New Document

ปุจฉา...ลองมาคิดกันเล่นๆนะเรื่องค่าวิชาชีพ

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ปุจฉา...ลองมาคิดกันเล่นๆนะเรื่องค่าวิชาชีพ

โพสต์โดย BKRx » 07 ธ.ค. 2009, 18:28

แสดงว่าบางที่ก็ได้ บางที่ก็ไม่ได้เนอะ แต่อยากรู้จิงๆว่าที่ที่ได้น่ะ ทำไมไม่ได้ให้ทุกวิชาชีพอ่า ทำไมให้แพทย์อย่างเดียว
BKRx

Re: ปุจฉา...ลองมาคิดกันเล่นๆนะเรื่องค่าวิชาชีพ

โพสต์โดย cowboyman » 12 ธ.ค. 2009, 17:41

คุยไปคุยมา ไปเป็นเรื่องค่าไม่ประกอบเวชได้ไงเนี่ย งง

แต่ที่ รพ ผม แพทย์ก็ได้หัวละ 50 เหมือนกันครับ บวกกับค่าเวร

รพช.
cowboyman

โพสต์โดย BKRx » 11 ก.ย. 2010, 17:37

narongbanthi202 เขียน:
mama เขียน:นอกเวลา 50 บาทต่อ case (วันธรรมดา, ถ้าเสาร์อาทิตย์ เป็นคลินิกเฉพาะทาง 80 บาท) เป็นส่วนที่ผู้ป่วยต้องจ่ายเงินเอง (UC,SS) และเบิกไม่ได้ (จ่ายตรง) ซึ่งแพทย์ก็ได้รับค่ะ เภสัชกรก็ตามค่าเวร....

ใครลองหาระเบียบการจ่ายเงินตรงนี้ให้ผมทีซิครับตามระเบียบทางราชการนะครับ เพื่อเรานำมาอ้างอิงได้ทุกวิชาชีพเลยนะครับ

ทำไมเรื่องนี้คุยกันแล้วเงียบ พวกเราน่าจะมาต่อยอดนะ ถ้าหากว่าแพทย์ได้รายเคสแล้วทำไมเภสัชไม่ได้ด้วย หรือถ้าไม่ได้ก็ต้องไม่ได้ด้วยกันจะได้ไม่ต้องมาคิดเล็กคิดน้อย ทุกคนก็ทำเพื่อคนไข้ทั้งนั้น แต่ปัจจัยพื้นฐานความเป็นมนุษย์แพทย์หาเงินเราก็หาเหมือนกัน ทำไงได้ละครับ หรือว่าไม่จริง???
BKRx

โพสต์โดย white-blue » 12 ก.ย. 2010, 13:39

งงกับกระทู้
หัวข้อบอกค่าวิชาชีพ
อ่านรายละเอียดมันเกี่ยวกับ ค่าหัวรายเคสที่หมดตรวจ
แล้วมันเรียกว่าค่าวิชาชีพตรงใหน งง หรือจะบอกว่าให้เฉพาะหมอเลยเรียกค่าวิชาชีพ ลองไปดูเหอะไม่มีระเบียบใหนเขียนไว้ว่าให้ค่าวิชาชีพหมอตรวจเคสละ 50 หรอก

จริงๆถ้าพูดถึงค่าวิชาชีพ ทำให้นึกถึง ค่าไม่ปฏิบัติเวช(บางคนเรียกค่าใบประกอบถ้าไม่มีใบไม่ได้เงิน ลองไปถามลูกจ้างตำแหน่งเภสัชที่ไม่มีใบดูจะไม่ได้เงินส่วนนี้) หรือ ค่าเบี้ยเลี้ยงเหมาะจ่าย หรือ พตส มากว่านะ

เห็นหัวข้อบอกลองคิดกันเล่นๆ ไปไปมามาเริ่มจริงจังกันและ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย cowboyman » 12 ก.ย. 2010, 13:50

แล้วมันเป็นอะไรหรอ ถ้าไม่เล่นๆ??
ผู้ที่มี power หน่อย ก็น่าจะทำอะไรขึ้นมาบ้าง
ปล่อยให้คนไม่มี power อย่างเรา บ่นอยู่ได้
กล้าๆหน่อยสิ
เภสัช องค์กรไม่ใหญ่มากอย่างพยาบาล
น่าจะรวมตัวกันง่ายกว่า แต่มีใครกล้าบ้าง
แต่พยาบาล องค์กรมโหฬาร เขารวมตัวกันได้

ค่าวิชาชีพ มันก็ทุกค่านั่นแหละ
ค่าวิชาชีพ ก็ไม่ใช่แค่ค่าไม่ประกอบเวช อย่างเดียวซักหน่อย นั่นคุณคิดไปเองหรือเปล่า??

และก็เพราะมันไม่มีในระเบียบน่ะสิ มันถึงเป็นเรื่อง
เพราะถ้ามีในระเบียบ ก็คงมีอีกหลายๆวิชาชีพมาเรียกร้องอย่างจริงจัง
ไม่ใช่ได้กลับมาแค่ แล้วแต่ ร.พ. จะให้
cowboyman

โพสต์โดย white-blue » 12 ก.ย. 2010, 17:54

ก็แล้วจะเรียกร้องอะไรละครับ ??
หรือจะเรียกร้อง ขอค่าจ่ายยาเป็นรายหัว สักหัวละ 20 บาทหรือ??

ลองคิดถึงความเป็นจริงนิดนึงนะว่ามันเป็นไปได้มั้ย

เภสัชเรียกคนไข้มา ถามชื่อไรนามสกุลไร แล้วจ่าย พารา 20 เม็ดอย่างเดียวแล้วบอกจะเอาค่าหัว 20 บาทมันเหมาะมั้ย??

ไม่ได้คัดค้านอะไรแค่อยากให้ลองคิดดูให้ดีก่อน เพราะสิ่งที่เภสัชต้องแบกรับ กับสิ่งที่แพทย์ต้องแบกรับมันต่างกัน

และเรื่องนี้มันมีมาตั้งนานแล้ว ถ้าเรียกร้องอะไรได้จริง คนก่อนหน้านี้ทำกันไปหมดแล้ว

ยกตัวอย่างเช่น คนไข้ Anaphylaxis มา แพทย์สั่ง ฉีด dexa cpm adrenalin load iv สารพัด และจากนั้น observe ที่ ER สักชั่วโมง คนไข้ดีขึ้น ให้มารับยาห้องยา คนไข้ได้ cpm ไป 20 เม็ด pred 20 เม็ด แล้วคุณจะบอกว่า จะเอาค่าจ่ายยาเป็น case นี้มันเหมาะหรือปล่าว
บางครั้งคนไข้มาห้องยา อาจจะได้ยาไป แค่ 1- 2รายการ แต่ก่อนหน้านี้เค้าทำอะไรกันบ้างลองไปดูนะครับ พยาบาลที่อยู่ ER นอกเวลาถึงเวลามี CPR มีเคสอุบัติเหตุ เค้าต้อง ฉีดยา ทำแผล และอื่นๆอีกมากมาย พอคนไข้ถึงเรา เราจ่ายแค่ para+dicloxa ไปกิน แล้วแบบนี้เราควรจะได้มั้ยครับ

ผมเองก็รักในวิชาชีพไม่ต่างกับคนอื่นหรอก แต่บางสิ่งบางอย่างก็ต้องมองในภาพรวมถึงความจริงและความเป็นไปได้ครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย cowboyman » 12 ก.ย. 2010, 18:41

เรื่องค่าหัวอ่ะ ไม่ไรหรอก
แต่อย่างน้อย พตส หรือ เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายน่ะ
ทำไมมันต่างจากแพทย์นักหนา
เรียนหกปี แล้วไง มันก็เท่าเดิม
จบมาอยากถามว่า มันต่างอะไรกับ ห้าปีบ้าง

แล้วนี่ เกลี่ยตำแหน่งข้าราชการ
ระงับบรรจุเพื่อเกลี่ยตำแหน่งให้แพทย์หรือทันตะก่อน

ถามหน่อย ใน รพ เภสัช มันพอแล้วจริงหรือ??

รพ ผม GIS มีได้ 7 คน แต่ มีบรรจุแค่ 4 บอกว่าเต็มแล้ว

แต่แพทย์ตาม GIS ขาดแค่ 1 แต่บอกว่ายังขาดอีกเยอะ
มันหมายความว่ายังไง???
cowboyman

โพสต์โดย Barrios » 12 ก.ย. 2010, 19:12

สาเหตุที่ตั้งกระทู้น่าจะมาจาก จขกท. มองว่าใน รพ. แพทย์ ทันต เภสัช พยาบาล จนท.อื่น ๆ ควรจะเท่าเทียมกันในทุก ๆ เรื่อง ทั้งความรู้ เวลาที่ใช้เรียน ความสามารถในการทำงาน หน้าที่รับผิดชอบ workload ต่าง ๆ ส่งผลให้ รายได้่ไม่น่าจะต่างกันมาก

ถ้าผมเดาถูก ผมคิดว่ามุมมองแบบนี้จะต่างจากคนทั่วไปมาก ๆ รวมทั้งมุมมองของคนไข้
มองยังไง มุมไหน แพทย์ ทันต ก็มีความสำคัญมากกว่าเภสัชและสมควรได้รายได้ตอบแทนมากกว่าอยู่แล้ว สำหรับผมผมยังมองว่าพยาบาลนั้นงานหนักกว่าแพทย์ด้วยซ้ำ สมควรจะจ่ายค่าตอบแทนให้มากกว่านี้ด้วย

จากมุมมองแบบนี้เภสัชหลาย ๆ คน จึงไม่รู้สึกเดือดร้อนที่รายได้ของเภสัชจะต่ำกว่าแพทย์ และหันหารายได้จากแหล่งอื่นเพิ่มแทน

ครูบาอาจารย์สั่งสอนกันมาแต่โบราณ แต่อยากจะเอ่ยอีกที "หากอยากให้คนอื่นเห็นคุณค่า เราต้องทำงานมาก ๆ ให้เค้าเห็นคุณค่าเราซะก่อน แล้วทั้งเงิน ทั้งกล่องก็จะตามมา"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย BKRx » 12 ก.ย. 2010, 22:12

อย่าเถียงกันลยครับ ที่ผมตั้งกระทู้มานั่นก็เพียงแค่อยากทราบว่าทุกอย่างที่เกิดขึ้นอะไรคือมาตรฐาน
แล้วทำไมแต่ละโรงพยาบาลทำไม่เหมือนกัน ก็เพราะทำไม่ถูกต้องก็เลยเป็นอย่างนี้
แต่ถ้ามันแก้ไขอะไรไม่ได้ก็ช่างมัน ปล่อยมันไป วิชาชีพเดียวกันรักกันสิครับ จะมาเถียงกันทำไม เป็นเพื่อนพี่น้องกัน เลือดสีเดียวกัน ทำไมไม่คุยกันดีๆละครับ
คุณค่าของเภสัชกรอยู่ที่การทำตัว ผมบอกได้เลยว่า เภสัชกรผู้มีหน้าที่ปฏิบัติงานโรงพยาบาลไม่ได้เพียงแค่เรียกชื่อมาเพื่อให้ผู้ป่วยรับยา อย่างน้อยการตรวจสอบความเหมาะสม และการเก็บDataต่าง ๆ เพื่อพัฒนาและป้องกันความคลาดเคลื่อนทางยา หรือการเฝ้าระวังผลข้างเคียงจากยา ก็ยังเป็นหน้าที่ของเภสัชกรอยู่ดีครับ...
BKRx

โพสต์โดย cowboyman » 12 ก.ย. 2010, 22:21

ถูกต้องนะคร้าบบบ
cowboyman

โพสต์โดย namwanrx » 13 ก.ย. 2010, 17:38

กำลังอิตเรื่องสองมาตรฐานเลย
namwanrx

โพสต์โดย Lapatinib » 18 ต.ค. 2010, 22:02

มองดูกันนะ

แพทย์ตรวจ ผ่า วินิจฉัยโรค ถ้าผิดจริงเรื่องใหญ่ - โดนฟ้อง
นางพยาบาล(หรือพญามารในสายตาคนไข้) - อันนี้คงไม่โดนฟ้อง แต่จะโดนคนไข้ด่าซะมาก
เภสัช - จ่ายยาอยู่ในห้องจ่าย ... หยิบยาผิด ก็คงโดน

(ปล.อันนี้ไม่ได้กล่าวถึงกรณีที่เภสัชต้องราวหวอดนะ)
Lapatinib

โพสต์โดย pharmakop » 21 ต.ค. 2010, 21:11

ตามหนังสือที่แนบมา ข้อ 2.5 ครับ วิชาชีพอื่นคิดเป็นราย ชม. เป็นการมาทำงานก่อนเวลา เพื่อความพึงพอใจได้รับบริการรวดเร็วของผู้ป่วย
เคสที่เจอไม่หนักอย่างที่ว่าหรอกครับ ส่วนใหญ่ตรวจคลินิกเบาหวาน หรือ opd ทั่วไป เช่น เปิดนอกเวลา 7.30-8.30น. แพทย์ตรวจ 20ราย ได้เงิน 1800 เภสัช 1hr 90b nurse 80b จขท เจตนาสื่อแบบนี้ครับ

ลืมไป ตอนนี้ เขาเปลี่ยนแล้วครับ เป็น เคสละ 50 บาท ผมจำพศ.ไม่ได้ วิชาชีพอื่นๆ เท่าเดิมครับ
แนบไฟล์
ระเบียบค่าตอบแทน.doc
(100.5 KiB) ดาวน์โหลด 1417 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharmakop

โพสต์โดย joeybpharm » 25 ต.ค. 2010, 10:55

เห็นด้วยกับ white blue idea:
joeybpharm

โพสต์โดย BKRx » 03 ม.ค. 2011, 18:47

pharmakop เขียน:ตามหนังสือที่แนบมา ข้อ 2.5 ครับ วิชาชีพอื่นคิดเป็นราย ชม. เป็นการมาทำงานก่อนเวลา เพื่อความพึงพอใจได้รับบริการรวดเร็วของผู้ป่วย
เคสที่เจอไม่หนักอย่างที่ว่าหรอกครับ ส่วนใหญ่ตรวจคลินิกเบาหวาน หรือ opd ทั่วไป เช่น เปิดนอกเวลา 7.30-8.30น. แพทย์ตรวจ 20ราย ได้เงิน 1800 เภสัช 1hr 90b nurse 80b จขท เจตนาสื่อแบบนี้ครับ

ลืมไป ตอนนี้ เขาเปลี่ยนแล้วครับ เป็น เคสละ 50 บาท ผมจำพศ.ไม่ได้ วิชาชีพอื่นๆ เท่าเดิมครับ

ขอบคุณคับ แบบนี้แหละที่ต้องการจะสื่อ
BKRx

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน