New Document

ถ้าเราเรียนจบแล้ว เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพด้วยใช่มั้ยคะ ?

นักเรียนเภสัชกร

ถ้าเราเรียนจบแล้ว เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพด้วยใช่มั้ยคะ ?

โพสต์โดย numcook » 09 เม.ย. 2011, 13:13

อย่างสมมติว่าถ้าเรียนจบหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรมแล้วอ่ะค่ะ เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพ หรือว่า เราไปใช้ทุนแล้วได้เป็นข้าราชการเลยอ่ะคะ่ สงสัยมากๆค่ะ ???? :question:
numcook

Re: ถ้าเราเรียนจบแล้ว เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพด้วยใช่มั้ย

โพสต์โดย zartingtong » 09 เม.ย. 2011, 13:20

สอบผ่านก่อน
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

Re: ถ้าเราเรียนจบแล้ว เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพด้วยใช่มั้ย

โพสต์โดย Pharma_Name » 09 เม.ย. 2011, 18:05

ปีนี้ยังมีรูรั่วตรงที่ว่า มีการสมัครชดใช้ทุนก่อนผลสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมจะประกาศผล ดังนั้นทำให้มีผู้สมัครบางรายสอบใบประกอบไม่ผ่าน แต่มีชื่อจับสลากใช้ทุน ดังนั้น อาจจะต้องบรรจุบุคคลเหล่าเป็นตำแหน่งอื่นไปก่อน จนกว่าจะได้ใบประกอบถึงจะมาบรรจุเป็น เภสัชกรปฏิบัติการ แล้วถ้าเกิดสอบไม่ผ่านเป็นระยะเวลาหลายปี (ซึ่งก็มีบางท่านที่สอบ 4 ครั้งยังไม่ผ่านเลย)

จากที่ได้พูดคุยกับอาจารย์มหาวิทยาลัยท่านหนึ่งที่รู้จัก อาจารย์บอกว่าปีหน้าจะมีการปรับปรุงขั้นตอนตรองนี้ต่อไป
Pharma_Name

โพสต์โดย kunmong » 10 เม.ย. 2011, 15:33

numcook เขียน:อย่างสมมติว่าถ้าเรียนจบหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรมแล้วอ่ะค่ะ เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพ

ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ทุกคนครับ ไม่ว่าจะเรียนเภสัช สาขาไหน

numcook เขียน: เราไปใช้ทุนแล้วได้เป็นข้าราชการเลยอ่ะคะ่ สงสัยมากๆค่ะ

ถ้าใช้ทุน คงได้เป็นข้าราชการครับ :lol:
เขียวมะกอกไม่เคยหลอกใคร
เขียวแต่ละใบยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโตแตกใบจนเต็มแผ่นดิน
มอบชีวินเป็นผลพืชแด่ประชา ...
kunmong

โพสต์โดย pang » 13 พ.ค. 2011, 16:59

kunmong เขียน:
numcook เขียน:อย่างสมมติว่าถ้าเรียนจบหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรมแล้วอ่ะค่ะ เราต้องไปสอบใบประกอบวิชาชีพ

ต้องสอบใบประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ทุกคนครับ ไม่ว่าจะเรียนเภสัช สาขาไหน

numcook เขียน: เราไปใช้ทุนแล้วได้เป็นข้าราชการเลยอ่ะคะ่ สงสัยมากๆค่ะ

ถ้าใช้ทุน คงได้เป็นข้าราชการครับ :lol:
pang

โพสต์โดย Pharma_Name » 21 พ.ค. 2011, 08:53

pang เขียน:
kunmong เขียน:

สงสัยน้อง pang คงกดอะไรผิด ความเห็นข้างบนเลยเป็นแบบนี้
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน