New Document

เด็กเภสัชพายัพ สอบใบประกอบได้หรือไม่

Re: เด็กเภสัชพายัพ สอบใบประกอบได้หรือไม่

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 12:45

Pharma_Name เขียน:
narongbanthi202 เขียน:น่าสนใจนะ อ่านไปก็ชักงง ทำไมถึงสอบไม่ได้ เท่าที่ทราบเขารับรองหลักสูตรแล้วเขาจึงเปิดสอนได้ครับ อาจารย์ยังมาขอให้หาแหล่งฝึกงานให้เลย ก็มีสิทธิสอบแต่ผ่านหรือไม่นี่เป็นอีกประเด็นนะ

มีคณะเภสัชศาสตร์ หลายแห่งครับ ที่ยังไมได้รับการรับรองหลักสูตรจากสภาเภสัชกรรม แต่เปิดรับนักศึกษา โดยทางคณะเขาจะขอรับรองหลักสูตรทีหลังครับ

ครับรับทราบเหมือนกรณีพยาบาลเลยนะ แต่ยังไม่สิ้นสุดจากสภาเภสัชผมว่าผมต้องรีบหาข้อมูลให้ด่วนครับ
narongbanthi202

Re: เด็กเภสัชพายัพ สอบใบประกอบได้หรือไม่

โพสต์โดย narongbanthi202 » 13 เม.ย. 2010, 14:20

ท่านอาจารย์ม.พายัพเรียนให้ทราบแล้วข้อมูลนี้น่าจะถูกต้องครับนักศึกษาที่เรียน 5ปี มีสิทธิสอบใบประกอบครับ คือนักเรียนเริ่มเข้าปี2549แล้วจบในปี 2553 เป็นไปตามเกณฑ์ครับ ส่วนหกปีผมยังไม่มีข้อมูลครับ
narongbanthi202

โพสต์โดย Pharma_Name » 13 เม.ย. 2010, 15:58

ผมเข้าใจถูกมั้ยว่า

ณ ตอนนี้ เมษายน 2553 หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต แบบ 5 ปี ของม.พายัพ ไม่ผ่านการประเมินในครั้งแรกแต่หากสามารถดำเนินการแก้ไขปรับปรุงมาตรฐานให้เป็นไปตามที่กำหนด หลังจากนี้ 180 วัน ก็ขอรับประเมินใหม่ซึ่งอาจจะผ่านหรือไม่ก็ได้ แต่ก็ภาวนาให้ผ่าน

แต่สำหรับหลักสูตร 6 ปี นั้นไม่ทราบเช่นกัน

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.tpecs.org/download/announce1-2553.pdf
และ http://www.tpecs.org/certification.php
Pharma_Name

โพสต์โดย rx_sniper » 18 เม.ย. 2010, 15:38

เรื่องนี้เคยโพสน์ทีหนึ่งแล้วครับ และตอบสั้นๆ ณ ตอนนี้ว่าไม่มีสิทธิที่จะสอบครับ

เพราะตามเกณฑ์ข้อบังคับสภาเภสัชกรรมว่าด้วยหลักเกณฑ์การสอบความรู้เพื่อขอขึ้นทะเบียน

และรับใบอนุญาตเป็นผู้ประกอบวิชาชีพเภสัชกรรมพ.ศ. ๒๕๔๖ หมวดที่ 3 กล่าวว่า

"ผู้ที่จะยื่นขอเข้าสอบความรู้ จะต้องมีคุณสมบัติ ดังนี้
(๑) ผู้สำเร็จการศึกษาหลักสูตรเภสัชศาสตร์ในประเทศที่สภาเภสัชกรรมรับรองหรือ
ทบวงมหาวิทยาลัยรับรอง
(๒) สำหรับผู้สำเร็จการศึกษาหลักสูตรเภสัชศาสตร์จากต่างประเทศ จะต้องเป็น
ปริญญาที่สภาเภสัชกรรมรับรอง และได้ดำเนินการหรือฝึกปฏิบัติครบถ้วนตามที่
สภาเภสัชกรรมกำหนดแล้ว "

(อ้างอิงจาก http://www.kodmhai.com/m6/m6-2/New1/N9.html#t4 สืบค้นวันที่ 15 กพ 53)

เพิ่มเติมครับ

ประกาศจากสภาเภสัชกรรม
(หัวข้อข่าวประชาสัมพันธ์ --> ข่าวทั้งหมด)

ประกาศสภาเภสัชกรรมที่ 13/2551 เรื่อง หลักสูตรการศึกษาเภสัชศาสตร์ที่สภาเภสัชกรรมให้ความเห็นชอบ

http://www.pharmacycouncil.org/file_att ... 702696.pdf

ประกาศสภาเภสัชกรรมที่ 14/2551 เรื่อง สถาบันการศึกษาที่สภาเภสัชกรรมให้การรับรอง

http://www.pharmacycouncil.org/file_att ... 702719.pdf

สามารถติดตามข่าวสารเพิ่มเติมได้ที่

http://www.pharmacycouncil.org/html/index.php

คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพ

คณะอนุกรรมการประเมินสถาบันและหลักสูตรเภสัชศาสตร์ ได้ไปตรวจประเมินสถาบัน เมื่อวันที่ 21-22 กันยายน 2552 เมื่อประเมินใน เบื้องต้นพบว่ายังมีข้อมูลไม่ชัดเจนและขาดเอกสารประกอบการพิจารณาอยู่มากโดยมีปัญหาที่ไม่เป็นไปตามเกณฑ์ที่ต้องปรับปรุงแก้ไขบางประเด็น คณะกรรมการการศึกษาเภสัชศาสตร์ ได้ขอข้อมูลเอกสารและแผนดำเนินการเพิ่มเติมจากคณะเภสัชศาสตร์ซึ่งได้ดำเนินการจัดส่งเอกสารเพิ่มเติมเพื่อ ประกอบการพิจารณาหลายครั้งคณะกรรมการการศึกษาเภสัชศาสตร์ ได้พิจารณาแล้วเห็นว่า คณะเภสัชศาสตร์ยังไม่สามารถดำเนินการให้เป็นไป ตามข้อกำหนดขอสภาเภสัชกรรมหลายประการซึ่งเป็นปัจจัยที่อาจส่งผลกระทบต่อคุณภาพ ในการผลิตบัณฑิตทางเภสัชศาสตร์จึงมีมติไม่รับรอง สถาบันคณะเภสัชศาสตร์มหาวิทยาลัยพายัพโดยหากคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพสามารถดำเนินการแก้ไขปรับปรุงมาตรฐานให้เป็นไปตามที่ กำหนดแล้วสามารถเสนอขอให้สภาเภสัชกรรมพิจารณารับรองใหม่ได้ หลัง 180 วัน นับแต่วันที่สภาเภสัชกรรมมีมติไม่รับรองสถาบัน

ปล. มันมีอีกเรื่องที่น่าสงสัยครับ เนื่องจากน้องๆ พายัพ ที่กำลังจะจบเรียนมาจากหลักสูตรที่ยังไม่ได้รับการรับรองและถึงแม้ว่าหากหลังจากนี้ไป พายัพได้รับการรับรองแล้ว การรับรองในหลักสูตรดังกล่าวมันจะครบคลุมถึงน้องๆกลุ่มนี้หรือไม่มันก็น่าคิดนะครับ เพราะหลังสูตรที่ผ่านการรับรองเป็นสิ่งที่ปรับปรุงมาแล้วจากสิ่งที่น้องๆเขาเรียนกันอยู่จริงนิครับ
Sniper @ Day : BomBay @ NiGht
ภาพประจำตัวสมาชิก
rx_sniper

โพสต์โดย JackSkeleton » 03 มิ.ย. 2010, 14:40

rx_sniper เขียน:เรื่องนี้เคยโพสน์ทีหนึ่งแล้วครับ และตอบสั้นๆ ณ ตอนนี้ว่าไม่มีสิทธิที่จะสอบครับ

สภาเภสัชกรรมส่งจดหมายยืนยันมาแล้วครับว่าเด็กที่จบจากม.พายัพทุกคนมีสิทธิสอบ
สภาฯ ให้การรับรองปริญญานักศึกษาทุกคน
ส่วนการรับรองสถาบันอยู่ในเงื่อนไขรับรองเป็นรายปี
ซึ่งปีนี้ผ่านการรับรองแล้วและสภาอนุญาตให้รับนักศึกษาสำหรับหลักสูตร 6 ปีได้
และจะมาตรวจประเมินความก้าวหน้าทุกปีครับ
ม.เอกชนหลายแห่งก็ผ่านในเกณฑ์นี้เช่นเดียวกัน
สภาฯ ได้ส่งจดหมายแจ้งไปอย่างที่มหาวิทยาลัยแล้ว
แต่ประกาศอย่างเป็นทางการยังไม่ออกครับ

rx_sniper เขียน:ปล. มันมีอีกเรื่องที่น่าสงสัยครับ เนื่องจากน้องๆ พายัพ ที่กำลังจะจบเรียนมาจากหลักสูตรที่ยังไม่ได้รับการรับรองและถึงแม้ว่าหากหลังจากนี้ไป พายัพได้รับการรับรองแล้ว การรับรองในหลักสูตรดังกล่าวมันจะครบคลุมถึงน้องๆกลุ่มนี้หรือไม่มันก็น่าคิดนะครับ เพราะหลังสูตรที่ผ่านการรับรองเป็นสิ่งที่ปรับปรุงมาแล้วจากสิ่งที่น้องๆเขาเรียนกันอยู่จริงนิครับ

ครอบคลุมถึงนักศึกษาทุกชั้นปีครับ สิ่งที่ปรับปรุงไม่ใช่ประเด็นที่ร้ายแรงในตัวหลักสูตรการศึกษาที่นักศึกษาเรียนผ่านมา
เช่น ขาดสถาบันพี่เลี้ยง(ตอนนี้ได้มหาวิทยาลัยนเรศวรเป็นพี่เลี้ยงแล้วครับ), อุปกรณ์ห้องปฏิบัติการบางอย่าง(ไม่ได้จำเป็นร้ายแรง
ถึงขั้นว่าวิชาที่เรียนผ่านมาแล้วไม่มีอุปกรณ์นี้แล้วหลักสูตรไม่น่าเชื่อถือ)ซึ่งตอนนี้ได้จัดซื้อเพิ่มเติมแล้ว, จำนวนอาจารย์ผู้สอนประจำปัจจุบัน
ครบตามกำหนดเกณฑ์แล้ว(เดิมมีการเชิญอาจารย์พิเศษจากมหาวิทยาลัยอื่นมาช่วยสอนในบางรายวิชา-บางหัวข้อครับ)
JackSkeleton

โพสต์โดย Pharma_Name » 05 มิ.ย. 2010, 10:23

ถามคุณ JackSkeleton นิดนึงนะครับ ไม่ทราบว่าคณะเภสัชศาสตร์ ม.พายัพ ที่ผ่านการรับรองจากสภาเภสัชกรรม เป็นการรับรองแบบมีเงื่อนไข หรือเปล่าครับ แล้วที่ผ่านการรับรองเป็นของหลักสูตร 5 ปี หรือ หลักสูตร 6 ปี ครับ รบกวนช่วยด้วยครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย ergotamine » 05 มิ.ย. 2010, 20:45

Pharma_Name เขียน:ผมเข้าใจถูกมั้ยว่า

ณ ตอนนี้ เมษายน 2553 หลักสูตรเภสัชศาสตรบัณฑิต แบบ 5 ปี ของม.พายัพ ไม่ผ่านการประเมินในครั้งแรกแต่หากสามารถดำเนินการแก้ไขปรับปรุงมาตรฐานให้เป็นไปตามที่กำหนด หลังจากนี้ 180 วัน ก็ขอรับประเมินใหม่ซึ่งอาจจะผ่านหรือไม่ก็ได้ แต่ก็ภาวนาให้ผ่าน

แต่สำหรับหลักสูตร 6 ปี นั้นไม่ทราบเช่นกัน

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.tpecs.org/download/announce1-2553.pdf
และ http://www.tpecs.org/certification.php

จากรายละเอียดข้างต้น

ตามประกาศสภาเภสัชกรรม มีมติยังไม่สามารถรับรอง คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพ
หากแก้ไขปรับปรุงมาตรฐานให้เป็นไปตามที่กำหนด สามารถเสนอใหม่หลัง 180 วัน ตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศ
ประกาศ ณ วันที่ 22 มกราคม 2553

ซึ่งถ้านับไม่ผิด สามารถเสนอให้พิจารณาใหม่ ได้หลังวันที่ 21 กรกฎาคม 2553 !!!!
ergotamine

โพสต์โดย identity » 08 มิ.ย. 2010, 00:00

ที่เห็นที่กระทู้ข้างบนนี่เป็นหลักสูตร 6 ปีคับ เด็กที่จบปีนี้มีสิทธิ์สอบสภาได้ เพราะว่าหลักสูตร 5 ปีผ่านแล้ว และตอนนี้ ณ เวลานี้หลักสูตร 6 ปีผ่านแล้วคับ สภาเภสัชกรรมรับรองหลักสูตร 6 ปีแล้วคับ หากปีข้อสงสัยโทรถามสภาเภสัชกรรมหรือทางคณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพ ได้นะคับ
identity

โพสต์โดย pharmb » 18 มิ.ย. 2010, 15:19

ตามนี้เลยครับ

http://pharmacy.payap.ac.th/UserFiles/F ... R52-53.pdf
pharmb

โพสต์โดย JackSkeleton » 12 ก.ค. 2010, 13:47

จากรายละเอียดข้างต้น

ตามประกาศสภาเภสัชกรรม มีมติยังไม่สามารถรับรอง คณะเภสัชศาสตร์ มหาวิทยาลัยพายัพ
หากแก้ไขปรับปรุงมาตรฐานให้เป็นไปตามที่กำหนด สามารถเสนอใหม่หลัง 180 วัน ตั้งแต่วันถัดจากวันประกาศ
ประกาศ ณ วันที่ 22 มกราคม 2553

ซึ่งถ้านับไม่ผิด สามารถเสนอให้พิจารณาใหม่ ได้หลังวันที่ 21 กรกฎาคม 2553 !!!!

ภายใน 180 ครับไม่ใช่หลัง 180 วัน (=_=')

ตอบคุณ Pharma_Name อ่านตาม link ที่เขาให้มาใน rep บนเลยครับ
ผ่านการรับรองทั้ง 2 หลักสูตรแล้วครับ
JackSkeleton

โพสต์โดย Pharma_Name » 12 ก.ค. 2010, 15:13

JackSkeleton เขียน:
ตอบคุณ Pharma_Name อ่านตาม link ที่เขาให้มาใน rep บนเลยครับ
ผ่านการรับรองทั้ง 2 หลักสูตรแล้วครับ

ขอบคุณที่เตือนครับ ผมเห็นประกาศตั้งแต่วันที่ 19 มิ.ย 2553 แล้วครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย treedk » 08 ก.ย. 2010, 10:21

ไม่เห็นต้องเดือดร้อนอะไรเลยนี้ครับ ผมว่าเรียนที่ไหนก็ได้ครับ แต่จบมาแล้ว สอบใบประกอบได้และสอบผ่านก็ ok แล้วนี่ครับ คุณจะเรียนเอกชน เรียนของรัฐ ถ้าสอบใบประกอบไม่ผ่านก็ มีค่าเหมือนกันนี่ครับ งั้นเด็กที่เรียน ม. เอกชน ที่สอบใบประกอบวิชาชีพผ่าน ก็มีเกียรติ น้อยกว่า เด็กที่เรียนจบจาก ม. รัฐ เหรอครับ ถ้าอย่างนั้น จะสอบใบประกอบไปทำไมครับ ในเมื่อมันไม่ได้วัดว่าเด็กเค้ามีความรู้ที่จะประกอบวิชาชีพได้
เรียนเอกชน หรือเรียนรัฐ มันต่างกันที่จำนวน เด็กที่สอบใบประกอบผ่านเท่านั้นไม่ใช่เหรอครับ
แก้ไขล่าสุดโดย treedk เมื่อ 08 ต.ค. 2010, 22:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
treedk

โพสต์โดย Mr. Sexman » 06 ต.ค. 2010, 21:18

ความรู้สึกส่วนตัว ผมคิดว่า การสอบวัดได้แค่ ความคาดหวังขั้นต่ำสุดของคนที่จะสามารถประกอบวิชาชีพนี้ได้ครับ

ผมก็เห็นด้วยว่า ไม่ควรจะวัดกันแค่นี้ แค่การสอบครั้งเดียวครับ

ถ้าเป็นไปได้ ก็ขอให้การสอบเป็นเหมืนอกับของอเมริกา หรือสอบมันหลาย ๆ รอบเหมือน แพทย์ ไปเลยครับ

จะได้ไม่รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจกันว่า"เรียนมาห้าหกปี วัดกันแค่วันเดียว"
Mr. Sexman

โพสต์โดย KonTuaLek » 08 ต.ค. 2010, 00:56

ถ้าเป็นไปได้ ก็ขอให้การสอบเป็นเหมืนอกับของอเมริกา หรือสอบมันหลาย ๆ รอบเหมือน แพทย์ ไปเลยครับ

จะได้ไม่รู้สึกน้อยเนื้อต่ำใจกันว่า"เรียนมาห้าหกปี วัดกันแค่วันเดียว"

เห็นด้วยมากเลยครับ มีคนชอบมาบ่นว่าสอบวัดกันแค่วันเดียว จริงๆควรทำเป็น step บ้าง จะได้มีการพัฒนาการ
ไม่ใช่เป็นพวกอัจฉริยะข้ามคืน

โดยส่วนตัวคิดว่าควรแยกสอบเป็นสัก 3 ขั้นตอนคือ
Step I - ช่วงปีสามหรือจบปีสี่ก่อนออกฝึกงาน (อาจจะเป็นเนื้อหาเน้น Pharm Sci หรือ มี Pharmacology เป็นหลัก)
Step II - จบปีห้า (เน้น Pharmacotherapy)
Step III - จบปีหก คือสอบจบเเบบ OPSE ไปเลย

อันนี้ก็เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ เพราะถ้าจะทำจริงก็คงวุ่นวายมาก ทุกวันนี้แค่จัดสอบ MCQ และ OSPE สำหรับผู้ที่จบแล้วก็ยังลำบากเลยครับ
KonTuaLek

โพสต์โดย Pharma_Name » 03 พ.ย. 2010, 08:49

ถ้าสอบสาม step จริง ๆ นักศึกษาที่เรียนอยู่คงบ่นมากกว่าเดิมแหละครับ แต่ว่าคงได้คุณภาพมากขึ้นแน่นอน
Pharma_Name

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม