New Document

เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 10 มี.ค. 2011, 16:08

เมื่อเภสัชกรไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ในร้านยา แต่เจ้าของร้านยาไม่ยอมแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบให้ ซึ่งร้านยาอยู่ในเขตการรับผิดชอบของสสจ. เมื่อแจ้งทางสสจไปทางสสจให้มาดำเนินการพร้อมกัน แต่ทางเจ้าของร้านไม่ยอมมา ทั้งที่เภสัชกรไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่ในร้านยานานกว่า2เดือนแล้ว อย่างนี้แล้วเภสัชกรเองสามารถไปแจ้งยกเลิกเองที่อย.โดยตรงได้ไหมครับ
คนข้างล่าง

Re: เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

โพสต์โดย cpm001 » 10 มี.ค. 2011, 17:07

เภสัชสามารถแจ้งยกเลิกกับทาง สสจ.จังหวัดนั้นฝ่ายดียวได้เลยครับ
cpm001

Re: เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 10 มี.ค. 2011, 17:30

ถ้าเกิดทางสสจจังหวัดนั้นไม่ยอมดำเนินการให้ เราสามารถไปฟ้องร้องการปฏิบัติงานไม่เหมาะสมของเจ้าหน้าที่ได้ป่าวครับ สามารถไปแจ้งร้องเรียนได้ ณที่ใด รึผมจะไปแจ้งยกเลิกที่อย.เลยจะสามารถทำได้รึป่าวครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ
คนข้างล่าง

โพสต์โดย Barrios » 10 มี.ค. 2011, 18:32

ตอนแรกที่แจ้ง สสจ. ไปแจ้งยังไง
โทรบอก, ไปด้วยตัวเอง, ส่งจดหมาย

แจ้งที่ อย. อย.คงบอกว่าได้มอบให้ สสจ.เป็นผู้ดำเนินการแล้ว อย.คงไม่ทำอะำไร
ก่อนจะหาเรื่องฟ้องร้อง สสจ. น่าจะจัดการกับเจ้าของร้านยาก่อนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย cpm001 » 10 มี.ค. 2011, 19:21

ไม่แน่ใจว่าว่าจะฟ้องได้หรือเปล่านะครับ เพราะโดยปกติถ้าเราแจ้งไป สสจ.จะทำให้เราอยู่แล้ว
cpm001

โพสต์โดย cpm001 » 10 มี.ค. 2011, 19:21

ไม่แน่ใจว่าว่าจะฟ้องได้หรือเปล่านะครับ เพราะโดยปกติถ้าเราแจ้งไป สสจ.จะทำให้เราอยู่แล้ว
cpm001

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 10 มี.ค. 2011, 19:35

โทรไปคับ เพราะกลัวไปเสียเที่ยว เพราะตอนนี้กลับบ้านอยุต่างจังหวัดครับ แต่ก็โทรไปที่เจ้าของร้านเค้าบอกว่าให้เราไปแจ้งยกเลิกใช้ใบประกอบได้ด้วยตนเอง โดยจะแจ้งไปทางสสจให้ แต่พอติดต่อกับไปทางสสจ ก็บอกยังไม่ได้รับแจ้งจากเจ้าของร้านยา ทางสสจ.จึงไม่ยอมดำเนินการให้ ยังงี้ผมควรจะทำยังไงต่อไปดี ผมสงสัยว่าถ้าร้านยาไม่มีเภสัชกรปฏิบัติหน้าที่อยุ่จริง ทางสสจ.จะไม่ดำเนินการกับร้านยาเหรอบ้างครับ ทั้งที่สสจ.รับทราบว่าไม่มีเภสัชประจำร้านยานั้นอยู่
คนข้างล่าง

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 10 มี.ค. 2011, 19:48

cpm001 เขียน:ไม่แน่ใจว่าว่าจะฟ้องได้หรือเปล่านะครับ เพราะโดยปกติถ้าเราแจ้งไป สสจ.จะทำให้เราอยู่แล้ว
แจ้งแล้วคับแต่แปลกว่าทำไม่สสจ.ที่นี้ไม่ทำให้ครับ เลยงงว่าจะมีคนเคยเจอบ้างรึป่าว จะทำยังไงต่อไปคับ
คนข้างล่าง

โพสต์โดย Barrios » 10 มี.ค. 2011, 20:11

โทรไป สสจ.ไม่กล้ารับเรื่องหรอกครับ ใครก็โทรไปได้ หลักฐานก็ไม่มี ตัวจริงรึเปล่าก็ไม่รู้

เกิดทะเลาะกันอยากแกล้งร้านข้าง ๆ ก็โทรไปแล้วบอกว่าเป็นเภสัชจะเลิกแล้ว อีกสักพักก็โทรไปร้องเรียนว่าร้านนั้นไม่มีเภสัช เอากันง่าย ๆ นี่แหละ พอหายโมโหกันก็บอกว่าไม่ได้โทร ใครรับเรื่องบ้าจี้ต่อก็ซวยสิ

อันนี้ถ้าว่าตาม พรบ.ยา ก็แน่ใจว่าให้เภสัชไปแจ้งเลิกดำเนินการที่ สสจ.ด้วยตัวเอง เรื่องนี้สำคัญอย่าขี้เกียจ ถ้ากลัวเสียเที่ยวให้โทรไปนัดกับเจ้าหน้าที่ก่อนได้

เอาตัวเองให้ถูกต้องก่อนครับ ไปแจ้งด้วยตัวเองก่อน แล้วดูทีว่า สสจ.จะไม่รับเรื่องให้

---แต่แอบสงสัย วันที่บอกเลิกกับเจ้าของร้านทำไม ไม่ไปแจ้งเลิกดำเนินการให้เรียบร้อย รีบกลับบ้านมาทำไม
Barrios

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 10 มี.ค. 2011, 22:22

แจ้งสสจ.ตั้งแต่วันแรกแล้วครับ เมื่อต้นเดือนมกราคม จนถึงม่ะวานก็โทรไปติดต่อกับสสจ.ก็ได้รับคำตอบแบบเดิมแล้วก็อ้างว่าหัวหน้าไม่อยุบ้าง ทำให้ไม่อยากไปเสียเที่ยวครับ และที่กลับบ้านเพราะทางบ้านให้กลับไปช่วยธุรกิจทางบ้านครับ
คนข้างล่าง

โพสต์โดย Barrios » 11 มี.ค. 2011, 08:45

หัวหน้าไม่อยู่ นี่หมายถึงทั้ง สสจ.มีหัวหน้าที่รับเรื่องได้เพียงคนเดียวหรือครับ

ปกตินะ
การรับเรื่องนี่ใครรับก็ได้ ขอให้มีเลขรับมาว่ารับไปแล้ว ส่วนคนพิจารณาคือ พนักงานเจ้าหน้าที่(หมายถึงหัวหน้าคนนั้น) ค่อยมาพิจารณาทีหลังก็ได้ เหมือนแจ้งความกับเสมียนตำรวจ แล้วค่อยให้ร้อยเวรจัดการ

ฉะนั้น เราไปเมื่อไหร ก็ควรจะรับเรื่องไว้ถือว่าแจ้งแล้ว แล้วเอกสารพวกนี้มันไม่ยุ่งโอกาสที่เอกสารไม่ครบแล้วเรียกเราไปอีกรอบก็น้อยมาก

การแจ้งแล้วแต่ไม่มีหลักฐานว่าแจ้ง ที่ไหน ๆ ก็ไม่ถือว่าแจ้งครับ
Barrios

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 18 มี.ค. 2011, 16:35

วันนี้ไปสสจ.ปทุมธานีมาครับ ไปเจอ " เภสัชกรหญิงพิกุล เสียงประเสริฐ เภสัชกรเชี่ยวชาญ ผู้ช่วยนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดปทุมธานี" ผมไปยื่นหลักฐานว่าได้พ้นสภาพจากการเป็นลูกจ้างที่ร้านยาแล้ว เพื่อขอยกเลิกการใช้ใบประกอบในการปฏิบัติงานที่ร้านยา แต่เภสัชกรหญิงพิกุล บอกให้ผมกรอกใบยกเลิกการใช้ใบประกอบวิชาชีพเภสัช แล้วไปยื่นให้นายจ้างเอง บอกว่าไม่เช่นนั้นร้านยาจะต้องถูกปิด ส่วนผมติดต่อนายจ้างไม่ได้เลย โทรไปก็ไม่รับสายเลย ผมจะทำไงต่อครับ ผมรู้สึกว่าเค้าจะปกป้องร้านยาอยู่รึป่าว
คนข้างล่าง

โพสต์โดย pppolympus » 20 มี.ค. 2011, 10:23

คนข้างล่าง เขียน:วันนี้ไปสสจ.ปทุมธานีมาครับ ไปเจอ " เภสัชกรหญิงพิกุล เสียงประเสริฐ เภสัชกรเชี่ยวชาญ ผู้ช่วยนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดปทุมธานี" ผมไปยื่นหลักฐานว่าได้พ้นสภาพจากการเป็นลูกจ้างที่ร้านยาแล้ว เพื่อขอยกเลิกการใช้ใบประกอบในการปฏิบัติงานที่ร้านยา แต่เภสัชกรหญิงพิกุล บอกให้ผมกรอกใบยกเลิกการใช้ใบประกอบวิชาชีพเภสัช แล้วไปยื่นให้นายจ้างเอง บอกว่าไม่เช่นนั้นร้านยาจะต้องถูกปิด ส่วนผมติดต่อนายจ้างไม่ได้เลย โทรไปก็ไม่รับสายเลย ผมจะทำไงต่อครับ ผมรู้สึกว่าเค้าจะปกป้องร้านยาอยู่รึป่าว
5555555 :evil: :evil: :evil:
pppolympus

โพสต์โดย กรภาโส » 20 มี.ค. 2011, 22:17

แล้วยกเลิกกับรพศ.เพื่อจะไปอยู่ร้านยาภายในวันเดียวกันทำได้ไหมครับ
กรภาโส

โพสต์โดย คนข้างล่าง » 20 มี.ค. 2011, 23:01

รพศ.คืออะไรรึคับ
คนข้างล่าง

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม