New Document

อยากสะท้อนมุมมองของประชาชนต่อวิชาชีพเภสัชกรรม

อยากสะท้อนมุมมองของประชาชนต่อวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย meepooh » 11 มิ.ย. 2010, 21:38

สวัสดีครับ.... พอดีได้อ่านข้อความในคอลัมน์ดำรงตอบจดหมาย ของหนังสือคู่สร้างคู่สมซึ่งคนเขียนเค้าแสดงทัศนคติในเชิงลบต่อวิชาชีพเภสัชกร เลยรู้สึกไม่ค่อยสบายใจ หรือว่าวิชาชีพนี้จะไม่สำคัญหรือมีคุณค่าในสายตาผู้รับบริการและประชาชน จึงอยากเสนอให้ทางสภาเภสัชกรรม รณรงค์และเอาจริงเอาจังกับการทำผิดพรบ.วิชาชีพหน่อยครับ ถ้ายังอยากให้มีวิชาชีพเภสัชกรอยู่ร่วมกับทีมสหวิชาชีพต่อไป...
ขออนุญาตนำบางส่วนของข้อความและ ความเห็นที่ประชาชนผู้รับบริการ ที่เค้าให้มุมมองเอาไว้นะครับ
อันนี้เป็นข้อความที่คัดลอกมาจากในคอลัมน์ครับ
"เรียนคุณพี่ดำรง
วันนี้ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟัง 2-3 คืนก่อนผมรู้สึกง่วงอยากนอน(ความจริงอยากดูข่าว 3 มิติ ช่อง 3 เพื่อจะจับกลโกงคนชั่ว เจ้าหน้าที่คอรัปชั่น ฯลฯ) เข้านอน 4 ทุ่มรู้สึกกระสับกระส่าย(กินยาจากโรงพยาบาลแห่งหนึ่งร่วมกับ Actifed-แอคติเฟด ยาลดน้ำมูก)จนตี 1 กว่า ๆ จะเข้าตี 2ที่สุดผมทนไม่ได้ โทรไปถามเภสัชกรที่โรงพยาบาลได้ความว่ายาลดน้ำมูกหรือแอคติเฟดทำให้ใจสั่น กระสับกระส่าย กระวนกระวาย ฯลฯ
วันต่อมาผมอยากไปพบหมอเพราะรู้แล้วว่า Actifed กินแล้วมีปัญหา อยากได้ยาลดน้ำมูกตัวอื่น เจ้ากรรมจริงๆ แฟนผมดันให้คุยกับเภสัชกร รู้ไหมเภสัชกรแนะนำอย่างไร แนะนำให้กิน C.P.M.(ที่ผมส่งมาให้พี่ดำรงแล้ว) ผมถามเภสัชกรว่า Actifed กับ C.P.M.ต่างกันอย่างไร? ได้คำตอบว่า Actifed มีสารทำให้ใจสั่นกระวนกระวาย กระสับกระส่าย ฯลฯ ส่วนC.P.M.เป็นยาลดน้ำมูกธรรมดา ไม่มีสารอันตราย ราคากระปุกละ 15 บาท(100 เม็ด)
คุณดำรงอ่านเอกสารใบประกอบยาที่ผมแนบมาให้ด้วยนะครับ ยาประเภทนี้น่าจะจัดอยู่ในประเภทยาอันตราย แต่ก็ปล่อยให้มีการซื้อขายได้ง่ายๆ ยิ่ง Actifed แล้ว (แผงละ 45 บาท 1 แผงมี 12 เม็ด) ซื้อได้ 4 แผง(49 เม็ด) คุณดำรงคิดว่าอย่างไร
พี่สาวผมเป็นเภสัชกร 1 แขวนป้ายไว้ที่ร้านยา(เมื่อก่อนได้ 12,000 บาทต่อเดือน)โดยไม่ต้องนั่งเฝ้าร้าน
คุณรู้ไหม ยาที่ส่งมาให้ดู 100 เม็ด 12 บาท แต่ทว่าอันตรายมีมาก ยิ่งคนจน ชาวรากหญ้าน่าสงสาร น่าเห็นใจ คุณดำรงช่วยคุยกับคุณจุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ รมต.ว่าการกระทรวงสาธารณสุข ว่าจะปล่อยให้มีการขายยาเช่นนี้หรือ?
คนไทยไม่มีทางเลือก! ผมว่าผมก็รู้ คุณดำรงก็ร้ ชาวรากหญ้าก็รู้ แล้วพวกเราไม่มีสิทธิ์จะเรียกร้อง อ.ย.ให้มาควบคุมดูแลกันบ้างเลยหรือ?
ขอขอบคุณพี่ดำรง
กิตติศักดิ์ มหาพัฒนากุล"
แก้ไขล่าสุดโดย meepooh เมื่อ 12 มิ.ย. 2010, 06:47, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.
meepooh

Re: อยากสะท้อนมุมมองของประชาชนต่อวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย meepooh » 11 มิ.ย. 2010, 21:44

อันนี้เอามาจากweb boardของคู่สร้างคู่สมนะครับ...เป็นความเห็นของสมาชิกในweb board
ความเห็นที่ 1"เห็นด้วยค่ะ ไม่ใช่ว่าจะเน้นไปทางธุระกิจอย่างเดี่ยว
และรายได้ คุณธรรม จริยธรรม มันอยู่ที่ไหน "
ความเห็นที่ 2"ที่เขาเขียนมาก็มีส่วนถูกค่ะ

ที่เจอมาส่วนมาก

ก็ไม่เคยได้รับยาจากมือเภสัช

แท้ๆ กันสักเท่าไร และคาดว่ามันยุ่งยาก

เกินกว่าจะเดินมาตรวจสอบทุกๆร้าน

เอาง่ายๆ จากรังสิตถึง นวนคร เนี่ยก็ไม่รู้ตั้งกี่ร้าน

เจอเภสัชอยู่จริงๆมีร้านเดียว

และพัทยา มีเป็นร้อยร้าน เภสัชอยู่กันจริงๆ

เดาได้เลยไม่เกิน 10 ร้าน

คุณควรยื่นหนังสือท้วงติงนี้ไปที่ดำรงตอบจดหมาย

อีกรอบ หรือสภาเภสัชกรรมอย่างที่คุณแนะนำน่าจะได้ผลกว่าค่ะ"
ความเห็นที่ 3" ใช่แล้วค่ะ บางร้านยังให้คนทำงานแม่บ้านขายให้เลย บางทีก็เสื่ยงค่ะ เราต้องระวังเองค่ะ"
ความเห็นที่ 4 "เคยไปซื้อยาที่ร้านขายยาเหมือนกัน
คนขายเป็นผู้หญิง
พูดไทยเกือบจะชัดแหละ
เพราะคงอยู่เมืองไทยมาหลายปี
แต่ป้ายที่แขวนไว้
เป็นชื่อของเภสัชชาย
ก็ยังคิดในแง่บวกอยู่น่ะ
ว่าเภสัชตัวจริง
อาจจะติดภาระกิจอยู่ในห้องน้ำ
"
ความเห็นที่ 5 " มีเพื่อน ที่มีกิจการร้านขายยาเช่นกัน ใบประกอบการ เป็นชื่อคุณปู่ คนขายยาคือ ลูกชาย กับ ลูกสะใภ้(พ่อกับแม่ของเพื่อน)
กับลูกๆ ในบ้านที่ช่วยกันขาย ตอนนี้ใกล้จะยก ให้ลูก ทำแทนละ เพราะตั้งแต่เรียนจบมหาวิทยาลัยสาขาบัญชีมา ไม่เคยทำงานที่ไหนเลย ช่วยที่บ้าน ขายยามาตลอด ตั้งแต่เรียนสมัยเรียน มัธยมต้น ด้วยกัน แล้ว แต่ก่อนขายยา ง่ายๆ เดี๋ยวนี้ จัดยาเองได้ด้วยความชำนาญที่ช่วยมาหลายปี

หากจะต้องให้ผู้บริโภค อย่างเราๆ มานั่งร้องเรียน ไปที่สภาเภสัชกรรม อย่างที่คุณว่า คงไม่มีคนทำหรอก / หากจัดยาให้ไม่ดี รักษาไม่ตรงโรค ก็คงทำแค่ไม่เข้าไปร้านนั้นอีก

สภาเภสัชกรรม ควรจะออกตรวจพื้นที่ด้วยตนเอง คงจะเหมาะกว่า เพราะเป็นผู้ออกใบประกาศให้ กับผู้ประกอบการ

ดูอย่าง กรมสรรพสามิต ซิ เค้าออกตรวจ อยู่บ่อยๆ ว่าใครมีใบประกอบการถูกต้อง หรือไม่

ไม่ขอพูดเรื่องข้อความ หมิ่นศักดิ์ศรีนะคะ เพราะดิฉันไม่ได้อ่านมา แต่ก็คิดว่าคงจะเป็นอย่างที่คุณว่า มีคนดีคนเลวปะปนกัน ลูกค้ารายนี้อาจจะไปเจอ ร้านขายยาที่ไม่มีจรรยาบรรณในการประกอบการเข้าจริงๆ

แค่หนึ่งความเห็นค่ะ "
meepooh

Re: อยากสะท้อนมุมมองของประชาชนต่อวิชาชีพเภสัชกรรม

โพสต์โดย meepooh » 11 มิ.ย. 2010, 21:46

ส่วนข้อความนี้เป็นส่วนที่PMเอาไว้ครับ" ตามที่ คู่สร้างคู่สมประจำวันที่ 1- 10 มิย.53 ได้ลงข้อความในคอลัมน์ดำรงตอบจดหมาย โดยคุณกิตติศักดิ์ มหาพัฒนากุล เป็นผู้เขียนมาเล่าถึงเรื่องการรับประทานยาลดน้ำมูกชื่อ Actifedจากรพ.แห่งหนึ่งแล้วมีอาการกระสับกระส่าย และวันต่อมาต้องการไปพบแพทย์เพื่อเปลี่ยนยาใหม่เพราะทนอาการข้างเคียงของยา
ไม่ได้แต่ด้วยข้อความในจดหมายของคุณกิตติศักดิ์ ได้ใช้คำว่า"เจ้ากรรมจริงๆ แฟนผมดันให้คุยกับเภสัชกร รู้ไหมเภสัชกรแนะนำว่าอย่างไร" และอีกส่วนหนึ่งคือ "พี่สาวผมเป็นเภสัชกรแขวนป้ายไว้ที่ร้านยา (เมื่อก่อนได้ 12,000บาทต่อเดือน)โดยไม่ต้องมานั่งเฝ้า"
เมื่ออ่านแล้วรู้สึกว่าคุณกิตติศักดิ์ไม่ให้เกียรติกับวิชาชีพเภสัชกรเลยครับจริงๆแล้วบทบาทหน้าที่ของเภสัชกรมีมากมายตั้งแต่ปรุงยา ผลิต และตรวจสอบคุณภาพยา นอกจากนี้ยังเป็นผู้แนะนำการใช้ยาเทคนิคพิเศษต่าง ๆ คิดว่าคุณกิตติศักดิ์อาจโชคไม่ดีที่ไปพบกับเภสัชกรบางท่านที่อาจไม่ค่อยใส่ใจในวิชาชีพ แต่ในทุกวงการย่อมมีทั้งคนดีและคนไม่ดีปนกันไป และถ้าพบกรณีเภสัชกรไม่ปฏิบัติตามหน้าที่หรือมีพฤติกรรมแขวนป้ายอย่างที่คุณว่า ก็สามารถร้องเรียนไปที่ สภาเภสัชกรรมซึ่งเป็นองค์กรวิชาชีพที่เป็นผู้ควบคุมดูแลการประกอบวิชาชีพขอ
่งเภสัชกรได้ครับสุดท้าย จึงอยากขอความเป็นธรรมในเรื่องนี้ เนื่องจากการใช้คำพูดในลักษณะนี้เป็นการดูหมิ่นศักดิ์ศรีเภสัชกรค่อนข้างมากครับ
"
meepooh

โพสต์โดย brufen » 12 มิ.ย. 2010, 23:25

กำลังงง กับคุณกิตติศักดิ์ มหาพัฒนากุล เพราะว่าถ้าเป็นเภสัชกรตัวจริง ก็สามารถจ่ายยา CPM ได้

ปัญหาน่าจะอยู่ที่ผู้ป่วยไม่เข้าใจคำตอบของเภสัชกรหรือเปล่า
brufen

โพสต์โดย prettyg » 13 มิ.ย. 2010, 08:46

อันนี้ ต้องสร้าง สามัญสำนึกให้เหล่าเภสัชกร ทั้งหลาย ว่า เรียนมาเพื่อแขวนป้าย หรือ อย่างไร

ไม่ต้องไปว่า ประชาชน หรอกครับ คนไม่รู้ เรียน มาไม่เหมือนกัน แต่ในฐานะเภสักร ผู้ที่ได้ชื่อว่า เป็นผู้มีความรู้เรื่องยา ?

จะต้องตอบคำถาม และให้ข้อมูลด้นยา แก่ประชาชน มิใช่หรือ two way communication
prettyg

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 13 มิ.ย. 2010, 11:17

ผมก็งง ทานแอคติเฟรดแล้วนอนไม่หลับ เพราะว่ามีตัวยาที่บีบหัวใจแต่สำหรับคนที่แข็งแรงจะไม่รู้สึกอะไร ไปปรึกษาเภสัชกรๆแนะนำยา CPM 4 mg.ถึงแม้จะบีบหัวใจบ้างแต่ก็น้อยกว่า แอคติเฟรด ผมว่าเขาก็แนะนำถูกแล้วนะครับ ถ้ายังนอนไม่หลับอีกก็ควรลดขนาดของยาลงเหลือแค่ 2mg. แต่ถ้ายังนอนไม่หลับอีกก็ควรเลิกกินยากินแต่น้ำอุ่นอย่างเดียวจิบไปเรื่อยๆ ยาทุกตัวที่ผู้ป่วยได้ จะต้องได้รับการแนะนำอย่างถูกต้องก่อนนำยาไปใช้ ทางกฎหมายเขากำหนดไว้ว่าต้องระบุไว้ที่ฉลากที่บรรจุยานั้นว่า"ยาอันตราย"หมายความว่าถ้าใช้อย่างถูกวิธีตามที่ได้รับคำแนะนำจากผู้มีความรู้เรื่องยาจริงมา ก็จะไม่มีอันตราย หรือถึงจะมีโอกาสที่จะเกิดก็น้อยมาก และจะได้รับวิธีแก้ไขที่ถูกต้องเมื่อเกิดการแพ้ยา ไม่เห็นมีอะไรที่ไปเกี่ยวกับการไปร้านยาแล้วไม่เจอเภสัชกร เพราะความจริงภรรยาของผู้ป่วยก็ไปเจอเภสัชกรที่ปฏิบัติการในร้านยาด้วย และเขาก็แนะนำมาถูกต้องแล้ว
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย ผัดหมี่ » 15 มิ.ย. 2010, 09:15

เรื่องว่าด้วยยาอันตราย....อันนี้ต้องระวัง มีผู้พิพากษาอยู่ทั่วไป ทำอะไรไปอาจถูกตัดสินผิดถูกจากชุมชนหรือสังคม
ที่ทำผิดเองก็มี ที่ไม่ได้ตั้งใจทำผิดก็มี ที่สื่อสารไม่ดีก็มี แล้วไม่ได้ทำผิดแต่ถูกเข้าใจผิดก็มี
มีทนายความพร้อมที่จะฟ้องเภสัชกรเหมือนกันแหละ

เรื่องที่่เล่าพี่ว่าเภสัชกรบริการคุุณภรรยาก็พอ OK แ่ต่ถ้าแนะนำให้คุณเขาพักยาหยุดดูอาการก่อนก็น่าจะดี เพราะระดับยาแก้แพ้ในเลือดอาจยังค้างอยู่ เหมือนเป็นการซ้ำเติมถ้ามีการกินยาแก้แพ้เพิ่มอีก
(อาการกระสับกระส่ายนอกจากผลของยาแก้คัดจมูก อาจเกิดจากรับยาแก้แพ้หลายขนาน หรือขนาดสูงก็ได้)
บางครั้งการที่เภสัชกรไม่ขายยา กลับจะสร้างความรู้สึกให้เขาได้ดีกว่า นิดหน่อยนะเพื่อการบริการ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ผัดหมี่

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม