New Document

สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

ห้องเภสัชกร

สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

โพสต์โดย similan_supawadee » 20 พ.ค. 2011, 04:15

อันเนื่องมาจากการเปลี่ยนแปลงการสอบจากเดิมที่สอบได้ทั้ง2ตัว
แต่ตอนนี้ทางสภาได้เปลี่ยนเป็นให้สอบmcqให้ผ่านก่อนจึงจะลงospeได้หัวข้อที่อยากเรียนถามทั้งทางสภาและกูรูคือ
1)ข้อดีกว่าการสอบแบบเดิมคืออะไรคะ ปกติการพัฒนาควรจะดีขึ้นไม่ใช่หรือคะ แต่นี่กลับเป็นการปิดกั้นโอกาสเข้าไปอีก
2)ทำไมระยะเวลาในการสมัครสอบน้อยกว่าแบบเดิมคะ ล่าสุด!แค่12วัน อย่าลืมนะคะว่ายังมีคนที่จบไปแล้วซึ่งโอกาสในการรับทราบข่าวน้อยมาก และแบบการสมัครสอบเดิมก็มีทั้งสมัครผ่านเนตและด้วยตัวเองกินเวลาแล้วก็เกือบเดือน ปีนี้ก็มีเพื่อนๆพี่น้องเภสัชที่สมัครไม่ทันที่ทราบนะคะเกือบ 200คน ช่วยขยายระยะเวลาการสมัครสอบเถอะคะ
3)ตกลงสอบใบประกอบปีนึงกี่ครั้งกันแน่ ปีนี้3 2ปีก่อน2ครั้ง โอกาสในการสอบน้อยลงแต่เก็บคะแนนได้3ปีเท่าเดิม!!!
ล่าสุดตอนต้นปีสมัครสอบไม่ทันโทรถามทางศูนย์บอกว่าสอบอีกครั้งปลายปี. แล้วที่จะสอบเดือนกค.นี้อะไร ทำไมทางศูนย์สอบบอกอย่างนั้น
4)คะแนนที่เราเก็บได้เห็นรอกจะพัฒนาเวปให้เชคได้...ส่วนไหนของเวปคะที่สามารถ
5)และหน้าที่ของคนที่เรียนจบแต่ไม่มีใบคือทำงานได้ที่จุดไหนหรอคะ

เข้าใจนะคะว่าอยากพัฒนาให้ดีขึ้น...แล้วแบบไหนที่เปลี่ยนแปลงเคยถามทางผู้สอบมั้ยคะว่าต้องการอย่างไรเปลี่ยนแล้วดีหรือเสียแก่ผู้สอบ
จริงๆควรแจ้งวันเวลาสมัครและสอบทั้งปีเลยคะ อย่างน้อยพลาดรอบนี้รอบหน้าจะได้ทราบว่าต้องลงสมัครวันไหนอย่างไร!!!

ด้วยความเคารพและเสียใจอย่างสุดซึ้ง!!!
similan_supawadee

Re: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 09:35

ขอออกตัวว่าไม่ได้เป็นตัวแทนของสภาเภสัชกรรมนะครับ แต่คำตอบเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผสมกับการบอกเล่า

1) ข้อดีกว่าการสอบแบบเดิมคืออะไรคะ ปกติการพัฒนาควรจะดีขึ้นไม่ใช่หรือคะ แต่นี่กลับเป็นการปิดกั้นโอกาสเข้าไปอีก

การสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม
(ใบประกอบโรคศิลป์ ใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม)

การสอบสมัยก่อน
การสอบครั้งที่ 1
- สมัครเดือนธันวาคม
- สอบ MCQ และ OSPE เดือนมกราคม
- ประกาศผลประมาณเมษายน

การสอบแบบปัจจุบัน
การสอบครั้งที่ 1
- สมัครเดือนธันวาคม
- สอบ MCQ เดือนมกราคม
- ประกาศผลเดือนกุมภาพันธ์
- สอบ OSPE เดือนมีนาคม
- ประกาศผลประมาณเมษายน

ข้อมูลเดือนที่สอบอาจจะมีผิดพลาดบ้างนะครับ แต่ว่าประเด็นคือแบบเก่าสอบติดกัน แบบใหม่สอบห่างกันเป็นเดือน ๆ

ข้อดีก็คือ
1) สภาเภสัชกรรมอ้างว่าประกาศผลได้เร็วขึ้น (ปีล่าสุดประกาศได้เร็วกว่าเดิม 15 วัน และเร็วกว่าปีก่อนโน้น 28 วัน) และเก็บตกผู้สมัครที่จบช้าได้ทั้งหมด (ไม่รวมพวกจบช้ามากกว่า 1 ปี)
2) ทำให้ผู้เข้าสอบมีโอกาสเตรียมตัวได้เต็มที่ สังเกตว่าของเก่าสอบ MCQ เสร็จแค่ไม่ถึง 24 ชั่วโมงก็สอบ OSPE เลย แต่แบบใหม่สอบ MCQ เสร็จเป็นเดือน ๆ กว่าจะสอบ OSPE ทำให้ผู้เข้าสอบรู้ทิศทางข้อสอบ แนวข้อสอบ และมีโอกาสเตรียมตัวมากขึ้น ข้อนี้ใครเคยสอบจะรู้เลยว่ามันดีกับผู้สอบมาก ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Pharma_Name เมื่อ 21 พ.ค. 2011, 09:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Pharma_Name

Re: สอบถามท่านผู้รู้เรื่องการสอบใบประกอบโรคศิลป์

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 09:39

2) ทำไมระยะเวลาในการสมัครสอบน้อยกว่าแบบเดิมคะ ล่าสุด!แค่12วัน อย่าลืมนะคะว่ายังมีคนที่จบไปแล้วซึ่งโอกาสในการรับทราบข่าวน้อยมาก และแบบการสมัครสอบเดิมก็มีทั้งสมัครผ่านเนตและด้วยตัวเองกินเวลาแล้วก็เกือบเดือน ปีนี้ก็มีเพื่อนๆพี่น้องเภสัชที่สมัครไม่ทันที่ทราบนะคะเกือบ 200คน ช่วยขยายระยะเวลาการสมัครสอบเถอะคะ

อันนี้โดยส่วนตัวมองว่าประเด็นไมได้อยู่ที่ระยะเวลาการสมัครที่มากหรือน้อย แต่อยู่ที่ว่าสภาประกาศตารางการสมัครก่อนวันรับสมัครนานแค่ไหน เพราะถ้าจะสอบผู้สมัครก็ต้องมีหน้าที่ติดต่อข่าวสารเอง ต่อให้สมัครสอบเพียง 1 วัน ในฐานะเราเป็นผู้สมัคร เราก็ต้องสมัครให้ทัน ไม่ว่าสอบ O-NET สอบมสธ. สอบเนติบัณฑิต ถ้าเราอยากสอบเราก็ต้องตามข่าวเอาเอง แต่ทางสภาก็ต้องออกประกาศให้ชัดเจนว่าจะสอบวันไหน รับสมัครวันไหน
Pharma_Name

โพสต์โดย humbler » 21 พ.ค. 2011, 09:46

แบบเดิม ---- น้องๆๆเค้าสอบ MCQ กะ OSPE ได้ทุกรอบ ---> จะได้ลุ้นว่าอันไหนผ่านก่อนก้ได้(เบาใจไปทีละอย่าง)
แบบใหม่---- ต้องสอบ MCQ ผ่านก่อน ถ้าไม่ผ่าน ก็อด สอบ OSPE---> ลำบากกว่าเดิมน่าดูเลย

สภาใช้ให้เหตุผลใดละคับเนี่ยย :cool:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
ภาพประจำตัวสมาชิก
humbler

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 09:57

ตอบเท่าที่ทราบ ส่วนข้ออื่น ๆ รอคนอื่น ๆ มาตอบนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 10:07

humbler เขียน:แบบเดิม ---- น้องๆๆเค้าสอบ MCQ กะ OSPE ได้ทุกรอบ ---> จะได้ลุ้นว่าอันไหนผ่านก่อนก้ได้(เบาใจไปทีละอย่าง)
:cool:

เห็นด้วย
Pharma_Name

โพสต์โดย white-blue » 21 พ.ค. 2011, 17:08

โดยส่วนตัว ย้ำนะว่าส่วนตัว เพราะตอบไปอาจมีคนเขม่นไม่พอใจพอสมควร

แค่สอบทฤษฏีพื้นฐาน มีเวลาคิดเพียงพอเหลือเฟือ และเอาผ่านแค่ 60% (ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้กี่% ถ้ามากกว่านี้ก็ขออภัย) ยังสอบไม่ผ่าน ก็อย่าเพิ่งไปอยู่ รพ ดูแลคนไข้เลย และอย่านึกถึงใบประกอบเลยไม่ได้มันก็สมควรแล้ว

จะคิดแต่จะเอาใบประกอบให้ดูโดยไม่นึกถึงประสิทธิภาพตัวเองมันก็ไม่ถูกละมั้ง

ฉะนั้นสอบแบบนี้ก็ดีแล้วทฤษฏีให้แม่นก่อน ถ้าทฤษฏียังไม่รู้อย่าเพิ่งมาเป็นเภสัชกรเต็มตัวเลย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 21:37

3) ตกลงสอบใบประกอบปีนึงกี่ครั้งกันแน่ ปีนี้3 2ปีก่อน2ครั้ง โอกาสในการสอบน้อยลงแต่เก็บคะแนนได้3ปีเท่าเดิม!!!
ล่าสุดตอนต้นปีสมัครสอบไม่ทันโทรถามทางศูนย์บอกว่าสอบอีกครั้งปลายปี. แล้วที่จะสอบเดือนกค.นี้อะไร ทำไมทางศูนย์สอบบอกอย่างนั้น

3 ปีที่แล้วสอบปีละ 3 ครั้ง
2 ปีที่แล้วสอบปีละ 3 ครั้ง
ปีที่แล้วสอบปีละ 2 ครั้ง

แล้วที่เจ้าของกระทู้ว่าปีนี้จัดสอบปีนี้ 3 ครั้งนี้ไม่แน่ใจว่าทางศูนย์สอบบอกหรือครับ เท่าที่ทราบปี 2554 จัดสอบ ดังนี้

สอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครั้งที่ 1/2554 (MCQ)
สมัครเดือนธันวาคม 2553
สอบเดือนมกราคม 2554
ประกาศผลกุมภาพันธ์ 2554

สอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครั้งที่ 2/2554 (OSPE)
สมัครเดือนกุมภาพันธ์ 2554
สอบเดือนมีนาคม 2554
ประกาศผลเมษายน 2554

สอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ครั้งที่ 3/2554 (MCQ)
ประชาสัมพันธ์การสมัครสอบวันที่ 4 เมษายน 2554
รับสมัคร 25 เมษายน -6 พฤษภาคม 2554
สอบ 2-3 กรกฏาคม 2554
ประกาศผล 25 กรกฏาคม 2554

ส่วนครั้งต่อไปก็น่าจะเป็น 4/2554 (OSPE) อันนี้ผมคิดเองนะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 21:55

4) คะแนนที่เราเก็บได้เห็นรอกจะพัฒนาเวปให้เชคได้...ส่วนไหนของเวปคะที่สามารถ

ลองเข้าเวบ ดูซิครับ www.plecenter.org (ตอนนี้วันที่ 21 พฤษภาคม 2554 ยังเข้าไปตรวจสอบคะแนนเก่าได้นะครับ) คะแนนเก็บตั้งแต่ปี 2551 ยังมีให้ดูเลยครับ ลองเลื่อนมาข้างล่าง ๆ นะครับ แต่ว่าโดยส่วนตัวผมคิดว่าการเอาคะแนนมาลงแบบนี้มันไม่ work เพราะว่าคนที่อยากทราบจะต้องทำมาดาวโหลด แล้วนั่งหาว่าชื่อเรา รหัสเราอยู่หน้าไหน อยากจะเสนอในทางศูนย์สอบทำแบบกรอกรหัสประจำตัวผู้สอบ ชื่อ นามสกุล แล้วเลขก็ขึ้นมาเลย
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 22:05

5)และหน้าที่ของคนที่เรียนจบแต่ไม่มีใบคือทำงานได้ที่จุดไหนหรอคะ

อันนี้เป็นจุดอ่อนหนึ่งที่สภาเภสัชกรรมไม่ได้ลงรายละเอียด โดยปกติทางสภาเภสัชกรรม และสถาบันการศึกษาควรมีการร่วมมือในการแนะแนวอาชีพแก่นักศึกษา/นิสิตเภสัชศาสตร์ อย่างที่คณะของผมจัด (จัดมาหลายปีแล้ว ปีล่าสุดก็ยังจัดอยู่) ทราบมาว่าทางคณะจัดเพื่อช่วยเหลือผู้ที่กำลังจะเรียนจบ (คณะจัดสภาไม่เกี่ยว) ไม่แน่ใจว่ามีทุกสถาบันหรือเปล่า เท่าที่อ่านจากที่เจ้าของกระทู้โพสต์ทำให้แน่ใจว่าทางคณะที่เจ้าของกระทู้เรียนมา คงไม่ได้มีการจัดกิจกรรมแนะแนวนี้

คือที่คณะผมนะ จะจัดเป็นโครงการปัจฉิมนิเทศ จัด 1 ภาคเรียน เดือนละ 1 กิจกรรม มีกิจกรรมอบรมภาษาอังกฤษ แนะแนวร้านยา แนะแนวผู้แทนยา แนะแนวเภสัชกรโรงพยาบาล แนะแนวกฏหมายการประกอบอาชีพ จบลงที่ไปปัจฉิมนอกสถานที่ สังสรรค์ ให้โอวาส นักสึกษา/นิสิตที่จบก็จะได้ความรู้มากมายจากกิจกรรมนี้ ไม่ได้มีการบังคับเข้าร่วมนะครับ แต่พวกเราก็เข้าร่วมกันครบ เพราะมันคืออนาคตของเรา พวกเราจึงใส่ใจมาก (จะมีหายไปบ้างเพราะเพื่อนบางคนติดฝึกงาน แต่ก็ไม่เกิน 10 คน) เราเลยรู้ถ้ามีใบประกอบทำงานอะไรได้บ้าง ถ้าไม่มีใบประกอบจะทำงานอะไรได้บ้าง

แนะนำว่าให้เจ้าของกระทู้กระตุ้นทางคณะของเจ้าของกระทู้ครับ เพราะคิดว่าน่าจะได้เห็นผลเร็วกว่ากระตุ้นสภา
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 22:10

เข้าใจนะคะว่าอยากพัฒนาให้ดีขึ้น...แล้วแบบไหนที่เปลี่ยนแปลงเคยถามทางผู้สอบมั้ยคะว่าต้องการอย่างไรเปลี่ยนแล้วดีหรือเสียแก่ผู้สอบ

อันนี้ท่าจะยาก เพราะว่าถ้าถามผู้สอบ ผู้สอบบางคนก็จะบอกว่า ไม่ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ดีที่สุด จนทุกวันนี้เพื่อนผมคนนึงสอบใบประกอบมานับครั้งไม่ถ้วน จนไม่เอาใบประกอบแล้ว ยังบ่นอยู่เลยว่า สภาเภสัชกรรมไม่เคยถามผู้สอบเลยว่าจะเอาอย่างไร ผมเลยถามว่า "ถ้าสภาถามม--งจะว่าไง" มันบอกว่า "ตูก็จะบอกว่าไม่ต้องสอบดีที่สุด"
Pharma_Name

โพสต์โดย justicestats » 28 พ.ค. 2011, 01:34

แล้วทำไมการสอบ OSPE ถึงไม่มีรอบการสอบเท่า MCQ ผมว่ามันไม่ยุติธรรม ไม่เหมือนการสอบ OSCE ที่ปีการศึกษา 2553 สอบได้ปีละ 3 ครั้ง และยังมีรอบพิเศษอีก ดังกำหนดการณ์ของปี 44-45 http://www.cmathai.org/pdf/2_2554_2555.pdf
รูปภาพ
เภสัชแขวนป้ายก็เหมือนแขวนเครดิต มันน่าจะถูกแขวนป้ายที่คอตัวเอง เอาโซ่ตรวนลากไป ให้คนอื่นประจานกลางถนนดีมั้ย!?
justicestats

โพสต์โดย Pharma_Name » 28 พ.ค. 2011, 09:22

justicestats เขียน:แล้วทำไมการสอบ OSPE ถึงไม่มีรอบการสอบเท่า MCQ ผมว่ามันไม่ยุติธรรม ไม่เหมือนการสอบ OSCE ที่ปีการศึกษา 2553 สอบได้ปีละ 3 ครั้ง และยังมีรอบพิเศษอีก ดังกำหนดการณ์ของปี 44-45 http://www.cmathai.org/pdf/2_2554_2555.pdf

แยกเป็นประเด็น นะครับ

ประเด็นที่ 1 ทำไมรอบการสอบของ OSPE ถึงไม่เท่ากับการสอบ MCQ อันนี้น่าจะไปร้องเรียนกับทางสภาเภสัชกรรมได้เลยนะ เพราะตอนแรกทางสภาบอกว่า ปี 2554 สอบแบบซีรีย์ (เข้าใจใช่เปล่าว่าแบบไหน) ดังนั้นการจัดสอบ MCQ ถึงต้องมีรอบมากกว่า OSPE อยู่แล้ว ถ้าไม่ผ่าน MCQ ก็ไม่มีสิทธิสอบ OSPE แต่ตัวผมเองมองว่าแล้วเด็กที่ตก OSPE ของปีก่อนและเด็กที่ตก OSPE ของปีนี้ทำไมต้องมารอรอบด้วย

ประเด็นที่ 2 ไม่เหมือนการสอบ OSCE อ่านแล้ว งง นิดหน่อยครับ ที่คุณ justicestats ยกมาเป็นของ การสอบใบประกอบวิชาชีพเวชกรรม (ของแพทย์) ไม่ใช่หรือครับ ถ้าจะมาเปรียบเทียบกันคงยากนะครับ เพราะของแพทย์นั้นสอบรอบ 1 รอบ 2 มีปัญหาเรื่องการเก็บตกเด็กที่เรียนจบไม่ทัน ได้ไม่หมด จึงต้องเปิดรอบพิเศษ รอบพิเศษของแพทย์ เปิดให้คนที่เรียนจบไม่ทันมาสอบ ไม่ใช่เด็กที่สอบตกมาสอบ แต่ถ้าอยากให้มีรอบพิเศษ ก็เขียนเรื่องไปทางสภาเภสัชกรรมได้เลยครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย justicestats » 28 พ.ค. 2011, 21:19

ถ้าจะฟ้องจริง จะให้ใครมาเป็นตัวกลางใกล่เกลี่ยดี
รูปภาพ
เภสัชแขวนป้ายก็เหมือนแขวนเครดิต มันน่าจะถูกแขวนป้ายที่คอตัวเอง เอาโซ่ตรวนลากไป ให้คนอื่นประจานกลางถนนดีมั้ย!?
justicestats

โพสต์โดย Pharma_Name » 28 พ.ค. 2011, 22:36

justicestats เขียน:ถ้าจะฟ้องจริง จะให้ใครมาเป็นตัวกลางใกล่เกลี่ยดี

"ฟ้อง" ไม่แน่ใจว่าหมายถึง "ฟ้องร้อง" ใช่หรือไม่ ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะถึงขั้นฟ้องร้องนะครับ และผมที่เขียนก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้ให้ฟ้องร้อง แต่ให้แจ้งเรื่องไปทางสภาเภสัชกรรมนะครับ

ถ้าจะฟ้องร้องจริง อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ด้วยซิครับว่าถ้าจะฟ้องร้องสภาเภสัชกรรมจะฟ้องกับใคร ศาลปกครอง หรือว่าไง แล้วถ้าฟ้องจริงต้องมีตัวกลางไกล่เกลี่ยหรือเปล่า เห็นเวลาเขาฟ้องร้องกับศาลปกครองบางคดีก็ไม่มีตัวกลางไกล่เกลี่ยนะครับ แต่ถ้าคุณจะหาใครมาเป็นตัวกลางไกล่เกลี่ยก็สุดแล้วแต่คุณนะครับ หากจะฟ้องร้องจริง ๆ ลองถาม ๆ คณบดี หรือว่าพี่เภสัชกรที่คุณเคารพดูนะครับ ว่าจะเป้นตัวกลางไกล่เกลี่ยได้หรือไม่
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่