New Document

สอบถามสภาครับคิดยังงัย

สอบถามสภาครับคิดยังงัย

โพสต์โดย ton431450 » 05 พ.ย. 2010, 11:52

เห็นด้วยมัยกับที่สสจ.ลำพูนปฏิบัติตามกฏระเบียบที่ต้องมีเภสัชกรประจำร้านและทำให้ผู้บริโภคได้รับความปลอดภัย(สสจ.ลำพูนได้ประกาศแล้วและจัดหาเภสัชประจำร้านให้ด้วย) โดยส่วนตัวผมเห็นด้วยอย่างยิ่งและสสจ.จังหวัดอื่นน่าจะเอาเป็นตัวอย่างไม่ใช่เห็นแก่เงินหรือพวกพ้องอย่างเดียวหรือทำงานแบบเช้าชามเย็นชามยิ่ง อย.ยิ่งแล้วเช้าชามเย็นสองชามแย่มากๆน่าจะคำนึงถึงกฏหมายและผู้บริโภคบ้างผมเห็นว่ามีข้อดีหลายอย่าง 1.เภสัชมีงานทำ 2 .ผู้บริโภคปลอดภัย 3. การแข่งขันทางด้านร้านขายยาถูกจำกัด 4. คุมกำเนิดร้านขายยาหมอตี๋ 5.อื่นๆๆ
แล้วสภาเภสัชกรรมซึ่งเป็นตัวแทนเภสัชกรทั้งประเทศมีบทบาทอะไรในการแก้ไขปัญหาบ้างครับที่จะทำให้เภสัชไม่แขวนป้ายที่เหมือนกันทั้งประเทศและผู้บริโภคได้รับยาที่ปลอดภัยหรือเก็บตังค์ค่าสมาชิกอย่างเดียว
ton431450

Re: สอบถามสภาครับคิดยังงัย

โพสต์โดย apotheker » 05 พ.ย. 2010, 13:48

น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง นะครับแต่ไม่รู้ว่าทำสำเร็จหรือเปล่า
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
apotheker
Global Moderator

โพสต์โดย pongpet » 06 พ.ย. 2010, 10:10

เห็นด้วยอย่างแรงกล้า ขอให้เป็นอย่างนี้ทั่วประเทศครับ
pongpet

โพสต์โดย jellyfish » 08 พ.ย. 2010, 13:31

เงียบ ไม่มีคำตอบจากสภา
jellyfish

โพสต์โดย ton431450 » 09 พ.ย. 2010, 15:14

:lol: :lol: เป็นงัยเห็นหรือยังว่าสภาไม่มีความสามารถ ไม่ความจริงใจในการแก้ไขปัญหา มีสภาเภสัชกรรมเพื่ออะไรไม่มีประโยชน์ :lol: :lol:
ton431450

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 10 พ.ย. 2010, 11:09

ton431450 เขียน::lol: :lol: เป็นงัยเห็นหรือยังว่าสภาไม่มีความสามารถ ไม่ความจริงใจในการแก้ไขปัญหา มีสภาเภสัชกรรมเพื่ออะไรไม่มีประโยชน์ :lol: :lol:

ดูเหมือนจะไปเข้าทางของกลุ่มผลประโยชน์บางกลุ่ม ที่ต้องการจะล้มสภาเภสัชกรรม
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย apotheker » 10 พ.ย. 2010, 11:24

เคยคุยกับพี่ที่เป็นกรรมการสภา เค้าบอกว่าการจะมาตอบกระทู้ โดยพลการนั้นทำไม่ได้ เพราะกรรมการแต่ละท่านก็มีความเป็นปัจเจก ไม่สามารถตอบอะไรที่แทนความเห็นของกรรมการทั้งหมดได้ ไอ้ครั้นจะให้คนที่เป็นโฆษกมาตอบ ก็ลำบากใจ เพราะบางคำถามตอบไป ก็ไม่ถูกใจได้ทุกคน เดี๋ยวก็โดนตำหนิอีก เรื่องมันก็เป็นแบบนี้แหละ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย Barrios » 10 พ.ย. 2010, 11:43

เสียงเพลงแว่วมา... :lol:

ไม่มีผลงาน ไม่มีความผิด
ไม่ต้องทำงาน ไม่ต้องทำผิดและไม่ต้องรับผิดชอบ
สบายกว่ากันเยอะเลย อยู่เฉย ๆ ดีกว่า
สบายกว่ากันเย๊อะ
สบายกว่ากันเยอะเลย
:lol: :lol: :lol:
Barrios

โพสต์โดย smartss » 12 พ.ย. 2010, 11:27

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:
ton431450 เขียน::lol: :lol: เป็นงัยเห็นหรือยังว่าสภาไม่มีความสามารถ ไม่ความจริงใจในการแก้ไขปัญหา มีสภาเภสัชกรรมเพื่ออะไรไม่มีประโยชน์ :lol: :lol:

ดูเหมือนจะไปเข้าทางของกลุ่มผลประโยชน์บางกลุ่ม ที่ต้องการจะล้มสภาเภสัชกรรม

ไม่ควรล้มแต่ควรมีองค์กรมาควบคุมถ่วงดุลช่วยซ่อมสร้างความไม่สมบูรณ์
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Wiz@rd. » 12 พ.ย. 2010, 18:00

เป็นเมื่อก่อนผมก็คงคิดว่าสภามันทำอะไรอยู่... แต่พอคิดไปคิดมาแล้ว...

ผมว่าบทบาทสภาฯอยู่ที่การลงโทษครับ... (อยากให้กำหนดบทลงโทษให้หนักขึ้นๆด้วย)
แต่บทบาทที่จะไปตรวจสอบเป็นของสสจ.,อ.ย.ครับ

เหมือนโจรเต็มบ้านเมือง เราด่าศาล ทั้งๆที่เราควรด่าตำรวจยังไงไม่รู้

ที่ สสจ.ลำพูนทำ ผมเห็นด้วย และถ้าจะให้ดีก็หมั่นไปตรวจ ลงไปถึงข.ย.2 หรือร้านชำ ด้วยก็จะดีครับ

เรื่องสภาไม่มาตอบ ผมว่าอยากให้กรรมการมาตอบ แม้ว่าจะเป็นในนามส่วนตัวก็ตาม แต่ก็อย่างน้อยก็รับรู้ว่ามีกรรมการสภาบางคนได้รับรู้เรื่องแล้ว
Wiz@rd.

โพสต์โดย ton431450 » 17 พ.ย. 2010, 15:05

ถึงคุณธวัชชัย ไม่มีใครต้องการล้มสภาหรอกครับเพียงแค่อยากให้มีการพัฒนาของวิชาชีพและต้องการให้สภาทำหน้าที่ตามบทบัญญัติ
ที่ได้กำหนดไว้และต้องการให้เกิดการแก้ไขปัญหาอย่างเป็นรูปธรรมไม่ใช่ให้คนอื่นมาดูถูกวิชาชีพเภสัชกรรมว่าเป็นแค่คนขายยาหรือ
ใครๆก็ขายยาได้ที่คุณคิดแบบนี้แสดงว่าคุณไม่ได้เป็นเภสัชกรอย่างแท้จริงเป็นแค่เหลือบไรที่มาเกาะวิชาชีพไม่รู้เอาอะไรคิดถ้ากินข้าว
ต้องคิดแบบกินข้าวครับถ้ากินอย่างอื่นไม่ว่ากันครับ
ton431450

โพสต์โดย ton431450 » 17 พ.ย. 2010, 15:07

ธวัชชัย วรรณสว่าง เขียน:

ถึงคุณธวัชชัย ไม่มีใครต้องการล้มสภาหรอกครับเพียงแค่อยากให้มีการพัฒนาของวิชาชีพและต้องการให้สภาทำหน้าที่ตามบทบัญญัติ
ที่ได้กำหนดไว้และต้องการให้เกิดการแก้ไขปัญหาอย่างเป็นรูปธรรมไม่ใช่ให้คนอื่นมาดูถูกวิชาชีพเภสัชกรรมว่าเป็นแค่คนขายยาหรือ
ใครๆก็ขายยาได้ที่คุณคิดแบบนี้แสดงว่าคุณไม่ได้เป็นเภสัชกรอย่างแท้จริงเป็นแค่เหลือบไรที่มาเกาะวิชาชีพไม่รู้เอาอะไรคิดถ้ากินข้าว
ต้องคิดแบบกินข้าวครับถ้ากินอย่างอื่นไม่ว่ากันครับ
ton431450

โพสต์โดย white-blue » 18 พ.ย. 2010, 21:49

คุณธวัชชัยเค้าแค่พูดเฉยๆว่าเหมือนจะไปเข้าทางกับอีกบางกลุ่ม ไม่ได้ตั้งใจว่า จขกท ว่าต้องการล้มสภาหรอกครับ
สภาอยู่ตั้งชั้นที่เท่าไร อยู่ติดกับสภาแพทย์เลย ถ้าจะล้มสภาต้องวางระเบิดพังมันทั้งตึกแล้วมั้งกว่ามันจะล้มนะ 5555

ขำขำนะ
เพราะแสวงหา...มิใช่เพราะรอคอย

เพราะเชี่ยวชาญ...มิใช่เพราะโอกาส

เพราะสามารถ...มิใช่เพราะโชคช่วย

ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
white-blue

โพสต์โดย smartss » 22 พ.ย. 2010, 08:59

ton431450 เขียน:ถึงคุณธวัชชัย ไม่มีใครต้องการล้มสภาหรอกครับเพียงแค่อยากให้มีการพัฒนาของวิชาชีพและต้องการให้สภาทำหน้าที่ตามบทบัญญัติ

มันขวิดไปทั่วไม่เชื่อไปดูห้องเอกเปรสโซ่ข้างนอกซิ
มันบอกว่าเลิกเป็นเภสัชกรแล้ว เขาไม่ควรเป็นเภสัชกรอย่างที่พิพากษาตัวเองจริงๆไม่มีใครทำ
Admin ดูซิทำลายเกียรติเภสัชกร
พูดความดีของเขาคือความดีของเรา
พูดความไม่ดีของเขาคือความไม่ดีของเรา
พึงทำความดี ยิ่งกว่าทำตนเป็นคนดี
ความดีมีไว้ทำ มิไช่แบกหามล่ามโซ่ตัวเอง
smartss

โพสต์โดย Puttipu3 » 27 ธ.ค. 2010, 22:44

น่ายกย่อง..สสจ.ลำพูน..หนึ่งใน..สสจ..น้ำดี..ที่มีเหลือยู่ในเมืองไทย
Puttipu3

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม