New Document

เภสัชไม่มีจรรยาบรรณ

เภสัชไม่มีจรรยาบรรณ

โพสต์โดย joeyandlobo » 08 ม.ค. 2011, 01:07

ดิฉันเป็นผู้ดำเนินกิจการยาก็มีเภสัชเหมือนร้านทั่วไป เมื่อต้นเดือนธันวาคม วันที่ 4 ดิฉันรับเภสัช 1 ท่าน อายุประมาณ 45 ปี เข้ามาทำงาน พร้อมกับ
ไปเรื่องคุมร้าน ก็ทำสัญญาตามที่ สสจ กำหนด ได้เซ้นต์ ถ้าออกให้แจ้งทางร้านก่อน 30 วัน และถ้าทางร้านไม่พอใจให้ทำงานต่อในช่วงทดลองงาน
เราก็จะแจ้งก่อน 30วันเช่นกัน เริ่มทำงานได้ 2 อาทิตย์ ก็เริ่มมีลูกค้ามาบอกว่า แย่มากเลย พูดจาแนะนำลูกค้า ส่อไปในทางลามก เช่นถ้าซื้อถุงยาง
พูด.....,ูลูกค้าต่างชาติ ซื้อ phamaton ก็บอกว่า same same ม้ากระทืบโรง and โด่ไม่รู้ล้ม ลูกค้าต่างชาติก็ฟังไม่รู้เรื่องหรอกคะ แต่ทุกคนก็จะ
คิดว่า สอบผ่านมาได้ไงละ หลังจากนั้นก็มึพฤติกรรมแย่มาก หลังเลิกงาน ก็จะใส่กางเกงสั้นใส่เสื้อ ขาด ขาด นั่งดื่มเบียร์ข้างข้างร้าน เพราะร้านดิฉัน
ติดกับ seven ลูกค้าก็มาถามทางร้านว่า คนนี้เป็นเภสัชหรือเปล่า ร้านยาเปิดมาหลายปีมีเภสัชแบบนี้ ภาพเสียหมดเลย เราก็อธิบายให้เขาฟังว่า มัน
นอกเวลางาน เป็นสิทธิ์ ของเขา แต่พอในเวลางาน ก็ทำไม่ไหวเพราะอดนอน และสกปรกมาก เสื้อ1 ชุดใส่ 6 วันกลิ่นตัวก็เหม็นมากร้านยาธรรมดาเราก็ต้องมีระเบียบ และสะอาด ดิฉันก็ไม่ได้พูดอะไร ก็กะว่า วันสิ้นเดือนก็จะเรียกคุยและอีก 30 วันดิฉันก็จะสมัครเภสัชมาคุมใหม่ ถ้าหาไม่ได้ ก็จะทำเรื่องปิดแผนกยา จนกว่าจะมีเภสัชใหม่ พอวันที่ 30 เหมีอนตัวเขาก็จะรู้ตัว เขาก็บอกว่า พี่ครับผมลาออกก็แล้วกัน เราก็เลยบอกว่า ก็ออกวันที่
15 มกราก็ได้ไม่ต้องถึง 30 วัน พี่ก็มีเวลาหาคนคุมร้านก็ตกลงกันได้ด้วยดี เราก็ให้เขาลาไปเลย แตคิดค่าใบถึงวันที่ 15 มกราแล้วก็เขียนใบลาว่า
คุณพ่อไม่สบายต้องไปดูแล
และได้เซ้นต์ใบแจ้งเลิกปฎิบัติการตามพระราชบัญญัติยา 2510 ลงวันเลิกปฎิบัติการ วันที่ 15 มคแต่หลังจากนั้น ทาง สสจ ได้โทรมาบอกว่าไปแจ้งทาง สสจ ว่า เลิกปฎิบัติการวันที่6 มค ดิฉันก็ fax เอกสารที่ทำที่ร้านไปให้ดูแล้วดิฉันจะทำอย่างไรคะวันที่ 7-15 จะฟ้องร้องตามกฎหมายได้หรือเปล่าที่ทำให้ร้านเสียหาย ขอให้สภาเภสัชแนะนำด้วยคะ
ขอบคุณคะ
joeyandlobo

Re: เภสัชไม่มีจรรยาบรรณ

โพสต์โดย samuipx » 08 ม.ค. 2011, 13:16

เคยเจอเภอายุ 45ปีเหมือนกัน แต่แย่คนละแบบ ขอให้หาเภสัชใด้เร็วๆนะครับ
samuipx

โพสต์โดย Wiz@rd. » 08 ม.ค. 2011, 13:49

แล้วปกติถ้าเค้าลาพักผ่อน ลาป่วย ลากิจทำยังไงครับ

คือปกติทางราชการนะครับ ลูกจ้างคนนึงยื่นใบลาออก ที่จริงจะมีผลจากนั้น 30 วัน แต่หน่วยงานใหม่ให้รายงานตัวเกือบทันที คือถ้ารอก็ถือว่าสละสิทธิ์ เค้าเลยปรึกษาพวกผม ว่าขอไปก่อน เลยให้เค้าขอใช้สิทธิ์ลาพักผ่อน ลาป่วย ลากิจไป

คือไม่รู้กฏหมายแรงงานเท่าไหร่ ว่าเป็นยังไง แต่ถ้าทางราชการก็ พวกผมก็พออนุโลมได้ (ให้ผู้บังคับบัญชาหน่วยงานช่วยไปคุยกับผู้บริหารให้)

แต่บังเอิญน้องที่ลาออกไปเค้าไปดีครับ (ได้งานใหม่ที่มั่นคงกว่า) นิสัยดี ทำงานการดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย joeyandlobo » 09 ม.ค. 2011, 00:07

samuipx เขียน:เคยเจอเภอายุ 45ปีเหมือนกัน แต่แย่คนละแบบ ขอให้หาเภสัชใด้เร็วๆนะครับ

thank
joeyandlobo

โพสต์โดย chabuchabu » 13 ม.ค. 2011, 22:41

ใช่ ขนาดตอนนี้กำลังเรียน มีเพื่อนคนหนึ่งบอกว่าจะเเขวนป้ายตอนจบ ภาวนาในใจให้มันไม่จบอยู่เนี่ย
chabuchabu

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม