New Document

ช่วยผู้ป่วยด้วยครับ

ช่วยผู้ป่วยด้วยครับ

โพสต์โดย justice » 18 ธ.ค. 2009, 23:50

ผมอยากให้สสจ.ภูเก็ตตรวจสอบร้านยาให้จริงจังหน่อยครับ โดยเฉพาะร้านที่มีเภสัชเข้าออกบ่อยๆ รวมทั้งร้านที่มีหลายสาขาครับ ไม่ได้อิจฉาที่เค้าเปิดร้านยาจนรวยนะครับ แต่เท่าที่ผมทราบ มีบางร้าน ขายยาในกลุ่ม P2 ครับ dormicum codeine อื่น ๆ อีกมากมายเท่าที่ลูกค้าจะต้องการ แถมยาที่ขายบางตัวยังไม่ผ่านอย.อีกนะครับ มันเกิดอะไรึ้นกับระบบตรวจสอบครับ หรือต้องให้ไปแจ้งความตำรวจเลยครับ เผื่อจะรักษาคุณค่าและจรรยาบรรณแห่งวิชาชีพเอาไว้ได้
justice

Re: ช่วยผู้ป่วยด้วยครับ

โพสต์โดย Barrios » 20 ธ.ค. 2009, 09:07

แจ้งตำรวจเลยสิ ตำรวจมีทั้งพวก มีทั้งปืน มีห้องขัง มีอำนาจจับกุม
สสจ.มีอะไรครับ มีแต่อำนาจตรวจ ปรับ แต่ไม่มีกำลัง ไม่มีอาวุธ ไม่ได้ถูกฝึกให้รับมือกับผู้ร้าย ป้องกันตัวเองไม่ได้ แล้วใครอยากจะเข้ามาตรวจเอง
ต้องมีคนร้อง ต้องมีคนสั่ง ต้องออกสื่อ ถึงจะขยับตัวทำ

ตำรวจเองเวลาทำคดีใหญ่ ๆ เกินตัวเกินยศ ก็ทำอะไรไม่ได้มากเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

Re: ช่วยผู้ป่วยด้วยครับ

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 20 ธ.ค. 2009, 09:54

ผมว่าพวกเราช่วยกันสื่อให้เภสัชกรได้รู้ทั่วกัน จะได้ระมัดระวังตัวไม่ตกเป็นเครื่องมือของคนไม่ดี เพราะถ้าเกิดเป็นคดีขึ้นมา เภสัชกรก็โดนด้วยเหมือนกัน อาจจะหนักกว่าเจ้าของร้านเสียอีก เพราะต้องเจอ 2 เด้ง คือทั้งทางตำรวจ และทางสภาเภสัชกรรม
ธวัชชัย วรรณสว่าง

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม