ไดเมน 10 บาท คุ้มๆๆๆๆๆๆๆๆๆมาก :mrgreen: )

ปล.ผมไม่ได้ได้มีส่วนเกี่ยวข้องรึเปิดร้านในแหล่งท่องเที่ยว แค่เข้ามาแสดงความคิดเห็น... :lol:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน