New Document

ก้ากกั่กๆๆๆๆๆๆ555+

Sport / Technology / Entertainment / Miscellaneous

Re: ก้ากกั่กๆๆๆๆๆๆ555+

โพสต์โดย kohboy » 03 ต.ค. 2009, 12:49

mingrx19 เขียน:เคยคุยเรื่องนี้กับสสจ.แล้วค่ะ

แต่ก่อนอื่น ขอท้าวความก่อนว่า ได้มีโอกาสไปเข้าร่วมประชุมร้านยา ขย.2 และ ขย.บ
สสจ.ก็จะประกาศห้ามขายนู่น นั่น นี่ บลาๆๆๆๆๆๆ
ก็มีคุณลุงท่านนึงถามขึ้นว่า
"มาห้ามพวกผมขายนู่น ขายนี่ ทีร้านขายของชำขายได้หมด แม้แต่เตตร้า ทำไม สสจ.ไม่ไปเอาเรื่องบ้าง"
คำถามต่อมา
"สสจ. มีมาตรการอย่างไรบ้างกับร้านชำที่ลักลอบขายยา"

ท่านผู้อ่านทราบไหมคะว่า คำตอบที่ทุกคนในที่ประชุมได้รับคืออะไร ฟังแล้วจะช๊อคค่ะ
"เรื่องนี้ มันอยู่นอกเหนืออำนาจที่สสจ.จะทำได้ครับ แล้วร้านขายของชำในแต่ละอำเภอมีเป็นพันๆร้าน ไม่สามารถตรวจได้หมดทุกร้าน
แล้วปัญหาเรื่องขายยาในร้านชำ มันเป็นเรื่องเล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับปัญหาอาหารไม่ได้มาตรฐาน ทางเราจึงไม่เน้นเรื่องยาในร้านขายของชำคับ"(คำพูดอาจไม่ตรง แต่เนื้อหาประมาณนี้ค่ะ)

ร้านยาเลยบอกว่า "ปัญหาเล็กสำหรับพวกคุณ แต่มันเป็นปัญหาใหญ่สำหรับพวกผม พวกผมต้องกินต้องใช้ ถ้าพวกคุณจัดการกับพวกที่ลักลอบขายยา โดยไม่ขออนุญาตไม่ได้ พวกผมจะเสียเงินต่อใบอนุญาตทำไม ในเมื่อร้านขายของชำขายยาได้ทุกอย่าง โดยที่พวกคุณไม่มีอำนาจไปจัดการอะไรเค้าเลย"

ฟังแบบนี้แล้วรู้สึกประทับใจตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาค่ะ
ว่า....ไม่สามารถช่วยอะไรเราได้เลยค่ะ

อนาคตร้านยาของเภสัชกร ขึ้นอยู่กับใครล่ะคะ

ปล. ข้อความนี้ไม่มีจุดประสงค์จะดิสเครดิตของ สสจ.จังหวัดตัวเองนะคะ
เพียงแค่ อยากให้สังคมได้รับรู้ว่า ความจริงมันเป็นยังไง และนี่ก็เป็นประสบการณ์ตรงของดิฉัน ไม่ได้ผ่านมาจากปากของใคร
ได้ยินมากับหู ได้เห็นกับตาของตัวเอง

ยังดีนะ
ที่ไม่มีคนถามว่า.."มีร้านขายยาส่งใดบ้างในจังหวัดนี้ที่ขายยาให้กับร้านขายของชำ"?

:lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 04 ต.ค. 2009, 23:29

chaoya เขียน:ของ รพช ...

เมื่อวันที่ 29 กันยายน 2552 ได้ไปพบ ปลัดกระทรวง สธ (หมอปราชญ์) มา
...

สมัยก่อนเค้าเรียกการพบปะกันในช่วงเวลานี้นี้ว่า..."ส่งของขวัญชิ้นโตให้คนเกษียณ"

เดี๋ยวนี้ยังเป็นรึเปล่า? หรือว่าไม่เคยเห็นตอนเค้าส่งของขวัญกัน

:cool:
:biggrin: :biggrin:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 13 ต.ค. 2009, 14:10

kohboy เขียน:" ขบวนการขายและยัดบัตรมาอีกแล้ว

งานนี้โดนไปเต็มๆ

ไปขอเบอร์โทรเจ้าของร้านยา และโทรหาว่าจะขายบัตร มาจาก สสจ.

สอบถามไป สสจ. ปรากฏว่า เป็นหน่วยงานเอกชนจัด สสจ ม่ายเกี่ยว...

ร้านยาบางแห่งก็เกรงใจ เพราะเห็นเป็น สสจ. เลยซื้อไป ใบละ 1000 ซื้อไปซะ 10 ใบ
เวรกรรม

งานนนี้คนโทรไปด่าตรึมๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เอกชน- รัฐ

บัตรยัด หรือ ซองผ้าป่า สลากการกุศล เสริมบุญ ตัดกรรม แก้อาถรรพ์สำนักงาน เปิดบุญบุคคลากร (ชาติหน้าจะได้มาร่วมเวรร่วมกรรมกันอีก อิอิ) เรี่ยไรมาทีไร เซ็งกันทุกที

เชื่อว่าหลายคนคิ้วขมวด เมื่อเห็นซอง ......."

อุ๊บสสสสสสส์!
ขอโทษด้วยครับ สสจ.ขอนแก่น
เผอิญเกาะบอยไปเจอมาหนะครับ
หาที่แปะไม่ได้ เลยขอเอามาวางตรงนี้หน่อย

บอกตามตรงว่า.."กลัวเป็นเรื่องจริง จริงๆเลย"
หุหุหุ
:cool: :cool: :cool:
kohboy

โพสต์โดย DrugCenter » 13 ต.ค. 2009, 23:02

มาถึงร้านเลยครับทั่น...
"มาจาก สสจ. พันเดียวเอง" วาซั่น :lol: :lol: :lol:
DrugCenter

โพสต์โดย kohboy » 15 ต.ค. 2009, 13:29

DrugCenter เขียน:มาถึงร้านเลยครับทั่น...
"มาจาก สสจ. พันเดียวเอง" วาซั่น :lol: :lol: :lol:

แหล่ว...เจ้าซื้อบ่อ?
:lol:
kohboy

โพสต์โดย DrugCenter » 15 ต.ค. 2009, 14:22

ซื้อ...

...ได้งัย
ตั้งพัน :biggrin:
DrugCenter

โพสต์โดย kohboy » 16 ต.ค. 2009, 16:24

mingrx19 เขียน:
tintin_hcu เขียน:ผมเชื่อว่าร้านขย 2 ที่มีคุณภาพก็ยังมีอยู่นะคร้าบ

คำนิยามของ "ร้านยา ขย.2 ที่มีคุณภาพ" คืออะไรคะ ????????

กระทู้นี้น่าดูชมเป็นอย่างยิ่ง เพราะ..

..ทั้งสองคนเกิดและโตมากับร้าน ขย.๒..
คนหนึ่งยังคงเชียร์ร้านที่ใช้ป้ายเป็นขย.๒ แต่ขายยาแบบขย.๑ ,
แต่อีกคนไม่ใช้ชื่อขย.๒ และปรับร้านของตัวเองเป็น ขย.๑ อย่างภาคภูมิใจ

"นี่แหละเภสัชกรไทย"!
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 17 ต.ค. 2009, 17:33

kohboy เขียน:
mingrx19 เขียน:
tintin_hcu เขียน:ผมเชื่อว่าร้านขย 2 ที่มีคุณภาพก็ยังมีอยู่นะคร้าบ

คำนิยามของ "ร้านยา ขย.2 ที่มีคุณภาพ" คืออะไรคะ ????????

กระทู้นี้น่าดูชมเป็นอย่างยิ่ง เพราะ..

..ทั้งสองคนเกิดและโตมากับร้าน ขย.๒..
คนหนึ่งยังคงเชียร์ร้านที่ใช้ป้ายเป็นขย.๒ แต่ขายยาแบบขย.๑ ,
แต่อีกคนไม่ใช้ชื่อขย.๒ และปรับร้านของตัวเองเป็น ขย.๑ อย่างภาคภูมิใจ

"นี่แหละเภสัชกรไทย"!

ยกมาแจ้งทุกคนทราบอีกครั้งว่า..."ตอนนี้กำลังสนุกครับ"
kohboy

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 17 ต.ค. 2009, 17:42

ติดตามด้วยใจระทึก 55+
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 18 ต.ค. 2009, 08:39

tintin_hcu เขียน:
PHARMA เขียน:สุขสันต์วันเกิดจ้าน้องอ้อย
มีความสุขมากๆ ร่ำรวย และก็มีคู่ไวๆนะจ๊ะ

ฝีมือทำเค้กไม่เปลี่ยนเลย น่ากิ๊น น่ากิน

"แฟนพันธุ์แท้คนทำเค้ก มาชมดาราในดวงใจกลางที่สาธารณะ"

:wink:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 20 ต.ค. 2009, 09:25

kohboy เขียน:ความถูกผิด คือ สี ขาวกับสีดำ

ถูก คือ ขาว
ผิด คือ ดำ

เรื่องความถูกต้อง คือ มีแค่สีขาวกับสีดำเท่านั้น!
แต่วงการเภสัชกรรมไทยนอกจากมีสีขาว,สีดำ แล้วยังมี..."ศรีธนญชัย"

ศรีธนญชัย คือ พวก "ตอแหลไปวันๆ"
ไม่สนใจว่าอย่างไหนจะเป็นสิ่งที่ถูกแล้วทำสิ่งนั้นอย่างจริงใจจริงจัง อาศัยคำพูด หรือคำกล่าวอ้าง ให้ตัวรอดหรือดูดีไปวันๆ

เช่น..
..ร้านยาแขวนป้าย เป็นสิ่งผิดกฎหมายที่ควรจะตรวจตรา จับ ปรับ ถอนใบอนุญาต ก็ไม่ทำ (ขณะเดียวกันก็หาข้ออ้างสารพัดมาแก้ตัว)
..เป็นเภสัชกรข้าราชการ มีร้านยาของตัวเอง,ตอนยื่นขอใบอนุญาตก็ลงเวลาปฏิบัติการตอนเย็น แต่ความจริงให้เด็กหรือญาติเปิดขายทั้งวัน (ขณะเดียวกันก็ยืดอกพูดอย่างเต็มปากว่าร้านตัวเองไม่ใช่ร้านแขวนป้าย)
..
..ฯลฯ (ยกตัวอย่างได้ไม่มีหมด..)

สรุปคือ
มีเภสัชกรศรีธนญชัย เป็นจำนวนหลายหมื่นหลายพันคน ถ้วนทั่วทุกวงการเภสัชกรรมไทย ในปัจจุบัน..
..เป็นเรื่องจริงที่น่าอนาถใจ,

ปล.
-เรื่องสีสามสีนี้ผมจำหลักมาจากคุณวิกรม กรมฯ
-คงได้มีโอกาสนำหลักการพิจารณาแบบนี้มาว่ากันถึงรายละเอียดต่อไปในอนาคต อีกที
ครับ

ข้อความนี้ตั้งใจโพสท์ในหลายที่ ,
มาดูกันว่าทีมงานจะหงุดหงิด แล้วไล่ลบรึป่าว?
คงไม่นะ
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 28 ต.ค. 2009, 15:08

pmc เขียน:แค่ส่งบัตรยังมีปัญหา กรรม

ยังไม่ได้บัตรซิท่า ?
สงสัยเป็นเพราะสุพรรณนี่อยู่ไกลจากนนท์มากเกินไปมั๊ง!

:lol: :lol: :lol:
kohboy

โพสต์โดย eternity » 30 ต.ค. 2009, 22:27

kohboy เขียน:
pmc เขียน:แค่ส่งบัตรยังมีปัญหา กรรม

ยังไม่ได้บัตรซิท่า ?
สงสัยเป็นเพราะสุพรรณนี่อยู่ไกลจากนนท์มากเกินไปมั๊ง!

:lol: :lol: :lol:

ผมอยู่ปทุมฯ ติดๆ กันนี่แหละ ยังไม่ได้เลยครับพี่ เหอๆๆๆ
eternity

โพสต์โดย kohboy » 02 พ.ย. 2009, 23:07

adRIAmYCin เขียน:
kohboy เขียน:ลองคิดกันเล่นๆ ที่อาจเป็นจริงมั๊ยครับว่า..

.." หากใช้วิธีการแบบที่กำลังทำกันอยู่นี่อะ ถ้าจะโกงการเลือกตั้ง,ทำได้อย่างไร ?"

ปล.
เอาแค่จะโกงคะแนนเลือกตั้งนะครับ,
อย่าพูดถึงความเหมาะสมเลยครับ เพราะมันดูไม่เข้าท่าตั้งแต่เริ่มแล้วหละ

ง่ายๆ แค่ไม่ส่งบัตรเลือกตั้งออกไป แล้วก็เอาบัตรพวกนั้นมาลงคะแนนเอง กรอกข้อมูลเอง เพราะข้อมูลเหล่านั้นหาได้ง่ายกว่าเดินออกไปซื้อก๋วยเตี๊ยวที่ปากซอยซะอีก (อันนั้ไม่ได้ประชด เรื่องจริง) ส่วนลายเซ็นต์ก็ไม่ต้องกังวล ปลอมไปเหอะ ไม่เคยได้ยินว่ามีการตรวจสอบอยู่แล้วนี่นา :lol: :lol: :lol:

ที่เขียนข้างบนผมหมายถึงเลือกตั้งคณะกรรมการนักเรียนโรงเรียนวัดโคกอีแหลวที่อยู่แถวชายแดนเขมรนะครับ ถ้าเป็นการเลือกตั้งของสภาวิชาชีพอันทรงเกียรติที่ประกอบด้วยคนระดับการศึกษาตั้งแต่ ป.ตรี ยัน ป.เอก มันไม่มีทางเกิดปัญหาแบบนี้หรอก เชื่อผมเหอะ :lol: :lol: :lol:

คนแถวสุรินทร์นี่เลี้ยงกุมารทองไว้คอยกระซิบรึป่าวเนี่ย?
..เพราะเหมือนว่าที่ทายไว้จะกลายเป็นจริงซะแล้วนะเนี่ย
:eek:
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 03 พ.ย. 2009, 17:21

apotheker เขียน:เข้ามาให้กำลังใจครับ
ต้องเอาจริงเอาจังกันซะที
ถ้ากะอีแค่เรื่องส่งบัตรยังมะงุมมะงาหราขนาดนี้
จะให้เอาวิชาชีพของพวกเราไปฝากผีฝากไข้ได้อย่างไร :roll:

ขอเปลี่ยนกำลังใจเป็นค่าสปอนเซอร์จัดการประชุมกลุ่มเล็กเพื่อจัดการกับเรื่องนี้ได้ปะ?
kohboy

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ไอริชคอฟฟี่