New Document

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

ข่าวสารสาธารณสุข

ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย เภสัชทุง » 16 ก.พ. 2009, 01:01

ทราบจาก ภก.กิตติ พิทักษ์นิตินันท์ กรมสนับสนุนบริการสุขภาพ ว่า ขณะนี้ กระทรวงสาธารณสุขกำลังทำเรื่องบรรจุเภสัชกรที่เป็นลูกจ้างให้เป็นข้าราชการให้หมด ก่อนที่จะมีการรับเภสัชกรคู่สัญญาฝ่ายเดียวในปี 2553 ดังนั้น จึงขอแจ้งมาเพื่อให้สำรวจน้องๆ เภสัชในหน่วยงานที่ยังเป็นลูกจ้าง และทำเรื่องมาที่ สสจ.เพื่อขอตำแหน่งว่างที่กระทรวงฯ โดยอ้างภาระงานและ GIS ขอให้ส่งมาด่วนครับ เพราะพี่กิตติแจ้งว่า เขาปิดรับตั้งแต่ปลายเดือน มค. แล้ว แต่ที่ผ่านมา ทางกลุ่มพี่กิตติไม่ได้แจ้งมาเป็นทางการ อาจทำให้ตกขบวนหลายจังหวัด

หากส่งให้ สสจ.แล้ว ให้สำเนา Fax ไปที่ สำนักพัฒนาระบบบริการสุขภาพ 0-2590-1634 หรือ kittipitak@gmail.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชทุง

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย Berbatop » 16 ก.พ. 2009, 08:04

รอบนี้จะปิดรับเดือนไหนครับ
Berbatop

Re: ด่วน ! การขอบรรจุเภสัชกรเป็นข้าราชการ

โพสต์โดย เภสัชทุง » 16 ก.พ. 2009, 12:30

หมดเขตส่งตั้งแต่ 30 มค. 52 แล้วครับ ซึ่งบางจังหวัด งานการเจ้าหน้าที่ สสจ. ได้ส่งไปแล้ว หากจังหวัดไหนไม่ดำเนินการ คงต้องเร่งครับ เพื่อผลประโยชน์ของน้องๆ ครับ
เภสัชทุง

โพสต์โดย Wiz@rd. » 16 ก.พ. 2009, 17:06

หนังสือราชการ... เป็นอะไรที่ช้าอยู่เสมอ... หรือ คำสั่งมันเร่งรีบอยู่เสมอ...
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย Piyanan_Rx » 17 ก.พ. 2009, 12:10

สมาชิกใหม่นะคะ ฝากตัวด้วย

มีเรื่องอยากถามเกี่ยวกับการบรรจุ
ไม่ทราบว่าพอจะมีคำตอบมั๊ยว่า

ระหว่างผู้ที่เคยผ่านการสอบและขึ้นบัญชี(เพื่อรอตำแหน่ง)ที่รพ.
กับลูกจ้างซึ่งขณะนั้นไม่ได้สอบเนื่องจากยังไม่ได้ใบประกอบ(แต่ขณะนี้ได้แล้ว)
หากมีตำแหน่งมา ใครจะมีโอกาสมากกว่ากันคะ

รบกวนตอบหน่อยนะคะ serious มากมายยย
Piyanan_Rx

โพสต์โดย ustapol » 17 ก.พ. 2009, 13:02

ล่าสุด นายกรัฐมนตรีจะนำเรื่องการบรรจุข้าราชการ 24000 ตำแหน่ง เข้า ครม. อาทิตย์หน้าครับ คงได้บรรจุทั้งหมดแหละครับ
ustapol

โพสต์โดย ShioMi » 17 ก.พ. 2009, 16:30

พนักงานมหาวิทยาลัยกับพนักงานของรัฐ มีเอี่ยวด้วยไหมครับ

ไม่เห็นทางฝ่ายเภสัชว่าอะไรเลย >_<
ShioMi

โพสต์โดย เภสัชทุง » 18 ก.พ. 2009, 02:13

Piyanan_Rx เขียน:สมาชิกใหม่นะคะ ฝากตัวด้วย

มีเรื่องอยากถามเกี่ยวกับการบรรจุ
ไม่ทราบว่าพอจะมีคำตอบมั๊ยว่า

ระหว่างผู้ที่เคยผ่านการสอบและขึ้นบัญชี(เพื่อรอตำแหน่ง)ที่รพ.
กับลูกจ้างซึ่งขณะนั้นไม่ได้สอบเนื่องจากยังไม่ได้ใบประกอบ(แต่ขณะนี้ได้แล้ว)
หากมีตำแหน่งมา ใครจะมีโอกาสมากกว่ากันคะ

รบกวนตอบหน่อยนะคะ serious มากมายยย

ตอนไปประชุมกระทรวงฯ พี่เภสัชกิตติ บอกว่า จะจัดคิวตามการบรรจุเป็นลูกจ้างชั่วคราว รพ.ของเภสัชครับ เภสัชที่บรรจุในปี 49 และ 50 จะได้รับโอกาสบรรจุก่อน ขณะที่ปี 51 ต้องรอให้มีตำแหน่งเหลือจากการจัดสรร

ยังแปลกใจว่า ที่พยาบาลได้ตำแหน่งเยอะๆ นี่ เภสัชมี priority ต่ำกว่าพยาบาลหรืออย่างไร

ทำไมพี่เภสัชที่กระทรวงฯ ไม่ defense ให้ได้ครอบคลุมก็ไม่รู้
เภสัชทุง

โพสต์โดย ruralphar » 19 ก.พ. 2009, 16:46

ยังแปลกใจว่า ที่พยาบาลได้ตำแหน่งเยอะๆ นี่ เภสัชมี priority ต่ำกว่าพยาบาลหรืออย่างไร

ทำไมพี่เภสัชที่กระทรวงฯ ไม่ defense ให้ได้ครอบคลุมก็ไม่รู้

...นั่นนะสิ รู้สึกว่าสมัยนี้พยบ.มี power มากเหลือเกิน
ruralphar

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 22 ก.พ. 2009, 20:15

ก็ดูขนาดที่ทำการสภาการพยาบาล กับสภาเภสัชกรรมสิคะ ต่างกันมากๆ ขำๆ นะคะ (คนเค้าเยอะ)

ถ้าคิดอย่างเป็นกลาง เท่าที่เคยเห็น พยาบาลส่วนใหญ่เค้าไม่ค่อยดูุุถูกวิชาชีพตัวเองเท่าไหร่ค่ะ เค้ายึดมั่นและให้เกียรติในวิชาชีพตัวเองพอสมควร
อาจจะบังเอิญโชคดีที่ได้ทำงานกับพยาบาลที่ดีๆ เยอะ เลยมีความคิดไม่ค่อยเหมือนเภสัชกรคนอื่นๆ

แต่เภสัชกรเอง มักจะดูุถูกวิชาชีพตัวเองทางอ้อม เช่น ...การแขวนป้าย... เท่านี้คงเป็นที่เข้าใจกันดี
เราคงเรียกร้องให้ใครมาทำให้เค้าเห็นความสำคัญของเราได้ ถ้าเรา "เภสัชกร" ยังไม่เห็นความสำคัญของวิชาชีพตัวเอง........
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย poom » 16 มี.ค. 2009, 07:56

ไม่ทราบว่าไปช่วงปลายปี 52 นี้ แถวอีสานจะมีตำแหน่งให้ไหมค่ะ
poom

โพสต์โดย leamjubjub » 20 มี.ค. 2009, 12:00

ตกลงว่าตอนนี้ข่าวไปถึงไหนแล้วครับเรื่องบรรจุ
เพราะว่า อย่างพยาบาล และ จพ. เภสัชได้บรรจุกันแล้ว
แล้วเภสัชอย่างพวกเราล่ะครับ
leamjubjub

โพสต์โดย zartingtong » 20 มี.ค. 2009, 13:25

ถ้าไม่มีตำแหน่งให้

ก็ควรยกเลิกการใช้ทุนทั้งสองฝ่าย

ต่อไปไม่ต้องมีสัญญาใช้ทุน
zartingtong

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 26 เม.ย. 2009, 19:36

รบกวนถามค่ะ ไม่ทราบว่าตอนนี้เรื่องตำแหน่งข้าราชการของเภสัชกรไปถึงไหนแล้วคะ
แต่ก็เห็นเงียบๆ กันทุก ร.พ.
เป็นลูกจ้าง รพช. มาสองปีแล้วค่ะ มีความหวังมาแว้บๆๆๆๆ แล้วก็วาบๆๆ หายไป
ถ้าอยู่นานกว่านี้เกรงว่า เค้าจะเชิญออกแล้วเอาเงินไปจ้างเด็กใหม่ๆ แทนน่ะค่ะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย white-blue » 10 พ.ค. 2009, 22:04

ตอนนี้เท่าที่ผมได้ข่าวมานะ (จิงป่าวไม่รู้) เค้าบอกว่า มีตำแหน่งให้ เภสัชในปีนี้แค่ 10 กว่าตำแหน่งเอง มั่งทั่วประเทศ โดยบรรจุให้ตามคิวคนที่เป็นลูกจ้างชั่วคราว ก่อนก็ได้ก่อน แล้วคิดดูว่า เภสัชที่เป็นลูกจ้างมีกี่คนทั่วไปประเทศ.... หรือว่าจะกันตำแหน่งไว้ให้รุ่นน้องใช้ทุน อันนี้ก็ไม่รู้5555 ไม่รู้ข้อมูลที่กระผมมีจริงเท็จประการใด พี่น้องช่วยกันแก้ไขได้ครับ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน