New Document

ใครแต่งงานแล้วช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

Sport / Technology / Entertainment / Miscellaneous

ใครแต่งงานแล้วช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย ohayo » 30 พ.ค. 2011, 15:00

ตามหัวข้อเลยค่ะ การจัดงานแต่งงานฝ่ายเจ้าสาวต้องเตรียมอะไรบ้างค่ะ ใครทราบหรือแต่งงานแล้วช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ohayo

Re: ใครแต่งงานแล้วช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย mingrx19 » 30 พ.ค. 2011, 15:34

คำถามกว้างมากกกกกกกกเลยค่ะ..555
หลักๆเลย ก็งานหมั้นค่ะ ขึ้นกับว่า จะจัดแบบไหน
1.ถ้าจัดงานหมั้นที่บ้าน ก็ประหยัดดีค่ะแต่ต้องหาคนมาตกแต่งสถานที่ ถ้าจัดที่โรงแรมก็สบาย เพราะโรงแรมจัดสถานที่ให้เรา แต่มันก็จะเพิ่มค่าใช้จ่ายขึ้นมาอีก
2.งานเลี้ยงแขกหลังจากงานหมั้นเสร็จ ถ้าจะทำอาหารเองก็จะวุ่นวายมาก แต่ถ้าติดต่อพวกที่รับทำโต๊ะจีนก็สะดวกดี ไม่ยุ่งยาก เดี๋ยวนี้ก็ราคาไม่แพง ส่วนใหญ่ โต๊ะละประมาณ 2000 บาท +/- นิดหน่อย

ส่วนงานแต่งก็คงเป็นของฝ่ายชายจัดการ สิ่งที่ต้องทำร่วมกัน คือ
1.ถ่ายรูปพรีเวดดิ้ง,
2.เลือกของชำร่วย,
3.เลือกการ์ด,
4.list รายชื่อแขก ,
5.เรื่องชุดฝ่ายหญิงก็ต้องเลือกยากหน่อย อาจจะให้เจ้าบ่าวช่วยเลือกให้ก็ได้นะคะ ,
6.แหวนหมั้น,
7.ทรงผม...ฝ่ายหญิง อาจจะต้องลองไปทำทรงผมหลายๆทรงดูนะคะ ว่าทรงไหนเข้ากับหน้าเราที่สุด แล้วสวยที่สุด
8.presentation ..อันนี้ อาจจะต้องวางคอนเซ็บด้วยกัน แล้วไปขุดหารูปกันหน่อยนะคะ แล้วก็อาจจะได้ถกเถียงเรื่องเพลงกันเล็กน้อย..555

หลักๆก็คงประมาณนี้ ส่วนเรื่องของที่จะใช้ในงานหมั้นนั้น ก็ต้องขึ้นกับว่า จัดแบบไทย หรือ แบบจีน เพราะว่าถ้าจัดแบบจีนมันก็จะมีของอีกหลายอย่างที่ต้องเตรียม เช่น ของที่จะใช้ในพิธีขั่งแต๊, ของที่จะนำไปไหว้ศาลเจ้า, ขนมบัวลอยงี้

ปล. ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มากมั้ยนะคะ ยังไงก็ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยนะคะ
mingrx19

Re: ใครแต่งงานแล้วช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

โพสต์โดย zartingtong » 30 พ.ค. 2011, 18:52

เดี๋ยวนี้หาบริษัทจัดงานแต่งงานดีๆ จากนั้นก็มีหน้าที่เลือกๆๆๆๆแล้วจ่ายเงินครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย ohayo » 31 พ.ค. 2011, 11:03

ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ จริงๆไม่เคยคิดว่าจะเร็วขนาดนี้ แต่สงสัยผู้ใหญ่คงเห็นว่าแก่แล้ว แต่งๆไปซะ ในหัวมันเลย blank ค่ะ ประมาณว่าที่ผ่านมาไม่เคยสนใจ ถ้าต้องแต่งจริงๆคงขอแบบเรียบง่ายที่สุด คนเรานี่ก็แปลกนะคะ พอไม่มีแฟนก็ถามเมื่อไหร่จะมีแฟน พอหาได้ก็ถามเมื่อไหร่จะแต่ง พอได้แต่งก็ถามเมื่อไหร่จะมีลูก พอมีคนแรกก็ถามถึงคนที่สอง เฮ้อ ขอให้มันได้ยุ่งเรื่องชาวบ้านอะนะ ยังไม่พร้อมเล้ย ปีนี้มันอะไรกันเนี่ยไม่ได้หายใจหายคอกันเลย เหนื่อยค่ะ ก็ว่ากันไป :roll: :roll: :roll:
ohayo

โพสต์โดย dussadee » 31 พ.ค. 2011, 11:47

ตามที่พี่หมิ่งบอกเลยค่ะ ไม่ทราบว่าแต่งแบบไหนคะ ไทย จีน อิสลาม
ถ้าแบบไทยหน้าที่จัดงานของฝ่ายเจ้าสาวถ้าจัดที่บ้านก็เตรียมสถานที่ รวมถึงเรื่องตกแต่งทั้งหมดค่ะ เรื่องของพิธีการ เช่นนิมนต์พระ อาหารคาวหวานถวายพระ เลี้ยงแขก ชุดรดน้ำสังข์ เรื่องของขันหมากที่ควรเตรียมคือพานเชิญขันหมาก แต่อาจสั่งร้านเดียวกับฝ่ายชายได้ค่ะ เหมาๆก็ได้ลดราคาลง

ถ้าสงสัยอะไร ลองเค้าไปดูใน http://www.weddingsquare.com นะคะ ได้คำตอบเยอะเลย ขอให้มีความสุขกับชีวิตคู่นะคะ
dussadee

โพสต์โดย humbler » 01 มิ.ย. 2011, 23:06

แต่งเมื่อไหร่...อย่าลืมเชิญแขกผูมีเกียรติในเว็บบอร์ดนี้ด้วยนะค๊าบบบ :mrgreen:
สมาธิมี...สติมา...ปัญญาเกิด
humbler

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 02 มิ.ย. 2011, 10:05

mingrx19 เขียน:คำถามกว้างมากกกกกกกกเลยค่ะ..555
หลักๆเลย ก็งานหมั้นค่ะ ขึ้นกับว่า จะจัดแบบไหน
1.ถ้าจัดงานหมั้นที่บ้าน ก็ประหยัดดีค่ะแต่ต้องหาคนมาตกแต่งสถานที่ ถ้าจัดที่โรงแรมก็สบาย เพราะโรงแรมจัดสถานที่ให้เรา แต่มันก็จะเพิ่มค่าใช้จ่ายขึ้นมาอีก
2.งานเลี้ยงแขกหลังจากงานหมั้นเสร็จ ถ้าจะทำอาหารเองก็จะวุ่นวายมาก แต่ถ้าติดต่อพวกที่รับทำโต๊ะจีนก็สะดวกดี ไม่ยุ่งยาก เดี๋ยวนี้ก็ราคาไม่แพง ส่วนใหญ่ โต๊ะละประมาณ 2000 บาท +/- นิดหน่อย

ส่วนงานแต่งก็คงเป็นของฝ่ายชายจัดการ สิ่งที่ต้องทำร่วมกัน คือ
5.เรื่องชุดฝ่ายหญิงก็ต้องเลือกยากหน่อย อาจจะให้เจ้าบ่าวช่วยเลือกให้ก็ได้นะคะ ,
7.ทรงผม...ฝ่ายหญิง อาจจะต้องลองไปทำทรงผมหลายๆทรงดูนะคะ ว่าทรงไหนเข้ากับหน้าเราที่สุด แล้วสวยที่สุด
8.presentation ..อันนี้ อาจจะต้องวางคอนเซ็บด้วยกัน แล้วไปขุดหารูปกันหน่อยนะคะ แล้วก็อาจจะได้ถกเถียงเรื่องเพลงกันเล็กน้อย..555

หลักๆก็คงประมาณนี้ ส่วนเรื่องของที่จะใช้ในงานหมั้นนั้น ก็ต้องขึ้นกับว่า จัดแบบไทย หรือ แบบจีน เพราะว่าถ้าจัดแบบจีนมันก็จะมีของอีกหลายอย่างที่ต้องเตรียม เช่น ของที่จะใช้ในพิธีขั่งแต๊, ของที่จะนำไปไหว้ศาลเจ้า, ขนมบัวลอยงี้

ปล. ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มากมั้ยนะคะ ยังไงก็ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยนะคะ

ประสบการณ์ตรงเน๊าะ คริๆ
รูปภาพ
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย mingrx19 » 02 มิ.ย. 2011, 10:20

sukanya_rx19 เขียน:
mingrx19 เขียน:คำถามกว้างมากกกกกกกกเลยค่ะ..555

ประสบการณ์ตรงเน๊าะ คริๆ

555
mingrx19

โพสต์โดย rinko » 07 มิ.ย. 2011, 08:02

จัดที่บ้านก็ดีนะ ประหยัด กันเอง เฮฮา ถ้าจัดโรงแรมก็สวยดี เป็นพิธีการ
รูปภาพ
rinko

โพสต์โดย fulbright » 08 มิ.ย. 2011, 06:44

เห็นหัวข้อก็ตื่นเต้น คิดว่าจะให้ช่วยเรื่องอะไร :razz:
fulbright

โพสต์โดย tintin_hcu » 30 มิ.ย. 2011, 04:46

ไม่ยากครับ เด๋วก็เป็นเอง :mrgreen:
เป็นมนุษย์เป็นได้เพราะใจสูง เหมือนนกยูงมีดีที่แววขน แต่ใจต่ำเป็นได้แต่แค่คน คงเสียทีที่ตนได้เกิดมา
tintin_hcu

โพสต์โดย zartingtong » 30 มิ.ย. 2011, 11:08

ไม่จัดที่บ้านหรือโรงแรมก็ไปจัดที่สโมสรครับ พวกสโมสรกองทัพ ให้บริษัทรับจัดจองให้อาหารมีให้เลือก มีลองพาไปกินก่อนด้วย แขกพอใจมากกว่าโรงแรมค็อกเทลอีก และค่าจัดถูกกว่าหลายขุม
zartingtong

โพสต์โดย fulbright » 11 ก.ค. 2011, 06:34

เมื่อวานไปงานแต่งงานมา
เห็นเขาจัดดอกไม้ตั้งแต่หน้าประตูห้องคอนเวนชั่นมีซุ้มดอกไม้ที่รูปถ่าย เรียงรายก่อนเข้า "ซุ้มดอกไม้ประตู"
จากประตูเข้าไป สองข้างประดับพุ่มดอกไม้ขนาดกลางสูงแค่เอวเรียงแถวยาวขนานทั้งสองข้างถึงหน้าเวทีความยาวที่ทอดยาวประมาณ 30 เมตร
ที่พื้นข้างทางเดินโรยด้วยกลีบกุหลาบคู่ขนานจนถึงหน้าเวที

ข้างๆเวทียังมีซุ้มรูปภาพอีก

ดอกไม้ทั้งหมดไม่รู้ว่าเสียเงินไปเท่าไร
fulbright

ย้อนกลับไปยัง ไอริชคอฟฟี่