New Document

ถึงสภาเภสัช เรื่องเภสัชแขวนป้าย

ถึงสภาเภสัช เรื่องเภสัชแขวนป้าย

โพสต์โดย เอสเซียง » 22 พ.ย. 2010, 14:42

เรียน สภาเภสัชกรรม เรื่องเภสัชกรแขวนป้าย

ปัจจุบันมีการแขวนป้ายของเภสัชกรค่อนข้างมากในกรุงเทพ และ ต่างจังหวัด ซึ่งจะส่งผลเสียต่อผู้ใช้ยา หากได้รับยา และ วิธีใช้ ไม่ถูกวิธี
กระผมในฐานะเภสัชกรคนหนึ่ง อยากให้สภามีมาตรการลงโทษที่เด็ดขาด ซึ่งได้แก่

1.การแขวนป้าย โดยที่ตัวเองมีงานประจำอย่างอื่นอยู่แล้ว ให้ถือว่าผิดทันที และมีมาตรการยึดใบประกอบตั้งแต่ครั้งแรก
เนื่องจากการมีงานประจำอย่างอื่น ก็คงไม่สามารถดูแลร้านได้เต็มเวลา ยกเว้น ร้านที่จะเปิดเฉพาะตอนเย็น

2.การที่เจ้าหน้าที่ผู้มีหน้าที่ตรวจสอบ ยังกระทำการแขวนป้าย ให้ปลดออกจากราชการ พร้อมกับยึดใบประกอบ

3.เจ้าของร้านที่เปิดร้าน แต่หาเภสัชมาแค่แขวนป้าย ก็ให้มีการเพิ่มมาตรการลงโทษที่หนักต่อไป

ฝากไว้ด้วยคับ ผมคนหนึ่งที่ทำราชการแต่ไม่คิดแขวนป้าย

ถามว่า เงินน้อย มั้ย ช่ายคับเงินน้อย แต่ผมก็อยู่อย่างพอเพียงตามดำรัชของในหลวงคับ
เอสเซียง

Re: ถึงสภาเภสัช เรื่องเภสัชแขวนป้าย

โพสต์โดย ton431450 » 23 พ.ย. 2010, 20:02

เห็นด้วยครับและอยากให้มีเภสัชกรในประเทศไทยทุกท่านคิดและปฏิบัติเหมือนท่านที่เป็นแบบอย่างที่ดีขอให้พี่ๆน้องๆเภสัชกรทุกคน
มาช่วยกันร่วมมือกันกำจัดการแขวนป้ายอย่างจริงจังเพื่อวิชาชีพของพวกเราจะได้ก้าวหน้าและมีเกียรติเป็นที่เชื่อถือของสังคมนะครับ
ton431450

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม