New Document

เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

Re: เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

โพสต์โดย cpm001 » 21 มี.ค. 2011, 08:22

ถ้า สสจ.บอกว่าจะต้องปิดร้านยา น้องก็ไม่ต้องทำอะไรแล้วนี่ครับ เพราะเท่ากับยกเลิกการคุมร้านโดยปริยาย
cpm001

Re: เภสัชกรสามารถแจ้งยกเลิกการใช้ใบประกอบกับสสจ.รึอย.ดี

โพสต์โดย ergotamine » 29 มี.ค. 2011, 00:57

คนข้างล่าง เขียน:วันนี้ไปสสจ.ปทุมธานีมาครับ ไปเจอ " เภสัชกรหญิงพิกุล เสียงประเสริฐ เภสัชกรเชี่ยวชาญ ผู้ช่วยนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดปทุมธานี" ผมไปยื่นหลักฐานว่าได้พ้นสภาพจากการเป็นลูกจ้างที่ร้านยาแล้ว เพื่อขอยกเลิกการใช้ใบประกอบในการปฏิบัติงานที่ร้านยา แต่เภสัชกรหญิงพิกุล บอกให้ผมกรอกใบยกเลิกการใช้ใบประกอบวิชาชีพเภสัช แล้วไปยื่นให้นายจ้างเอง บอกว่าไม่เช่นนั้นร้านยาจะต้องถูกปิด ส่วนผมติดต่อนายจ้างไม่ได้เลย โทรไปก็ไม่รับสายเลย ผมจะทำไงต่อครับ ผมรู้สึกว่าเค้าจะปกป้องร้านยาอยู่รึป่าว

กับร้าน - ต้องแจ้งเป็นลายลักษณ์อักษรให้ทางร้านทราบล่วงหน้าตามที่ระบุในสัญญาที่ทำไว้กับร้านครับ แต่ถ้าสัญญาหมดอายุหรือไม่ได้ทำสัญญาตั้งแต่แรก ก็ควรแจ้งล่วงหน้าว่าจะเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ อย่างน้อย 30 วัน ให้เซ็นรับในสำเนาหรือส่งจดหมายลงทะเบียนก็ได้ครับ

กับ สสจ - จะมีแบบคำร้องขอยกเลิกเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการครับ ดาวน์โหลดแล้วพิมพ์ หรือจะไปกรอกที่ สสจ ก็ได้ครับ จะยกเลิก ณ วันนั้นๆ เลยทันทีก็ไม่ควรนะครับต้องดูสัญญาประกอบ หรืออย่างน้อยก็น่าจะระบุไว้ในคำร้องว่าจะขอยกเลิกการเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการของร้าน... ตั้งแต่วันที่ (อีกหนึ่งถึงสองเดือน) ทั้งนี้เพราะต้องให้ทางร้านมีเวลาดำเนินการหาเภสัชกรคนใหม่ อาจจะเป็นเภสัชกรจากโรงพยาบาลซึ่งจะต้องทำเรื่องยกเลิกสัญญาไม่ทำเวช และ รพ.บางแห่งต้องแจ้งล่วงหน้าเป็นเดือนครับ จริงๆ แล้วก็อนุโลมให้ร้านขาดเภสัชกรได้บ้าง แต่ก็ไม่ควรเกินหนึ่งเดือนครับ
ergotamine

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม