New Document

มาช่วยกันคิดหน่อยครับ

มาช่วยกันคิดหน่อยครับ

โพสต์โดย miguel » 04 ม.ค. 2011, 00:31

มาช่วยกันคิดหน่อยว่าทำยังไงวิชาชีพเราจะมีความเข้มแข็ง สามารถต่อรองดูแลผลประโยชน์ให้สมาชิกในวิชาชีพได้ เหมาะสมมั้ง
สำหรับผมนะครับ อันดับแรกผู้บริหารทุกระดับควรกล้าที่จะต่อรองมากกว่าเอนเอียงไปเพราะกลัวผลกระทบที่จะตามมา :surprised:
อันดับต่อมา เราน่าจะมีสื่อกลางสำหรับผู้บริหารที่จะร่วมมือแลกเปลี่ยนข้อมูลกัน เหมือนวิชาชีพนึงที่เค้ามีเวบสำหรับผู้บริหารในวิชาชีพนั้นเลย เค้าช่วยกัน เรียกร้องสิทธิต่างๆให้สมาชิกเต็มที่ เห็นแล้วปลื้มแทน ยังไม่พอ เค้ามีหน้าเกี่ยวกับหนังสือต่างๆที่ใช้ในการรักษาสิทธิให้สมาชิกด้วย แต่เวบสภาเรา เอ๊ะ ไม่เห็นมีไรเลย :question:
และสุดท้าย คือ ทุกคนควรแสดงบทบาทตัวเองมากขึ้น เช่น เภสัชโรงพยาบาล ควรกล้าที่จะเดินออกจากห้องยา หรือจะให้ดี บุกถึงบ้านคนไข้เลย เปิดบทบาทเต็มที่ :mrgreen:
คนอื่นคิดว่าไงมั้งครับ
ปล.ผมอยากอ่านความเห็นจากกรรมการสภาที่ผมเลือกไปบริหารจังเลย
miguel

Re: มาช่วยกันคิดหน่อยครับ

โพสต์โดย smartss » 04 ม.ค. 2011, 09:43

ผมสนใจการให้เภสัชกรเข้าถึงประชาชน ในชุมชน ผู้นำทางความคิด ปราชญ์ชุมชน
เภสัชกรเราๆมีความพร้อมกันอยู่แล้ว หลายๆคนก็อยากทำงานอาสาฯ ต่างๆ
แต่ยังคงคอยหาสถานการณ์แทรกตัว ให้ความรู้ กลุ่มต่างๆ(ดีกว่าบอกทีละคนมันเหนื่อยล้าไฟจะมอด)
จนท.รัฐ(สสจ.รพ.)มักบ่นงานว่าล้นมือ
ช่องงานอาสาฯเภสัชชุมชนน่าจะช่วยได้แต่ไม่ค่อยมีใครคิดว่ามันจะเกิดได้ยังไง
เข้าถึงประชาชนได้ก่อนวิชาชีพอื่นๆ
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
smartss

Re: มาช่วยกันคิดหน่อยครับ

โพสต์โดย pharmakop » 08 ม.ค. 2011, 20:37

http://pharmaciststory.wordpress.com/

ลองไปดูครับ เภสัช รพ.หรือที่อื่นๆ เขาทำเยอะ แตขาดการรวบรวม และประชาสัมพันธ์ไม่เป็นครับ
:wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
pharmakop

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม