New Document

ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

ข่าวสารสาธารณสุข

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย lizzie rx21 » 28 ม.ค. 2009, 21:41

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ
ดิชั้นประเมินว่าว่าดิชั้นทำงานหนักนะคะ
ดิชั้นรู้สึกว่าในการทำงานดิชั้นทุ่มให้กับงาน
และงานที่รับผิดชอบก็เยอะ(บริบทของดิชั้นเอง)
เพราะดิชั้นอยู่โรงพยาบาลขนาดเล็กเราเลยต้องรับผิดชอบทุกอย่าง
ขับเคลื่อนทีมคุณภาพต่างๆในโรงพยาบาล
งานบริการเราก็ต้องทำ งานเอกสารเราก็ต้องทำ
ซึ่งหน่วยงานอื่นๆที่บุคลากรเค้าเพียงพอคนที่ทำงานเอกสารเค้าก็ไม่ต้องทำทำงานบริการ
คนที่บริการก็ไม่ต้องทำเอกสาร
ตามบริบทของดิชั้น ดิชั้นว่าการเรียกร้องของเราก็สมเหตุสมผลนะคะ
เพราะดิชั้นประเมินตัวเองว่าดิชั้นทำงานหนัก
แล้วคนเราทำดีควรได้รับการตอบแทนนะคะ
และที่สำคัญเราเองไม่ควรประเมินประสิทธิภาพของตัวเองว่าน้อยจนเกินไป
หรือทำไมคนที่ประเมินตัวเองน้อยไปไม่คิดจะทำงานเพิ่มและเพิ่มคุณค่าให้ตัวเราเอง
หรือทำไมเราไม่ใช้เวทีนี้ชีแจงบทบาทของเราให้เต็มที่ค่ะ
ดิชั้นคิดว่าถ้าเราเองให้คุณค่าในตัวเองต่ำไปก็อย่าหวังให้คนอื่นประเมินเราสูงเลยค่ะ
lizzie rx21

Re: ด่วน ! ร่วมลงชื่อคัดค้านเบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเภสัชกรที่ไม่แฟร์

โพสต์โดย pompom » 28 ม.ค. 2009, 22:43

ก็ยังไม่พ้น ประเด็นเดิม 55555 คุณเเพ้เเล้ว ................
หาคำอื่นนอกจากว่าขาดเเคลนไม่ได้ เเล้วถามจริงๆๆ ว่าเภสัช ปีๆๆหนึ่ง ผลิต 1000กว่าๆๆ เกือบๆๆเท่าเเพทย์ นั่นเเหละ มันล้นมากมายตรงไหน ที่ล้น ผมว่ามันล้นในทัศนคติคุณ นั่นเเหละ เคยเบิ่งตาดูข้อมูลใหม่ๆๆ ที่เค้าเอามาโพสก่อนหน้านี้หรือป่าว เอ๊ะ+คงจะไม่หรอก มาเพื่อจะโพสเเก้อยู่ เเล้ว นิ นั่น+++เเน่ อารมณ์ขึ้นอิกละซิ 5555 เตรียมอีกละ..... :lol: :lol: หยุด! อย่าพึ่ง... เเล้วอย่าง หมอฟัน(ขอโทษที่พาดพิง) เขาดมากกว่าหมอเนี่ย คุณ aspirin ว่าน่าจะพิจารณา ให้มากกว่าหมอซักหน่อยดีมะ ยิ่ง รพ. ตามชายเเดนเนี่ยไม่มีเลยซักคนเพราะว่า "มันขาดเเคลน!!!!!!!!!!!!!!!!!!!"
ปล. ขนาดคุณ luferla...... ยังโพสมีเหตุผล เเละให้เกียรมากกว่าคุณ
pompom

โพสต์โดย luferial » 28 ม.ค. 2009, 23:28

ผมอยากให้คุณ lizzie rx21 ? เข้าใจนะครับว่า ที่คุณทำงานหนักไป มันก็มีค่าตอบแทน แต่มันไม่เกี่ยวข้องกับ เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเลย เพราะว่า

เจตนารมย์ ที่แท้จริงก็คือ สำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน

ผมว่าใช้เกณฑ์แบบนี้จะยุติธรรมกว่าไหม

แพทย์ รัฐบาลได้เงินเดือนรวม 60% ของรายได้เอกชนเฉลี่ย

เภสัช รัฐบาลได้เงินเดือนรวม 60% ของรายได้เอกชนเฉลี่ย

สมมติว่า รายได้เฉลี่ยเอกชนของแพทย์ 100000 บาท รัฐควรจ่ายให้ 60000 บาท
สมมติว่า รายได้เฉลี่ยเอกชนของเภสัชได้ 30000 บาท รัฐควรจ่ายให้ 18000 บาท

คุณ aspirin009 และ คนอื่นๆ ว่ายังไงครับ แฟร์ รึป่าว
luferial

โพสต์โดย API » 29 ม.ค. 2009, 00:08

ผมว่าพวกเราควรจะพอๆกันได้แล้วนะครับ เพราะว่าเราเริ่มเอาอารมณ์มาอยู่เหนือเหตุผลแล้วนะครับ

คุณ pompom คุณเองเป็นคนบอกว่าอย่าไปเถียงกับเค้า ปล่อยเค้าไปเถอะ แต่ก็มาต่อความตลอด ผมว่าควรหยุดได้แล้วนะครับ คำว่าศักดิ์ศรีมันรู้อยู่ในแต่ละคนนะครับ แล้วเราควรมาพูดคุยกันในวิชาชีพเราเองจะดีกว่า ก่อนจะกลายเป็นเรื่องทะเลาะข้ามวิชาชีพไป ซึ่งจะส่งผลต่อคณะที่กำลังทำงานเรื่องนี้อยู่ด้วย

ส่วนคุณ Aspirin และคุณ luferial ผมขอให้คุณหยุดแค่นี้เถอะครับ เหตุผลที่คุณเสนอมา ผมว่าในนี้อีกหลายคนที่ได้อ่านและติดตามก็จะเข้าใจและรับทราบแนวคิดและความเป็นไปพอสมควรแล้ว ซึ่งมันก็มีประโยชน์และก็เพียงพอแล้วครับ ผู้ใหญ่หลายๆท่านในนี้ก็คงนำไปคิดเหมือนกัน (ยังมีผู้ใหญ่อีกหลายท่านในนี้ที่ยังไม่ได้โพสต์ความคิดเห็นใดๆนะครับ และกำลังติดตามอยู่ครับ) แต่ก็ขอให้ท่านทั้งสองอย่าได้พยายามตอบโต้ใดๆอีกเลย ดูจากการโพสต์คุณผมว่าคุณทั้งสองก็เป็นผู้ใหญ่กันแล้ว คงไม่ลดตัวมาทะเลาะกับน้องๆให้เปลืองเวลาน่าจะดีกว่า คิดว่าคงจะคิดได้นะครับ และก็ไม่ต้องมาหาคำตอบจากในนี้ว่าจะต้องได้ตัวเลขเท่าไหร่ คำนวณอะไรผิดตรงไหน ปล่อยให้คนที่ทำงานเค้าทำไปครับ

ทุกคนรักในวิชาชีพเหมือนกันครับ พวกน้องๆพวกผมคงจะไปพูดคุยกันเองได้ครับ คงไม่ต้องรบกวนท่านมาชี้แนะเพิ่มแล้วครับ แค่นี้ก็พอแล้วครับชัดเจน ตรงไปตรงมา แต่ถ้ายังมีคนที่ไม่เข้าใจหรือยังมองไม่เห็นด้วยกับคุณก็ให้เกียร์ติพวกผมเป็นคนทำความเข้าใจให้แทนล่ะกัน ในฐานะที่วิชาชีพเดียวกันคงจะพูดกันได้ง่ายกว่าที่จะให้คุณเป็นคนอธิบายครับ หวังว่าคุณคงจะเข้าใจและให้เกียร์ติเว็บบอร์ดเภสัชแห่งนี้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย nitnit » 29 ม.ค. 2009, 00:08

luferial เขียน:ผมอยากให้คุณ lizzie rx21 ? เข้าใจนะครับว่า ที่คุณทำงานหนักไป มันก็มีค่าตอบแทน แต่มันไม่เกี่ยวข้องกับ เบี้ยเลี้ยงเหมาจ่ายเลย เพราะว่า

เจตนารมย์ ที่แท้จริงก็คือ สำหรับวิชาชีพที่ขาดแคลน

ผมว่าใช้เกณฑ์แบบนี้จะยุติธรรมกว่าไหม

แพทย์ รัฐบาลได้เงินเดือนรวม 60% ของรายได้เอกชนเฉลี่ย

เภสัช รัฐบาลได้เงินเดือนรวม 60% ของรายได้เอกชนเฉลี่ย

สมมติว่า รายได้เฉลี่ยเอกชนของแพทย์ 100000 บาท รัฐควรจ่ายให้ 60000 บาท
สมมติว่า รายได้เฉลี่ยเอกชนของเภสัชได้ 30000 บาท รัฐควรจ่ายให้ 18000 บาท

คุณ aspirin009 และ คนอื่นๆ ว่ายังไงครับ แฟร์ รึป่าว

เฮ่อ...
100000 30000 มีที่มาที่น่าเชื่อถือหรือไม่????..
กรุณายกหลักฐานเชิงประจักษ์ให้ดูหน่อยครับ.??
จะได้ไม่ต้องโต้แย้งกัน.
แพทย์ต้องเป็นแพทย์ gp นะครับ.อย่ามาปะปนกับแพทย์เฉพาะทางเพราะที่รพช.ส่วนใหญ่ เป็นแพทย์gp
คุยกันด้วยเหตุผลดีกว่านะครับ..
อย่าคิดเอง....เออเอง...ยกข้อมูลมาดูกันเรยดีกว่านะครับ.
คิดอย่างนี้แฟร์ป่าว...ครับ
คุยกันดีๆก็ด้ายครับ...
nitnit

โพสต์โดย totopharm » 29 ม.ค. 2009, 00:18

รู้สึกว่า บางคนไม่อยากให้เภสัชกรได้เบี้ยเลี้ยงเพิ่มอย่างแรง และถ้าคิดว่าจะต้องได้เท่าเอกชนทำไมไม่ลาออกไปทำมันซะเลยล่ะ อย่าดูแคลนวิชาชีพอื่นนักเลย
totopharm

โพสต์โดย boy0843 » 29 ม.ค. 2009, 08:06

ไปดู อาจาย์ มน. ได้รับรางวัลดีกว่า อิอิ มอ ผมเอง อ.เก่งๆๆ เยอะเเยะ เยย viewtopic.php?f=2&t=22914 :lol: :lol:
boy0843

โพสต์โดย adRIAmYCin » 29 ม.ค. 2009, 08:55

ช่วยสรุปให้แบบสั้นๆนะครับ

1. ถ้าท่านใดเห็นว่าการจ่ายเบี้ยเลี้ยงไม่ยุติธรรม ก็ขอให้ไปอ่านข้อความจากลิ้งต่อไปนี้แล้วก็ทำตาม
viewtopic.php?p=99064#p99064

2. ส่วนท่านใดที่เห็นว่าการจ่ายเบี้ยเลี้ยงแบบนี้มันเหมาะสมดีแล้ว ก็ขอให้ท่านเขียนเหตุผลของท่าน แล้วส่งไปทางอีเมล์ที่อยู่ในข้อความตามลิ้งข้างบนเช่นกัน

ขออภัยในความไม่สนุก
H19 H19 H19
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง คาปูชิโน