New Document

เล่าประสบการณ10ปีจากการศึกษาพุทธศาสนา

Sport / Technology / Entertainment / Miscellaneous

Re: เล่าประสบการณ10ปีจากการศึกษาพุทธศาสนา

โพสต์โดย omegaboy » 06 เม.ย. 2011, 09:45

ผมคงบ่นของผมไปเรื่อยๆนะครับ ถ้าตรงไหนมีสาระ ก็ลองพิจารณาดู

ตรงไหนไร้สาระก็ถือว่าคุยกันขำขำ

จาก10ปีของผมที่ผมไ้ด้จากกการศึกษาพุทธศาสนา
ก็ได้แค่

จริงๆแล้ว ทุกวันที่เรามีชีวิตอยู่ เราจะสัมผัสรับรู้ทุกอย่างได้ของตัวเราเองตั้งแต่ ตื่นจนเข้านอนแทบจะทุกขณะจิต ซึ่งมีทั้งสิ่งพอใจ ไม่พอใจ และอีกสารพัด

สิ่งที่เรามักจะทำ จากการสอนแบบตลาดๆคือ การยอมรับ การปฎิเสธ หรือ การวางใจให้เป็นกลาง หรื อ อุเบกขา การไม่ยึดมั่นถือมั่น

ถ้าท่านเคยลองทำนะ ท่าจะรู้สึกเหนื่อยมาก เพราะว่า มันเกิดขึ้นตลอด ซึ่งการที่จะมาคอย อุเบกขา หรือ ตั้งสติเพื่อคอยระวังทั้งหลาย

ขอบอก ปวดตับมาก

แต่สิ่งที่ผมได้คือ พระพุทธเจ้าสอนให้ เข้าใจว่า กระบวนการทั้้้งหลายมันมาจากไหน ทั้งตั้งแต่ เฟสแรก พวกทุกข์ สุขทั้งหลาย พอใจ ไม่พอใจ

จนกระบวนการ2 การให้ยอมรับ การปฎิเสธ การวางอุเบก การตั้งสติ

สิ่งเหล่านี้ ล้วนมาจากการทำงานของใจ ( ทดลอง จาก การทดลองชุดที่1)

ซึ่งใจ มันก็ทำงานแบบ ไม่มีรูปแบบตายตัว ไม่มีสาระ ไม่มีตัวตนแท้จริง มีแต่ จินตนาการ มีแต่ความคิด

ไม่มีใครบังคับ ใจได้ (จากการทดลองชุดที่2และ3)

เมื่อเข้าใจตรงแล้ว ก็จะตรงกับที่เขากล่าวว่าไม่ต้องทำอะไร
omegaboy

Re: เล่าประสบการณ10ปีจากการศึกษาพุทธศาสนา

โพสต์โดย API » 06 เม.ย. 2011, 10:47

จริงๆก่อนพระพุทธเจ้าจะตรัสรู้ ท่านก็ได้บำเพ็ญทุกกรกิริยามาแล้ว แล้วพระพุทธองค์ก็พบว่ามันไม่ใช่หนทางในการดับทุกข์ พระพุทธองค์ได้บอกให้เราเดินทางสายกลาง ไม่ตึงไม่หย่อนจนเกินไป เราไม่จำเป็นที่จะต้องไปบำเพ็ญทุกกรกิริยาตามแบบพระพุทธองค์หรอก มันเหนื่อยและทรมานตัวเอง และจะวนเวียนอยู่กับการเกิดทุกข์และพยายามจะดับทุกข์อยู่ตลอด ถ้าใจมันไม่มีทุกข์ เราก็ไม่จำเป็นต้องเอาตัวเราเข้าไปอยู่ในสถานการณ์ที่เป็นทุกข์หรอกครับ เลือกที่จะเดินในทางสายกลางแล้วบำเพ็ญเพียรไปน่าจะพบทางออกนะครับ

อยากถาม จขกท. ทุกวันนี้ยังพิจารณาอุจจาระด้วยมือเปล่าอยู่หรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
API

โพสต์โดย omegaboy » 06 เม.ย. 2011, 12:31

เหตุการณ์ที่เล่าให้ ฟังเป็นเหตุการณ์ เมื่อ10ปีที่แล้วครับ

ตอนนั้นผมอายุ 25 ตอนนี้ผม อายุ34 ย่าง35

ปัจจุบัน ผมใช้ชีวิตอย่างธรรมดาที่สุด ไม่มีอะไรต้องสงสัย หรื อเพียรพยายามอะไรอีกแล้ว

เพราะผมได้ลองทำทุกอย่างมาด้วยตนเองหมดแล้ว

อย่าง ที่บอกตั้งแต่ต้น ผมเป็นพวกเชื่อยาก

ผมยอมรับว่าผม เชื่อพระพุทธเจ้า แต่พูดแบบไม่โกหกนะ ลึกๆในใจผมสงสัย

ผมเลยทดลอง ตอนนั้นนะ วัย25 กำลังห่ามเลย

แต่ก็ดี ทำเลยก็ถึงใจ บางที ฟังคนอื่นแต่ลมปาก มันทำใจให้เชื่อสนิทใจได้ยาก

แต่ขอโทษ เท่าที่เจอกับพวกพระ จริงๆนะ พวกนี้ บางคนที่เอาจริงๆ ทำหนักกว่าผมอีก (มีบางช่วงผมมีโอกาสได้ไปสัมผัสวงการพระ)

เพียงแต่เขาไม่เผยแพร่ออกมาแค่นั้นเอง เพราะมันออก จะดูโง่ๆ บ้าๆหน่อย

แต่ว่าทุกท่าน ยอมมีหนทางของตัวเองครับ

ผมเพียงแชร์บางมุมที่ผมผ่านมาเล่าสู่กันฟัง
omegaboy

โพสต์โดย omegaboy » 12 เม.ย. 2011, 10:23

สวยดี
omegaboy

โพสต์โดย omegaboy » 12 เม.ย. 2011, 10:32

เอาออกอันหนึ่งนะเดี๋ยวหนักเวบเค้า
แก้ไขล่าสุดโดย omegaboy เมื่อ 12 เม.ย. 2011, 16:54, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
omegaboy

โพสต์โดย EcZaCi » 12 เม.ย. 2011, 15:34

ชอบลิงค์แรกที่สุด อนุโมทนากับบุญในการช่วยกันเผยแพร่พระศาสนาด้วยค่ะ :razz:
ภาพประจำตัวสมาชิก
EcZaCi

โพสต์โดย kinder » 12 เม.ย. 2011, 23:16

ไม่มี สัตว์ บุคคล ตัวตน เรา เขา มีแต่สิ่งที่มีจริง เป็น ปรมัทธรรม คือ จิต เจตสิก รูป นิพาน ศึกษาให้รู้เพื่อละคลายว่าไม่มีเราจริงๆ
มีแต่รูปธรรมและนามธรรม บังคับบัญชาไม่ได้ ทุกสิ่งที่เกิดขี้นมาจากเหตุปัจจัย http://www.dhammahome.com
kinder

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ไอริชคอฟฟี่