New Document

ถ้า สสจ.ไม่มีความเป็นทำจะทำอย่างไร

ถ้า สสจ.ไม่มีความเป็นทำจะทำอย่างไร

โพสต์โดย ple » 29 เม.ย. 2010, 10:21

ถ้า สสจ.มาตรวจร้านตอนที่คุณไม่อยู่ และลงบันทึกว่าไม่พบคุณทั้งๆที่คุณออกไปทำธุระด้านนอก สามารถตามตัวได้ภายใน 15 นาที แต่ สสจ.ไม่ให้ตามโดยให้เหตุผลว่า ประตูร้านเปิดคุณก็ต้องอยู่ จากนั้นพบว่าตัวสสจ.เองก็แขวนใบประกอบให้ร้านที่เป็นเจ้าหน้าที่สาธารณสุขแต่กลับไม่เคยไปดูร้านเลย เป็นคุณจะทำอย่างไร กับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้
ple

Re: ถ้า สสจ.ไม่มีความเป็นทำจะทำอย่างไร

โพสต์โดย cpm001 » 29 เม.ย. 2010, 10:38

เป็นผมจะร้องเรียน นพ.สสจ.ชอบนักแล ที่จนท.ของรัฐทำผิด ถ้าแลกกันผมว่าเขาเจ็บตัวมากกว่าเรานะ ม.157 ตามประมวล กม.อาญา จนท.ประพฤติ มิชอบ (ไม่ได้เรียน นิติ แต่เคยอ่านเจอเทียบเคียงเอา)
cpm001

Re: ถ้า สสจ.ไม่มีความเป็นทำจะทำอย่างไร

โพสต์โดย treedk » 04 พ.ค. 2010, 09:22

เมืองไทยผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาแล้วนะครับ ไม่มีเส้นไม่มีสายก็ต้องทำใจครับ ระบบราชการไทย เจ้านายพวกพ้องไม่เคยผิด แต่ประชาชนตาดำๆ ทำอะไรก็ผิดหมดครับ ไม่ได้ประชดใครนะครับ แต่มันเป็นความจริงของประเทศเราครับ 2 มาตรฐาน คุ้นๆเปล่าครับ
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

โพสต์โดย อาโก » 06 พ.ค. 2010, 22:36

คุยกับเจ้าหน้าที่ที่มาตรวจก่อนครับ วิชาชีพเดียวกันคุยภาษาเดียวกัน ถ้าโดนรังแกจริง ค่อยโต้ตอบ ถ้าผมเป็นคนตรวจเอง ผมคงไม่เปิดแผลตัวเองให้คนอื่นมาโจมตีหรอก
อาโก

โพสต์โดย passada_wa » 12 พ.ค. 2010, 05:39

treedk เขียน:เมืองไทยผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาแล้วนะครับ ไม่มีเส้นไม่มีสายก็ต้องทำใจครับ ระบบราชการไทย เจ้านายพวกพ้องไม่เคยผิด แต่ประชาชนตาดำๆ ทำอะไรก็ผิดหมดครับ ไม่ได้ประชดใครนะครับ แต่มันเป็นความจริงของประเทศเราครับ 2 มาตรฐาน คุ้นๆเปล่าครับ

เห็นด้วยจริง ๆ ถ้าจะทำให้เห็นว่ายุติธรรมที่สุดก็ต้องเข้มให้เสมอภาคกัน แต่ถ้าเราไม่มีเส้นมีสายเหมือนเค้าจะอยู่ได้อย่างไร คนทำมาหากินไปวัน ๆ แต่บางคนก็จะจ้องจับผิด เฮ้อ !! ชีวิตหนอชีวิต
passada_wa

โพสต์โดย vic » 01 มิ.ย. 2010, 10:55

treedk เขียน:เมืองไทยผมว่าเป็นเรื่องธรรมดาแล้วนะครับ ไม่มีเส้นไม่มีสายก็ต้องทำใจครับ ระบบราชการไทย เจ้านายพวกพ้องไม่เคยผิด แต่ประชาชนตาดำๆ ทำอะไรก็ผิดหมดครับ ไม่ได้ประชดใครนะครับ แต่มันเป็นความจริงของประเทศเราครับ 2 มาตรฐาน คุ้นๆเปล่าครับ

ผมว่ามันมีมากกว่า 2 :lol: :lol: :lol:
ช่วงสงกรานต์ปีที่แล้ว เขียนป้ายติดไว้ว่า สงกรานต์หยุดวันที่ ...-...
สสจมาเยี่ยม ถามว่า แล้วปิดร้านนี่ให้ใครอยู่ร้านแทนให้ 5555
ดูเขาถามซี่ :lol: :lol: :lol:
vic

โพสต์โดย ergotamine » 05 มิ.ย. 2010, 21:42

ple เขียน:ถ้า สสจ.มาตรวจร้านตอนที่คุณไม่อยู่ และลงบันทึกว่าไม่พบคุณทั้งๆที่คุณออกไปทำธุระด้านนอก สามารถตามตัวได้ภายใน 15 นาที แต่ สสจ.ไม่ให้ตามโดยให้เหตุผลว่า ประตูร้านเปิดคุณก็ต้องอยู่ จากนั้นพบว่าตัวสสจ.เองก็แขวนใบประกอบให้ร้านที่เป็นเจ้าหน้าที่สาธารณสุขแต่กลับไม่เคยไปดูร้านเลย เป็นคุณจะทำอย่างไร กับเรื่องที่เกิดขึ้นนี้

ขอแยกเป็น สองประเด็นนะครับ

ประเด็นแรก เภสัชกรไม่อยู่ร้านขณะเจ้าหน้าที่มาตรวจ
-ผิดหรือไม่ ตอบว่า ผิดครับ เพราะไม่พบผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ
-ถ้าตามตัวมาได้ก็ไม่ผิด ใช่หรือไม่ ตอบ แล้วแต่ดุลยพินิจของเจ้าหน้าที่ครับ อาจจะดูจากประวัติการไม่อยู่ร้าน ถ้าเป็นครั้งแรกก็ควรตักเตือนก่อนครับ ถ้าให้ตามตัวทุกครั้งที่มาตรวจ แล้วผู้มาซื้อยาล่ะครับ ต้องโทรตามเภสัชกรทุกครั้งหรือไม่

ประเด็นที่สอง เภสัชกรไม่อยู่ร้านเพราะไปเป็นเจ้าหน้าที่ตรวจร้านอื่นอยู่
-ผิดหรือไม่ ตอบว่า ผิดครับ เพราะให้คำรับรองตามแบบ ขย11 ไว้แล้ว ถ้ามีเจ้าหน้าที่มาตรวจขณะที่เจ้าตัวไม่อยู่เพราะไปตรวจร้านอื่นอยู่ ก็ผิดครับ
-ถ้าเป็นผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการร้านขายยาอยู่ แล้วไปเป็นเจ้าหน้าที่ตรวจร้านขายยาได้หรือไม่ ตอบ ไม่น่าจะได้นะครับเพราะมันจะขัดกันเอง ตรวจร้านตัวเองก็ผ่านตลอด ตรวจร้านคนอื่นก็เหมือนกับฟ้องว่าตัวเองไม่ได้อยู่ร้านครับ จำนวนที่ไปตรวจร้านอื่นก็เท่ากับจำนวนที่ไม่ได้อยู่ร้านตัวเองครับ

ถามต่อนะครับ มีใครอยากไปตรวจร้านขายยาบ้างไหมครับ (โดยเฉพาะหัวข้อพบผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการขณะตรวจหรือไม่)
ergotamine

โพสต์โดย prettyg » 13 มิ.ย. 2010, 08:32

ใขข้อนี้ ขอแสดงความคิดเห็น ว่า
อันที่จริง ต้องถามตัวเองก่อนว่า เราได้ปฎิบัติ ตามข้อกำหนด ทีวางไว้ จริง หรือไม่

หากไม่ได้ทำตามข้อกำหนด ก็ไม่ต้องออกมาโวยวายอะไร แต่คนส่วนใหญ่ จะรับไม่ได้กับความจริงที่เกิดขึ้น

การปฎิบัติงาน ของ สสจใน้น ต้องยอมรับว่า มี ทาตราฐานหลาหลาย ตามตัวบุคคลและความสัมพันธ์ อันที่จริง ถ้าอยากให้

วิชาชีพ เป็นที่ยอมรับ และได้ตามมาตราฐานโดยคำนึงถึง คนไข้เป็นหลัก การให้เปิดโดยการแขวนป้าย ก็ไม่ควรจะกระทำ

อันนี้ต้องสร้าง สามัญสำนึกให้แก่เหล่า เภสัชกรรทั้งหลายที่ชอบแขวนป้าย นะครับ เรียนมา 5 และ 6 ปี แต่กลับให้ใครก้ไม่รู้มาทำหน้าที่แทน

นะครับ แล้วจะมาเรียกร้องหาความยุติกรรม และการยอมรับจากวิชาชีพ อื่นได้อย่างไร ฟังแล้ว อนารถ ใจ นะครับ เภสัชกร ทั้งหลาย
prettyg

โพสต์โดย COLON » 23 ก.ค. 2010, 13:57

ที่ผ่านมา สสจ หรือว่าทางสภามัวแต่จ้องจับผิดว่าเภสัชอยู่หรือไม่อยู่เวลามาตรวจ แต่ตอนนี้ปัญหาที่พบเห็นอยู่ที่ควรคุมเข้มคือ ปัจจุบันมีร้านยาจำนวนมากที่ไม่ได้ขออนุญาติเปิดอย่างถูกต้อง ไม่มีการแขวนป้ายโดยเภสัชกรอีกต่างหาก เรื่องไหนสำคัญกว่ากันเนี่ย...งง :lol:
COLON

โพสต์โดย joeinoui » 06 ส.ค. 2010, 03:13

ผมว่าต้องเปลี่ยนคำว่า ถ้า สสจ.ไม่มีความเป็น"ทำ"จะทำอย่างไร เป็นคำว่า"ธรรม"ก่อนถึงจะถูก!!! แล้วค่อยไปร้องเรียนครับ :lol:
joeinoui

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม