New Document

ถ้าผมจะเลือกเข้าคณะเภสัช....

นักเรียนเภสัชกร

ถ้าผมจะเลือกเข้าคณะเภสัช....

โพสต์โดย barbiyong » 03 เม.ย. 2011, 17:17

คือว่า..ถ้าผมจะเข้าคณะเภสัชศาสตร์สาขาภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรม
และผมจะต้องไปทำงานกับบริษัทแบบไหน จบมามีหน้าที่อะไร และเงินเดือนที่ได้ประมานเท่าไรอะคับ
barbiyong

Re: ถ้าผมจะเลือกเข้าคณะเภสัช....

โพสต์โดย Pharma_Name » 03 เม.ย. 2011, 20:15

หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต แบบ 6 ปี จะมีอยู่ 3 สาขานะครับ
1. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาการบริบาลทางเภสัชกรรม
2. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ทางเภสัชกรรม หรือสาขาวิชาเภสัชศาสตร์ หรือสาขาวิชาเทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์
3. หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาข้อมูลข่าวสารทางเภสัชศาสตร์

สาขาที่น้องเจ้าของกระทู้ถามไม่มีนะครับ

อยากทราบว่าน้องเจ้าของกระทู้เอาสาขานี้มาจากไหน ใช่หนังสือแอดมิชชั่นขั้นเทพหรือเปล่าครับ หนังสือฉบับนี้ให้ข้อมูลผิดเยอะนะครับ
Pharma_Name

Re: ถ้าผมจะเลือกเข้าคณะเภสัช....

โพสต์โดย zartingtong » 03 เม.ย. 2011, 21:13

จะตั้งชื่ออะไรคงไม่สำคัญเท่ากับที่รู้ว่าจะทำอะไร :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย frozenzero » 03 เม.ย. 2011, 21:35

"ภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรม" น่าจะเป็นแค่ชื่อภาควิชา 1ใน 7 ของจุฬาฯ นะครับ
เป็นส่วนหนึ่งของหลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์
ถ้าให้ตรงสายสุดคือทำงานโรงงานอุตสาหกรรม ในฝ่ายผลิตหรือวิจัยและพัฒนาอ่ะคับ
frozenzero

โพสต์โดย zartingtong » 03 เม.ย. 2011, 23:52

เอ่อ หลักสูตรที่ 3 นายจ้างอยู่ตรงไหนดีล่ะ
zartingtong

โพสต์โดย Pharma_Name » 04 เม.ย. 2011, 01:15

คืออยากเรียนให้เข้าใจตรงกันว่าทางเวบไซด์หนึ่งได้จัดทำหนังสือขึ้นมาให้ความรู้กับนักเรียนที่จะสอบเข้ามหาวิทยาลัยชื่อ ว่า แอดมิชชั่นขั้นเทพ (ผมคิดเอาเองนะครับ ว่าประเด็นมันมาจากหนังสือเล่มนี้ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัย แต่ที่เจอคำถามแบบนี้ ที่มีชื่อสาขาแปลก ๆ ก็มาจากหนังสือเล่มนี้แหละ) ซึ่งหนังสือเล่มนี้เขียนแบบว่าคณะเภสัชศาสตร์ มีภาควิชาอะไรบ้าง ซึ่งจะว่าเขาเขียนผิดก็ไม่ใช่นะครับ แต่คนที่อ่านส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจว่า ภาควิชาเป็นสาขาให้เลือกเรียน เหมือนอย่างทางคณะวิทยาศาสตร์ ภาควิชาเคมี ก็จะเปิดสอนสาขาวิชาเคมี อะไรประมาณนั้น

คนที่อ่านส่วนใหญ่ก็จะเข้าใจว่า ภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรม คณะเภสัชศาสตร์ เป็นสาขาหนึ่งที่สามารถเลือกเรียนแล้วจบมาได้วุฒิเภสัช สาขาอุตสาหกรรมเลย ซึ่งพี่ เพื่อน น้อง เภสัชทุกคนก็คงทราบว่ามันเป็นแค่ภาควิชา มีหน้าที่สอนรายวิชาทางเภสัชอุต เช่น QC ยาเม็ด อะไรทำนองนั้น
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 04 เม.ย. 2011, 01:21

ที่นี้มาตอบคำถามของน้องเจ้าของกระทู้

ถ้าน้องเจ้าของกระทู้อยากเรียนเภสัช ที่มีเนื้อหาเกี่ยวข้องกับด้านเภสัชอุตสาหกรรม เจ้าของกระทู้ก็ต้องเลือกเรียน หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาเภสัชศาสตร์(บางมหาวิทยาลัยเรียกว่า สาขาวิชาวิทยาศาสตร์เภสัชกรรม บางมหาวิทยาลัยเรียกว่า เทคโนโลยีเภสัชภัณฑ์) ซึ่งสาขาวิชาเภสัชศาสตร์นี้จะเรียนทั้งสังเคราะห์ยา วิเคราะห์ยา สมุนไพร เตรียมยา พอขึ้นปีที่ 4 ค่อยมาเลือกสาขาย่อยเป็นเภสัชอุตสาหกรรมอีกที

จบมาก็ทำงานในโรงงงานอุตสาหกรรมยา หน้าที่ ควบคุมคุณภาพยา

ส่วนเรื่องเงินเดือนรอคนต่อไปมาบอกละกัน เพราะไม่ทราบแน่ชัด
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 04 เม.ย. 2011, 01:23

zartingtong เขียน:เอ่อ หลักสูตรที่ 3 นายจ้างอยู่ตรงไหนดีล่ะ

หลักสูตรนี้เปิดแห่งเดียวคือที่ คณะเภสัชศาสตร์ ม.ศิลปากร เท่าที่ได้คุยกับอาจารย์ที่นั่นบอกว่า นายจ้างของคนที่จบไปอยู่ที่ศูนย์ข้อมูลยา บริษัทยา
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 04 เม.ย. 2011, 07:53

barbiyong เขียน:คือว่า..ถ้าผมจะเข้าคณะเภสัชศาสตร์สาขาภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรม
และผมจะต้องไปทำงานกับบริษัทแบบไหน จบมามีหน้าที่อะไร และเงินเดือนที่ได้ประมานเท่าไรอะคับ

ลืมบอกไปว่า บางมหาวิทยาลัยเขาไมได้ใช้คือภาควิชาเป็นชื่อนี้นะครับ บางมหาวิทยาลัยเขาใช้ชื่อว่า ภาควิชาเทคโนโลยีเภสัชกรรม นะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย zartingtong » 04 เม.ย. 2011, 08:29

บริษัทยาถ้าจะดูแลระบบคอมเนตเงิร์คคงไม่จ้างเภสัชกรเพราะเงินเดือนแพง
ถ้าเป็นศูนย์ข้อมูลเรื่องยาก็ไม่แน่ใจว่าจะจ้างคนเรียนแบบนี้เพราะงานคอมไมซับซ้อน

เด็กที่เลือกเรียนเค้าคงไม่สนใจว่าชื่ออะไร
เค้าสนใจว่าจบไปแล้วจะประกอบอาชีพที่ไหนหรือทำอะไรมากกว่า จึงไม่ควรไปเคร่งครัดเรื่องชื่อกับคนที่ยังไม่ใช่เภสัชกรที่อ่านแล้วอาจจะไม่รู้ว่าไปทำงานที่ไหน
zartingtong

โพสต์โดย INDY_Rx » 04 เม.ย. 2011, 09:13

barbiyong เขียน:คือว่า..ถ้าผมจะเข้าคณะเภสัชศาสตร์สาขาภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรม

แวะมาช่วยให้ข้อมูลน่ะครับ

เรื่องสาขาภาควิชาท่านอื่นคงได้อธิบายไปแล้ว ผมขอไม่เสริมล่ะกัน
สำหรับการทำงาน มีทั้งภาครัฐและเอกชนครับ ส่วนจบมามีหน้าที่อะไรขึ้นกับสาขาวิชาและความชอบในการทำงานต่างๆ เช่น
- สายการผลิต : ควบคุมกระบวนการผลิตให้มีคุณภาพและลดการสูญเสียผลผลิต, บริหารจัดการพนักงานใต้บังคับบัญชา เป็นต้น
- สายการควบคุมคุณภาพ : วิเคราะห์ยาหรือตรวจสอบความถูกต้องของวิธีวิเคราะห์ ตั้งแต่วัตถุดิบ ยาระหว่างผลิต และผลิตภัณฑ์ยา เป็นต้น
- สายการประกันคุณภาพ : ควบคุมและวางแผนระบบการประกันคุณภาพขององค์กรให้เป็นไปตามระบบ แก้ไขปรับปรุงประสิทธิภาพระบบ เป็นต้น
- สายการวิจัยและพัฒนา : ออกแบบและคิดค้นสูตรเภสัชภัณฑ์ หรือพัฒนาแก้ไขเภสัชภัณฑ์เดิม ทั้งในแง่ของผลิตภัณฑ์ใหม่และเก่า เป็นต้น
- สายการขึ้นทะเบียนยา : รวบรวมและตรวจสอบความถูกต้องของเอกสารที่ใช้ในการขึ้นทะเบียน ดำเนินการยื่นทะเบียนให้เป็นไปตาม อย. เป็นต้น
- สายการบริหารและจัดการ : วางแผนกระบวนการผลิต กระบวนการควบคุมคุณภาพ การจัดการทรัพยากรขององค์กร เป็นต้น
- สายการตลาด : วางแผนการขายและสำรวจตลาด เป็นที่ปรึกษาด้านวิชาการแก่ผู้แทนยา การออกแบบรูปลักษณ์ของเภสัชภัณฑ์ เป็นต้น

นอกจากที่กล่าวมายังอาจมีสายงานอื่นอีกเยอะในด้าน pharmaceutical science และสถานที่ทำงานที่รองรับก็พอยกตัวอย่างได้ดังนี้ครับ
หน่วยงานรัฐ : โรงงานเภสัชกรรมทหาร, สถาบันวิจัย, กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์, องค์การเภสัชกรรม เป็นต้น
หน่วยงานเอกชน : โรงงานยาตามบริษัทต่างๆ , ศูนย์วิจัยเอกชน เป็นต้น

และเรื่องเงินเดือนสำหรับผู้ที่จบใหม่คงต้องขอแยกแยะก่อนน่ะครับว่าในส่วนของภาครัฐและเอกชน รายได้จะแตกต่างกัน
หน่วยงานรัฐ : 15000 - 20000 แต่ตอนนี้ผมไม่รู้ว่ามีเปลี่ยนแปลงค่าอะไรเพิ่มเติมรึป่าวน่ะครับ
หน่วยงานเอกชน : 20000 - 25000 ขึ้นกับความสามารถของแต่ละคน รวมถึงค่าใบประกอบวิชาชีพสำหรับบางตำแหน่งที่ต้องใช้

อันนี้เป็นแค่ภาพรวมครับ ใครจะได้น้อยหรือมากกว่านี้ก็อาจเป็นได้ ทั้งนี้ขึ้นกับขอบเขตงานที่ต้องรับผิืดชอบ และศักยภาพของผู้ทำงานเอง
INDY_Rx

โพสต์โดย zartingtong » 04 เม.ย. 2011, 13:06

หน่วยงานเอกชนเงินเดือนเท่านั้นไม่มีเภสัชไปทำครับ ลองดูในประกาศรับสมัครงานดูก็ได้ :lol:
zartingtong

โพสต์โดย INDY_Rx » 05 เม.ย. 2011, 07:28

zartingtong เขียน:หน่วยงานเอกชนเงินเดือนเท่านั้นไม่มีเภสัชไปทำครับ ลองดูในประกาศรับสมัครงานดูก็ได้ :lol:

แต่ผมก็ยังเห็นเด็กๆเข้่ามาทำน่ะครับ เริ่มต้นก็ 23000 หรือ 25000 กัน ส่วนรายได้ตรงนั้นบางสายก็ัยังไม่ได้รวมค่าใบประกอบน่ะครับ
ผมอ่านดูประกาศรับสมัครก็ไม่เห็นมีโรงงานไหนหรือบ.ไหนที่ประกาศว่าเงินเดือนมากกว่านี้น่ะครับ...ถ้ามีผมขอดูหน่อยสิครับ
จะได้แนะนำทางเลือกให้น้องๆเพิ่มได้ครับ :razz:
INDY_Rx

โพสต์โดย frozenzero » 06 เม.ย. 2011, 17:06

ช่วยเสริมครับ
โรงงานยาของรัฐ น่าจะมีแค่สองสามที่นะคือ องค์การฯ ,เภสัชกรรมทหาร และก็กาชาดที่ผลิตพวก biological product ไม่รุว่ามีที่อื่นอีกป่าว
เงินเดือนตรงนี้ก้ประมาณ เกือบๆ หมื่น ถึงหมื่นต้นๆ อ่ะคับ
ส่วนโรงงานยาอื่นๆ เท่าที่ทราบๆมาก็ 22000 ถึง 25000 สำหรับเด็กจบใหม่ๆ นะ แต่ก็อาจจะบวกๆ ไปอีกก็ได้ เพราะมีค่าใบประกอบ โอที หรืออื่นๆแล้วแต่โรงงานจะให้
frozenzero

โพสต์โดย Pharma_Name » 06 เม.ย. 2011, 19:42

zartingtong เขียน:บริษัทยาถ้าจะดูแลระบบคอมเนตเงิร์คคงไม่จ้างเภสัชกรเพราะเงินเดือนแพง
ถ้าเป็นศูนย์ข้อมูลเรื่องยาก็ไม่แน่ใจว่าจะจ้างคนเรียนแบบนี้เพราะงานคอมไมซับซ้อน

เด็กที่เลือกเรียนเค้าคงไม่สนใจว่าชื่ออะไร
เค้าสนใจว่าจบไปแล้วจะประกอบอาชีพที่ไหนหรือทำอะไรมากกว่า จึงไม่ควรไปเคร่งครัดเรื่องชื่อกับคนที่ยังไม่ใช่เภสัชกรที่อ่านแล้วอาจจะไม่รู้ว่าไปทำงานที่ไหน

ก็อยากให้น้อง ๆ เข้าใจเรื่องชื่อหลักสูตรที่จะเลือกนะครับ กลัวว่าจะเลือกสาขาผิดไป เพราถ้าไม่อย่างนั้น เดี๋ยวอยากเรียนสาขาภาควิชาวิทยาการเภสัชกรรมและเภสัชอุตสาหกรรมแล้วไปสมัคร ดันไม่มีชื่อนี้ระเบียบการ ก็จะสับสนไปอีก
แก้ไขล่าสุดโดย Pharma_Name เมื่อ 06 เม.ย. 2011, 20:51, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน