New Document

ช่วยเลือกด้วย...โปรแกรมยาสำหรับร้านยาเดี่ยว

โปรแกรมประยุกต์ทางเภสัชกรรม

ช่วยเลือกด้วย...โปรแกรมยาสำหรับร้านยาเดี่ยว

โพสต์โดย famaneer » 13 ก.ย. 2009, 20:37

เป็นร้านยาเดี่ยว....ดูแลเอง คุมร้านเอง
เปิดมา 5 ปีแล้ว.....เริ่มอยากใช้ระบบคอมมาบริหารร้านยา
....แต่ความรู้ด้าน IT เท่าหางอึ่ง...(จริงๆ....รู้แค่การใช้งานเบื้องต้น...)
เท่าที่ดูโปรแกรม...เห็นที่น่าสนใจ 2 บริษัท...
izpal และ smart drug
ราคาโปรแกรม + สแกนเนอร์บาร์โคด....ราว 10000 ต้นๆ...
(เป็นราคาที่พอรับได้)

อยากขอรับคำแนะนำด้วย....
ขอบคุณ..ทุกท่าน ณ ที่นี้ด้วย
famaneer

Re: ช่วยเลือกด้วย...โปรแกรมยาสำหรับร้านยาเดี่ยว

โพสต์โดย Wiz@rd. » 13 ก.ย. 2009, 20:42

ต้องการใช้มันทำอะไรบ้างล่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ช่วยเลือกด้วย...โปรแกรมยาสำหรับร้านยาเดี่ยว

โพสต์โดย famaneer » 13 ก.ย. 2009, 21:36

อยากได้...ไว้ใช้จัดการ stock ยา...จัดระบบการขาย..บัญชี.และอื่นๆ ในกรณีที่มีคนมาทำหน้าที่แทน
( เท่าที่รู้...ระบบจะสามารถทำได้หลายระดับ....แต่เอาเป็นว่าเท่าที่เข้าใจแบบบ้านๆ...ก็คงเป็นการใช้งานพื้นฐาน)

เผื่อ...ช่วงวันไหนจะไม่อยู่..จะสามารถหาเภสัช Part Time...มาแทนได้บ้าง
เพราะ...ตอนนั้น...ลาคลอดบุตร...ต้องลาลูกค้าขอปิดร้านไป 1 เดือน...555
....ส่วนตอนนี้....ไปรับ-ส่งลูก...เปิดเช้า....ปิดบ่าย...เปิดเย็น...ปิดดึก....ลูกค้าเวียนหัวค่ะ
ลูกค้าถาม...ว่าเปิดร้านกี่โมง...ก็ตอบไม่ค่อยถูก....บอกว่าปิดแน่ๆ 4 ทุ่ม...มาเย็นๆ.นะคะ...อ้อนลูกค้านิดๆ

เลยอยากมีเวลา...ขยับไปที่อื่นๆ ..บ้างโดยมีรุ๋นน้องเภสัชมาดูแลให้ได้
เพราะ..ทุกอย่าง....เราทำเอง...รู้คนเดียว...หากเป็นระบบ ระเบียบขึ้น...น่าจะดีขึ้น

ขอบคุณอีกครั้ง
famaneer

โพสต์โดย NorthPhar » 13 ก.ย. 2009, 22:01

ถ้าไม่ต้องการอะไรมากลองของฟรีดูก่อนก็ได้ครับ
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย Wiz@rd. » 13 ก.ย. 2009, 22:08

คือที่ถามเพราะว่าปกติการคาดหวังว่าโปรแกรมมีศักยภาพสูง และแน่นอน ศักยภาพที่สูงมันก็มาคู่กับการใช้งานที่ยุ่งยากขึ้นหรือกรอกข้อมูลมากขึ้น แล้วอีกอย่างคือ มีตัวอ่าน barcode เนี่ย จะได้ใช้ไม๊ เพราะถ้าไม่ใช้ราคามันก็ 2000-5000 บาทได้เลยนะครับ (โปรแกรม 10000 นึงเนี่ย ลดไปได้ตั้งเยอะ)

และที่บอกว่าความรุ้ทาง IT ไม่มากเนี่ย ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะแนะนำโปรแกรมของคุณ NorthPhar ดีรึเปล่า อันนั้นฟรี แต่ตอนใช้นี่ผู้ใช้ต้องอาศัยความพยายามบ้าง (จริงไม๊ครับคุณ NorthPhar และพี่นิวัช)

ส่วนอีก 2 อันที่กล่าวถึง มันก็มีทีมงาน support อาจดูเหมือนดีสำหรับผู้ใช้ที่ไม่รู้ IT มากนัก แต่รู้สึกว่ามีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นด้วย อันนี้ผมไม่แน่ใจ และการ support ดีแค่ไหนผมก็ไม่ทราบ

พูดตรงๆนะครับ เพราะคุณเกริ่นมาว่า รู้ IT ไม่มากผมแนะนำให้ใช้อะไรที่คุณคิดว่าทำเป็น เช่น excel, stockcard บัญชีแบบ manual อาจดีกว่า เพราะผมรุ้จักพี่เภสัชที่เค้าซื้อโปรแกรมมาใช้แต่ล่มตั้งแต่การเตรียมข้อมูลพื้นฐานแล้ว เลยซื้อมาแต่ไม่ได้ใช้ และพี่เค้าก็ใช้แบบ manual ไป ร้านยาไม่ใหญ่มากเลยทำไหว

สรุปคือ ประเมินก่อนว่าแบบเก่าไหวไม๊ ถ้าไหวก็ใช้แบบเก่า ถ้าคิดจะใช้ IT ก็ต้องลงแรงจริงๆในช่วงแรก ไม่งั้นซื้อมาก็เปล่าประโยชน์
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย NorthPhar » 14 ก.ย. 2009, 02:40

ต้องถามพี่นิวัช กับ น้องอ้อยครับ ว่าทำฐานข้อมูลยาเสร็จกันรึยัง :lol: :lol: :lol:
รับโปรแกรมบริหารร้านยาฟรี !!! เพียงสมัครสมาชิกห้อง ThaiPharmasoft
NorthPhar

โพสต์โดย famaneer » 14 ก.ย. 2009, 10:03

ขอบคุณมาก...สำหรับทุกท่านที่ให้ความเห็น
ใจจริง...ก็อยากใช้ thai pharmasoft ที่พี่ๆพัฒนาโปรแกรม...และแบ่งปันให้ได้ใช้...กันอย่างใจดี
แต่...ตัวเอง...ความรู้..ด้าน IT น้อยนิด....เกรงต้องรบกวน..ญาติ พี่น้อง ผู้ชำนาญการ IT มาช่วยเหลืออยู่บ่อยๆ

เลยอาจใช้บริการ ..เจ้าที่ทำอยู่แล้ว
แต่...ถ้าเรามีบาร์โคด...จะใช้งานสะดวกขึ้น..จริงๆหรือเปล่า...??
ขอความเห็นจาก ผู้ที่ใช้งานแล้ว...ด้วยค่ะ
เพราะคุณ Wiz@rd. ...ให้ความเห็นว่า...ถ้าไม่เอาบาร์โคด...ราคาจะลดลงไปกว่า 50 % ก็อยากลด....งบเหมือนกันค่ะ
แต่...เดาว่า...น่าจะสะดวกขึ้น...มาก
เพราะ...เดี๋ยวนี้...ยาเกือบทุกชนิด...ก็มี บาร์โคด กันแล้ว...น่าจะลดเวลาให้การติดราคา..ใส่ code ก่อนจัดเก็บยา
famaneer

โพสต์โดย NorthPhar » 14 ก.ย. 2009, 17:36

famaneer เขียน:ขอบคุณมาก...สำหรับทุกท่านที่ให้ความเห็น
ใจจริง...ก็อยากใช้ thai pharmasoft ที่พี่ๆพัฒนาโปรแกรม...และแบ่งปันให้ได้ใช้...กันอย่างใจดี
แต่...ตัวเอง...ความรู้..ด้าน IT น้อยนิด....เกรงต้องรบกวน..ญาติ พี่น้อง ผู้ชำนาญการ IT มาช่วยเหลืออยู่บ่อยๆ

ใช้ยาก ไม่ยาก คงต้องลองถามผู้ที่เคยเอาไปลองใช้ดูครับ ส่วนเรื่องขอความช่วยเหลือ ทีมงานก็ยินดีอยู่แล้ว ใช่มั้ยครับ พี่นิวัช :lol:
NorthPhar

โพสต์โดย zartingtong » 14 ก.ย. 2009, 18:52

ไหนๆจะเรียนกัน 6 ปีแล้วก็น่าจะมีการจัดการฐานข้อมูลในหลักสูตร อาจจะช่วยกันทำอะไรได้ดีๆ :lol:
zartingtong

โพสต์โดย jirunthanin » 17 ก.ย. 2009, 10:03

โปรแกรม จะใช้อันไหนก็ได้ ที่สำคัญ บริการหลังการขายครับ สำคัญที่สุดสำหรับคนที่ไม่ค่อยรู่เรื่อง IT

-Smartdrug ใช้ง่ายแต่หลังการขายห่วยมากๆครับ ช้า กว่าแก้ไขให้ ถ้ารอเจ้าหน้าที่ก็จบกัน ไม่ได้ทำกินกันพอดี
-izpal ตอนนี้ร้านผมใช้อยู่หลังจากใช้อันบนมีปัญหา เปลียนซะ รำคาญ จ่ายอันใหม่ไปเกือบ 25000 แล้วมั้ง 555 แต่โปรแกรมติดตั้งยาก ถ้าใช้ระบบ netword (2 เครื่องขึ้นไป) ถ้า standalone นี่ไม่ยากครับ ของเขามี remote เข้ามาทำให้ด้วยนะครับทำตามขั้นตอนที่เจ้าหน้าที่บอก เจ้าหน้าที่ไม่ต้องมาที่ร้าน แต่ที่บ้านต้องมี ADSL hi-speed net นะครับ เจ้านี้ใหม่ในวงการร้านยา ก็บริการดีนะ แต่ระยะยาวไม่แน่ใจครับ วัดดวงเอา

ปล.ถ้าจะเอาโปรแกรมร้านยามาใช้ เครื่องไม่ควรเล่น net ครับ ติดไวรัส แล้วต้องมาตั้งกันใหม่// เปิดใช้ได้นานๆๆ ไม่ต้องไปทำอะไรกับเครื่องนอกจาก mainboard harddisk powersupply พัง ค่อยว่ากัน มีอะไรสงสัย im มาครับ
jirunthanin

โพสต์โดย famaneer » 17 ก.ย. 2009, 21:00

ขอบคุณมากค่ะ....

ได้คำตอบในใจแล้ว....ขอตกลงรคาแล้วจะมารายงานผลการใช้ให้ทราบค่ะ
famaneer

โพสต์โดย NorthPhar » 17 เม.ย. 2010, 21:23

มาแจ้งให้ทราบว่า ตอนนี้คู่มือการติดตั้งและใช้งานเสร็จแล้ว น่าจะทำให้อะไร ๆ ที่เคยยาก ง่ายขึ้นเยอะครับ :lol: :lol: :lol:
NorthPhar

ย้อนกลับไปยัง กาแฟปั่น