New Document

สภาเภสัชกรรม สามารถยื่นฟ้อง สสจ.ได้หรือ

Re: สภาเภสัชกรรม สามารถยื่นฟ้อง สสจ.ได้หรือ

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 19 ก.พ. 2011, 22:28

แล้วแต่จะนิยามว่า รับรู้ คืออะไร
กรณีขายยาทางเน็ต
ผมเคยนำเรื่องไปแจ้งในสภาฯแล้ว
แต่อาจจะไม่สามารถครอบคลุมได้ทุกเว็ป

แต่ในเน็ตมันยากตรงที่
พิสูจน์ไม่ได้ชัดเจนว่าเจ้าของเว็ปเป็นเภสัชหรือไม่
ก็ต้องควานหาหลักฐานกันไป

เคยมีสมาชิกฟาร์มาคาเฟช่วยส่งหลักฐานให้สภานะ
แต่ครั้งนั้นเขารวบรวมส่งข้อมูลชัดเจนพอสมควร
กรณีนั้นอนุจรรยาบรรณ
และอนุสอบสวนก็ทำงานได้ง่ายขึ้น

เรื่องเหล่านี้เวลาหาเว็ปมันไม่ยาก
แต่การสืบสวนไปหาหลักฐานมาประกอบการพิจารณามันยุ่งกว่า

ที่จังหวัดผมใช้เครือข่ายภาคประชาชนส่งข่าวให้ครับ
เดี๋ยวนี้เขาเก่ง
เวลาแจ้งทีเขารวบรวมข้อมูลจนเราสามารถดำเนินการได้เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชกรน้ำเค็ม

Re: สภาเภสัชกรรม สามารถยื่นฟ้อง สสจ.ได้หรือ

โพสต์โดย winnwin » 20 ก.พ. 2011, 11:39

งั้นเราลองมาดูกรณีนี้กันให้ชัดเจนหน่อยซิครับว่า

ที่คุณ ภก น้ำเค็ม กล่าวอ้างจริงหรือไม่

### แต่ในเน็ตมันยากตรงที่
พิสูจน์ไม่ได้ชัดเจนว่าเจ้าของเว็ปเป็นเภสัชหรือไม่
ก็ต้องควานหาหลักฐานกันไป ####

1. จากเวปที่ให้ไว้ 2 เวปนั้นมีข้อมูลทั้ง ชื่อ สถานที่ตั้ง เบอร์โทรบ้าน เบอร์มือถือ

รวมทั้งข้อความโฆษณาขายยาอันตราย หรือยาควบคุมพิเศษ ที่ กม ระบุชัดเจนว่าให้ขายโดยใคร และมีเงื่อนไขในการขายอย่างไร ด้วย

แล้วอย่างนี้ยังมีอะไรที่คุณ คิดว่า ละเอียด ไม่พอตรวจสอบอีกหรือครับ ?

2. เจ้าของเวปนั้นจะเป็น เภสัชกร ตัวจริง หรือ กล่าวอ้าง ไม่ใช่ประเด็นเลยครับ

ประเด็นมีเพียงว่าสิ่งที่ทำลงไปนั้นถูกต้องตาม กม หรือไม่ ซึ่งต้องตรวจสอบไปที่ต้นตอ สถานที่จริง ที่ลงไว้ในเวปนั้น

ถ้ามีการทำผิดจริงก็ต้องถูกลงโทษ แตกต่างกันไปตามความหนักเบาของ กม

ส่วนข้อที่ว่าถ้าเผื่อว่าเป็น เภสัชกร จริง ยิ่งต้องโดนหนักเพราะ นอกเหนือ กม แล้วก็มีเรื่องของ จรรยาบรรณ ด้วยอีกกระทง

@@@@ ที่จังหวัดผมใช้เครือข่ายภาคประชาชนส่งข่าวให้ครับ
เดี๋ยวนี้เขาเก่ง
เวลาแจ้งทีเขารวบรวมข้อมูลจนเราสามารถดำเนินการได้เลย @@@@@

ข้อความที่คุณลงไว้ดูเหมือนว่าพวกคุณไม่พร้อมจะดำเนินการใด ๆ เลย

ยกเว้นแต่ว่าทุกเรื่องที่ส่งเข้ามาต้องเป็น มาม่า ไวไว ที่แกะใส่ห่อแล้วเติมน้ำร้อนพร้อมให้คุณยกซดได้ทันที

ทั้ง ๆ ที่จะว่าไปแล้วคำว่า เครือข่ายภาคประชาชน อะไรที่คุณกล่าวอ้างนั้น

เค้าก็ไม่ได้มีสถานะเป็น เบ๊ ของพวกคุณเลยนะครับ

ในทางตรงข้ามที่คุย ๆ กันมาแล้วเค้าส่งข่าวสารมาให้นั้นล้วนแล้วแต่

เป็น หน้าที่และภารกิจ ที่พวกคุณต้องรับผิดชอบโดยไม่สามารถจะไปโบ้ยให้ใครได้เลย

เพราะฉะนั้นมันเลยฟังดูไม่สมเหตุสมผลเลยสักนิดเดียวว่า

เพราะ ข้อมูลไม่ครบถ้วนต้องไปตามเรื่องเองต่อ หรือ ว่า

เครือข่ายภาคประชาชน ในจังหวัดของคุณเก่ง แล้ว imply เสมือนว่า

เครือข่ายภาคประชาชน ในจังหวัดอื่นไม่เก่ง

แต่มันน่าจะแปลใหม่ว่า

เครือข่ายภาคประชาชน ในจังหวัดของคุณเก่ง เพราะ พวกคุณทำงานไม่เก่ง มากกว่า

3. ถ้าการทำหน้าที่ของตนเองเป็นเรื่องที่ต้องมี คนอื่น คอย ชง ให้แล้วพร้อม ดื่ม กิน ได้เลยนั้น

ลองคิดเล่น ๆ ในทางเดียวกันว่า

เวลาสิ้นเดือนแล้วรับเงินเดือนกันนั้น พวกคุณควรจะรับเต็มจำนวนดี

หรือ ควรแบ่งบางส่วน ให้กับ เครือข่ายภาคประชาชน ที่เค้าช่วยคุณทำงานด้วยละครับ

4. เรื่องการตีความใด ๆ เช่นว่า

รับรู้ ? = อย่างไร แบบไหน นั้น

เอาเข้าจริง ๆ แล้วไม่ได้สำคัญอะไรเลยนะครับ

จุดใหญ่ใจความมันอยู่เพียงว่า

ตัวเราเอง ในฐานะ ที่ทำงาน คุ้มครองผู้บริโภค และ ทำงาน สภาวิชาชีพ ด้วย

โดยเรา ปวารณา ตัวเองเข้ามาขันอาสา ในการทำหน้าที่เป็นตัวแทน ของเพื่อนร่วมวิชาชีพแล้วนั้น

ลอง ย้อนเวลา หาอดีตสักนิดซิครับ

ว่าเราได้พูดได้บอกว่ายังไงบ้าง

แล้ววันนี้ จิตอาสา จิตสาธารณะ ของเรามันเหือดแห้งไปแล้วหรือยัง

ไม่ต้องตีความใด ๆ เลยนะครับ

เพียงถามตัวเราเองว่า เรายังอยากทำงานนี้อยู่ไม๊ เพราะปัญหามันยังมีอยู่มากมายก่ายกอง

ถ้าคำตอบ คือ ไม่อยากทำต่อแล้ว

การเลิกอาสา เลิกขอโอกาส เลิกสร้างภาพ

จะนับเป็น คุณูปการอย่างสูงยิ่ง ต่อวิชาชีพ

เพราะ ข้ออ้าง ข้อแก้ตัว คำมั่นสัญญา

เป็นเรื่องซ้ำซาก จำเจ ที่ไม่อาจนำพาแสงสว่างมาสู่แดนสนธยาแห่งนี้ได้เลย
winnwin

โพสต์โดย เภสัชกรน้ำเค็ม » 20 ก.พ. 2011, 12:24

คงไม่แสดงความคิดเห็นอะไรต่อ
เพราะจะกลายเป็นโต้ตอบทางตัวอักษร
ผมคิดว่าให้คนอื่นๆพิจารณาเอาเองละกัน
ผมเชื่อว่าหลายๆคนในฟาร์มาคาร์เฟ่รู้จักผมบ้างพอสมควร

ผมเชื่อมั่นในสิ่งที่ผมพยายามทำ เท่าที่จะทำได้ครับ
อย่างน้อยก็ขอบคุณที่ได้แสดงความเห็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
เภสัชกรน้ำเค็ม

โพสต์โดย winnwin » 20 ก.พ. 2011, 14:30

ผมแปลกใจจริง ๆ นะครับว่า

การที่เราคุยกันโดยผมถามหาเหตุผลในสิ่งที่คุณพยายามจะสื่อว่า คือ อุปสรรค ในการทำงานของพวกคุณ

แทนที่คุณจะ แสดงเหตุผล ในสิ่งที่มีการตั้งคำถาม

คุณกลับตัดบทสั้น ๆ ด้วยการเกทับว่า

คนที่นี่เค้ารู้จักคุณดี ( ในโทนเสียงทำนองว่า น้ำดี อะไรประมาณนั้น )

ไม่ได้เป็นการตอบคำถามใด ๆ ในแบบที่ควรจะเป็น

แต่ก็เข้าใจครับ เพราะ เรื่องเล่าเมื่อเข้าสภา อะไรนั่น

ก็เป็นการเล่าในแบบเดียวกัน คือ เล่าเมื่อเกิดอารมณ์ ( ที่จะเล่า )

และหยุดเล่าเอาดื้อ ๆ เมื่อ หมดอารมณ์ ( ที่จะเล่า )

เผอิญเรื่องที่คุยกันก็ไม่ใช่แนว มอบดอกไม้ + ให้กำลังใจ อะไรด้วย

งั้นคงต้องขอโทษละครับ ที่รบกวนเวลาเล่น FB ของคุณ

เชิญคุณสร้าง Social Network ของคุณต่อเถอะครับ

เดี๋ยวมันจะ ค้างเติ่ง เหมือนหลายเรื่องที่คุณเคยทำมา
winnwin

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม