New Document

การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณ

การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณ

โพสต์โดย Sigkaman » 07 ก.พ. 2010, 14:12

เรียน กรรมการสภาเภสัชกรรม หรือ ผู้เกี่ยวข้อง

เรื่อง การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม

กระผมเป็นเภสัชกรท่านหนึ่งที่สนใจเอกสารที่สภาฯส่งมาให้ โดยเฉพาะ ข่าวฝากจากสภาเภสัชกรรม ในเรื่องคำสั่งของสภาฯ ในกรณีเรื่องจรรยาบรรณในการกระทำผิด คือ อยากอ่าน กรณีต่างๆเพื่อเป็นตัวอย่าง และก็อยากให้คนอื่นๆที่เป็นเภสัชกรได้อ่านทั่วๆกัน

แต่ติดปัญหาด้วยกระผมเริ่มสูงไวอย่างไรไม่ทราบ เอกสารของสภาฯจึงอ่านไม่ค่อยได้ เพราะตัวเล็กมาก กระผมเห็นว่าเรื่องพวกนี้ถ้าเภสัชกรหลายๆท่านได้อ่านกันทั่วหน้า จะได้มีข้อพึงสังวรในการพิจารณาว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร เป็นการปรามๆ เพื่อที่ว่าบางอย่าง เภสัชกรเองอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะได้ช่วยๆกัน ไม่กระทำผิด

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ทางสภาฯจะพิจารณาช่องทางอื่นเสริมในเรื่องดังกล่าว ที่จะสามารถเปิดอ่านได้ชัดเจนขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเอกสารที่ตัวหนังสือใหญ่ขึ้น หรือ จะมีประกาศลงในเวปไซท์ของสภาฯ ที่ทำให้ได้อ่านได้ง่ายขึ้น ขอเสนอไปทางสภาฯด้วยครับ

ขอกราบขอบพระคุณครับ
แนบไฟล์
แก้ไขล่าสุดโดย Sigkaman เมื่อ 07 ก.พ. 2010, 16:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sigkaman

Re: การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณ

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 ก.พ. 2010, 16:16

เห็นด้วย เล็กเกินไปมากๆ อ่านยาก และหลายครั้งคิดจะอ่าน แต่พอเห็นเลยไม่คิดจะอ่าน
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยา

โพสต์โดย cm_pharmacistclub » 05 เม.ย. 2010, 16:57

พี่บรูซ ขอเรียนว่าที่ผ่านมา เลขาธิการแจ้งคำสั่งสภาเภสัชกรรม ตาม มาตรา 42 ไม่เป็นตามกฎหมายขอให้พิจารณา พรบ.วิชาชีพเภสัชกรรม พ.ศ. 2537 มาตรา 43 กฎหมายกำหนดให้แจ้งคำสั่งพักใช้ใบอนุญาตไปยังผู้ถูกกล่าวหา หรือ ผู้ถูกกล่าวโทษ เพื่อทราบโดยไม่ชักช้าเท่านั้น มิได้ให้อำนาจในการโฆษณาคำสั่งเป็นการทั่วไปซึ่งทำให้เกิดความเสียหายต่อชือเสียง ถูกดูหมิ่น ถูกเกลียดชัง รูปแบบของคำสั่งยังขาดส่วนสำคัญคือสิทธิการฟ้องต่อศาลปกครองอีกด้วย คำว่า"ให้ถือเป็นที่สุด" ตามมาตรา 42 วรรคท้าย หมายความว่า เป็นที่สุดในฝ่ายปกครองเท่านั้น สภาควรศึกษากฎหมายวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539ว่าด้วยเรื่องการแจ้งคำสั่งทางปกครองและ พรบ. จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ. 2542 ให้ถ่องแท้ก่อนจะเกิดความเสียหายต่อองค์กรเอง ถ้าผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมฟ้องร้องต่อศาลปกครอง สภาฯควรศึกษาเรื่องนี้จากแพทย์สภาหรือสภาวิชาชีพอื่นๆที่ปฏิบัติในเรื่องการแจ้งคำสั่งทางปกครอง :ugeek:
NEVER BOWS MY HEAD TO THE ELITE RULERS
cm_pharmacistclub

Re: การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยา

โพสต์โดย Wiz@rd. » 05 เม.ย. 2010, 18:25

เออ... งั้นผมสงสัยว่า...

สมมุติ นะครับ สมมุติ...

ผมแขวนป้าย แล้วโดนพักใบประกอบ... สภาแจ้งผมคนเดียว... หัวหน้าที่ทำงานผมไม่รู้... (สมมุติผมเป็นข้าราชการ ทำงานโรงพยาบาล และต้องใช้ใบประกอบ) สสจ.ก็ไม่รู้... ผมก็ทำงานตำแหน่งเดิมโดยปกติ... เปิดร้านยาแขวนป้ายตามปกติ... แถมผมก็ดันไปรับ parttime งานเภสัชฯอีกหลายที่ด้วย ซึ่งแต่ละที่ก็ไม่มีใครรู้ว่าผมโดนพักใบประกอบ ได้รึเปล่า... (เรียกได้ว่าโคตรแขวนเลยไอ้หมอนี่ :lol: )
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 05:50

Sigkaman เขียน:เรียน กรรมการสภาเภสัชกรรม หรือ ผู้เกี่ยวข้อง

เรื่อง การเผยแพร่ คำสั่งสภาเภสัชกรรม เรื่อง การพิจารณากรณีจรรยาบรรณในการประกอบวิชาชีพเภสัชกรรม

กระผมเป็นเภสัชกรท่านหนึ่งที่สนใจเอกสารที่สภาฯส่งมาให้ โดยเฉพาะ ข่าวฝากจากสภาเภสัชกรรม ในเรื่องคำสั่งของสภาฯ ในกรณีเรื่องจรรยาบรรณในการกระทำผิด คือ อยากอ่าน กรณีต่างๆเพื่อเป็นตัวอย่าง และก็อยากให้คนอื่นๆที่เป็นเภสัชกรได้อ่านทั่วๆกัน

แต่ติดปัญหาด้วยกระผมเริ่มสูงไวอย่างไรไม่ทราบ เอกสารของสภาฯจึงอ่านไม่ค่อยได้ เพราะตัวเล็กมาก กระผมเห็นว่าเรื่องพวกนี้ถ้าเภสัชกรหลายๆท่านได้อ่านกันทั่วหน้า จะได้มีข้อพึงสังวรในการพิจารณาว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควร เป็นการปรามๆ เพื่อที่ว่าบางอย่าง เภสัชกรเองอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการณ์ จะได้ช่วยๆกัน ไม่กระทำผิด

เป็นไปได้หรือไม่ว่า ทางสภาฯจะพิจารณาช่องทางอื่นเสริมในเรื่องดังกล่าว ที่จะสามารถเปิดอ่านได้ชัดเจนขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเอกสารที่ตัวหนังสือใหญ่ขึ้น หรือ จะมีประกาศลงในเวปไซท์ของสภาฯ ที่ทำให้ได้อ่านได้ง่ายขึ้น ขอเสนอไปทางสภาฯด้วยครับ

ขอกราบขอบพระคุณครับ

ผมไม่ได้เอกสารนี้มานานแล้วครับ หลังเลือกตั้งจบไป
แก้ไขล่าสุดโดย narongbanthi202 เมื่อ 13 เม.ย. 2010, 05:56, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.
narongbanthi202

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 05:53

Wiz@rd. เขียน:เออ... งั้นผมสงสัยว่า...

สมมุติ นะครับ สมมุติ...

ผมแขวนป้าย แล้วโดนพักใบประกอบ... สภาแจ้งผมคนเดียว... หัวหน้าที่ทำงานผมไม่รู้... (สมมุติผมเป็นข้าราชการ ทำงานโรงพยาบาล และต้องใช้ใบประกอบ) สสจ.ก็ไม่รู้... ผมก็ทำงานตำแหน่งเดิมโดยปกติ... เปิดร้านยาแขวนป้ายตามปกติ... แถมผมก็ดันไปรับ parttime งานเภสัชฯอีกหลายที่ด้วย ซึ่งแต่ละที่ก็ไม่มีใครรู้ว่าผมโดนพักใบประกอบ ได้รึเปล่า... (เรียกได้ว่าโคตรแขวนเลยไอ้หมอนี่ :lol: )

เขาเริ่มขบวนการเอาจริงกับการแขวนป้ายทุกจังหวัดแล้ว สสจ.ทุกแห่งตรวจกันทุกอาทิตย์แล้วครับตามเวลาปฎิบัติการ
narongbanthi202

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม