New Document

เภสัชกรคิดอย่างไรคะกับเรื่องสำคัญมากเช่นนี้ ตอบด่วนมากนะคะ

ห้องเภสัชกร

เภสัชกรคิดอย่างไรคะกับเรื่องสำคัญมากเช่นนี้ ตอบด่วนมากนะคะ

โพสต์โดย PHARMA_GIRL » 19 มี.ค. 2009, 09:38

ชวนลูก..ชวนหลาน..มาเรียนพยาบาล

เมื่อหลายวันก่อนผู้เขียนอยู่เวรตรวจการของแผนกฯ ได้เจอแฟ้มลงชื่อเพื่อทำเรื่องขอเบิกเงินค่าล่วงเวลาและเงินเวรของพยาบาลประจำการหอผู้ป่วยแห่งหนึ่งในแผนกฯพบว่า น้องๆพยาบาลใหม่ที่เพิ่งเรียนจบทำงานปีแรกแต่ละคนได้รับเงินดังกล่าวตั้งแต่ 10,000 กว่าบาทถึง19,000 กว่าบาท/เดือนโดยเฉลี่ยแล้วน่าจะอยู่ที่ 15,000 บาท/เดือน ทั้งนี้ขึ้นกับจำนวนเวร นั่นหมายถึงใครขึ้นเวรมากก็ได้มากค่ะ โดยเงินดังกล่าวนี้จ่ายให้เท่ากันหมดทุกคน ไม่แบ่งแยกว่าเป็นพยาบาลที่มีประสบการณ์มากหรือน้อย ดังนั้นทันทีที่เรียนจบเป็นพยาบาล ก็มีโอกาสได้รับค่าตอบแทนนี้ ซึ่งพอรวมกับเงินเดือนแล้ว พยาบาลใหม่เหล่านี้ ก็จะมีรายได้เกือบเดือนละ 20,000 - 29,000 บาท โดยประมาณและถ้าเป็นโรงพยาบาลเอกชนก็คงได้มากกว่านี้ค่ะ..ผิดกับสมัยที่ผู้เขียนเริ่มทำงานใหม่ๆตอนนั้นเงินเดือน 2,750 บาท เงินเวร 40 บาท/เวร ค่ะ..เอิ๊กกๆๆ..
ในปัจจุบัน..ขณะที่หลายคนตกงาน..แต่อาชีพพยาบาลนอกจากจะไม่ตกงานแล้วยังมีค่าตอบแทนที่คุ้มค่าเหนื่อยค่ะ โดยเฉพาะสำหรับผู้ที่เรียนจบปริญญาตรีและเริ่มทำงานค่ะ ทำงานหนักแค่ 1-2 ปีก็มีรถยนต์คันงามขับ(..แต่อาจจะไม่มีคนช่วยขับ) ผู้เขียนเห็นแล้วจึงอยากจะเชิญชวนให้ผู้ที่มีลูก หลาน ที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่า จะเรียนอะไรดี หันมาสนใจวิชาชีพพยาบาลค่ะ เพราะนอกจากจะไม่ตกงานแล้ว ยังมีรายได้งาม ส่วนองค์ประกอบอื่นๆก็ใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจค่ะ..

จาก
http://gotoknow.org/blog/kunladar6629/249449
ภาพประจำตัวสมาชิก
PHARMA_GIRL

Re: เภสัชกรคิดอย่างไรคะกับเรื่องสำคัญมากเช่นนี้ ตอบด่วนมากนะคะ

โพสต์โดย apotheker » 19 มี.ค. 2009, 10:42

ได้แต่คิดแต่ทำอะไรไม่ได้ครับ
พยาบาลเค้าเริ่มขาดแคลนจริงๆครับ แฟนที่ทำ รพ.เอกชนบอกว่าเงินเดือนเริ่มต้นของเภสัชเริ่มจะน้อยกว่าพยาบาลแล้วครับ
ซึ่งความจริงแล้วความจำเป็นของเภสัชกรในรพ.ก็มีจำนวนน้อยกว่าพยาบาลมาก
ทางเดียวที่เราจะเพิ่มดีมานด์ของวิชาชีพเภสัชได้ก็มีแต่ ร้านขายยา ถ้าให้ทุกร้านยามีเภสัชกร และเภสัชกรคนนึงทำงานได้แค่วันละ8ชม.
ร้านยาที่เปิดวันละ14-16ชม.ต่อวันก็จะรับเภสัชได้2คนต่อ1ร้าน ความต้องการร้านยาแบบนี้ของประเทศน่าจะอยู่ประมาณ1หมื่นร้าน
รวมแล้วก็จะมีความต้องการเภสัชกรราวๆ2หมื่นคน เมื่อดีมานด์มากกว่าซัพพลาย มูลค่ามันก็จะเพิ่มขึ้นเอง
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

Re: เภสัชกรคิดอย่างไรคะกับเรื่องสำคัญมากเช่นนี้ ตอบด่วนมากนะคะ

โพสต์โดย adRIAmYCin » 19 มี.ค. 2009, 10:43

คิดอย่างไร........................

แค่มาลงชื่อว่าอ่านกระทู้แล้ว M08
adRIAmYCin

โพสต์โดย kumnungv » 19 มี.ค. 2009, 11:31

ไม่รู้จะคิดอะไรครับ ก็สมเหตุสมผลดี งานพยาบาลผู้ป่วย ไม่ใช่เรื่องง่าย ส่วนตัวคิดว่าลำบากกว่างานเภสัชครับ
ถ้าให้เลือกเข้าadmitระหว่างรพ.ที่มีแต่เภสัช หรือรพ.ที่มีแต่พยาบาล ผมเลือกรพ.ที่มีพยาบาลครับ :lol:

ทำไมเจ้าของกระทู้คิดว่าสำคัญมาก เพราะเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรา :razz:
kumnungv

โพสต์โดย INDY_Rx » 19 มี.ค. 2009, 12:26

นั่นดิคับ...สำคัญตรงไหน...ไม่ได้เกี่ยวกับเรานี่นา

ใครใคร่เรียน...เรียน...นานาจิตตังครับ...

ทุกคนมีสิทธิเลือกทางเดินของตัวเองได้ทั้งนั้น...
INDY_Rx

โพสต์โดย zartingtong » 19 มี.ค. 2009, 13:08

ไม่เป็นไรเภสัชกำลังจะเรียน 6 ปี เดี๋ยวเด็กฉลาดๆก็ไปเรียนพยาบาลกันหมดเอง
:lol: :mrgreen: :lol:
zartingtong

โพสต์โดย DrugCenter » 19 มี.ค. 2009, 17:10

apotheker เขียน:...แฟนที่ทำ รพ.เอกชนบอกว่าเงินเดือนเริ่มต้นของเภสัชเริ่มจะน้อยกว่าพยาบาลแล้วครับ...

แล้วแฟนที่ทำ รพ.รัฐ บอกว่างัยบ้างครับพี่... :lol: :lol: :lol:
DrugCenter

โพสต์โดย adRIAmYCin » 19 มี.ค. 2009, 17:25

DrugCenter เขียน:
apotheker เขียน:...แฟนที่ทำ รพ.เอกชนบอกว่าเงินเดือนเริ่มต้นของเภสัชเริ่มจะน้อยกว่าพยาบาลแล้วครับ...

แล้วแฟนที่ทำ รพ.รัฐ บอกว่างัยบ้างครับพี่... :lol: :lol: :lol:

บอกว่า.......กลับบ้านเย็นนี้ตายแน่ M06
adRIAmYCin

โพสต์โดย API » 19 มี.ค. 2009, 17:32

เขียนหัวข้อกระทู้อย่างกับว่าสภาเภสัชกรรมกำลังจะถูกปิด...... :lol: :lol: :lol:
API

โพสต์โดย apotheker » 19 มี.ค. 2009, 18:34

adRIAmYCin เขียน:
DrugCenter เขียน:

บอกว่า.......กลับบ้านเย็นนี้ตายแน่ M06

เดี๋ยวก็โดนดุหรอก จขกท.เค้าซีเรียสนะ M18

ปล.มีคนเดียว รพ.รัฐไม่มี...จริงจริ๊ง
:redface:
รูปภาพ
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย Se7olution » 20 มี.ค. 2009, 02:10

ก็อย่างว่า เขาทำงานหนักกว่าเราเยอะนะครับ ดูแลคนไข้ตลอด เช็ดอุจจาระ ปัสสาวะ ขนไข้ คนที่ใกล้ชิดคนไข้มากสุดก็ต้องยกให้พยาบาลแหละครับ ก็ไม่แปลกที่เงินเดือนเขาจะขึ้นมาเทียบเท่าเราหรือมากกว่าเรา เพราะเขาทำงานหนักกว่าเรา เข้าเวรมากกว่าเรา แต่ก็นิ๊ดนึงก็แอบอิจฉาว่าเมื่อไหร่เงินเดือนเภสัชกร จะเพิ่มขึ้นกับเขามั่ง จบช้ากว่าเพื่อนคณะอื่น 2 ปี จนเพื่อนมีอะไรหลายอย่างแถมเงินเดือนสามหมื่นกันแล้ว ว่าไปก็น่าน้อยใจเหมือนกัน แถมมีแววจะตกงานอีก แว๊ก เครียด นอนไม่หลับ กลัวสอบใบประกอบไม่ผ่าน ลืมหยด glycerin เปิดหนังสือไม่ทัน ตื่นเต้น เซ็งจิต แต่จิงๆ มีรุ่นพี่บอกว่า ใบประกอบไม่ได้วัดว่าเราฉลาดหรือโง่ แต่วัดว่าเราจะมีกินหรือไม่มีกิน หุหุ น่ากลัวเนอะ
Se7olution

โพสต์โดย zartingtong » 20 มี.ค. 2009, 09:21

เรียนนานขึ้นเดี๋ยวก็เรียกร้องอะไรมากไม่ได้หรอก เค้าเป็นพวกทำงานได้เงิน เราเป็นพวกไปฝึกงานนานๆ ฟรีๆ
:lol: :lol: :lol:
zartingtong

โพสต์โดย moo-lan » 20 มี.ค. 2009, 12:48

ก็เภสัชเราๆ นั่นแหละ ชอบแขวนป้าย ไม่มีตัว วิชาชีพก็เริ่มหมดความสำคัญ พอบังคับให้อยู่ร้านก็โวยวาย จิงจิ้งเชียว
ถ้าไม่ปลง ก็ต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองกันหน่อยนะ
moo-lan

โพสต์โดย kookpoon » 21 มี.ค. 2009, 01:26

ถ้าเลิกแขวนป้ายกันซะ รับรองค่าแรงเภสัชพุ่งพรวดๆ
รูปภาพ
kookpoon

โพสต์โดย iampharmacist » 27 มี.ค. 2009, 13:13

อ่านแล้วแปลกใจนิดๆ....แต่มาขอแจมความคิดเห็นส่วนตัวด้วยคน

หัวข้อกระทู้บอกว่าเรื่องสำคัญมากเช่นนี้ สำคัญอย่างไร สำคัญกับใคร (ผู้ป่วย ญาติ เจ้าหน้าที่สาธารณสุขที่เกี่ยวย้อง เด็กเตรียมสอบ????) แล้วทำไมต้องมาถามเภสัชกร ไม่ถามบุคลากรอื่นๆ?

ผู้ตั้งกระทู้มีเจตนาอะไร ต้องการอะไร ถึงถามความห็นของเภสัชกรในประเด็นนี้??? ทำไมต้องเป็นเภสัชกร???

ความเห็นส่วนตัวต่อประเด็นนี้ของผมคือ ยินดีด้วยความจริงใจครับที่พยาบาลได้มีความก้าวหน้าในเรื่องรายได้ ค่าตอบแทนได้คุ้มกับค่าการทำงาน ถ้ามีคนไปเรียนพยาบาลแล้วออกมาเป็นคนคุณภาพเยอะๆ ก็ยิ่งน่ายินดีอย่างยิ่ง น่าสนใจนะครับ

แค่นี้ล่ะคับ ไม่ได้คิดอะไรไปมาก ลองไปถามกลุ่มวิชาชีพอื่นๆ ให้หลากหลายด้วย ไม่ควรเฉพาะเจาะจงกับเภสัชกร (มันแปลกอยู่น้า) ผมเชื่อว่าได้คำตอบแตกต่างกัน แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนที่มองต่อวิชาชีพพยาบาลที่ต่างกันไป

แต่ผู้ตอบกระทู้ท่านอื่นๆ ไม่ควรเอามาเปรียบเทียบกับวิชาชีพเภสัชกรรม..เลยครับ ฟังแล้วคิดเลยว่า แล้วกรูจะมาเรียนเป็นเภสัชกรทำ....อะไรนี่ หรือต้องให้ไปเรียนเป็นพยาบาลดีกว่า...หรือเปล่า

เพราะแต่ละวิชาชีพทำหน้าที่ต่างกัน ค่าตอบแทนที่ได้ก็แล้วแต่ภาระงาน ความสำคัญ และอื่นๆ อีกมากมาย ที่จะประเมินออกมาเป็นตัวเงิน

ถ้าคิดว่าเขาทำงานหนัก ลำบาก ควรได้รับเงินเพิ่ม ขึ้น เลยทำให้ผมสงสัยว่า ทำไมผู้ใช้แรงงาน(กรรมกร) ถึงรายได้ไม่สูงสักที
กะไอ้แค่เช็ดขี้ เช็ดเยี่ยว ผู้ใช้แรงงานเหล่านั้นก้ทำได้ครับ ถ้าจับมาฝึกดีๆ (มันเพราะอะไร)

ผมไม่รู้ว่าพยาบาลทำงานหนักกว่าเภสัชกรหรือเปล่า เพราะไม่เคยทำงานเป็นพยาบาลและไม่อยากประเมินเองจากความความรู้สึกและจากการสังเกตเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ พยาบาลในโรงพยาบาล เนื่องจากเราไม่ได้เป็นเขา ใครๆ ก็พูดได้ว่าหนักและเหนื่อย (วัดจากอะไร)

ผมว่าก็ทุกอาชีพนั่นแหล่ะ ที่ทำงานหนักและเหนื่อย มันขึ้นกับอะไรหลายๆ อย่าง เช่น ความขยันใส่ใจ หรือทำลวกๆ การจัดการอย่างฉลาดในการทำงาน ฯ.........ซึ่งมีผลทำให้งานหนักมากหรือหนักน้อยต่างกัน......ที่สำคัญคือ เอามาเปรียบเทียบกันในแต่ละอาชีพ/วิชาชีพไม่ได้นะครับว่า...พยาบาลเขาทำงานหนักกว่าเภสัชกรหรือแม้กระทั่งเภสัชกรทำงานหนักกว่าพยาบาลก็ตาม (เอาเกณฑ์อะไรมาเปรียบเทียบ หรือใช้เพียงความรู้สึก วัดจากอะไร)

อีกเรื่องนึงคือ ให้เกิดอีกกี่ชาติก็ตาม...ไม่มีทางหรอกที่โรงพยาบาลจะมีวิชาชีพใดวิชาชีพหนึ่งทำงานลำพัง (คือทั้ง รพ. มีแต่พยาบาล หรือมีแต่แพทย์ หรือ มีแต่เภสัชกร ฯ) ไม่ต้องไปคิดเลือกว่าจะไปโรงฯไหนให้เปลืองสมอง เพราะงานสาธารณสุข (ป้องกัน รักษา ส่งเสริม ฟื้นฟู) ต้องอาศัยการทำงานร่วมกันแบบสหวิชาชีพจึงทำให้ผู้ป่วยได้รับบริการที่ดีที่สุด คือ...การทำงานเป็นทีมไงครับ

สุดท้าย หันกลับมามองวิชาชีพเภสัชกรรมของเรากันดีกว่า หาจุดขายของบทบาทวิชาชีพ ทำการตลาด ทำให้โดนใจผู้ป่วย ดูแลเรื่องการใช้ยาให้เกิดความปลอดภัยให้มากที่สุด หันกลับมาช่วยกันพัฒนา ยกย่องกันและกัน ลดการเปรียบเทียบกับวิชาชีพอื่นๆ ซึ่งมันกระทบย้อนมาทำให้เราดูแย่ คนอ่านคงรู้สึกหดหู่ รวมไปถึงผู้ที่คิดจะมาเรียนด้านนี้

คงดีนะ...ถ้าจะมีคนแห่ไปเรียนพยาบาลเพิ่มขึ้น แล้วลดการเลือกมาเรียนคณะเภสัชฯ ลงเยอะๆ จะได้ขาดแคลน ในเมื่อเห็นบอกกันว่ารายได้เขาจะมาเท่าๆ เราแล้ว

อ่านแบบขำๆๆ กันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย iampharmacist เมื่อ 28 มี.ค. 2009, 09:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
iampharmacist

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เอสเปรสโซ่