New Document

สอบถามครับ...เรื่องการใช้ทุน...

นักเรียนเภสัชกร

สอบถามครับ...เรื่องการใช้ทุน...

โพสต์โดย rattanakorapart » 30 มี.ค. 2011, 14:59

คือผมเป็นเด็กซิ่วครับแล้วผมไม่ได้เรียน รด. แล้วตามกฎประกาศของการเกณฑ์ทหารเค้าบอกว่า...ผ่อนผันได้แต่ห้ามเกินอายุ 26 ปี..
20 ปี 1
21 ปี 2
22 ปี 3
23 ปี 4
24 ปี 5
25 ปี 6
26-----> ใช้ทุน...
27-----> ใช้ทุน... (เกินแล้วตามกฎทหาร แต่ผมไปอ่านเค้ายกเว้นให้เฉพาะแพทย์ กับการอบขอใบประกอบเท่านั้น แต่ไม่เห็นมันมีบอกการใช้ทุนของคณะเภสัช แต่อย่างใด) พี่ๆคนไหรรู้ช่วยอธิบายผมหน่อยครับ...
rattanakorapart

Re: สอบถามครับ...เรื่องการใช้ทุน...

โพสต์โดย frankie8 » 30 มี.ค. 2011, 19:36

งั้นเราก็ต้องไปเกณฑ์ทหารล่ะครับ เขายกเว้นเฉพาะหมอ
นักโทษสองคนมองออกไปนอกหน้าต่าง คนนึงเห็นดวงดาวอีกคนเห็นโคลนตม
ภาพประจำตัวสมาชิก
frankie8

Re: สอบถามครับ...เรื่องการใช้ทุน...

โพสต์โดย adRIAmYCin » 30 มี.ค. 2011, 21:25

ตามกฏหมายแล้วต้องไปครับ เคยมีเพื่อนร่วมรุ่นคนหนึ่งลาพักราชการไปเป็นทหารเกณฑ์มาแล้ว

ถ้าเรียนจบ ป.ตรีแล้ว และจับได้ใบแดงจะได้รับการผ่อนผันให้ประจำการเพียงแค่ 1 ปี แต่ถ้าไม่จับใบดำใบแดง แต่แสดงความจำนงสมัครเป็นทหารเลย จะได้ผ่อนผันให้ประจำการเพียง 6 เดือน
adRIAmYCin

โพสต์โดย koko_bank » 04 เม.ย. 2011, 20:36

แล้วถ้าอย่างจบมาแล้วเลือกที่จะทำงานตามสัญญาที่ทำไ้วักับรัฐบาลหละครับ อบ่างงี้ถือว่ารับราชการแล้วหรือไม่อย่างไร
แล้วสามารถยกเว้นการเกณฑ์ทหารได้หรือไม่ครับ
koko_bank

โพสต์โดย KonTuaLek » 05 เม.ย. 2011, 00:06

http://www.thaimed.pi.ac.th/modules.php ... page&pid=6
อ่านเพิ่มเติมจากลิงค์ได้เลยนะครับ

แต่เท่าที่อ่านเจอบอกว่า ไม่นับเวลาที่รับราชการทหาร เป็นเวลาใช้ทุนครับ
KonTuaLek

โพสต์โดย smartss » 05 เม.ย. 2011, 09:30

จบเภสัชแล้วถ้าใช้ทุนเป็นเภสัชทหารแล้วก็ไม่ต้องเกณฑ์อีกก็เป็นนายทหารเหล่าแพทย์ไปแล้ว :lol: :lol: :lol: แต่ไม่ไช่ทหารเกณฑ์นะ
แต่เพื่อนๆผมต้องฝึกปรับพื้นฐานเล็กๆน้อยๆประมาณ6เดือนฝึกไปทำงานโรงพยาบาลห้องยาไปก็มี(คนกันเองลูกน้องในค่ายแหละ)จบก็ขอประดับยศ ร้อยตรีปีถัดๆไปก็ร้อยโท..เอก..
ยิ่งไม่เรียน รด.เลยต้องมาเป็นทหารทั้งชีิวิต :lol: :lol: :lol:
สงสัยอะไรลองหาข้อมูลที่พี่ๆพี่แป๊ะ พี่แป้นก็ได้ นายพลทั้งนั้น.
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Caps Lock » 10 เม.ย. 2011, 16:36

smartss เขียน:จบเภสัชแล้วถ้าใช้ทุนเป็นเภสัชทหารแล้วก็ไม่ต้องเกณฑ์อีกก็เป็นนายทหารเหล่าแพทย์ไปแล้ว :lol: :lol: :lol: แต่ไม่ไช่ทหารเกณฑ์นะ
แต่เพื่อนๆผมต้องฝึกปรับพื้นฐานเล็กๆน้อยๆประมาณ6เดือนฝึกไปทำงานโรงพยาบาลห้องยาไปก็มี(คนกันเองลูกน้องในค่ายแหละ)จบก็ขอประดับยศ ร้อยตรีปีถัดๆไปก็ร้อยโท..เอก..
ยิ่งไม่เรียน รด.เลยต้องมาเป็นทหารทั้งชีิวิต :lol: :lol: :lol:
สงสัยอะไรลองหาข้อมูลที่พี่ๆพี่แป๊ะ พี่แป้นก็ได้ นายพลทั้งนั้น.

พี่ครับบบบ

พี่แป๊ะ พี่แป้น ผมจะรู้จักพี่ๆเหล่านั้นได้ยังไงครับ ผมมีความสนใจด้านนี้ครับ ตอนนี้ผมเรียนโทอยู่ครับ ปีนี้กำลังจะจบแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ
Caps Lock

โพสต์โดย smartss » 21 เม.ย. 2011, 11:17

Caps Lock เขียน:
smartss เขียน:จบเภสัชแล้วถ้าใช้ทุนเป็นเภสัชทหารแล้วก็ไม่ต้องเกณฑ์อีกก็เป็นนายทหารเหล่าแพทย์ไปแล้ว :lol: :lol: :lol: แต่ไม่ไช่ทหารเกณฑ์นะ

พี่ครับบบบ

พี่แป๊ะ พี่แป้น ผมจะรู้จักพี่ๆเหล่านั้นได้ยังไงครับ ผมมีความสนใจด้านนี้ครับ ตอนนี้ผมเรียนโทอยู่ครับ ปีนี้กำลังจะจบแล้วครับ

อย่าไปรบกวนท่านเลยผมแค่ให้หาข้อมูลท่านเหล่านี้ดูเป็นตัวอย่าง..
มาว่ากันถ้าสนใจเริ่มจากพี่ๆเภสัชทหารท่านไหนก็ได้ตาม รพ.กรมแพทย์ทหารที่เหลืออยากให้ใช้ความพยายามดูก่อนว่าทำอะไรไปได้แล้วแค่ไหนแล้วผมจะแนะให้เท่านั้นไม่ขอป้อนให้แบบเด็กๆคงไม่ว่ากัน
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Caps Lock » 28 เม.ย. 2011, 18:40

smartss เขียน:
Caps Lock เขียน:

พี่ครับบบบ

อย่าไปรบกวนท่านเลยผมแค่ให้หาข้อมูลท่านเหล่านี้ดูเป็นตัวอย่าง..
มาว่ากันถ้าสนใจเริ่มจากพี่ๆเภสัชทหารท่านไหนก็ได้ตาม รพ.กรมแพทย์ทหารที่เหลืออยากให้ใช้ความพยายามดูก่อนว่าทำอะไรไปได้แล้วแค่ไหนแล้วผมจะแนะให้เท่านั้นไม่ขอป้อนให้แบบเด็กๆคงไม่ว่ากัน

ไม่หรอกครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่โดนแบบป้อน (แต่ผมไม่ได้โดนป้อน) จนต้องระเห็จไปเรียนต่อ รอเวลา และทำความสามารถให้ถึงน่ะครับ ผมแค่เห็นพี่เปิดช่องผมก็เลยเข้าไปแตะๆลูกน่ะครับ เผื่อฟลุ๊ค ^_^
Caps Lock

โพสต์โดย white-blue » 07 พ.ค. 2011, 13:20

ถ้าไม่อยากเกณฑ์ทหารแค่มีเงิน(หลักหมื่นไม่ต้องถึงแสน) แล้วมีคนรู้จักซะหน่อยก็จบแล้ว ว่ากันตรงๆเลย
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย Pharma_Name » 08 พ.ค. 2011, 14:06

เพื่อนผมจับฉลากใช้ทุนแล้ว ก็ต้องไปจับใบดำใบแดงต่อ แต่โชคดีได้ใบดำ
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน