New Document

สอบถามเรื่องการศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

นักเรียนเภสัชกร

สอบถามเรื่องการศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

โพสต์โดย MisT InDependent » 24 ม.ค. 2009, 01:36

อยากทราบข้อมูลการศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

ว่ามีด้านไหนบ้าง และในประเทศไทย มีมหาวิทยาลัยไหนที่เปิดบ้าง

แล้วต่างประเทศ มีประเทศไหนที่น่าสนใจในการไปศึกษาต่อมั้ยค่ะ

แล้วเกรดสำคัญมั้ยค่ะ

คือมีเกณฑ์ขั้นต่ำอะไรยังงี้รึป่าว (พอดีเกรดไม่สวยเอาซะเร้ย -*-)

ขอโทดทีนะค่ะที่ถามเยอะไปหน่อย

อยากได้ข้อมูลจริงๆค่ะ

ปล. เรียนหลักสูตร 5 ปี นะค่ะพี่ๆ ^^
MisT InDependent

Re: สอบถามเรื่องการศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

โพสต์โดย mama » 26 ก.พ. 2009, 00:44

ถามกว้างจัง
เอาเป็นว่าสนใจด้านไหน เพราะป.โทมีหลายด้านค่ะทั้ง clinic /phar tech/chem /....
mama

Re: สอบถามเรื่องการศึกษาต่อในระดับปริญญาโท

โพสต์โดย zartingtong » 26 ก.พ. 2009, 09:11

เกรดสำคัญ เพราะปริญญาโทคือไปทำ Thesis อาจารย์ก็พลอยได้ชื่อไปด้วย เกรดไม่ดีก็หา U รับยากหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย gogoes » 13 ส.ค. 2009, 20:17

ถ้าอยากเรียนโทเภสัชคลินิกเรียนที่ไหนดี นอกจากจุฬาเพราะไม่อยากเข้ากรุงเทพ
ขอบคุณมากค่ะ
gogoes

โพสต์โดย Satapat » 13 ส.ค. 2009, 23:02

gogoes เขียน:ถ้าอยากเรียนโทเภสัชคลินิกเรียนที่ไหนดี นอกจากจุฬาเพราะไม่อยากเข้ากรุงเทพ

คณะแพทย์ มช.
Satapat

โพสต์โดย Pharma_Name » 19 ส.ค. 2009, 03:18

Satapat เขียน:
gogoes เขียน:ถ้าอยากเรียนโทเภสัชคลินิกเรียนที่ไหนดี นอกจากจุฬาเพราะไม่อยากเข้ากรุงเทพ

ไม่แน่ใจว่าคุณ Satapat เข้าใจผิดหรือเปล่านะครับ เพราะผมคิดว่าคุณ gogoes น่าจะหมายถึง การเรียนปริญญาโท สาขาเภสัชกรรมคลินิก (คงไมไ่ด้หมายถึง การเรียนต่อโทเภสัชวิทยา ครับ) เพราะถ้าต้องการเรียนโท เภสัชกรรมคลินิก ที่คณะแพทยศาสตร์ ม.เชียงใหม่ คงไม่เปิดครับ คงต้องไปเรียนเรียนคณะเภสัชศาสตร์ ม.เชียงใหม่ ครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Satapat » 19 ส.ค. 2009, 18:51

Pharma_Name เขียน:
Satapat เขียน:

ไม่แน่ใจว่าคุณ Satapat เข้าใจผิดหรือเปล่านะครับ เพราะผมคิดว่าคุณ gogoes น่าจะหมายถึง การเรียนปริญญาโท สาขาเภสัชกรรมคลินิก (คงไมไ่ด้หมายถึง การเรียนต่อโทเภสัชวิทยา ครับ) เพราะถ้าต้องการเรียนโท เภสัชกรรมคลินิก ที่คณะแพทยศาสตร์ ม.เชียงใหม่ คงไม่เปิดครับ คงต้องไปเรียนเรียนคณะเภสัชศาสตร์ ม.เชียงใหม่ ครับ

ขอโทษครับผม ผมคงเข้าใจผิดครับ
Satapat

โพสต์โดย Satapat » 19 ส.ค. 2009, 18:55

คณะเภสัช มช.มีครับผมครั้งนี้ไม่น่าผิดแล้วครับ :roll:
Satapat

โพสต์โดย adRIAmYCin » 19 ส.ค. 2009, 19:19

หลักสูตร ป.โท คลินิก เปรียบเหมือนยาพาราเซตามอลที่มีติดบ้าน เปิดสอนแทบจะทุกคณะเภสัชเลยครับ ยกเว้นคณะเภสัชที่เปิดใหม่ๆกับ ม.เอกชนเท่านั้นแหละ
adRIAmYCin

โพสต์โดย cannabis » 20 ส.ค. 2009, 15:40

อยากให้ตอบตัวเองก่อนตัดสินใจครับว่าจะเรียนโทไปเพื่ออะไร
ขอยกตัวอย่างให้เข้าใจนะครับ
1. บางคนเรียนเพื่อต้องการเป็นหัวหน้างาน (ถ้าไม่จบโทเป็นไม่ได้)
2. บางคนตั้งใจจะเพิ่มทักษะและความรู้ (อันนี้ตามความคิดผม ถ้าเพิ่งเรียนจบ ไปหาประสบการณ์ก่อนดีกว่าครับเพราะความรู้น้องก็ยังสดอยู่)
3. บางคนเรียนตามเพื่อนหรือตามกระแส (เฮอ... อันนี้กลุ้มแทน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะ ไปเรียนก็มีค่าใช้จ่ายแน่ๆ ค่าเรียน ค่ากิน ค่าเดินทาง ค่าสังคม ฯลฯ)
มีอะไรก็เมลล์ถามพี่โดยตรงได้เลยครับ (ประสบการณ์ตรง ตอนนี้ต่อเอกอยู่ครับ)
cannabis

โพสต์โดย gogoes » 07 ต.ค. 2009, 19:08

ถ้าอยากเรียนโทคลินิกเพื่อพัฒนาความรู้ล่ะค่ะ เรียนที่ไหนดี ตอนนี้ทำงานมาได้ 3 ปีแล้ว อยากลาไปเรียน
gogoes

โพสต์โดย yeddamon » 07 ต.ค. 2009, 21:47

วิทยาลัยเภสัชบำบัดครับ

เข้มข้นดี

ไม่ก็ ม.น. เพราะน่าจะเชี่ยวชาญด้านนี้มากเหมือนกัน
กินของร้อน ใช้ช้อนกลาง หมั่นล้างมือ
yeddamon

โพสต์โดย yok_pit » 16 ต.ค. 2009, 00:10

gogoes เขียน:ถ้าอยากเรียนโทคลินิกเพื่อพัฒนาความรู้ล่ะค่ะ เรียนที่ไหนดี ตอนนี้ทำงานมาได้ 3 ปีแล้ว อยากลาไปเรียน

Resident ม.ขอนแก่นครับ ความรู้แน่นแน่นอน
นอกจากครอบครัวแล้ว สามสิ่งที่ผมรักคือ Manchester United , Girl's generation และวิชาชีพเภสัชกรรม
yok_pit

โพสต์โดย jarupa » 17 ส.ค. 2010, 13:52

เพิ่งเรียนจบเภสัช ปี 2553 ตอนนี้ทำงานอยู่โรงพยาบาลอยากเรียนต่อโทเพื่อพัฒนาความรู้ และ เพื่อเป็นหัวหน้า ที่ดูๆไว้ก็มีสาขาเภสัชกรรมคลินิก คะ(ต้องการเรียนมหาลัยในกทม./ปริมณฑล) ช่วยแนะนำข้อมูลด้วยคะ หรือว่ามีสาขาอื่นแนะนำบ้างมั้ยคะ แบบทำงานด้วยเรียนไปด้วย

ขอบคุณค่ะ
jarupa

โพสต์โดย fufong » 27 ต.ค. 2010, 00:32

สอบถามผู้รู้ค่า
ถ้าอยากเรียนต่อทางด้านฟาโค
มีที่ไหนเปิดมั่งคะ แล้วมีทุนให้มั้ยอ่ะคะ
ขอบคุณค่ะ ^^
fufong

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง โอวัลติน