New Document

ปํญหาเรื่องการโยกย้าย และการจัดสรร น้องใช้ทุนค่ะ

ปํญหาเรื่องการโยกย้าย และการจัดสรร น้องใช้ทุนค่ะ

โพสต์โดย narumol » 02 ต.ค. 2011, 11:58

อยากทราบระเบียบการจัดสรรค น้องใช้ทุนค่ะ เพราะตอนนี้ปัญหาการโยกย้ายหมุนเวียนเภสัชกร ต้องรอเภสัชย้ายเข้ามาใน โรงพยาบาลต้นสังกัด ซื่งบางโรงพยาบาล ไม่มีเภสัชกรย้ายเข้า ทำให้ไม่สามารถย้ายหมุนเวียนได้ ส่วนน้องๆใช้ทุน ที่เป็นความหวังอยู่ก็ไม่ทราบว่าจะสามารถจัดสรร ลงโรงพยาบาลที่ขาดแคลนเภสัชได้รึเปล่า เพราะรอบการโยกย้ายหมุนเวียนเภสัชกรต้องเรียบร้อยก่อน ถึงจะถึงรอบการจัดสรร น้องใช้ทุนใช่ไหมค่ะ ทำให้ต้นสังกัดไม่ตัดตำแหน่งย้ายให้ เพราะไม่แน่ใจว่าจะมีคนย้ายเข้า หรือมีน้องใช้ทุนมารึเปล่า นี่แหละค่ะเป็นปัญหา......วอนผู้ใหญ่ที่ดูแลเรื่องนี้ช่วยแก้ไขปัญหาตรงจุด นี้ให้หน่อยนะค่ะ
narumol

Re: ปํญหาเรื่องการโยกย้าย และการจัดสรร น้องใช้ทุนค่ะ

โพสต์โดย Pharma_Name » 02 ต.ค. 2011, 19:43

มีประเด็นจะแนะนำนิดนึงครับ เรื่องการโยกย้ายที่ถูกต้อง คือว่า ถ้าต้องการย้ายไปโรงพยาบาลปลายทาง ก็ต้องหาคนมาแทนที่ต้นทาง น้องที่โรงพยาบาลเคยทำคือ ถามเพื่อนที่อยู่รพ.อื่นให้ย้ายมาแทนตนเอง

ปัญหาตอนนี้อย่างที่ทราบ ๆ กัน คือว่า ไม่ค่อยมีโรงพยาบาลไหนที่จะปล่อยคนของตนเองไป โดยไม่มีคนมาแทน

ที่เหลือก็แล้วแต่บุญแต่กรรมครับ
Pharma_Name

Re: ปํญหาเรื่องการโยกย้าย และการจัดสรร น้องใช้ทุนค่ะ

โพสต์โดย shiroshiro » 07 ต.ค. 2011, 23:05

คือตอนนี้ตัวเองเป็นอีกคนนึงที่มีปัญหาเรื่องการโยกย้ายเหมือนกันค่ะ คือโรงพยาบาลต้นสังกัดไม่อนุญาติให้ย้ายหากไม่มีคนมาแทน ซึ่งพื้นที่ที่อยู่หาคนมาทดแทนยากอะค่ะ แล้วการที่จะย้ายแบบสับเปลี่ยนกันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย มีทางเดียวคือรอจัดสรรน้องจบใหม่มาแทน ซึ่งตอนนี้โรงพยาบาลก็ไม่มีนโยบายให้ย้ายในรอบเดือนมค.ที่ลงทะเบียนผ่านทางอินเตอร์เน็ต เพราะแจ้งว่ายังไม่ทราบว่าจะได้จัดสรรน้องจบใหม่มากี่คน อยากให้ผู้ใหญ่ช่วยดูแลเรื่องระบบโยกย้ายข้าราชการให้เหมือนกับสมัยก่อนที่มีระบบใช้ทุน รู้สึกว่าพี่ๆสมัยก่อนย้ายง่ายกว่าสมัยนี้อะคะ
shiroshiro

โพสต์โดย pat_ty » 09 ต.ค. 2011, 20:27

ดิฉันและเพื่อนๆ พี่ๆๆเภสัชกรมีปัญหาด้านการขอย้ายสถานที่ปฏิบัติงานเป็นอย่างมาก เนื่องจากมีความจำเป็นต้องย้ายจริงๆๆ แต่ที่ผ่านมาไม่สามารถย้ายได้ อยากให้สภาเภสัชกรรม ในฐานะที่เป็นเหมือนตัวแทน ของเภสัชกรทุกๆๆในประเทศนี้ช่วยเข้ามาดูแลบ้างอย่างปล่อยให้เป็นไปตามยถากรรมแบบนี้ พราะเราเลือกตั้งสภาเภสัชกรรมก้อเพื่อดูเภสัชกรด้วยไม่ใช่หรือ เผื่อว่าวิชาชีพของเราจะได้มีอำนาจในการต่อรองมากขึ้นไม่ใช่ต้องทำตามวิชาชีพอื่นตลอด
pat_ty

โพสต์โดย narumol » 09 ต.ค. 2011, 21:44

เรียนสภาเภสัช อยากให้ผู้ใหญ่เห็นปัญหาตรงจุดนี้จริงๆ และเข้ามาช่วยดูแล หรือแก้ไขปัญหาให้หน่อยค่ะ
มีเภสัชอีกหลายคนประสบปัญหาเรื่องนี้อยู่เยอะค่ะ ที่ http://www.facebook.com/#!/groups/230486903644697/
narumol

โพสต์โดย Pharma_Name » 10 ต.ค. 2011, 21:13

ขอตัดตอนข้อความจาก New Letter ขอสภาเภสัชกรรมเพื่อเสนอแนวทางให้พี่ น้อง เพื่อน เภสัชกรรม ดังนี้ "และตามเคยครับ หากสมาชิกท่านใด มีข้อสงสัยหรือมีความเห็นที่จะเสนอผมหรือคณะกรรมการสภาเภสัชกรรมพิจารณา ก็สามารถเสนอผ่านมาที่ e-mail: kittipitak@gmail.com ได้นะครับ" รศ.(พิเศษ) ภก. กิตติ พิทักษ์นิตินันท์

ช่องทางนี้น่าจะตรงกับประเด็นนี้ที่สุด
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม