New Document

แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

เภสัชกรร้านยา

Re: แชร์ไอเดียตกแต่งร้านยา

โพสต์โดย Sigkaman » 07 พ.ย. 2009, 10:46

ส่งรูปมาให้ดูเพิ่มเติม นะครับ
แนบไฟล์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sigkaman

โพสต์โดย Puttipu3 » 08 พ.ย. 2009, 08:47

ขอเชิญคุณ Sigamarn (ถ้าสะกดผิด..ขออภัยด้วยนะครับ) มาเป็นหนึ่งในตัวแทนของกระทู้นี้
เพราะมีไอเดียดีๆ ตกแต่งร้านยามากมาย
เชิญเข้าร่วมระดมสมองเพื่อแสวงหาและสังเคราะห์ความคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรมเภสัชกรชุมชนไทย
ในวันอาทิตย์ที่ 29 พย. 52 ณ รร.เอเซีย กรุงเทพ นะครับ

ขอบคุณครับ
อ.ดร.วิรัตน์ ทองรอด
freshwirat@gmail.com
Puttipu3

โพสต์โดย Sigkaman » 08 พ.ย. 2009, 12:05

โดย Puttipu3 เมื่อ 08 พ.ย. 2009, 08:47
ขอเชิญคุณ Sigamarn (ถ้าสะกดผิด..ขออภัยด้วยนะครับ) มาเป็นหนึ่งในตัวแทนของกระทู้นี้
เพราะมีไอเดียดีๆ ตกแต่งร้านยามากมาย
เชิญเข้าร่วมระดมสมองเพื่อแสวงหาและสังเคราะห์ความคิดสร้างสรรค์และนวัตกรรมเภสัชกรชุมชนไทย
ในวันอาทิตย์ที่ 29 พย. 52 ณ รร.เอเซีย กรุงเทพ นะครับ
ขอบคุณครับ
อ.ดร.วิรัตน์ ทองรอด
freshwirat@gmail.com

ตอบ อ.ดร.วิรัช ทองรอด ตามชื่อที่ให้ไว้ นะครับ

ข้อ 1 ผมว่า อ.ดร.ภก..........หรือ อ.ภก.ดร. ก็แล้วแต่นะครับ ถ้ามีคำว่า ภก. แสดงว่าเป็น เภสัชกร ตัวจริง เพราะเดี๋ยวนี้ ดร. ล้นเมืองนะครับ

ข้อ 2 Sigkaman ครับ ไม่ใช่ Sigamarn ขออภัยแล้ว แต่ อ. ดูได้มุมขวาข้อความที่กระทู้ได้นี่ ............ ของง่ายๆ แซว อาจารย์ ดอกเตอร์ เภสัชกร วิรัช ทองรอด ........... แซวซะหน่อย.................เฮ

ข้อ 3 อาจารย์บอกผมมาว่า มีไอเดียร์ ตกแต่งร้านยา มากมาย ไอเดียร์ที่เขียนน่ะ อ่าจารย์อ่านดูทั้งหมดรึยัง ถ้าอ่านแล้วจะเห็นว่า ผมไม่ได้มีไอเดียร์ตกแต่งร้านยาเลย ร้านผม ไม่มีเฟอร์นิเจอร์สวยๆ หรือ Architech สถาปนิก ดีๆ มาตกแต่งให้ ตามร้านที่อยู่ตามห้างต่างๆ ร้านยาผม ร้านยาบ้านนอกครับ เภสัชกรชุมชน ก็ เภสัชกรชุมชน บ้านน๊อก บ้านนอก ครับ.............. แซวอีกแล้ว........ฮิฮิ

ข้อ 3 เชิญเข้าร่วมระดมสมอง..................วันอาทิตย์ที่ 29 พย..............ขออภัยครับ............คงไม่ไปครับ ขอขอบคุณที่ให้เกียรติครับ.......เหตุผลก็น่ะหรือครับ.........บอกตรงๆแบบไม่อายครับ .......... คงไม่ไหวครับ ปกติผมงานยุ่งครับ แค่เก็บกวาดใบไม้ ใบหญ้า หน้าร้าน รดน้ำต้นไม้ ถูพื้นบันได กวาดหยากไย่ เช็ดโต๊ะ เช็ดพื้น ทำคนเดียว บางคนบอกว่าอยู่ร้านคงว่างเยอะ จริงๆแล้ว เวลาขายน่ะประเดี๋ยวเดียว แต่การเตรียมการน่ะสิครับ มันยุ่งยาก วุ่นเป็นหนูถีบจักรทั้งวันครับ วันๆก็แย่แล้วครับ ไปไหนทีก็ปิดร้านครับ แม้แต่ไปตัดผม ไปซื้อของกิน ไปแบงค์ ไปรับเด็ก ส่งเด็ก ก็ลูกยังเล็กนี่ครับ ต้องคอยป้อนข้าว ป้อนนม อุ้มพาดเอว กระเตง กระเตง ทั้งวันครับ เหนื่อย..............หัวถึงหมอน หลับเป็นตาย แถมสีข้าวเสียงดังอีกครับ....ฮิฮิ ( คนนอนข้างๆบอกมา )

กำลังภายใน ศักยภาพ หรือ Capacity ของกระผมคงได้แค่นี้ล่ะครับ ชีวิตเภสัชกรชุมชนบ้านนอก ได้แค่นี้ ก็มีความสุขแล้วครับ ท่านอาจารย์ ดอกเตอร์ เภสัชกร วิรัช ทองรอด แหมพูดซะเต็มยศเลย แฟนผมบางทีก็ชอบเรียกผมเต็มยศ ผมก็มักจะแหย่เล่น ด้วยการเรียก ชื่อ แฟนเต็มยศ เหมือนกัน ก็เงียบเลย เพราะเรียกต่อท้ายนามสกุลเราดังดัง.........ฮิฮิ...........แต่วันดีคืนดี ก็อยากให้แฟนเราเรียกเราว่า ......Darling เหมือนฝรั่งเขาเหมือนกัน ฟังแล้ว จั๊กจี๊หัวใจดี.....ฮา

พอพูดถึงศักยภาพ ผมเคยมีโอกาสได้รวบรวมรายชื่อเภสัชกรในจังหวัด และได้สัมภาษณ์พี่เภสัชกรซีเนียร์ ในแต่ละด้านของจังหวัด ไม่ว่าจะเป็น สสจ โรงพยาบาล ก็คุยถามความเห็นถึงการรวมตัวของเภสัชกรที่ทำงานในจังหวัด จัดตั้งเป็นชมรม คิดว่าไง พี่ใหญ่แกบอกว่า ผมรู้สึกเฉยๆ ไม่คิดที่จะไปขุน หรือผลักดันมันขึ้นมา แต่ถ้าจะให้สนับสนุนอะไรก็ยินดี ผมยังอยากที่จะผลักดันในงานที่ผมรับผิดชอบอยู่โดยเฉพาะในสายงานเภสัชโรงพยาบาล.............พูดไปแล้ว อาจารย์ ดอกเตอร์ เภสัชกร วิรัช ทองรอด ก็คงจะรู้จัก.............แต่เอ พี่ท่านไหงบอกว่า ศักยภาพผมมีแค่นี้ แต่ลงเลือกตั้งเป็นผู้สมัครรับเลือกตั้งของสภาเภสัชกรรม ตอนนี้นะ............แปลกใจ๊ แปลกใจ

เอาล่ะครับ อาจารย์ ดอกเตอร์ เภสัชกร วิรัช ทองรอด เห็นบอกว่าจะจัดงานประกวดนางสาวไทย และอาจารย์มาเชิญผมซึ่งเป็นนางสาวไทยที่เข้าประกวด ไปเป็นกรรมการ อย่างนี้ผมก็ได้เป็นนางสาวไทยน่ะสิครับ.............ฮิฮิ หัวเราะอีกแล้ว.................ฮั่นแน่ คนอ่านก็ยิ้ม ใช่ไหมล่ะ...ฮิฮิ

ความจริงก็บอกไปแล้วนะเนี่ย สงสัย อาจารย์ ไม่ได้อ่าน ข้อความที่ตอบก่อนหน้านี้ว่า อาจารย์ กับ ผมน่ะ คงต้องร้องเพลง คือหัตถา ครองภิภพ..........จากมา แล้วก็จากไป.............ยกข้อความที่เขียนไปแล้วมา

?ส่วนผม ก็เหมือน อ.วิรัช นั่นแหละ ต้องร้องเพลงละคร เรื่อง คือหัตหาคืนภิภพ พูดผิดรึเปล่าก็ไม่รู้........จากมา แล้วก็จากไป........คืนหัวใจ......อะไรทำนองนั้น ?

เป็นไงครับ ตอบโจทย์ ของ อาจารย์ ดอกเตอร์ เภสัชกร วิรัช ทองรอด หมดแล้วน่ะครับ ไม่รู้ว่าอาจารย์ จะให้ A หรือ F ก็ไม่รู้

สวัสดี ............จาก Sigkaman ไม่ใช่ Sigamarn ครับ..........บ๊าย บาย เฟรช
Sigkaman

โพสต์โดย Puttipu3 » 11 พ.ย. 2009, 06:45

รู้สึกเสียดายที่คุณ Sigkaman ไปร่วมระดมสมองไม่ได้...
เพราะในวันระดมสมอง..ไม่ใช่แค่ประกวดนางสาวไทย..
แต่..นางสาวไทย..จะต้องตอบปัญหา..ด้วย..
ถ้าได้เจ้าของไอเดีย..ไปช่วยอธิบาย..ก็จะสมบูรณ์..
การคัดเลือก..จะทำได้เนี๊ยบ..ยิ่งขึ้น...
ผลผลิต..ก็งงจะสวยงาม...

เท่านี้ก็..เป็น..พระคุณ..แล้วครับ..
ขอบคุณอีกครั้ง..

และคงขอความร่วมมือ..ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

แต่อย่างไรก็ตามมีคุณต้น (Wizard) ไปเป็นตัวแทนของฟาร์ม่าคาเฟ่..
จะได้ช่วยนำไอเดียเด็ดๆ..ไปช่วยกัน...

สวัสดีครับ
ผู้วิจัย
Puttipu3

โพสต์โดย Sigkaman » 29 ม.ค. 2010, 11:57

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธาน

? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ?

เราคุยไปกันแล้วเรื่อง
1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8. จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9. การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10. การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11. ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12. การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม ภก. และ ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16. การทำ Barcode เอง เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17. การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18. Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19. การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา
20. การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
21. สภาฯ ขอความร่วมมือ ในการพิจารณาการจ่ายยาพวก Diphenhydramine และ Promethazine
22. การยกเลิกทะเบียน ยารูปเม็ด แบบแปลกๆ
23. การซื้อยาปฏิชีวนะใช้เอง ในร้านยา
24. การติดเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายในร้าน
25. การไป Audit Supplier โดยเฉพาะยี่ปั๊วที่ขายส่งโดยเฉพาะ หรือ ร้านยาทั่วไปที่พัฒนาเป็นร้านขายส่ง
26. การแยกกลุ่มของใช้ที่ใช้ในร้านยาเพื่อป้องกัน Contaminated โดยเฉพาะกลุ่มยาที่คนแพ้ง่าย
28. ตัวอย่างรูปแบบ Tablet Cutter ตัวอย่างการใช้
29. ตัวอย่างการนับเม็ดยาด้วย Pill Counter รูปแบบต่างๆ
30. ตัวเลข Lot No และ Exp Date บาง Product มองยาก
31. การผสมยา Dry Syrup ในร้านยา
32. การขายอาหารเสริมในร้านยา
33. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
34. การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง
35. คำตอบสำหรับลูกค้า ? ขอยาทานหน่อย ขี้เกียรติไปหาหมอ หรือ ซื้อยากินเองทำไม ทำไมไม่ไปหาหมอ ?
36. การฝึกงานด้านเภสัชกรรมชุมชน ของ นศภ.
37. การเป็นเภสัชกรชุมชน เงินนั้นสำคัญก็จริง แต่มันไม่ได้ให้ทุกสิ่งทุกอย่าง เหมือนกับความภูมิใจที่ได้จากการให้คำแนะนำ ให้ความรู้กับผู้คนและ ชุมชน มันเป็นความดีที่เสริมบารมีคุณ และเสริมบารมีของวิชาชีพครับ
38. การนำเสนอความรู้ หรือการแนะนำความรู้ให้กับประชาชน หรือผู้คน ต้องไม่ยากเกินไป และ เป็นสิ่งที่คนละแวกนั้น ชุมชนนั้นมีปัญหา หรือเป็นที่สนใจ ก็น่าจะดี
39. การปฏิบัติงานของเภสัชกรชุมชนในร้านแต่ละวัน หน้าร้านเป็นสิ่งที่เรามองออกไปทุกวัน ถ้าตกแต่งหน้าร้านให้ดู ร่มรื่น ร่มเย็น มันก็จะเย็นตา เย็นใจ ทำให้เราผ่อนคลาย มีความสุขขึ้น
40. การสรุปผลการดำเนินงานที่ผ่านมา รวบรวมเเก็บงานของเรา ทำอะไรไปบ้าง พัฒนาอะไรไปบ้าง เก็บรวบรวมไว้ ถ้าจะให้ดีถ่าย หรือ สำเนาเก็บรวมเป็นเล่มจะดีเอามากๆ ไม่เช่นนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็จะผ่านไป แล้วจะไม่หวนกลับมาให้เห็นอีก
41. การหาตำรามาอ่าน หรือ เก็บไว้เป็น Reference ในร้านยา โดย Download จาก Internet ไม่ต้องไปหาซื้อ
42. Drive Thru Pharmacy หรือ Drive ? through window Pharmacy แนวคิดการเปิดร้านยาที่อาจจะเกิดขึ้นในบ้านเรา
43. การนำเอาระบบ 5 ส. มาใช้กับร้านยา
44. ข้อเสนอให้ออกข้อกำหนดให้มีการติดรูปผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมที่ร้านยาทุกร้าน เช่นเดียวกับ คลินิก
45. การทำฉลากช่วยแบบพิเศษ เพื่อส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน
46. การเขียนโน้ตหรือติดแผ่นป้ายเตือน สำหรับยาในร้านที่ต้องระวังในสตรีมีครรภ์และให้นมบุตร
47. การเขียน SOP ( Standard Operating Procedure ) ของร้านยา
48. WIN WIN กับการแขวนป้ายของเภสัชกร
49. การไปร่วมฟังการบรรยายทางวิชาการของเภสัชกรชุมชน
50. การสอบใบประกอบวิชาชีพของเภสัชจบใหม่
51. การจูงใจให้ร้านยารับนักศึกษาเภสัชมาฝึกงานที่ร้าน
52. ไข้หวัด 2009 กับบทบาทของเภสัชกรชุมชน
53. รายละเอียดบนซองยา กับกฎหมายใหม่ PL Law
54. ร้านยาที่เปิดดึกๆ มีข้อน่าสงสัย หรือมีข้อควรระวังหรือไม่
55. การตั้งชื่อร้านยา สำคัญไหมกับความเป็นวิชาชีพ
56. การทำระบบวงจรปิดในร้านยาด้วย Webcam
57. การนำภาพจากกล้อง Webcam มาใส่ Barcode เพื่อใช้ทำ Patient Profile
58. การทำบัตรประจำตัวของผู้มาใช้บริการของร้านยา
*************************************************************************************************************************************************************
หนังสือที่แนะนำไป และ สามารถหา Download ได้จาก Internet
1. Symptoms in the Pharmacy 6th BlenKinsopp A.
2. Pharmacy Management 2nd Desselle S.P.
3. Derm Notes
4. Clinical Dermatology 4th Wellor R.
5. BMA Family Doctor Home Adviser Smith T.
6. Pharmacology 4th Lippincott?s
7. Martindale 35th
8. BP 2009
9. Color Atlas of Pharmacology 3rd Lullmann H.
10 A to Z Drug Facts 6th
11. Drug Facts & Conparisons 2007
12. AHFS Drug Information
13. Goodman & Gilman?s Pharmacology 11th
14. Applied Pharmaceutical Practice Longley C.
15. Remington?s Pharm. Science 21th
16. Pharmacy Practice Taylor K.
17. Case Files Pharmacology 2nd Toy
18. Stockley?s Drug Interactions 8th ed.
19. Medicines Morton I.
20. Prescribing in Pregnancy 4th Rubin P.
21. Preventing Medication Errors
22. Pocket Guide to Commonly Prescribed Drugs 3rd Levine G.
23. BMA Illustrated Medical Dictionary
24. Drugs and Drugs Hamilton P.
25. Clinical Pharmacy Wright J.
26. Paediatric Drug Handling Costello I.
27. Davie?s Pocket Clinical Drug Reference Tejani S.
28. Community Pharmacy Rutter P.
29. Clinical Pharmacy and therapeutics Walker R.
30. The Handbook of Contraception Shocpe D.
31. Pharmacology Rang H.P.
32. Basic and Clinical Pharmacology Katsung B.
33. Nurse?s Pocket Drug Guide Barberio J.A.
34. Information Technology for Pharmacists Fisher R.
35. Community Pharmacy Handbook Waterfield J.
*************************************************************************************************************************************************************
คุณสมบัติอันไม่พึงประสงค์ของร้านยาทั่วไป VS อาวุธลับ เพื่อช่วยส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน
อาวุธลับ = ฉลากช่วย ปิดหน้าซองยา ช่วยส่งเสริมการพัฒนาร้านยา

1. ไม่มีความรู้ด้านยา..................................................................... อย่าให้คนไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย
2. จัดยาชุด ยาหลายชนิดรวมในซองเดียวกัน................................... ยาชุด ยาหลายชนิดในซองเดียวกัน ยามั่ว อันตราย ไม่มีชื่อตัวยากำกับ
3. ทั้งร้านใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว.................................................. ร้านยาที่ใช้ถาดนับยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย
4. ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ไม่เก็บในตู้เย็น................................... ยาหยอดตา ขายวางตามชั้น ไม่เก็บตู้เย็น ยาเสื่อมก่อน
5. ใช้ยารูปแบบเม็ดแปลกๆ หาไม่ได้ ดูไม่ออก ต้องมาหากู.................. ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร
6. ขายยาถูกถูก เพื่อดึงลูกค้า............................................................ ยาถูกๆ ระวังเป็น ยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา
7. ไม่ใช้ซองสีชาใส่ยาที่จัดนับเม็ด..................................................... ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาโดนแสงจะเสื่อมคุณภาพ
8. ไม่เขียนชื่อตัวยาที่ซองยา............................................................. ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้
9. ซองยาไม่มี ชื่อร้าน เบอร์โทรติดต่อ............................................... ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้
10. ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง.......................... ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาเสื่อม
11. สวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่าเป็น เภสัชกร...................... ระวังคนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคน ว่าเป็นเภสัชกร

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้ อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน

อย่าถามว่า วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน แต่ควรถามว่า ท่านให้อะไร แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ ก็เปรียบเสมือน การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร และให้เภสัชกรจัดยาให้

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข ร้านยามีการพัฒนา

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ
เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต
เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด
เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว
---- ดร. ภญ .กฤษณา ไกรสินธุ์
อยากส่งแรงส่งกำลังพลังเชียร์
อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา
เป็นอัตตาความคิดเฉพาะตน
ร้านยาห้องยาเสมือนดังตราเภสัช
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ใช่ว่าจะเปิดปิดได้ในบัดดล
เราทุกคนมีสิทธิค้านวิจารณ์ดัง
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
ให้เราพร้อมหลอมใจหลอมพลัง
เป้าที่ตั้งเปิดบทบาทเภสัชไกล
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

สวัสดีครับ

ไม่ได้มาคุยซะนานครับ หลบหนีไปไหนหรือครับ เปล่าครับ ตอนแรกๆปลายปีที่แล้วก็แอบหนีไปซุ่มดูเขานับคะแนนเลือกตั้งกรรมการ สภาเภสัชกรรม ซึ่งเสร็จไปนานแล้ว ไปลุ้นน่ะครับ แต่หลังจากนั้นพักใหญ่ ต่อจากนั้นก็ขะมักขะเม้นกับภารกิจผู้ปกครอง ซึ่งเป็นภารกิจหลัก งานเภสัชกรรมชุมชนของร้านเลยเป็นภารกิจรองไป เปิดเปิดปิดปิดร้านหลายวัน แล้วแต่ธุระจำเป็น จนพวกบ่นๆ ตอนนี้ก็ยังคงเหมือนกัน ติดธุระบ่อย ปิดร้านบ่อย ส่วนใหญ่มาเปิดบ่ายๆ ก็ไม่ซีเรียสนัก ครอบครัวสำคัญกว่าอันดับแรก ร้านก็เป็นหน้าที่ และเป็นช่องทางหารายได้มาจุนเจือ ก็พอประมาณ มีความสุขดีครับ

ก็ขอแสดงความยินดี กับผู้ได้รับความไว้วางใจ และได้รับการคัดเลือกให้เป็นกรรมการทุกท่านนะครับ

โดยเฉพาะอาจารย์ผม ท่านอาจารย์ ธิดา ยังไงข้าพเจ้า ก๊วยเจ๋ง สมญานามที่อาจารย์ตั้งให้สมัยเรียน ก็ขอกราบแสดงความยินดีกับอาจารย์ด้วยครับ เห็นอาจารย์บอกว่าเห็นผมในรูป บอกว่าแก่ไปเยอะ ก็คงจะจริง แต่ท่านอาจารย์ ไม่แก่เลยครับ ยังสวยเหมือนเดิมเลยครับ..........

ส่วนพี่กิตติ ก็ยินดีแทนพี่อุ๊ด้วยก็แล้วกันครับ มีพี่คนหนึ่งนะครับที่เป็นหลักให้น้องๆที่อยู่ในกระทรวง

ส่วนอาเฮียอำนวย คนบ้านเดียวกัน ก็ขอแสดงความยินดีด้วย เมื่อไหร่อาเฮียจะเลิกไว้ผมม้าปกหน้าสักทีนะ งานนี้อาเฮียผม ห้ามพูดเฉยๆนะครับ เพราะงานในสภา เฉยๆไม่ได้แล้วนะครับ อาเฮีย???.แหย่เล่นอีกแล้ว ฮิฮิ

ส่วนคนต่อไป ไม่เว้น อาจารย์เฟรช งานนี้ก็คงแสดงความยินดีด้วย ได้ข่าวว่าอาจารย์จัดงานแซยิดในหมู่เพื่อนๆไปแล้ว ขอโทษด้วย ติดภารกิจครอบครัว ไม่ได้ไปแสดงความยินดี คิดว่าคงจะเลี้ยงแสดงความยินดีไปในตัวด้วย ก็ยินดีไปด้วยก็แล้วกัน ไม่ยินดีได้ไง ผมน่ะหัวคะแนนเชียวนา

หวังว่างานนี้ในสภา อาจารย์เฟรช ก็คงจะไม่ต้องวิจงวิจัยแล้วนะครับ ฟันธงเลยครับ เดี๋ยวไม่ทันกับปัญหาของวิชาชีพที่มันรุมเร้าอยู่.

เอออาจารย์งานการประกวดนางสาวไทยของอาจารย์น่ะ ข้าพเจ้าขอสละสิทธิ์นะครับ เพราะไม่มีนวตกรรมอะไรที่ประดิษฐ์คิดค้นขึ้นมา พูดเล่น หาเหตุผลอ้างไปอย่างนั้นเอง งานประดิษฐ์หลอดไฟของผม จะไปเปรียบเทียบกับนวตกรรมของ โทมัส เอดิสัน คงไม่ได้ อย่าเลย Passed ไปได้เลย ผมชอบเงียบๆ คนขี้อายน่ะ.................

อะไรกันจะเข็นคนแก่ๆอย่างพวกเราไปนั่งสัมภาษณ์ นู่น สัมภาษณ์นี่ เหมือนจะสมัครงาน หรือไปเป็นผู้ต้องหา เอาซะเนี่ย .............. อะแฮ่ม

นี่ ต้องคนรุ่นใหม่ๆ ไฟแรงๆ ส่งเสริม ดันๆให้เป็นหัวหอกของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน เลยครับ โดยเฉพาะ ใน Pharmacafe หลายคน ความคิดดีๆ ผมว่าน่าจะรวมเรื่องรวมไอเดียร์เป็นรูปเล่มนะ..........

ที่เชียร์ ผมน่ะเชียร์ Harison Ford ของผมนะไอเดียร์ดี นี่ไง Apotheker ผมยังชอบแกตอบปัญหาศิราณีประจำ.........ฮิฮิ ถ้าแนวลูกทุ่งที่ออกจะช๊อบชอบอีกคนก็นี่เลยครับ Kohboy เขียนตอบกระทู้อ่านแล้วเจ็บๆคันๆมันๆดีครับ.......

ก็พูดเล่น พูดแซวไปตามเคยครับ แหย่หนักไปหน่อยก็ขออภัยด้วยก็แล้วกัน คิดว่าคนบ้านหลังคาแดงเดียวกัน ใน Pharmacafe ก็คุยๆแก้เหงา ๆ

อย่ากระนั้นเลยครับ ผมหยิบเอาเรื่องมาคุยกันประสาเภสัชกรร้านยา และเล่างานตัวเองให้ฟังตามเคย ฟังสบายๆนะครับ

เดี๋ยวนี้ เวลาไปหาอะไรทาน ผมชอบไปร้านที่จัดบรรยากาศในร้าน รอบๆร้านแบบร่มรื่น มีต้นไม้ สวนหย่อม ดูแล้วร่มรื่นสบายๆกับธรรมชาติดี เช่นกันครับ เวลาอ่านสิ่งที่ผมพูดเล่าให้ฟังก็สบายๆนะครับ

สิ่งแรกผมมาตามข่าวคราวในแวดวงร้านยาเห็นเขาบอกว่าจะเข้มงวดเรื่อง การจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ
เห็นข่าวว่างานนี้ กระทรวง หรือ อย มีนโยบาย สั่งการมา นี่ผมอ้างจากข่าวของชมรมเภสัชกรจังหวัดชลบุรี ดังนี้ครับ

ในปีนี้ อย.จะเข้มงวดโดย
1. แจ้งเวลาปฏิบัติหน้าที่ให้ถูกต้อง และควบคุมให้มีการจำหน่ายยาเฉพาะตามที่แจ้งไว้เท่านั้น
จึงขอเรียนให้สมาชิกที่แจ้งเวลาปฏิบัติการไว้แค่บางส่วนเช่น 3 ชมให้ไปแก้ไขเวลาให้ถูกต้อง
2. เข้มงวดให้ขายยาให้ถูกประเภทใบอนุญาต เช่น ขย.2 ขายได้เฉพาะยาบรรจุเสร์จ otc และยาสามัญประจำบ้าน
3. การทำบัญชีซื้อขายยาโดยเฉพาะร้านขายส่ง
4. เนื่องจากในปัจจุบัน ร้านยามีการจำหน่ายสินค้าหลายประเภท ในบางเวลาที่เภสัชไม่อยู่ปฏิบัติการ
เพื่อให้ธุรกิจสามารถกระทำได้ ควรมีการปรับปรุงแยกยาให้เป็นหมวดหมู่ สามารถปิดส่วนขายยา และปิดป้ายงดให้บริการยาในขณะที่เภสัชกรไม่อยู่ปฏิบัติการถ้าเป็นไปได้สามารถล๊อค
5. การร้องเรียนเรื่องร้านยาที่ไม่มีใบอนุญาต ร้านเถื่อน ขายยาผิดประเภท สามารถส่งเรื่องได้ที่โครงการพัฒนาร้านยา สมาคมเภสัชกรรมชุมชนซึ่งจะมีการตรวจจับอย่างเข้มงวดต่อไป
6. ในกรณีที่เภสัชกรไม่อยู่และได้จัดให้มีเภสัชกรท่านอื่นมาแทน กรุณาโทรสารแบบ จภภ1 แจ้งเปลี่ยนเภสัชชั่วคราวพร้อมทั้งสำเนาไว้ที่หน้าร้านด้วยกรณีที่เป็นเภสัชกรparttime มีเวลาทำการแน่นอน สามารถ แจ้งล่วงหน้าได้ครั้งละ 60 วัน

เห็นมีหนังสือชี้แจงจาก อย ด้วย ดังนี้ครับ

คำชี้แจง
การจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ

พระราชบัญญัติยา พ.ศ. 2510 และฉบับแก้ไขเพิ่มเติม บัญญัติให้ผู้รับอนุญาตต้องจัดหา เภสัชกร มาเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการอยู่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ(มาตรา 21) และเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการจะต้องอยู่ประจำ ณ สถานที่ขายยาแผนปัจจุบันที่ขออนุญาตนั้นตลอดเวลาทำการ (มาตรา 39) โดยที่ห้ามมิให้ผู้รับอนุญาตขายยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษในระหว่างที่เภสัชกรไม่อยู่ปฏิบัติหน้าที่ (มาตรา 32)
เนื่องจากในช่วงแรกๆ ของการใช้พระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 ประเทศไทยยังประสบปัญหาการขาดแคลนเภสัชกรที่จะมาปฏิบัติหน้าที่ในร้านยา จึงได้ตราพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ 3) พ.ศ.2522 และพระราชบัญญัติยา (ฉบับที่ 4) พ.ศ.2527 โดยมีการผ่อนผันการมีเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการให้ประจำอยู่ ณ สถานที่ขายยา วันละไม่น้อยกว่า 3 ชั่วโมงติดต่อกันในเวลาเปิดทำการ ไปจนถึงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ.2529 (ซึ่งปัจจุบันได้สิ้นสุดระยะเวลาผ่อนผันมาแล้วมากกว่า 23 ปี)
ดังนั้น ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ 15 (พ.ศ.2525) ออกตามความในพระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 ผู้ขออนุญาตร้านขายยาจะต้องแจ้งเวลาเปิดทำการที่เป็นจริงกับพนักงานเจ้าหน้าที่ ในคำขออนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน (แบบ ขย 1) และเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการจะต้องมาอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ ตามคำรับรองของผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ (แบบ ข.ย.11) (ไม่ใช่อย่างน้อย 3 ชั่วโมงติดต่อกัน)
กรณีที่มีการเปิดทำการนอกเวลาที่แจ้งไว้ในคำขออนุญาตขายยาแผนปัจจุบัน (แบบ ขย 1) ผู้รับอนุญาตอาจจะเข้าข่ายฝ่าฝืนกฎหมาย กรณีใดกรณีหนึ่งหรือหลายกรณี ดังนี้
? ไม่จัดให้มีเภสัชกรเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการตามมาตรา 39 และมาตรา 40 ประจำอยู่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ ฝ่าฝืนมาตรา 21 บทกำหนดโทษตาม มาตรา 103 ระวางโทษจำคุก ไม่เกินสามเดือน หรือปรับไม่เกินห้าพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ และให้ปรับเป็นรายวันอีกวันละห้าร้อยบาทจนกว่าจะปฏิบัติให้ถูกต้อง
? ขายยาโดยไม่มีใบอนุญาต ฝ่าฝืนมาตรา 12 บทกำหนดโทษตามมาตรา 101 ระวางโทษจำคุก ไม่เกินห้าปีและปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท
? ผิดเงื่อนไขที่กำหนดไว้ในใบอนุญาต ฝ่าฝืน มาตรา 26(7) ตามพระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 ประกอบกฎกระทรวงฉบับที่ 15 (พ.ศ.2525) มีความผิดตามมาตรา 105 แห่งพระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510ระวางโทษ ปรับตั้งแต่ สองพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท
? ขายยาอันตรายหรือยาควบคุมพิเศษในระหว่างที่เภสัชกรไม่อยู่ปฏิบัติหน้าที่ ฝ่าฝืน มาตรา 32 บทกำหนดโทษตามมาตรา 107 แห่งพระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 ต้องระวางโทษปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงห้าพันบาท

กรณีเภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ ไม่มาปฏิบัติหน้าที่ในช่วงเวลาเปิดทำการที่แจ้งไว้ ตามคำรับรองของผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ (แบบ ข.ย.11) เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการจะฝ่าฝืน มาตรา 39 และมีความผิดตามมาตรา 109 แห่ง พระราชบัญญัติยา พ.ศ.2510 ระวางโทษปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงห้าพันบาท และสำนักงานคณะกรรมการอาหารและยาจะส่งสำนวนเพื่อให้สภาเภสัชกรรมพิจารณาโทษทางจรรยาบรรณของเภสัชกรผู้นั้นต่อไป

กองควบคุมยา
สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา

งานนี้ถ้ากระทรวงเข้มงวด ผลักดัน ไปทั่วทุกจังหวัด ไม่เว้นเฉพาะ กทม ก็เห็นว่า น่าจะเป็นผลดีต่อวิชาชีพนะครับ

เรื่องต่อไป ผมเอาผลงานจัดบอร์ดที่ทำมาตั้งนานก่อนปีใหม่ปลายปีที่แล้วมาให้ดูเล่น เป็นเรื่อง โรคผิวหนัง ที่เจอะเจอ แถวชุมชนของร้านผมนะครับ เช่น น้ำกัดเท้า กลาก เกลื้อน เป็นกันเยอะ ก็พวกใส่รองเท้าบูทแกะกุ้ง ทำปลาตามล้งต่างๆ เล็บก็เละ ง่ามนิ้วมือนิ้วเท้าก็แฉะ สังคัง ชันนะตุ เด็กนักเรียนก็ติดกัน หิด ต่างด้าวอยู่กันแออัด หิดเต็มที่หลับที่นอนเต็มไปหมด สุขลักษณะไม่ดี พวกแม่ค้า ฉันทนา ปากร้อนใน กินข้าวไม่ตรงเวลา ปากเจ็บ เป็นแผลร้อนในกันเต็มไปหมด แถมเข้าหน้าร้อน เริม งูสวัส มาแล้วครับ

รูปที่ได้ได้จากหนังสือที่ผมเคยแนะนำไป และ จาก หนังสือของสถาบันโรคผิวหนัง ซึ่งเคยซื้อไว้ตั้งแต่ 10 เมษา 2523 สมัยเป็น นศภ 30 ปีที่แล้ว และ หนังสือ โรคผิวหนังต้องรู้ สำหรับเวชปฏิบัติทั่วไป

เรื่องพวกนี้ เราเป็น เภสัชกรชุมชน สำคัญต้องศึกษา และเข้าใจ ให้ถ่องแท้ เพราะเป็น Case ที่มาที่ร้านบ่อยมาก ก็มาแชร์ไอเดียร์ ให้ฟัง เพราะ นอกจากเราอ่านหนังสือแล้ว การสรุปและนำออกมาให้ความรู้กับผู้มาดูรูป โดยทำให้คนมาดูมาอ่านเข้าใจง่ายๆไปได้บ้าง การที่เรามาทำ ก็จะทำให้เรา Concentrated กับเรื่องนั้นๆได้???.ดูตัวอย่างเล่นๆนะครับ

Sigkaman
แนบไฟล์
หนังสือ โรคผิวหนัง 1.JPG
หนังสือ โรคผิวหนัง 2.JPG
หนังสือ โรคผิวหนัง 3.jpg
หนังสือ โรคผิวหนัง 3.jpg (32.88 KiB) เปิดดู 25104 ครั้ง
หนังสือ โรคผิวหนัง 4.JPG
Sigkaman

โพสต์โดย pota » 05 ก.พ. 2010, 14:43

เพิ่มมุมกาแฟไปด้วย
pota

โพสต์โดย Sigkaman » 07 ก.พ. 2010, 15:51

กลับมาแชร์ไอเดียร์ สานต่อปณิธาน

? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ?

1. การเผยแพร่ความรู้ด้านยาและสุขภาพให้กับชุมชน
2. การแต่งกายของเภสัชกรชุมชนในร้านยา
3. การเพิ่มพูนความรู้ของเภสัชกรชุมชน
4. เทคนิคการตรวจสอบวันหมดอายุด้วย Sticker สี
5. การนำเอาระบบ 3 P มาใช้ในการจัดการเรื่อง FIFO ในร้านยา
6. การทำฉลากช่วยติดหน้าซอง ทำเอง
7. การใช้เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิในตู้เย็น (Medication Refrigerator)
8. จุดแข็งของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชนiคนรุ่นใหม่
9. การสร้างเครดิตให้กับร้านยาเภสัชกรชุมชน
10. การสร้างทัศนคติที่ดีในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
11. ยาน้ำมีกล่อง VS ยาน้ำไม่มีกล่อง
12. การให้ความร่วมมือกับภาครัฐในการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
13. การนำเสนอผลงานการพัฒนาปรับปรุงร้าน เพื่อให้การประเมินร้านยาคุณภาพผ่านง่ายขึ้น
14. การปลูกจิตสำนึก และ การรณรงค์ให้ใช้คำนำหน้านาม ภก. และ ภญ.
15. ศักดิ์ศรีของการประกอบอาชีพเภสัชกรชุมชน
16. การทำ Barcode เอง เพื่อใช้กับสินค้าที่ไม่มี Barcode
17. การใช้ซองสีชากับยาที่ป้องกันแสง
18. Professional Look จะดีหรือไม่ดีดูที่ การแต่งตัวของเภสัชกร และ สภาพแวดล้อมโดยเฉพาะหน้าร้านของร้านยา
19. การรายงานผลข้างเคียงจากการใช้ยาของร้านยา
20. การทำบัญชีร้านยาตามข้อกฎหมาย
21. สภาฯ ขอความร่วมมือ ในการพิจารณาการจ่ายยาพวก Diphenhydramine และ Promethazine
22. การยกเลิกทะเบียน ยารูปเม็ด แบบแปลกๆ
23. การซื้อยาปฏิชีวนะใช้เอง ในร้านยา
24. การติดเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิภายในร้าน
25. การไป Audit Supplier โดยเฉพาะยี่ปั๊วที่ขายส่งโดยเฉพาะ หรือ ร้านยาทั่วไปที่พัฒนาเป็นร้านขายส่ง
26. การแยกกลุ่มของใช้ที่ใช้ในร้านยาเพื่อป้องกัน Contaminated โดยเฉพาะกลุ่มยาที่คนแพ้ง่าย
28. ตัวอย่างรูปแบบ Tablet Cutter ตัวอย่างการใช้
29. ตัวอย่างการนับเม็ดยาด้วย Pill Counter รูปแบบต่างๆ
30. ตัวเลข Lot No และ Exp Date บาง Product มองยาก
31. การผสมยา Dry Syrup ในร้านยา
33. การส่งต่อผู้ป่วยจากร้านยาไปโรงพยาบาล
34. การประชาสัมพันธ์ร้านยาคุณภาพในชุมชนของตัวเอง
35. คำตอบสำหรับลูกค้า ? ขอยาทานหน่อย ขี้เกียรติไปหาหมอ หรือ ซื้อยากินเองทำไม ทำไมไม่ไปหาหมอ ?
36. การฝึกงานด้านเภสัชกรรมชุมชน ของ นศภ.
37. การเป็นเภสัชกรชุมชน เงินนั้นสำคัญก็จริง แต่มันไม่ได้ให้ทุกสิ่งทุกอย่าง เหมือนกับความภูมิใจที่ได้จากการให้คำแนะนำ ให้ความรู้กับผู้คนและ ชุมชน มันเป็นความดีที่เสริมบารมีคุณ และเสริมบารมีของวิชาชีพครับ
38. การนำเสนอความรู้ หรือการแนะนำความรู้ให้กับประชาชน หรือผู้คน ต้องไม่ยากเกินไป และ เป็นสิ่งที่คนละแวกนั้น ชุมชนนั้นมีปัญหา หรือเป็นที่สนใจ ก็น่าจะดี
39. การปฏิบัติงานของเภสัชกรชุมชนในร้านแต่ละวัน หน้าร้านเป็นสิ่งที่เรามองออกไปทุกวัน ถ้าตกแต่งหน้าร้านให้ดู ร่มรื่น ร่มเย็น มันก็จะเย็นตา เย็นใจ ทำให้เราผ่อนคลาย มีความสุขขึ้น
40. การสรุปผลการดำเนินงานที่ผ่านมา รวบรวมเเก็บงานของเรา ทำอะไรไปบ้าง พัฒนาอะไรไปบ้าง เก็บรวบรวมไว้ ถ้าจะให้ดีถ่าย หรือ สำเนาเก็บรวมเป็นเล่มจะดีเอามากๆ ไม่เช่นนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็จะผ่านไป แล้วจะไม่หวนกลับมาให้เห็นอีก
41. การหาตำรามาอ่าน หรือ เก็บไว้เป็น Reference ในร้านยา โดย Download จาก Internet ไม่ต้องไปหาซื้อ
42. Drive Thru Pharmacy หรือ Drive ? through window Pharmacy แนวคิดการเปิดร้านยาที่อาจจะเกิดขึ้นในบ้านเรา
43. การนำเอาระบบ 5 ส. มาใช้กับร้านยา
44. ข้อเสนอให้ออกข้อกำหนดให้มีการติดรูปผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมที่ร้านยาทุกร้าน เช่นเดียวกับ คลินิก
45. การทำฉลากช่วยแบบพิเศษ เพื่อส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน
46. การเขียนโน้ตหรือติดแผ่นป้ายเตือน สำหรับยาในร้านที่ต้องระวังในสตรีมีครรภ์และให้นมบุตร
47. การเขียน SOP ( Standard Operating Procedure ) ของร้านยา
48. WIN WIN กับการแขวนป้ายของเภสัชกร
49. การไปร่วมฟังการบรรยายทางวิชาการของเภสัชกรชุมชน
50. การสอบใบประกอบวิชาชีพของเภสัชจบใหม่
51. การจูงใจให้ร้านยารับนักศึกษาเภสัชมาฝึกงานที่ร้าน
52. ไข้หวัด 2009 กับบทบาทของเภสัชกรชุมชน
53. รายละเอียดบนซองยา กับกฎหมายใหม่ PL Law
54. ร้านยาที่เปิดดึกๆ มีข้อน่าสงสัย หรือมีข้อควรระวังหรือไม่
55. การตั้งชื่อร้านยา สำคัญไหมกับความเป็นวิชาชีพ
56. การทำระบบวงจรปิดในร้านยาด้วย Webcam
57. การนำภาพจากกล้อง Webcam มาใส่ Barcode เพื่อใช้ทำ Patient Profile
58. การทำบัตรประจำตัวของผู้มาใช้บริการของร้านยา
59. เข้มงวดการจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ
60. โรคผิวหนัง Case ที่พบบ่อยในร้านยา
หนังสือที่แนะนำไป และ สามารถหา Download ได้จาก Internet
1. Symptoms in the Pharmacy 6th BlenKinsopp A.
2. Pharmacy Management 2nd Desselle S.P.
4. Clinical Dermatology 4th Wellor R.
5. BMA Family Doctor Home Adviser Smith T.
6. Pharmacology 4th Lippincott?s
8. BP 2009
9. Color Atlas of Pharmacology 3rd Lullmann H.
11. Drug Facts & Conparisons 2007
13. Goodman & Gilman?s Pharmacology 11th
14. Applied Pharmaceutical Practice Longley C.
15. Remington?s Pharm. Science 21th
16. Pharmacy Practice Taylor K.
17. Case Files Pharmacology 2nd Toy
18. Stockley?s Drug Interactions 8th ed.
20. Prescribing in Pregnancy 4th Rubin P.
21. Preventing Medication Errors
22. Pocket Guide to Commonly Prescribed Drugs 3rd Levine G.
23. BMA Illustrated Medical Dictionary
24. Drugs and Drugs Hamilton P.
25. Clinical Pharmacy Wright J.
26. Paediatric Drug Handling Costello I.
27. Davie?s Pocket Clinical Drug Reference Tejani S.
28. Community Pharmacy Rutter P.
29. Clinical Pharmacy and therapeutics Walker R.
30. The Handbook of Contraception Shocpe D.
32. Basic and Clinical Pharmacology Katsung B.
33. Nurse?s Pocket Drug Guide Barberio J.A.
34. Information Technology for Pharmacists Fisher R.
35. Community Pharmacy Handbook Waterfield J.
คุณสมบัติอันไม่พึงประสงค์ของร้านยาทั่วไป VS อาวุธลับ เพื่อช่วยส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน
อาวุธลับ = ฉลากช่วย ปิดหน้าซองยา ช่วยส่งเสริมการพัฒนาร้านยา

1. ไม่มีความรู้ด้านยา..................................................................... อย่าให้คนไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย
2. จัดยาชุด ยาหลายชนิดรวมในซองเดียวกัน................................... ยาชุด ยาหลายชนิดในซองเดียวกัน ยามั่ว อันตราย ไม่มีชื่อตัวยากำกับ
3. ทั้งร้านใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว.................................................. ร้านยาที่ใช้ถาดนับยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย
4. ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ไม่เก็บในตู้เย็น................................... ยาหยอดตา ขายวางตามชั้น ไม่เก็บตู้เย็น ยาเสื่อมก่อน
5. ใช้ยารูปแบบเม็ดแปลกๆ หาไม่ได้ ดูไม่ออก ต้องมาหากู.................. ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร
6. ขายยาถูกถูก เพื่อดึงลูกค้า............................................................ ยาถูกๆ ระวังเป็น ยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา
7. ไม่ใช้ซองสีชาใส่ยาที่จัดนับเม็ด..................................................... ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาโดนแสงจะเสื่อมคุณภาพ
8. ไม่เขียนชื่อตัวยาที่ซองยา............................................................. ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้
9. ซองยาไม่มี ชื่อร้าน เบอร์โทรติดต่อ............................................... ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้
10. ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง.......................... ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาเสื่อม
11. สวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่าเป็น เภสัชกร...................... ระวังคนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคน ว่าเป็นเภสัชกร

บารมีและเครดิตของวิชาชีพปัจจุบัน เป็นสิ่งที่คนรุ่นก่อนสร้างไว้ อย่าให้คนรุ่นหลังเรา ว่าเราได้ เหมือนกับที่เราว่า และท้อใจกับสิ่งที่เป็นผลพวงและเกิดในปัจจุบัน สามัคคี ช่วยๆกัน ให้กำลังใจกัน วิชาชีพนี้จะค่อยๆดีขึ้น พัฒนาขึ้น

การเป็นเภสัชกรชุมชนที่ดี ไม่จำเป็นต้องเป็นเภสัชกรร้านขายยาที่รวย ขายได้มากๆ แต่เป็นเภสัชกรชุมชนที่ทำหน้าที่ได้อย่างถูกต้อง เอื้อประโยชน์ต่อประชาชน และผดุงไว้ซึ่งวิชาชีพเภสัชกรในสายตาของประชาชน

To be different and knowledge upgradable, You will be the Pharmacist

โลกเปลี่ยนไป ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องพัฒนา การเปิดร้านยา มันเป็นเกียรติ เป็นศักดิ์ศรีของเภสัชกรชุมชน ไม่เหมือนก่อน

อย่าถามว่า วิชาชีพนี้ ให้อะไร แก่ท่าน แต่ควรถามว่า ท่านให้อะไร แก่วิชาชีพนี้มากกว่า

อย่าไปเปรียบเทียบกับ สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ไม่ถูก ไม่ควร แต่จงพยายามทำดี อย่าหวั่นไหว มุ่งมั่น ถ้าเราเห็นว่า สิ่งนั้นเป็นแนวทางที่ดี ทีถูกต้อง

จงพยายามมองไปการไกล มองไปข้างหน้า มากกว่าจะมองภาพ หรือปัญหาที่เกิดอยู่ในปัจจุบัน

ในชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน การพัฒนาร้านยาให้เป็นร้านยาคุณภาพ ถือว่า ได้รับใช้วิชาชีพเภสัชทางหนึ่ง การได้รับการรับรองให้เป็นร้านยาคุณภาพ ก็เปรียบเสมือน การได้รับใบปริญญาทางวิชาชีพ ของการเป็นเภสัชกรชุมชนอีกหนึ่งใบ

ไปร้านยาถามหาเภสัชกร และให้เภสัชกรจัดยาให้

การมีทัศนคติที่ดีในการทำงาน มองโลกในแง่ดี มีใจรักในงานที่ทำ ชีวีตมีสุข ร้านยามีการพัฒนา

รู้เขา รู้เรา ความไว้วางใจมีมากขึ้น สิ่งที่ยากก็จะง่ายขึ้น

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า
เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

อย่าเอาหน้าตาของความเป็นเภสัชกรชุมชน ไปแลกกับเศษเงินที่บริษัทยาโยนให้เพียงเล็กน้อย เพื่อมีอำนาจมายืนผงาดในร้านของพวกเรา

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ
เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต
เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด
เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว
อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา
ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด
ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
---- ดร. ภญ. พัชราภรณ์ ปัญญาวุฒิไกร

สวัสดีครับ

วันก่อนพูดถึงข่าว กระทรวงฯเข้มงวด การจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ พอพูดถึงเรื่องนี้แล้ว อยากพูดต่อ และ ขอภาวนาจริงๆอยู่ 2 ข้อ ที่ว่า ( อยากได้มากกว่านั้น แต่ขอแค่ 2 ข้อ ดีขึ้นก็ดีใจแล้วครับ )

ข้อ 1. ยังไงๆก็ขอให้ร้านยาที่ขอเปิดทำการต่อจากนี้ไป ทั่วทั้งประเทศ ไม่มีอีกแล้ว ที่ขอเปิดทำการได้ 3 ชั่วโมง เจ้าประคุนเอ๋ย ขอภาวนาจริงๆ และ ขอให้กระทรวงฯช่วยตรวจสอบ กวดขันดูการทำงานของหน่วยงานในสังกัดของท่านด้วยว่า จังหวัดใดบกพร่อง เภสัชกรชุมชนทั่วทุกจังหวัด ช่วยกันสอดส่อง

ข้อ 2. ขอให้ทุกๆคนช่วยกันหน่อย ช่วยกันกระจายข่าว ขอให้ภาครัฐประชาสัมพันธ์ ออกไปสู่ประชาชนให้มากกว่านี้ ขอให้องค์กรต่างๆ รวมถึงเภสัชกรเองช่วยกันกระจายข่าว ให้ความรู้กับประชาชนให้มากยิ่งๆขึ้น เภสัชกรที่จบมาใหม่จะได้ไปลงร้านยามากยิ่งขึ้น วิชาชีพนี้จะได้ดียิ่งขึ้น

พูดจบ คงต้องช่วยกันสวดมนต์ภาวนาจริงๆนะครับ ไม่เพียงภาวนาเท่านั้นครับ ต้องช่วยกันทำจริงๆจังๆนะครับ อย่าแต่ภาวนาอย่างเดียวเหมือนกระผม

ไม่หรอกครับ ผมเองก็จะพยายามครับ พยายามให้ความรู้กับชุมชน กับประชาชนลูกค้าครับ ให้ความรู้ด้านยาและสุขภาพ ไม่พอ ให้ความรู้เรื่องที่เกี่ยวข้องของผู้บริโภคที่จะซื้อยาจากร้านยาให้ได้ทราบ หรือ ควรทราบด้วยครับ

ทำยังไงหรือครับ ผมตัวน้อย เป็นแค่เภสัชกรชุมชนร้านยาเล็กๆ สิ่งที่ผมทำได้ที่จะเสริมเรื่องนี้ ผมคิดได้อย่างนี้ครับ

ผมคงพิมพ์เอกสารเป็นเอกสารแจกฟรี เพิ่มเติมครับ หยิบไปอ่านได้เลยครับ ในมุมเอกสารแจกฟรี เอกสารที่พิมพ์แจก ดูตามตัวอย่างที่ผม Copy มานะครับ

นอกจาก พิมพ์เป็นเอกสาร A4 แล้ว ก็พิมพ์แบบครึ่งหน้า A4 ตัดครึ่งด้วย เพื่อแจกใส่ถุงให้กับลูกค้าที่มาซื้อยาไป คือ ยัดเยียดใส่ถุงไปให้อ่านเล่นที่บ้านด้วย

ไม่พอครับ พิมพ์เป็นสติกเกอร์ ติดไปทุกอย่างครับ ไม่ว่าจะเป็นหน้าซองยาที่เราจัดให้

มากไปกว่านั้น มาคิดๆดู ยาเรียกหาตัวไหนที่ชาวบ้านจะซื้อไปและอยู่ได้นานที่ตู้ยาหรือเก็บไว้นาน สติ๊กเกอร์เราถ้าติดไปก็จะอยู่นาน

ทางที่ดี คือ ติดสติกเกอร์กับสินค้าพวกนี้ไป พวกที่ไม่หลุดไปเมื่อแกะกล่อง หรือเปิดใช้ โชว์อยู่นาน ก็ยิ่งดี สติกเกอร์ทุกอย่างที่เป็นอาวุธลับทางวิชาชีพไงครับ ติดไปหมดครับ แนบไฟล์ให้ดูใหม่อีกครั้งครับ

สินค้าพวกนี้ เช่น ยาธาตุน้ำแดง ยาธาตุน้ำขาว ระดมพล Carminative พวกยาลดกรด Belcid Antacil น้ำ ติดอยู่กับขวด แสดงโชว์ที่ขวดให้เห็นไปนานๆเลยครับ ที่บ้านของลูกค้า

ครับ ช่วยๆกันนะครับ ช่วยกันพิมพ์แจกแผ่นพับ พิมพ์โปสเตอร์ แผ่นป้ายต่างๆ ช่วยกันรณรงค์ ยิ่งถ้า หน่วยงานภาครัฐ พิมพ์เอกสารเหล่านี้แจกจ่ายไปตาม สสจ โรงเรียน หน่วยงานภาครัฐระดับท้องถิ่นยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับที่ทุกคนช่วยๆกันยกระดับวิชาชีพเภสัชกรชุมชน

Sigkaman
แนบไฟล์
01.อย่าให้คนที่ไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย.JPG
02.ยาชุด ยาหลายเม็ดในซองเดียวกัน.JPG
03.ร้านยาที่ใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย.JPG
04.ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ยาเสื่อม.JPG
05.ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร.JPG
06.ยาถูกๆ ระวังเป็นยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา.JPG
07.ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาเสื่อม.JPG
08.ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้.JPG
09.ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้.JPG
10.ยาในร้านเก็บไว้ร้อนๆ แสงแดดส่องถึง ยาเสื่อม.JPG
11.ระวัง คนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่า เป็นเภสัชกร.JPG
12.ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวังคนขายไม่ใช่เภสัชกร.JPG
12.ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวังคนขายไม่ใช่เภสัชกร.JPG (10.95 KiB) เปิดดู 25018 ครั้ง
13.ร้านโชว์ห่วยขายยาอันตราย ยาชุดยอก-ไข้ ผิดกฎหมาย.JPG
13.ร้านโชว์ห่วยขายยาอันตราย ยาชุดยอก-ไข้ ผิดกฎหมาย.JPG (9.84 KiB) เปิดดู 25018 ครั้ง
15. เภสัชกรแขวนป้าย Stiker.JPG
Rx news.jpg
Rx เภสัชกรแขวนป้าย.JPG
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 28 ก.พ. 2010, 16:42

59. เข้มงวดการจัดให้มีเภสัชกรอยู่ปฏิบัติหน้าที่ตลอดเวลาที่เปิดทำการ
60. โรคผิวหนัง Case ที่พบบ่อยในร้านยา
61. การติดฉลากช่วยพิเศษไปกับยาที่คนทั่วไปนิยมซื้อใช้กัน
8. BP 2009

1. ไม่มีความรู้ด้านยา....................................................................อย่าให้คนไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย
2. จัดยาชุด ยาหลายชนิดรวมในซองเดียวกัน...........................................ยาชุด ยาหลายชนิดในซองเดียวกัน ยามั่ว อันตราย ไม่มีชื่อตัวยากำกับ
3. ทั้งร้านใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว......................................................ร้านยาที่ใช้ถาดนับยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย
4. ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ไม่เก็บในตู้เย็น...........................................ยาหยอดตา ขายวางตามชั้น ไม่เก็บตู้เย็น ยาเสื่อมก่อน
5. ใช้ยารูปแบบเม็ดแปลกๆ หาไม่ได้ ดูไม่ออก ต้องมาหากู..............................ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร
6. ขายยาถูกถูก เพื่อดึงลูกค้า............................................................ยาถูกๆ ระวังเป็น ยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา
7. ไม่ใช้ซองสีชาใส่ยาที่จัดนับเม็ด.......................................................ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาโดนแสงจะเสื่อมคุณภาพ
8. ไม่เขียนชื่อตัวยาที่ซองยา............................................................ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้
9. ซองยาไม่มี ชื่อร้าน เบอร์โทรติดต่อ...................................................ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้
10. ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง....................................ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาเสื่อม
11. สวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่าเป็น เภสัชกร...................................ระวังคนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคน ว่าเป็นเภสัชกร
12. ขึ้นป้ายขายยาโดยเภสัชกรปริญญา..................................................ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวัง คนขายไม่ใช่เภสัชกร

สวัสดีครับ

วันนี้เป็นวันหยุด วันอาทิตย์บ่ายๆ ใครๆเขาก็ไปเที่ยวกัน เป็นวันหยุดพักผ่อน วัน Family Day ของหลายๆคน

ครับช่วงนี้อากาศร้อนมาก ผมแค่ไปรดน้ำต้นไม้หน้าร้าน สักพักยังรู้สึกว่าร้อน สงสารต้นไม้ที่ช่วยดูดซับความร้อนให้ความชุ่มชื้นกับหน้าร้านเรา

นี่ต้องลองน้ำไว้ล่วงหน้าก่อนทุกวัน น้ำมันร้อนเอามารดน้ำต้นไม้ กล้วยไม้ผมคงแย่แน่ ร้อนๆ

จากนอกร้านเปิดประตูเข้ามาในร้าน ชื่นใจครับ เย็นชื่นใจ ไม่อยากออกไปไหนจริงๆ

ช่วงนี้จะเป็นช่วงขาลงของการจับจ่ายซื้อยาแถวบ้านกระผม ไปคึกคักก็หลังเปิดเทอม เพราะเหตุผลหลายประการ

หลังตรุษจีน ก็เริ่มครับ อย่างแรก อากาศเริ่มร้อน น้ำทะเลเริ่มร้อน เข้าช่วงฤดูวางไข่ของสัตว์น้ำ คงต้องเพราๆการจับปลา ปลาก็จับกันได้น้อยลง

ประการต่อไปแรงงานต่างด้าวก็เริ่มทยอยกลับบ้าน ต่อยาวไปถึงหลังสงกรานต์ ถึงกลับกันมาใหม่

ส่วนชาวบ้านคนไทย เด็กเริ่มปิดเทอม ไปท่องเที่ยวกัน นักเรียนถ้าเปลี่ยนโรงเรียน พ่อแม่ก็วุ่นวายใจหน่อย ค่าใช้จ่ายสูงขึ้น

ส่วนพวกๆร้านยาก็ไม่เว้นครับ ตัวเองไม่ไปเที่ยว ก็ให้สวัสดิการลูกน้อง หรือ พี่ๆน้องๆ ไปท่องเที่ยวตามโปรแกรมส่งเสริมการขายของบริษัทยา

มีผู้แทนยามาบ่นให้ฟังประจำนะครับว่าร้านนั้นร้านนี้ สั่งยาเยอะเอามากๆ เพื่อเอาแคมเปญ แต่ก็คืนยาเป็นว่าเล่นเลยครับ บางทีหมดอายุเป็นปีๆ

ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมว่าถ้าไปดูสต๊อกยาบนเล่าเต๊งชั้นบนๆหรือหลังร้าน ของร้านยาพวกนี้ล่ะก็ เต็มไปด้วยยาเต็มไปหมดไม่มีทางจะเดิน

บนตึกเจ้าประคุณก็ดองยาไว้ร้อนๆ โถๆยาที่โรงงานผลิตออกมาเขาบังคับให้เก็บในที่ควบคุมอุณหภูมิอย่างดี ตามหลัก GMP

พอส่งมาตามขนส่งก็ร้อนอยู่แล้ว นี่ไม่วายมาอยู่ในที่ร้อนตามเล่าเต๊งร้านยาชั้นต่างๆ เสื่อมเต็มไปหมด

นี่ไม่รวมพวกขายส่งนะครับ อย มีกฎเกณฑ์ให้ควบคุมอุณหภูมิกับสถานที่ที่ดองยามากๆเพื่อขายส่งไหมครับ ระบบ Cold Chain หรือ Cool Chain มีไหมครับ เมืองไทย

นี่ไงครับ มันไม่มีระบบ ยาที่ดองไว้ก็ไม่มีหรอกครับว่าอันไหน จะมาก่อนหลัง เพราะเจ้าประคุณไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์คุม สั่งแต่เด็ก สอนรึเปล่า

ไม่มีทางหรอกครับถ้าไม่ใช้คอมพิวเตอร์ช่วย ก็ยามันเยอะแยะเต็มไปหมด ราคาก็ขึ้นๆลงๆ ใครจะไปจำไหว ทำเป็น อาแปะ อาซิ้ม ที่ขายของโชวห่วยไปได้ เจ้าประคุณ

เฮ้อ ! บ่นดังๆให้ฟังเป็น Intro ครับ วันนี้ผมจะมาคุยเบาๆสัก 3 เรื่อง เอาเรื่องเก่ามาเน้น หรือ กระตุ้น สำทับ ให้ฟังสักหน่อยครับ

เรื่องแรก ผมได้ไปโพสท์ห้องสายตรงถึงสภาเภสัชกรรม กระทู้ เรื่อง การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม ผมขอยกข้อความมาหน่อยนะครับ

กระผมเป็นเภสัชกรท่านหนึ่งที่สนใจเอกสารที่สภาฯส่งมาให้ โดยเฉพาะ ข่าวฝากจากสภาเภสัชกรรม ในเรื่องคำสั่งของสภาฯ ในกรณีเรื่องจรรยาบรรณในการกระทำผิด คือ อยากอ่าน กรณีต่างๆเพื่อเป็นตัวอย่าง และก็อยากให้คนอื่นๆที่เป็นเภสัชกรได้อ่านทั่วๆกัน

แต่ติดปัญหาด้วยกระผมเริ่มสูงไวอย่างไรไม่ทราบ เอกสารของสภาฯจึงอ่านไม่ค่อยได้ เพราะตัวเล็กมาก กระผมเห็นว่าเรื่องพวกนี้ถ้าเภสัชกรหลายๆท่านได้อ่านกันทั่วหน้า จะได้มีข้อพึงสังวรในการพิจารณาว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร เป็นการปรามๆ เพื่อที่ว่าบางอย่าง เภสัชกรเองอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะได้ช่วยๆกัน ไม่กระทำผิด

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ทางสภาฯจะพิจารณาช่องทางอื่นเสริมในเรื่องดังกล่าว ที่จะสามารถเปิดอ่านได้ชัดเจนขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเอกสารที่ตัวหนังสือใหญ่ขึ้น หรือ จะมีประกาศลงในเวปไซท์ของสภาฯ ที่ทำให้ได้อ่านได้ง่ายขึ้น ขอเสนอไปทางสภาฯด้วยครับ

ขอกราบขอบพระคุณครับ

ทำไมถึงอยากให้การเผยแพร่เห็นผลมากกว่านี้ ผมคิดอย่างนี้ครับ ผมสังเกตว่า เรื่องต่างๆในปัจจุบันที่เป็นข่าวตามสื่อต่างๆ ไม่เว้นจะเป็นสื่อสิ่งพิมพ์ รายการข่าวทางทีวี เมื่อเผยแพร่ออกไปก็มีทั้งส่วนดี และส่วนเสียเหมือนกัน

แต่สิ่งหนึ่ง คือ ทำให้ผู้คนเข้าใจ เป็นการปรามๆคนไม่ให้ทำผิดได้ เพราะชี้โทษให้รู้ และจะได้รู้ว่าอย่างนี้มันผิดนะ การที่จะทำไปแบบไม่รู้ หรือลืม หรือ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะได้ลดลง เดี๋ยวนี้เภสัชเยอะมาก ทำผิดก็เยอะเช่นกัน และก็มีเยอะที่ไม่รู้ว่ามันผิด

ผมว่าในแวดวงวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชนนี้ ยังมีอีกหลายข้อสงสัยที่เภสัชกรยังเข้าใจไม่กระจ่างในวงกว้าง ใครที่เป็นอาจารย์ หรือนักเขียนหนังสือตำรา น่าจะรวบรวมเป็นหัวข้อ เฉพาะใน Pharmacafe ก็มีหลายเรื่อง น่าจะไปรวบรวม ต่อยอด ทำให้สมบูรณ์ พิมพ์แจกจ่ายไปตามสถานศึกษาที่ผลิตเภสัชกรนะครับ หรือจะพิมพ์เป็นหนังสือขาย หรือมี Sponser ยกตัวอย่าง เรื่อง เภสัชกรแขวนป้าย 2 ที่ได้ไหม เป็นตัวอย่าง......นี่เป็นไอเดียร์ นะครับ.................. ไม่รุ้ว่าอาจารย์เปิ้ลสนไหม

เรื่องที่สอง ที่จะพูด คือ การติดฉลากช่วยพิเศษไปกับยาที่คนทั่วไปนิยมซื้อใช้กัน ผมมาต่อยอด เสริมนะครับ สินค้าพวกนี้ ก็เป็น ยาที่เลือกซื้อได้เอง ( Self Care Products ) เป็นส่วนใหญ่ ไม่นับยาคุมที่ต้องซื้อกินทุกเดือน

อย่างที่บอกนะครับว่า ช่องทางการให้ความรู้กับชุมชน เรามีหลายช่องทาง การติด Sticker ให้ความรู้ เรื่องอะไรก็ตาม จะเป็นความรู้เรื่องการซื้อยาจากร้านยา หรือ เรื่องสุขภาพ การใช้ยา ถ้าเราเพิ่มการติดไปกับสินค้าพวกนี้ก็ตรงจุดเป้าหมายเช่นกันครับ

สินค้าพวกนี้ชาวบ้านเขาซื้อใช้ประจำ หลายๆคนก็รู้ดี จะรอติดเฉพาะซองยาก็ไม่จำเป็น นี่เป็นอีกช่องทางหนึ่งครับ ที่มาแชร์ไอเดียร์ ดูตัวอย่างตามรูปนะครับ

เรื่องสุดท้าย เป็นการนำเอาสิ่งที่ร้านทำไปมาเผยแพร่ ความจริง ไอเดียร์นี้เคยเล่าสู่กันฟังไปแล้วครับ เรื่องนี้ครับ ?การสรุปผลการดำเนินงานที่ผ่านมา รวบรวมเเก็บงานของเรา ทำอะไรไปบ้าง พัฒนาอะไรไปบ้าง เก็บรวบรวมไว้ ถ้าจะให้ดีถ่าย หรือ สำเนาเก็บรวมเป็นเล่มจะดีเอามากๆ ไม่เช่นนั้น ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็จะผ่านไป แล้วจะไม่หวนกลับมาให้เห็นอีก ?

ดูรูปนะครับ ที่ผ่านมาก็เพิ่งทำเสร็จแจกจ่าย ไปตามเคย ผมว่าหลายคนที่มาอ่านคงจะได้รับไปบ้าง ตอนนี้ผมก็คงจะกดปุ่ม Reset การทำงานของร้านใหม่ได้แล้ว ก็นำมาแชร์ไอเดียร์ให้ดูครับ

สวัสดี
Sigkaman
แนบไฟล์
Carminative GPO-1.JPG
Carminative Patar-1.JPG
Listerine ฟ้า-1.JPG
Listerline เหลือง-1.JPG
ธาตุน้ำแดง วศ-1.JPG
ยาคุม ถูก-1.JPG
ยาคุม แพง-1.JPG
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 21 มี.ค. 2010, 13:05

61. การติดฉลากช่วยพิเศษไปกับยาที่คนทั่วไปนิยมซื้อใช้กัน
62. การสั่งยามาเก็บไว้มากๆ เพื่อต้องการโปรโมชั่น ของร้านยาทั่วไป หรือ สถานที่เก็บยาของร้านยี่ปั๊วใหญ่ๆ มีการควบคุมอุณหภูมิหรือไม่
63. การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม
อาวุธลับ = ฉลากช่วย ปิดหน้าซองยา ปิดที่ยารียกหาทั่วไป หรือใส่ในซองยา เพื่อช่วยส่งเสริมการพัฒนาร้านยา ส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรชุมชน
หรือ ให้ความรู้แก่ผู้มารับบริการทั่วไป

12. ขึ้นป้าย ? ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ? .......................................ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวังคนขายไม่ใช่เภสัชกร
เพิ่มเติม
13. ร้านโชว์ห่วยขายยาอันตราย ยาชุด ยอก ? ไข้ ผิดกฎหมาย
14. ร้านยา จะซื้อ จะขาย ต้องมีเภสัชกรประจำตลอดเวลา

สวัสดีครับ

นานๆจะมานั่งคุยสักที แวะมาเยือนห้องลาเต้ เขาเขียนป้ายหน้าห้องเป็นห้องของเภสัชกรชุมชน แต่พอเปิดประตูเข้ามา แอ็ด อ้าวอุทานออกมา ฉะไหนถึงได้ มั่วไปหมด ไหนๆบอกว่าเป็นห้องเฉพาะเภสัชกรชุมชน ทำไมถึงมีใครต่อใครมั่วเต็มไปหมด สงสัยคงจะไม่ private เอาซะแล้ว

ครับ ! วันนี้มาเล่าให้ฟัง คุยให้ฟังสบายๆตามเคยครับ เมื่อก่อน มีน้องคนหนึ่งมา post บอกว่าพี่เขียนคุยเหมือนจัดรายการวิทยุเลย จะมาปูเสื่อเปิดวิทยุทานซิสเตอร์ฟังใต้ต้นไม้ใหญ่ที่สนามหญ้าทุกวัน ตอนนี้ไม่รู้หายไปรึยัง.......ไม่รู้นอนหลับ กรนอยู่รึเปล่าเน้อ

ตอนที่เขียนเวลานี้ก็สายๆเข้าใกล้เที่ยงไปแล้ว นั่งหน้าคอมพ์ แอร์เย็นๆ เปิดเพลงบรรเลงของ Kevin Kern สบายๆ เพิ่งอาบน้ำเสร็จหลังจากตอนเช้า ไปเดินวิ่งเหยาะๆ ออกกำลังกาย รอบทะเลสาบในหมู่บ้านจัดสรรค์ พอได้เหงื่อ เดินไปชมต้นไม้ ทะเลสาบไป สบายๆ

หลังจากนั้นก็ไปหาอะไรทานข้าวเช้า ขับรถมาเปิดร้าน รดต้นไม้หน้าร้าน อาบน้ำเสร็จ ก็มานั่งหน้าคอมพ์ เปิดประตูของ สภากาแฟ Pharmacafe ห้องลาเต้ คุยซักหน่อย

ที่ผ่านมาหลังจากมหาวิทยาลัยปิด ก็ได้มีโอกาสพาครอบครัวไป เยี่ยมเยือน ใฝ่ธรรมะ กับเขาเหมือนกัน ได้ไปเสถียรธรรมสถาน รามอินทรา ของแม่ชีศันสนีย์ ดูร่มรื่น ธรรมชาติ ได้ฟังธรรมบรรยายจากสื่อของท่าน นำซีดีมาฟังที่ร้าน ก็ได้ข้อคิดดีๆสำหรับชีวิต

ไปหลายที่ครับ บ้านอารีย์ ที่ซอยอารีย์ พหลโยธิน แจกสื่อธรรมะก็ไป หรือแม้แต่ สถาบันวิมุตตยาลัย แถวอรุณอมรินทร์ ของท่าน ว.วชิรเมธี ก็ไปขอรับสื่อธรรมมะที่เขาแจก หรือซื้อหามาฟังที่ร้านบ้าง ดีเอามากๆ

แต่เดี๋ยวนี้หา download ได้จาก Internet ได้สบาย คือ อยู่ร้านก็ฟังธรรมมะทางเวปไซท์ของท่านได้ โดยเฉพาะของท่าน ว.วชิระเมธี ค่อนข้างจะเป็นที่แพร่หลายตอนนี้ เนื้อหาบรรยายของท่านฟังแล้วไม่เบื่อ ทันยุค ทันสมัย หนังสือของท่านก็สั่งซื้อทาง Internet ได้เช่นกัน

เดี๋ยวนี้สะดวกสบาย สั่งของผ่านทางอินเตอร์เนท ผมน่ะ ใช้บริการ สั่งของประจำ เครื่องเขียนก็มาส่งที่ร้าน กระดาษ Sticker แฟ้ม Office Depot ส่งถึงร้าน หนังสือก็ ซีเอ็ดส์ ส่งถึงร้าน อาหาร ไปรษณีย์ไทย ส่งถึงร้าน ไม่รวมพวก Fastfood สบายๆโรคไฮเทค

เกริ่นให้ฟังซะยาว แบบทักทายเพื่อนเก่า เวลาเจอกัน แต่ความจริงไอ้ที่เล่าให้ฟังน่ะกำลังจะบอกว่า ชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน มันช่างจะอิสระ มีความสุขจริงๆ ถ้าเราไม่ซีเรียสกับการได้มาของเงินมากนัก ชีวิตเป็นของเรา ทุกข์สุขก็อยู่ที่ตัวเราอีกนั่นแหละ ท่าน ว. บอกว่ามีสติอยู่กับปัจจุบัน

แน่นอนครับ ไม่มีเจ้านาย ไม่มีลูกน้อง แต่อาจมีลูกน้องในร้านก็แล้วแต่ อยากหยุด อยากพักผ่อน อยากไปเที่ยว อยากไปไหนมาไหน ทำอะไร อยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้น เป็นอิสระ ???.. ถึงได้มีเภสัช ลาออก จากที่ทำงานเดิมมาเปิดร้านกันเต็มไปหมด

ตอนที่ผมไปธุระที่ไหน ขับรถอยู่ มักจะคิด มักจะพูดกับตุ๊กตานั่งข้างๆเสมอว่า นี่น่ะดีนะ ถ้าเป็นเมื่อก่อน ฉันไม่ได้ทำงานอย่างนี้ เป็นมนุษย์เงินเดือน คงจะตะลอนทียวไปเทียวมาทำธุระอย่างนี้ไม่ได้หลอก โชคดีนะ ถึงได้มีเวลาให้กับลูก และครอบครัว โดยเฉพาะเธออย่างนี้ได้ ถ้าทำอย่างนี้ คงถูกไล่ออกไปนานแล้ว..............ตุ๊กตา ยิ้มแป้นเลยครับ...

แต่ก็นั่นแหละคุณต้องมี Income ที่อยู่ได้ เลี้ยงตัวเอง และครอบครัวได้ ขึ้นกับ Need ของแต่ละบุคคลนะ .........พูดๆชักจะเหมือนฟัง MP3 ของท่าน ว. ไปซะแล้ว คุณต้องบริหารเวลา และบริหารการเงิน ให้ดี

ถ้าเวลาต้องดูด้วยว่าเวลาไหนลูกค้ามาเยอะ ถ้ามีธุระก็ไปตอนที่ไม่ค่อยมีคน ช่วง Low season จะไปเที่ยวก็ไปผักผ่อนซะตอนนี้

ที่ร้านผม ลูกค้ามาถามว่าเปิดวันไหน ปิดวันไหน ผมน่ะเปิดร้านทุกวันไม่มีวันหยุด มีธุระก็ปิด ไม่มีธุระก็เปิด วันอาทิตย์ปกติไม่ปิด ไปธุระไม่ไกล จะปิดร้าน ขึ้นป้ายประเดี๋ยวมา พร้อมเบอร์โทรถามได้

ส่วนบริหารการเงิน ง่ายๆเงินมันจะออกไปทางไหนก็ดูอย่าให้มันเฟ้อ สั่งยาก็ดูให้เหมาะเดี๋ยวเงินจม.......พูดไปคุณก็คงจะรู้รู้กันอยู่แล้ว

คุยสบายๆ ดื่มกาแฟ สักพักพอเข้าที่ แชร์ไอเดียร์สักหน่อย เดี๋ยวพวกบ่นคุยมโนสาเร่

ครับ ! ผมเคยคุยแชร์ไอเดียร์ไปแล้วว่า การให้ความรู้กับชุมชน มีหลายแนวทาง เช่น แจกแผ่นพับ ติดบอร์ด ฉาย LCD ติดฉลากช่วยจะที่ซองหรือที่สินค้าทั่วไป แต่ก็หลายคนบอกว่าเปลืองถ้าจะทำ Sticker เอง ก็ประหยัดโดยย่อให้เล็ก แต่ยังเห็นรูปและอ่านได้

แต่ไม่ต้องพิมพ์กระดาษ Sticker ก็ได้ครับ พิมพ์กระดาษ A4 ธรรมดาแล้วมาตัด ใส่ซองเก็บไว้ เวลานับยาเสร็จก็ใส่ฉลากช่วยกระดาษนั้นเข้าไปในซองยาก็ได้เลยครับ เอาแบบไม่เปลือง Sticker ไงง่ายๆ ดูรูปนะครับ

เนื้อหา วันนี้มาเพิ่มเติมฉลากช่วย แบบคุณๆจะร้องอ๋อ แบบอุทานว่า อย่างนี้ใช่เลย เจอบ่อย แถมไม่รู้จักอีกครับว่า เภสัชกร คือ ใคร รู้แต่ว่าหมอตี๋ ก็คงช่วยเสริมความเข้าใจ หลายๆข้อความในฉลากช่วย อาจตอบโจทย์ของเภสัชกรชุมชนน้องๆหลายคนได้ดีทีเดียวนะครับ ดูตัวอย่างครับ

ไปหละครับ ไปฟัง MP3 ของท่าน ว.วชิระเมธีต่อครับ............มาแล้ว....เจริญพร...
Sigkaman
แนบไฟล์
แม่ชี ศันสนีย์.JPG
15.จัดยาให้ทาน ไม่ถามรายละเอียด ไม่ซักอาการ ระวังมั่ว อันตราย.JPG
16.คนซื้อไม่ได้เป็น คนเป็นไม่ได้มา ถามอะไรไม่รู้ หายยาก.JPG
17.ซื้อยาตามรูปแบบเม็ดสีเหมือน อาจไม่ใช่ยาที่ต้องการ ผิด.JPG
18.เลือกซื้อยาจากร้านยาที่มีเภสัชประจำ ความปลอดภัยมีมากขึ้น.JPG
19.ต้องการยาถูก ที่ไหนถูกซื้อที่นั่น แต่ถ้าให้จัดยาให้ ต้องเภสัชกร.JPG
20.ร้านยาที่พึ่งคนจน แต่ต้องเลือก ร้านที่น่าเชื่อถือ ไม่มั่ว ปลอดภัย.JPG
21.คุณภาพชีวิตคนไทยดีขึ้น ทุกคนต้องการรับยา จากมือเภสัชกร.JPG
22.เภสัชกร คือ หมอยา เรียน 6 ปี ในมหาวิทยาลัย.JPG
23.เลือกซื้อยาเอง วินิจฉัยโรคเอง อาจถูก อาจผิด ถาม เภสัชกร.JPG
24.ขอยาดีๆ ยาดีอาจไม่ใช่ ยาแพง ขอให้ถูกโรค ถูกคน ถูกวิธี หาย.JPG
25.พ่อค้าร้านยา คือ คนขายยาที่ไม่ใช่เภสัชกร เรียก หมอตี๋.JPG
Sigkaman

โพสต์โดย Manit » 21 มี.ค. 2010, 13:36

Sigkaman เขียน:
เกริ่นให้ฟังซะยาว แบบทักทายเพื่อนเก่า เวลาเจอกัน แต่ความจริงไอ้ที่เล่าให้ฟังน่ะกำลังจะบอกว่า ชีวิตของการเป็นเภสัชกรชุมชน มันช่างจะอิสระ มีความสุขจริงๆ ถ้าเราไม่ซีเรียสกับการได้มาของเงินมากนัก ชีวิตเป็นของเรา ทุกข์สุขก็อยู่ที่ตัวเราอีกนั่นแหละ ท่าน ว. บอกว่ามีสติอยู่กับปัจจุบัน

แน่นอนครับ ไม่มีเจ้านาย ไม่มีลูกน้อง แต่อาจมีลูกน้องในร้านก็แล้วแต่ อยากหยุด อยากพักผ่อน อยากไปเที่ยว อยากไปไหนมาไหน ทำอะไร อยู่ที่ตัวเราเองทั้งนั้น เป็นอิสระ ???.. ถึงได้มีเภสัช ลาออก จากที่ทำงานเดิมมาเปิดร้านกันเต็มไปหมด

Sigkaman

ได้กลิ่นความสุขลอยมาเลยครับ ผมกำลังนับถอยหลังที่จะลาออกจากราชการมาอยู่ร้านอย่างเดียวครับ ตั้งเป้าไว้ว่าจะออกก่อนอายุไม่เกิน 45 ปีครับ เปิดทางให้น้องๆรุ่นใหม่ไฟแรงได้แสดงฝืมือบ้างครับ เพราะผมรู้สึกอิ่มตัวในงานราชการแล้วครับ ตอนนี้วันหยุดอยู่ร้านยามีความสุขมากครับ

เข้ามาอ่านงานเขียนของพี่ตลอด เขียนได้ดีมากเลยครับ
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
Manit

โพสต์โดย cpm001 » 07 เม.ย. 2010, 18:25

คุณมานิต รอให้อายุราชการถึง 25 ปีก่อนดีไหมครับ จะได้บำนาญด้วย แต่ตัวผมคงไม่ถึง 25ปี คงออกมาอยู่ร้านก่อน สบายใจ อิสระดีครับ
cpm001

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 09 เม.ย. 2010, 08:10

ไม่ได้มาดูนาน ติดสติกเกอร์ที่ขวดเลยเหรอคะ

คนไข้เค้าถามมั้ยคะพี่ ติดที่ขวดแบบนั้น อยากเอาไปติดหน้าผากคนไข้มากๆเลย :lol:
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย mono » 14 เม.ย. 2010, 12:06

คิดถึงบ้านหลังนี้มากกกกกกกก
หลังจากป่วยไปยาวเลย กลับมาแล้วอบอุ่น เภสัชกรไทยสู้ๆๆๆๆ เพื่อวิชาชีพอันมีเกียรติ
ขอให้เภสัชไทยสามัคคีกันค่ะ :razz: :razz: :razz:

"เขียวมะกอก ไม่เคยหลอกลวงใคร เขียวแต่ละใบ ยังใสสดโสภิณ
แล้วเติบโต แตกใบจนเต็มแผ่นดิน มอบชีวิน เป็นผลพืชแด่ประชา"
mono

โพสต์โดย Sigkaman » 23 เม.ย. 2010, 14:38

62. การสั่งยามาเก็บไว้มากๆ เพื่อต้องการโปรโมชั่น ของร้านยาทั่วไป หรือ สถานที่เก็บยาของร้านยี่ปั๊วใหญ่ๆ มีการควบคุมอุณหภูมิหรือไม่
63. การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม
64. การให้ความรู้ โดยใช้ฉลากช่วยพิเศษที่พิมพ์ด้วยกระดาษ A4 ธรรมดา นำมาตัดและสอดใส่เข้าไปในซองยาที่จัดยาให้คนไข้
****************************************************************************************************************************************************************************************
ฉลากช่วย ปิดหน้าซองยา ปิดที่ยารียกหาทั่วไป หรือใส่ในซองยา เพื่อช่วยส่งเสริมการพัฒนาร้านยา ส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรชุมชน หรือ ให้ความรู้แก่ผู้มารับบริการทั่วไป

1. ไม่มีความรู้ด้านยา อย่าให้คนไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย
2. จัดยาชุด ยาหลายชนิดรวมในซองเดียวกัน ยาชุด ยาหลายชนิดในซองเดียวกัน ยามั่ว อันตราย ไม่มีชื่อตัวยากำกับ
3. ทั้งร้านใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว ร้านยาที่ใช้ถาดนับยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย
4. ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ไม่เก็บในตู้เย็น ยาหยอดตา ขายวางตามชั้น ไม่เก็บตู้เย็น ยาเสื่อมก่อน
5. ใช้ยารูปแบบเม็ดแปลกๆ หาไม่ได้ ดูไม่ออก ต้องมาหากู ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร
6. ขายยาถูกถูก เพื่อดึงลูกค้า ยาถูกๆ ระวังเป็น ยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา
7. ไม่ใช้ซองสีชาใส่ยาที่จัดนับเม็ด ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาโดนแสงจะเสื่อมคุณภาพ
8. ไม่เขียนชื่อตัวยาที่ซองยา ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้
9. ซองยาไม่มี ชื่อร้าน เบอร์โทรติดต่อ ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้
10. ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาเสื่อม
11. สวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่าเป็น เภสัชกร ระวังคนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคน ว่าเป็นเภสัชกร
12. ขึ้นป้าย ? ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ? ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวังคนขายไม่ใช่เภสัชกร
เพิ่มเติม
13. ร้านโชว์ห่วยขายยาอันตราย ยาชุด ยอก ? ไข้ ผิดกฎหมาย
14. ร้านยา จะซื้อ จะขาย ต้องมีเภสัชกรประจำตลอดเวลา
15. จัดยาให้ทาน ไม่ถามรายละเอียด ไม่ซักอาการ ระวังมั่ว อันตราย
16. คนซื้อไม่ได้เป็น คนเป็นไม่ได้มา ถามอะไรไม่รู้เรื่อง หายยาก
17. ซื้อยาตาม รูปแบบเม็ดสีเหมือน อาจไม่ใช่ยารักษาที่ต้องการ ผิด
18. เลือกซื้อยา จากร้านยาที่มีเภสัชประจำ ความปลอดภัยมีมากขึ้น
19. ต้องการยาถูก ที่ไหนถูกซื้อที่นั่น แต่ถ้าให้จัดยาให้ ต้องเภสัชกร
20. ร้านยาที่พึ่งคนจน แต่ต้องเลือก ร้านที่น่าเชื่อถือ ไม่มั่ว ปลอดภัย
21. คุณภาพชีวิตคนไทยดีขึ้น ทุกคน ต้องการรับยา จากมือเภสัชกร
22. เภสัชกร คือ หมอยา เรียน 6 ปี ในมหาวิทยาลัย
23. เลือกซื้อยาเอง วินิจฉัยโรคเอง อาจถูก อาจผิด ถาม เภสัชกร
24. ขอยาดีๆ ยาดีอาจไม่ใช่ ยาแพง ขอให้ถูกโรค ถูกคน ถูกวิธี หาย
25. พ่อค้าร้านยา คือ คนขายยาที่ไม่ใช่เภสัชกร เรียก หมอตี๋
****************************************************************************************************************************************************************************************

สวัสดีครับ

เลิกบอกตอนเกริ่นแล้วหละครับว่า ไม่ได้มาคุยซะนาน ก็ชักจะเริ่มนานห่างๆขึ้นแล้วหละเนอะ เฮ้อก็อย่างนี้แหละ ชีวิตคนเรา ตอนใหม่ๆอะไรๆก็ฟิต พอเริ่มไป เริ่มไป ก็ห่างเหินกันมากขึ้น ผมก็ชักๆจะหมดมุกมาคุยตลกๆให้พวกคุณๆอ่านซะแล้ว.......อะแฮ่ม????..

เออ ขอขอบใจนะสำหรับคนชม แต่ก็ขอขอบใจนะ ที่ไม่ชม เพราะคงจะคิดว่า อีตา Sigkaman มันอยากสะเออะเขียนเองละมั้ง ไม่มีใครเขามาบังคับหลอก เสือกเอง แต่ก็อาจมีหลายคนมั้ง ที่อาจจะหมั่นไส้ ก็ขออภัยนะ.........

ครับ หยอกล้อเล่นตามเคยนะครับ อย่ายิ้มนะครับ................ฮั่นแน่

ครับ ปกติเวลาเรามาเจอกันก็มักจะทักทายกันก่อนเสมอว่า ถ้าเป็นพวกผู้ชายก็บอกว่า เฮ้ยสบายดีหรือ เป็นไง ตอนนี้ทำอะไรอยู่ ถ้าเป็นรุ่นผมก็มักจะถามถึงลูกเต้าว่าเป็นไงบ้าง ลูกกี่คน เรียนกันชั้นไหน จบกันรึยัง คือ หมายความว่าส่งเสียลูกๆขึ้นฝั่งรึยังนั่นเอง......นี่แหละครับวิถีชีวิต หลังเรียนจบ ก็ทำงาน หาคู่ครอง มีลูก ส่งเสีย แก่ เจ็บ เข้าโรงพยาบาล แล้วก็จากไป ทิ้งไว้แต่ความคิดถึงให้กับลูกหลานต่อไป

แต่ถ้าเภสัชเพิ่งจบมาใหม่ๆ ไม่ว่าหนุ่มๆหรือสาวๆ สมัยก่อนถ้าไปทำโรงพยาบาลต่างจังหวัดก็คงจะเนื้อหอม ถ้าหนุ่มๆก็คงไม่แคล้วแต่งกับพยาบาล แต่ถ้าเป็นสาวๆก็แพทย์ ก็ไม่มีใครที่เก่งๆมาบ้านนอกดีกว่านี้แล้ว นั่นเป็นงานเภสัชโรงพยาบาล แต่เดี๋ยวนี้คงเปลี่ยนไปแล้ว และถ้าเป็นเภสัชสาวๆจบมาอยู่ร้านยาหล่ะเดี๋ยวนี้ โอกาสจะมีกับเขาบ้างไหมเนี่ย ไอ้ที่หนุ่มๆ Low Grade เรียนไม่เก่งกว่าเรา คงไม่สน แต่ถ้าหนุ่มๆจะเลือก ถึงแม้จะ Low grade ถ้าสวยก็พอไปไหวใช่ไหมล่ะ แต่นั่นหลายคนก็คงจะตอบและบอกว่ามันต้องแล้วแต่ชะตาฟ้าลิขิตนะพี่ เนื้อคู่นะพี่ยังไง ยังไงก็ไม่แคล้วกัน ผมว่านั่นมันก็จริงบางส่วนนะ

เอาหล่ะ ไหนๆจะพูดถึงเรื่องนี้กันแล้ว เรื่องคู่ครอง เรื่องความรัก ให้มันกระชุ่มกระชวย เหมือนหนุ่มๆสาวๆเภสัชในห้องนี้ ก็ขอเล่าประสบการณ์ให้ฟังเล่นๆสบายๆสักหน่อยว่า ไอ้ที่ว่าอยู่ดีๆจะให้เนื้อคู่วิ่งมาหยิบผ้าเช็ดหน้าตกที่พื้นเหมือนเมื่อก่อนคงจะล้าสมัยไปแล้วหล่ะ

เล่าให้ฟังเล่น ต่อนะ สมัยก่อนผมเคยได้มีโอกาสรวบรวมเพื่อนเก่าๆสมัยประถม คือ ชั้นประถม 5 ? 7 โรงเรียนเก่าภูมิลำเนาเดิมต่างจังหวัด ก็ตามหากันแทบจะบอกได้ว่า บางคนเราไม่เคยเจอกันมาเลยตั้งแต่ทุกคนจบชั้น ป.7 ไป มาเจอกันอีกก็งานนี้แหละ ระยะเวลาห่างกันร่วมเข้าไปสามสิบกว่าปีแล้วมั้ง ตอนสมัยเรียนเราเรียนรวมกันทั้งหญิงและชาย ตอนเด็กๆยังล้อกันว่าเป็นแฟนกัน ก็ยังเฉยๆ

บางคนจำไม่ได้ หน้าเปลี่ยนไปไม่เหมือนสมัยเด็กๆ เราเริ่มต้นจากการรวมตัวกันเป็นกลุ่มเล็กๆในหมู่เพื่อนที่ตามเจอกัน และได้ไปขอรายชื่อเพื่อนนักเรียนที่โรงเรียนเก่า ต่อจากนั้นก็เริ่มค้นหา

เพื่อนผู้หญิงหลายคนเปลี่ยนนามสกุล เพื่อนบางคนเปลี่ยนชื่อใหม่ หลายคนเป็นตาเป็นยายไปแล้ว ก็ตามหากันแบบค้นโคตรกันเลยแทบจะว่าได้ บางคนบอกว่าจะมาเจอกันทำไม มันนานมากแล้ว แต่อย่างว่านะความรู้สึกดีๆสมัยเด็กๆมันประทับใจมากกว่าตอนแก่มากๆนะ

เราตามหาโดยค้นหาจากหลายแหล่ง ไม่ว่าจะเป็นหาคนที่มีนามสกุลเหมือนกันทางสมุดหน้าเหลือง ทางรายชื่อ TOT มือถือ DTAC AIS หรือที่อยู่ที่มีบัญชีตามแบงค์ต่างๆ หรือ ก็มีเพื่อนบางคนอาสาจะไปค้นให้ที่ทะเบียนราษฎร์ โทรศัพท์ตามหากันเป็นว่าเล่นเป็นร้อยๆเบอร์ไล่เลียงไป บางทีก็ไปตามหาผู้คนละแวกใกล้เคียง เขาบอกมาว่าอยู่แถวนั้นแถวนี้ก็ขับรถไปถามไถ่

ก็นับว่าโชคดีที่ทั้งชั้นปี มีร้อยกว่า เมื่อจัดงานรุ่นครั้งแรก มากันเกือบ 80 เปอร์เซ็นต์ หลายคนบอกว่าที่มาเนี่ย อยากมาเจอเพื่อนเก่า และพูดตรงๆว่าเห็นใจคนตามหามากทีเดียวที่มีความพยายามจริงๆถึงได้มาเจอกันอีก มีหลายคนตายไปบ้างแล้ว เพิ่งจะมารู้ตอนหลัง หรือบางคนสาบสูญหาไม่พบก็มี หาได้ไม่หมด เพื่อนๆที่ทำงานอยู่ในพื้นที่ ภูมิลำเนาเดิมก็พอจะเห็นหน้ากัน พวกที่โยกย้ายไปทำงานที่อื่น นี่สิหายาก บางคนพอได้เจอ แปลกใจว่าหาเจอได้ไง มันก็สนุกดี และสร้างความอดทน สำหรับคนตามหาที่มีความพยายามอย่างกระผม

ผมเล่าให้ฟังทีว่านี้ คือ หลังจากงานรุ่นครั้งแรกผ่านไปแล้ว มีเพื่อนๆหลายคนที่โสดๆสละโสดกันหลายคน คือ ปีต่อๆมาก็ได้มีการรวมรุ่นในงานแต่งงานของเพื่อนๆที่มาเจอกันในงานนั้นนั่นเอง แถมคู่ที่แต่งงานกันก็ชมเชยผมซะยกใหญ่ว่า ถ้าไม่ได้เอ็งก็เราสองคนจะไม่ได้มาเจอกัน และไม่มีวันนี้แน่ๆเลย ว่าไปนั่น เหมือนเราเป็นกามเทพไปซะนั่น

มีตัวอย่างเพื่อนคู่หนึ่ง ผู้ชายทำงานเป็นวิศวะ ก่อนมีงานรุ่นเจอะเจอกัน คุยนักคุยหนาว่าจะอยู่เป็นโสดไปจนตาย มีคู่ไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ อยู่คนเดียวสบายจะตาย พอดีมาเจอเพื่อนเก่าในงาน เพื่อนผู้หญิงคนนี้ก็เป็นเพื่อนเก่านักเรียนเดียวกัน หลังจากจบแพทย์ศิริราชก็ครองตัวเป็นโสดนาน สุดท้ายทำงานที่โรงพยาบาลสมิตติเวช ผมก็ตามหาตั้งนาน เคยเจอกันสมัยเรียนรวมปี 1 -2 ที่มหิดล ตามเจอจึงดึงมางานจนได้ สุดท้ายมาเจอเพื่อนที่ว่าในงาน เกิดปิ๊งกัน นัดกันไปเดทต่อมาเรื่อยๆ แอบโทรมากระซิบผมว่าพาไปล่องเรือโรงแรมใหญ่ๆ ทาน Dinner ชมริมฝั่งเจ้าพระยา นัดคบกัน จนได้แต่งงานกัน ตอนแต่งบอกว่ามึงน่ะเป็นกามเทพให้กูจริงๆว่ะ ไอ้เราก็บอกปฏิเสธไปว่า มันเป็นเรื่องของเนื้อคู่ว่ะ ข้าน่ะเป็นเพียงคนสร้างโอกาสให้ก็เท่านั้นเอง ถ้าฝ่ายหญิงไม่มาในงานก็คงไม่เจอกกันเช่นกัน เพราะตอนชวนมา งานเธอก็ไม่ค่อยว่างเข้าเวรที่โรงพยาบาลประจำ กว่าจะปลีกตัวมาได้งานก็ late ไปมากแล้ว

ปัจจุบันทั้งคู่มีลูกแฝดชาย เพราะไปทำกิ๊บรอไม่ไหว เจ้าตัวบอกว่าต้องรีบมีลูกว่ะ แก่แล้ว ก็จริงอย่างมันว่า ก็ลูกแฝดของมันตอนที่เขียนอยู่นี้ยังต้องส่งเรียนประถมอยู่เลย คงเหนื่อยไปอีกนานจนแก่ ทั้งๆที่ลูกๆของเพื่อนๆมีครอบครัวเลี้ยงหลานไปกันแล้ว

นี่ไงครับกำลังบอกว่าโอกาสเป็นสิ่งสำคัญมากกว่าที่จะรอ Cupid นะครับคุณๆเภสัชกรรุ่นใหม่ที่มาอยู่ร้าน...........อะแฮ่ม ใครโสดๆ ก็พยายามเปิดโอกาสให้ตัวเองมากๆนะครับ............คุณพี่สอนน้องอีก ซะแล้ว ฮิ ฮิ

เปลี่ยนเรื่องคุยครับ หลายวันมาแล้วมีน้องเภสัชมาขอดูที่ร้านก่อนไปเปิดร้านตั้งร้านของตนเอง ก็เจ้าประคุณ ทาง สสจ ก็จะโบ้ยให้มาดูตัวอย่างที่ร้านเสมอๆ ก็ยินดีนะครับ ก็ให้ข้อคิดและชี้แนะไปหลายอย่าง ก็แล้วแต่เขานะ แต่มีสิ่งที่เจ้าตัวแสดงออกและอยากจะเล่าให้ฟัง ดังนี้นะครับ

ผมว่านะ เรื่องแรกก่อนที่คุณจะเปิดร้าน ต้องคิดดูว่า ตักกะของการมาเปิดร้านของคุณเพื่ออะไร คุณต้องการขายดีๆใช่ไหม คุณต้องการพัฒนาร้านให้เป็นหน้าเป็นตา เป็นวิชาชีพใช่ไหม จะเอาทั้งสองอย่างใช่ไหม สายป่านคุณยาวมากน้อยไหม ต้องชั่งน้ำหนักหลายๆอย่างครับ ดูกำลัง ความพร้อมของคุณ คู่แข่ง ผมว่าสุดท้ายอยู่ที่กำลังเงิน และกำลังใจนะครับ ถ้าไม่มีความอดทน ไม่มีการปรับตัว ไม่พัฒนาปรับแต่งตามสภาพ ก็ไปไม่ได้นะครับ ลูกค้าจะสอนเราไปเรื่อยๆ แต่ละที่ก็จะไม่เหมือนกันนะครับ

ผมมักจะบอกน้องๆที่มาดูที่ร้านเสมอว่า ส่วนที่ดีที่ผมเล่าประสบการณ์ให้ฟัง คิดว่าปรับไปใช้กับร้านตัวเองได้ก็เอาไป อันไหนไม่เข้ากันก็อย่าเอาไป

เช่นกันครับ หลายอย่างที่ผมมาแชร์เล่าให้ฟังในที่นี้ บอกได้เลยว่าบางอย่างผมอาจจะเปลี่ยนแปลงไปแล้ว คือ มีการปรับเปลี่ยนไปตลอด ทำไปเปลี่ยนไป หลายอย่างคุณๆมาอ่าน อย่าได้คิดว่าถูก ว่าดีไปซะทุกอย่างนะครับ บางอย่างอาจจะไม่ถูก ไม่เหมาะกับร้านคุณนะครับ ไม่ต้องมาตำนิผม

จงเอาแต่ข้อคิดไอเดียร์ที่คุณคิดว่าดีกับร้านคุณไปต่อยอดกันเองนะครับ

การนำเอาข้อมูลที่ผมเขียนไป นำไปเป็นตัวอย่างสอนนักศึกษา หรือ เภสัชกร ของหน่วยงานที่เกี่ยวกับวิชาชีพ องค์กรการศึกษา ใช้เพื่อการพัฒนาวิชาชีพ ก็ยินดี ไม่หวงครับ หรือ เภสัชกรร้านยาคุณๆก็แหงอยู่แล้วครับ หวงคงไม่มาเล่า มาบอกให้กระฉูดออกอย่างนี้หลอก จริงไหม

อีกอย่างบางทีคุณมาอ่านและได้ข้อคิดไป ถ้าตีความไปผิดก็อันตรายนะครับ ยกตัวอย่าง การทำบัตรประจำตัวผู้มาใช้บริการที่ร้าน นั่นถ้าจะทำเพื่อไปต่อยอดลดแลกแจกแถมนั้นทำไม่ได้นะครับ ผิดกฎหมาย และถ้าไปอ่านดู ผมไม่ได้เขียนหรือส่งเสริมไปทางนั้น คิดเลยเถิดไปกันเอง ผิดจรรยาบรรณนะครับ

ขอย้ำจุดประสงค์ตามหลังบัตร ทำบัตรเพื่อประกอบการบันทึกข้อมูลการใช้ยา การแพ้ยา หรือข้อมูลการให้บริการที่ร้าน ที่สำคัญคือได้รู้จักลูกค้านะครับ นั่นคือตักกะของการพัฒนาร้านเพื่อวิชาชีพ เพื่อการบริการที่เป็นประโยชน์ต่อลูกค้า
ไม่ใช่ตักกะเพื่อเพิ่มพูนช่องทางรายได้นะครับ
แต่อย่างไรผมก็ไม่เถียงว่า ถ้าคุณทำดีโดยไม่หวังผลประโยชน์ รายได้คุณก็จะมาเองเหมือนการทำบุญครับ................

ลืมไป พูดต่อ คือว่า น้องๆที่มาดูงานบอกตรงกันว่า เจ้าตัวหลังจากมาดูและปรึกษาที่ร้านพี่แล้ว ชัดเจนเลยว่า ต้องไปปรับแต่งร้านใหม่ เพราะไม่ได้คำนึงถึงเรื่อง ความปลอดภัย การขโมยสินค้าช่วงเปิดร้านใหม่ๆ ไม่ได้คิดว่าถ้าขายคนเดียว การระมัดระวังจะไม่ทั่วถึง ตอนผมมาเปิดร้านใหม่ๆก็เคยคิดเหมือนน้องๆเช่นกันเรื่องการจัดรูปแบบร้านแบบทันสมัย ให้ลูกค้าเลือกซื้อสินค้าได้เองบางส่วน คือมี shelf แยกให้เลือกหยิบเองบางส่วน

นี่ไงครับ ไม่ค่อยปลอดภัย เราคนเดียวไม่มีลูกจ้าง ต้องแยกพื้นที่กันส่วนลูกค้านะครับ พยายามแยกอย่าใกล้ตัวนัก ลูกค้าอยู่ห่างไกลสินค้า เอื้อมไม่ถึง ตัวอย่างผมเอารูปในร้านผมมาให้ดูว่า ผมจะแยกลูกค้าในพื้นที่จำกัด ร้อมกรอบหน้าเคาน์เตอร์ ต้องรอกัน ไม่แย่งกันสั่งยา และในพื้นที่นี้เราสามารถติดแผ่นป้าย หรือข้อความให้ความรู้ไปได้ด้วย ขณะยืนรอ แถมบางทียังเปิดพัดลมให้เย็นๆอีกต่างหาก

ถ้าขายคนเดียว ขณะที่มาหยิบของ หรือก้มเขียนซองยา หรือนับเงินทอน ถ้าไม่ระวัง มือแวบๆ ของหายแน่ๆครับ ระวังไม่ไหว ถ้าใกล้ตัวนัก ระวังเรื่องการจี้ และถ้ามีการบันทึกการขายยาด้วยกล้องเวปแคมก็สะดวกถ้าเราจำกัดพื้นที่ลูกค้า

เรื่องของความปลอดภัย วันนี้ผมมาแชร์ไอเดียร์ต่อยอดว่า ทางร้านผมได้พัฒนาไปอย่างไรบ้างแล้ว ที่ผ่านมาผมได้เปลี่ยนแปลงไปบางส่วนโดยเฉพาะหน้าร้าน ลูกค้ามาที่ร้านผม แปลกใจและมักจะบอกให้ฟังว่าร้านนี้เปลี่ยนแปลงเสมอๆ

ครับ เรื่องการบันทึกวิดีโอด้วย Webcam บันทึกเข้าคอมพ์แบบไม่เสียเงินซื้อกล้อง cctv ก็พูดไปแล้ว การทำ snapshot ภาพลูกค้าทำ Barcode แนบเพื่อใช้ประโยชน์การทำ Patient Profile หรือ ID Card จากกล้องต่อยอดก็พูดไปแล้ว

ถ้าไปดูเรื่องเก่าๆที่ผมเคยคุยไป ผมก็ยังเอาไอเดียร์มาพัฒนาต่อยอดอีกเช่นกัน ก็บอกได้เลย คือ เรื่อง Drive Through Window Pharmacy ไง ยังจำกันได้ไหม ก็คือว่านั่นมันขับรถ drive ผ่านไปถึง throuh หน้าต่าง window แล้วซื้อ สั่ง จ่าย ยาผ่านช่องหน้าต่างนั่นแหละ เพื่อความสะดวก นั่นเป็น Pharmacy ในต่างประเทศ ส่วนผมนำมาดัดแปลงได้อย่างไร คือ อย่างนี้ครับที่ร้านผม ปกติก็เป็นร้านยาแบบเดิมๆ เป็น Conventional Pharmacy ถ้าจะมาขออนุญาตเปิดเป็น Drive Through Window Pharmacy ตั้งแต่ต้นคงจะไม่ได้ตามข้อกำหนด

แต่ผมเพิ่มช่องนี้ขึ้นมา เป็น Walk ไม่ใช่ Drive เป็น Walk Through Window Pharmacy พูดง่ายๆก็คือ เดินมาซื้อยาผ่านช่องหน้าต่างๆ ก็เหมือนกับห้องยาตามโรงพยาบาลนั่นเอง แต่มันมาปรากฏที่ร้านยาของเภสัชกรชุมชน เรียกซะสวยหรูว่า Walk Through Window Pharmacy

ครับดูรูปนะครับ พอดีผมปรับภูมิทัศน์ให้มันเจริญตาหน้าร้านผมใหม่ เพราะผมอยู่กับมันหรือมองเห็นมันคือหน้าร้านวันๆละหลายชั่วโมง เลยแต่งตัวให้สวยไว้ ภูมิใจที่ตัวเองงามเหมือนสาวๆ และ ทำให้ลูกค้ามองเห็นเวลามาที่ร้านนั้นงามตา แหมใครๆก็ชอบคนสวยใช่ไหมล่ะ...........(หมดไปร่วมหมื่น........ตอบให้เลย เพราะใครๆมาที่ร้านถามว่าหมดไปเท่าไหร่........แต่นี่จ่ายไม่ถึงนะ เฉพาะปูศิราแรงน่ะประมาณ 5 พัน ต้นไม้หามาปลูกเอง และ วานญาติๆที่เก่งเรื่องต้นไม้ทำให้เลยหมดไปไม่ถึงหมื่น แต่จ้างเขาคงได้หมื่น)

คราวนี้มาดูเหตุผลที่ทำ ข้อดี ข้อเสีย การใช้ประโยชน์ ของ Walk Thru Window Pharmacy ของผม คือ ผมทำทางเข้าไว้สองทาง ให้ลูกค้าเลือกเอง ไม่บังคับ ตรงช่องหน้าต่างผมจะติด Wireless Bell ติ๊งต่อง เผื่อผมปิดประตูใหญ่ เปิดช่องหน้าต่าง ไปเข้าห้องน้ำ ลูกค้าเปิดสไลด์หน้าต่าง หรือ กดกระดิ่งได้

เพราะลูกค้าผมมีบางส่วนเป็นต่างด้าว และคนไทยที่ แกะกุ้ง แกะหมึก ใส่รองเท้าบู๊ทสูงเวลาทำงาน ตัวเหม็น อีกต่างหาก แกะกุ้งพอไหว แกะหมึกละก้อ กลิ่นตัวสุดๆ ก็เดินขึ้นบันได มาซื้อยาผ่านหน้าต่างได้เลย ไม่ต้องถอดรองเท้า นอกจากนี้ รปภ ตำรวจ ทหาร นักกีฬา หรือผู้ชายชอบใส่รองเท้าผ้าใบ หรือ แม้แต่ใส่รองเท้าถอดยาก ส้นสูง ก็ชอบช่องทางนี้

ข้อดี จะได้เรื่องความสะอาด และ จะดีมากช่วงฝนตก คนตัวเปียกไม่เข้ามาในร้าน เฉอะแฉะ หรือคนนำของเลอะเทอะ ไอศกรีม ปลาสดๆ หรือ จะอ๊วก จะถ่าย จะอาเจียรในร้านก็กันๆกันได้

หรืออาจจะเป็นคำตอบกรณีที่เราต้องการป้องกันการติดเชื้อจากลูกค้า ไม่ต้องพึ่ง พัดลมเป่า หรือ เครื่องฟอกอากาศนัก เช่น คนไข้ไม่สบาย ไอ จาม หวัด หรือ ไข้หวัด 2009 วัณโรค ก็อยู่ซะด้านนอก เวลาเปิดหน้าต่าง อาจใช้พัดลมเปิดลมผลักอากาศไม่ให้เข้ามาในร้าน นี่ได้ประโยชน์ เรื่อง การป้องกันการติดเชื้อ

ได้พื้นที่ให้ครอบครัวมากขึ้น ให้ลูกน้อย ถ้าคุณมีเด็กๆใช้พื้นที่ร่วมกันในร้าน ในร้านอากาศจะสะอาดขึ้น

การควบคุมอุณหภูมิในร้านก็จะดีขึ้น เพราะช่องเปลี่ยนถ่ายอากาศ จากการเปิดเข้าออก พื้นที่ลดลง

ความปลอดภัย ได้แน่นอนครับ โดยเฉพาะถ้าขายยาคนเดียว ช่วงที่ดูอันตราย เช่น ดึกๆ ไฟฟ้าดับ และถ้ายิ่งเป็นผู้หญิงขาย ปิดทางเข้าใหญ่ก็ยังขายผ่านหน้าต่างได้ คนร้ายเข้าไม่ถึงตัว การเอาปืนมาจี้ยากขึ้น ถ้าเป็นกล้องน่ะ จี้ไปแล้ว ถึงมาตามหาคนร้าย เสียไปแล้ว นี่เป็นการป้องกัน ดีกว่า

นอกจากนี้ ยังป้องกันบุคคลที่ไมพึงประสงค์ เช่น ถ้าเห็นไม่ดี รีบไปปิดประตูใหญ่ให้พูดคุย สั่งซื้อทางหน้าต่าง หน้าต่างก็อย่าให้ใหญ่จนเอาตัวสอดข้ามเข้ามาได้ โดยเฉพาะ คนหน้าตา น่าสงสัย เหี้ยมๆ หรือพวกรับบริจาก ไม่ว่าจะเป็นโรงศพ เด็กยากไร้ โรงเรียน ค่าอาหารกลางวัน หรือแม้แต่เชิดสิงโตเรี่ยไร พวกเสนอสินค้าก็ตัวดี คือเราสามารถจะ Block ทางเข้าใหญ่ใช้ช่องทาง Window ถ้าเห็นไม่ชอบมาพากล

นั่นคือข้อดี มาดูข้อเสียบ้างนะครับ

ทำเลบางที่ไม่เหมาะนะครับ ถ้าหน้าร้านแคบ หรือถ้ามีคนขาย เด็กหน้าร้าน เฝ้าระวังกันหลายคน ก็ไม่จำเป็นครับ แล้วแต่ทำเล กลุ่มลูกค้านะครับ

ควรมีช่องทางปกติ Conventional ด้วยเพราะมีข้อจำกัดเรื่องการให้บริการเสริม เช่น วัดความดัน การวัดน้ำตาลในเลือดที่นิ้ว การชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง หรือ การพูดคุยปรึกษากันนานๆ ต้องนั่งคุยที่บริเวณให้คำแนะนำครับ หรือ หน้าโต๊ะเภสัชกรนี่ก็ต้องมีตามข้อกำหนด คือ ต้องเข้ามาในร้าน ถ้ามีไว้เป็นช่องทางเลือกน่ะได้

นอกจากนี้ ลูกค้าบางคนต้องการมาเลือกดูสินค้าที่ชั้น พูดไม่เป็น จำไม่ได้ ต้องชี้ๆนี้ก็ต้องเข้ามาในร้านครับ หรือแม้แต่เด็กๆ อยากเข้ามาในร้าน มาสูดแอร์เย็นๆ มาชั่งหรือขย่มเครื่องชั่ง ก็จะบ่นได้ถ้าไม่เข้ามาในร้าน

ข้อเสีย วิธีนี้คุณๆจะต้องคอยแวะเวียนเฝ้าหน้าร้าน เรียกลูกค้าให้เข้าช่องทางพิเศษได้ ถ้าเห็นว่าจะเป็นประโยชน์ หรือ บางช่วงก็ปล่อยอิสระ ก็ไปปรับแต่งเองนะครับ พูดเล่าให้ฟังเป็นไอเดียร์ตามสโลแกนและปณิธานเดิมครับ ? ส่งเสริมการพัฒนาร้านยา เพื่อพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรชุมชน ?

ไปล่ะครับ สวัสดี
Sigkaman
แนบไฟล์
Customer Inside.JPG
สวนหย่อมหน้าร้าน เมย 53 ใหม่.JPG
WTWP 01.JPG
Walk Through Window Pharmacy Inside.JPG
Walk Through Window Pharmacy Inside.JPG (9.78 KiB) เปิดดู 24658 ครั้ง
Sigkaman

โพสต์โดย Sigkaman » 25 เม.ย. 2010, 14:13

64. การให้ความรู้ โดยใช้ฉลากช่วยพิเศษที่พิมพ์ด้วยกระดาษ A4 ธรรมดา นำมาตัดและสอดใส่เข้าไปในซองยาที่จัดยาให้คนไข้
65. ข้อคำนึงของการเปิดร้านครั้งแรก แนวคิดที่ต้องระวัง โดยเฉพาะเรื่องความปลอดภัยและการขโมย
66. Walk Through Window Pharmacy ช่องทางพิเศษ ภาพลักษณ์ใหม่ของหน้าร้านเภสัชกรชุมชน
ฉลากช่วย ปิดหน้าซองยา ปิดที่ยารียกหาทั่วไป หรือใส่ในซองยา เพื่อช่วยส่งเสริมการพัฒนาร้านยา ส่งเสริมวิชาชีพเภสัชกรชุมชน หรือ ให้ความรู้แก่ผู้มารับบริการทั่วไป

1. ไม่มีความรู้ด้านยา อย่าให้คนไม่มีความรู้ด้านยา จัดยาให้คุณทาน มันอันตราย
2. จัดยาชุด ยาหลายชนิดรวมในซองเดียวกัน ยาชุด ยาหลายชนิดในซองเดียวกัน ยามั่ว อันตราย ไม่มีชื่อตัวยากำกับ
3. ทั้งร้านใช้ถาดนับเม็ดยาอันเดียว ร้านยาที่ใช้ถาดนับยาอันเดียว ระวังปนเปื้อนยาที่แพ้ติดมาด้วย
4. ยาหยอดตาขายวางตามชั้น ไม่เก็บในตู้เย็น ยาหยอดตา ขายวางตามชั้น ไม่เก็บตู้เย็น ยาเสื่อมก่อน
5. ใช้ยารูปแบบเม็ดแปลกๆ หาไม่ได้ ดูไม่ออก ต้องมาหากู ระวังยารูปแบบเม็ดแปลกๆ ไม่เขียน ไม่บอกว่า ตัวยาอะไร
6. ขายยาถูกถูก เพื่อดึงลูกค้า ยาถูกๆ ระวังเป็น ยาปลอม ยาใกล้หมดอายุ ยาขโมยมา
7. ไม่ใช้ซองสีชาใส่ยาที่จัดนับเม็ด ยาจัดนับเม็ด ไม่ใส่ซองสีชา ยาโดนแสงจะเสื่อมคุณภาพ
8. ไม่เขียนชื่อตัวยาที่ซองยา ได้รับยา ไม่เขียนชื่อยาที่ซอง ตามกฎหมาย ร้องเรียนได้
9. ซองยาไม่มี ชื่อร้าน เบอร์โทรติดต่อ ซองยา ไม่มีชื่อร้าน เบอร์โทร แพ้ยา มีปัญหา สอบถามไม่ได้
10. ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาในร้าน เก็บไว้ในที่ร้อนๆ แสงและแดด ส่องถึง ยาเสื่อม
11. สวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคนว่าเป็น เภสัชกร ระวังคนสวมเสื้อกาวน์ขายยา หลอกลวงคน ว่าเป็นเภสัชกร
12. ขึ้นป้าย ? ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ? ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา ระวังคนขายไม่ใช่เภสัชกร
เพิ่มเติม
15. จัดยาให้ทาน ไม่ถามรายละเอียด ไม่ซักอาการ ระวังมั่ว อันตราย
16. คนซื้อไม่ได้เป็น คนเป็นไม่ได้มา ถามอะไรไม่รู้เรื่อง หายยาก
17. ซื้อยาตาม รูปแบบเม็ดสีเหมือน อาจไม่ใช่ยารักษาที่ต้องการ ผิด
18. เลือกซื้อยา จากร้านยาที่มีเภสัชประจำ ความปลอดภัยมีมากขึ้น
19. ต้องการยาถูก ที่ไหนถูกซื้อที่นั่น แต่ถ้าให้จัดยาให้ ต้องเภสัชกร
20. ร้านยาที่พึ่งคนจน แต่ต้องเลือก ร้านที่น่าเชื่อถือ ไม่มั่ว ปลอดภัย
21. คุณภาพชีวิตคนไทยดีขึ้น ทุกคน ต้องการรับยา จากมือเภสัชกร
22. เภสัชกร คือ หมอยา เรียน 6 ปี ในมหาวิทยาลัย
23. เลือกซื้อยาเอง วินิจฉัยโรคเอง อาจถูก อาจผิด ถาม เภสัชกร
24. ขอยาดีๆ ยาดีอาจไม่ใช่ ยาแพง ขอให้ถูกโรค ถูกคน ถูกวิธี หาย
25. พ่อค้าร้านยา คือ คนขายยาที่ไม่ใช่เภสัชกร เรียก หมอตี๋

ลูกค้าจะไม่ดียังไง เภสัชกรต้องมีศักดิ์ศรี บางครั้งอย่าไปยอม เราไม่ใช่พ่อค้า เงินกำไรเพียงนิดหน่อย แรกกับศักดิ์ศรี และชื่อเสียง บางทีไม่คุ้ม ก็ปล่อยไป อยู่ที่ตัวเรา

ตัวเองไม่เคยคิดว่า การให้ จะต้องแลกกับ การได้รับ เราควรทำให้ทุกวันเป็นเหมือนวันสุดท้ายของชีวิต เพราะนั่นแปลว่า เราต้องทำทุกอย่างให้ดีที่สุด เพราะไม่มีวันพรุ่งนี้ให้แก้ตัวอีกต่อไปแล้ว
อยากส่งแรงส่งกำลังพลังเชียร์ อย่าเพิ่งเพลียละเหี่ยใจไปเลยหนา
เรื่องบางเรื่องคนหนึ่งฝันมันธรรมดา เป็นอัตตาความคิดเฉพาะตน
ร้านยาห้องยาเสมือนดังตราเภสัช ช่วยกันพัฒน์เปิดบทบาทให้เห็นผล
ใช่ว่าจะเปิดปิดได้ในบัดดล เราทุกคนมีสิทธิค้านวิจารณ์ดัง
ถ้าร่วมด้วยช่วยกันทำช่วยกันคิด ถูกหรือผิดเป็นบทเรียนที่สอนสั่ง
ให้เราพร้อมหลอมใจหลอมพลัง เป้าที่ตั้งเปิดบทบาทเภสัชไกล

สวัสดีครับ วันนี้ อยู่ร้านคนเดียววันอาทิตย์ เปิดเพลงบรรเลงไทยเก่าๆของคนวาดเสียง นี่ไงครับ บ้านทรายทอง ฟังแล้วเหงาๆ ฟังแล้วเลยหวนไปอ่านข้อความเก่าๆที่ตัวเองเคยเขียนในกระทู้นี้เมื่อสองปีที่แล้ว อ่านมาถึงข้อความตรงนี้ อ่านแล้วมันกลั่นออกมาจากหัวใจจริงๆ ไม่รู้ว่าตัวเราเองเขียนไปได้อย่างไร อ่านแล้วซึมๆ ไม่รู้ว่าคุณๆคิดอย่างๆไร

โดย Sigkaman ? 28 พ.ค. 2008, 11:46

สมัยเรียนเภสัชในมหาวิทยาลัย ผมก็เคยคิดเหมือนกันว่า จบแล้วจะไม่รับปริญญา คิดเสมอว่ามันก็แค่ใบปริญญาใบเดียว ไปเอาในเข่งก็ได้

ตอนแต่งงานผมก็เคยคิดเหมือนกันว่า อยู่ด้วยกันไปเลย มันอยู่ที่ใจ ถ้าจะถามว่าการแต่งงาน หมายความว่าอย่างไร มันก็แค่นั้น ไม่เห็นจะต้องมีกฎเกณฑ์อะไรให้ยุ่งยาก

ผมเองมาถึงปานนี้แล้ว นึกหวนกลับไป ตอนนั้นเราก็หัวแข็งเหมือนกัน มักจะต่อต้านกับกฎเกณฑ์และพิธีการต่างๆ ถ้าตอนนั้นทำอย่างที่คิด ตอนนี้ก็จะรู้สึกเสียดาย ทุกสิ่งทุกอย่างมันมีที่มาที่ไป

มาเข้าเรื่อง ใจเย็นๆ ว่าโดยหลักการ อย่าเพิ่งด่วนสรุป ถ้าเรามองในภาพรวมๆ ไม่ต้องนึกถึง Logo ร้านยาคุณภาพ ให้หมั่นไส้ เมื่อก่อนมีร้านยาที่เภสัชมาขายยาเองซักกี่คน พอเภสัชลงมาใน Field ในภาคนี้
ก่อนอื่นชาวบ้านจะรู้ได้อย่างไรว่านี่นะ เภสัชกร มันต้องมีวิธีการใช่ไหมล่ะ ไม่ใช่เพราะเภสัชกรที่สวมเสื้อกาวน์สั้นขายยาให้ชาวบ้านรู้หรือว่าข้า คือ เภสัชกร

ปัจจุบันดูสิ เภสัชกรก็ไม่ใช่ ใส่เสื้อกาวน์สั้นหลอกชาวบ้านว่าข้าคือ เภสัชกร กันเกร่อกันหมด เหมือนกับป้ายหน้าร้านว่า ขายยาโดยเภสัชกรปริญญา แต่ไม่เห็นหน้า (ขอโทษที ไม่เห็นหัว) เภสัชกร

ต้องขอขอบคุณพี่ๆเภสัชกรรุ่นเก่าที่มาบุกเบิกให้ชาวบ้านรู้ว่า ร้านที่เป็นเภสัชกับไม่ใช่เภสัชมันดีกว่าอย่างไร ตอนนั้นได้ขนาดนี้ก็ดีขึ้นแล้ว นับได้ว่าเภสัชกรชุมชนรุ่นแรกเป็นเรือธงของวิชาชีพ เป็นผู้บุกเบิกวิชาชีพนี้ให้ประชาชนรู้จัก นี่แหละข้า เภสัชกรชุมชน

หลังจากนั้น ปัญหาการโหมเปิดร้านที่ไม่ใช่เภสัชที่ใครๆก็บอกว่า เปิดร้านยา กำไรดี ขาดการคุมกำเนิด การเปิดร้านยาเพื่อให้โอกาสเภสัชกรชุมชนขาดหายไป หรือเภสัชกรที่ไม่ดีหลอกว่าเป็นผู้ขอเปิดเอง เปิดแล้วก็โอนให้พ่อค้าก็มีมากมาย ถึงได้มีร้านยาที่ไม่มีเภสัช กฎหมายก็เอื้อ ถึงได้มีร้านยากันบานตะไพ ก็ว่าไม่ได้ ความจำเป็นต้องมีร้านยายามเจ็บไข้ได้ป่วยก็มีมากขึ้น

ขอแสดงความยินดีที่ท่านได้มุ่งมั่นพัฒนาร้านยาของท่านจนสามารถผ่านการประเมิน นับเป็นความภูมิใจของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ท่านได้เป็นเรือธงอีกลำหนึ่งของวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชน ซึ่งจะเป็นแบบอย่างที่ดีในการพัฒนาเพื่อเข้าสู่ระดับมาตรฐานแก่ร้านยาทั่วประเทศ และเป็นที่ประจักษ์แก่ประชาชนและวิชาชีพอื่นๆต่อไป นี่คือ จดหมายแสดงความยินดีของสมาคมเภสัชกรรมชุมชน ท่านอ่านแล้วรู้สึกอย่างไร

มาถึงตอนนี้ ความเชื่อมั่นที่จะบอกให้ประชาชนมาใช้บริการร้านที่เป็นเภสัช รู้ได้อย่างไร แต่ก็นั่นแหละ เภสัชกรเองก็ถูกระบบกลืนเป็นพ่อค้าก็มากขึ้น การทำให้มันดีขึ้น เป็นวิชาชีพขึ้น ข้อกำหนดกฎเกณฑ์ไหนไม่ดีไม่เหมาะก็ปรับแต่ง แน่ละข้อเสียปลีกย่อยมีแน่นอน แต่โดย Concept ของร้านยาคุณภาพ มันจะผลักดันวิชาชีพเภสัชกรชุมชนให้มีภาพลักษณ์ให้ดีขึ้น เหมือนคุณเรียนจบแล้วได้รับใบปริญญาจากในหลวง มันดีกว่าไปรับในเข่งไม่ใช่หรือ พูดอีกทีให้ชัดเหมือนกับว่า ความภูมิใจของพ่อแม่ที่ลูกได้รับปริญญา ก็เหมือนกับความภูมิใจของวิชาชีพที่ได้รับเช่นกัน

ขอกระซิบดังๆอีกว่า ร้านยาคุณภาพไม่ใช่ร้านเทวดา แต่มันเป็นการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมชุมชนที่ธรรมดาแต่ไม่ธรรมดาวิธีหนึ่ง ถามว่าดีไหม ก็มีวิธีอื่น ที่ดีกว่านี้ไหมล่ะ

ถามผมว่าทำไมเอาข้อความข้างบนมาให้อ่าน ก็ขอตอบว่า การจะทำอะไรสักอย่าง ถ้ามีเป้าหมายว่าจะทำให้ได้ ความมุมานะก็จะตามมาครับ เหมือนเราเรียนเพื่อให้จบ ให้ได้รับปริญญา มันเป็นความภูมิใจสุดท้ายครับ

ถ้าจะบอกว่า Need ของแต่ละคนนั้นต่างกัน จริงครับ ถ้าคุณมาเปิดร้าน Need ของคุณเป้าสูงสุด คือ รวย ก็คงต้องเน้นให้มียอดขายได้มากๆในแต่ละวัน เมื่อคุณรวยแล้ว คุณก็จะรู้สึกว่ามาถึงจุดสูงสุดที่คุณต้องการ แต่ถ้าไม่ใช่ตามนั้นคุณก็คงจะสำรวจว่า Need ของคุณอยู่แค่ไหน แต่ถ้าถามว่าวิชาชีพเภสัชกรชุมชนมีความคาดหวัง หรือมี Need อย่างไรกับพวกคุณๆ สิ่งนั้นต่างหากล่ะพวกเราคงให้ได้ไม่ทุกคน

ในการปฏิบัติหน้าที่ของเภสัชกรชุมชนในแต่ละวัน เราจะเจอคนมากหน้าหลายตา คนที่ดีก็มี คนพูดไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจก็ทำใจยากครับ ก็จะบอกว่า คนที่มาร้อยพ่อพันแม่ จะให้ดี ถูกใจเราหมดก็คงไม่ได้ คงต้องพยายามอดกลั้น ปล่อยวางบ้าง ทำเท่าที่ทำได้ อย่าท้อแท้ พยายามทำหน้าที่เราให้ดีที่สุดครับ เขาจะรับฟัง หรือไม่ เราทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุดก็แล้วกัน เดินสายกลางครับ ไปหัวเสียกับมันมาก เราก็จะเครียด

ทุกอาชีพมีอุปสรรคทั้งนั้นครับ บางครั้งผมเห็นพยาบาล ตวาดคนไข้ คนไข้บางคนก็เหลืออดครับ ถ้าไม่ดีจริงไปตวาดเขาก็ไม่ถูก แต่บางครั้งคนที่มาก็ไม่ไหว เป็นเราถ้าอดไม่ได้ ก็คงอารมณ์เสียเหมือนกัน คนไข้บางคนก็มาด่าแพทย์กราดเสียงดังทั้ง OPD ก็มีครับ บริการไม่ถูกใจ พวกด่าฉิบ แต่บางคนก็ต้องเข้าใจครับ เขาไม่รู้ ไม่เข้าใจเอาเสียจริงๆครับ

ครับ แวะมาแค่นี้ครับ มาแวะทักทาย คนเหงาๆ ที่เป็นเภสัชกรชุมชนเฝ้าร้าน ทั้งๆที่ใครๆเขาก็แอบหนีไปพักผ่อนกัน (ก็เสือกเปิดร้านเองนี่หว่า.........คงจะมีคนพูด ฮิ ฮิ )

Sigkaman
แก้ไขล่าสุดโดย Sigkaman เมื่อ 27 เม.ย. 2010, 18:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Sigkaman

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ลาเต้