New Document

ความตกต่ำของวิชาชีพ

ความตกต่ำของวิชาชีพ

โพสต์โดย nikhomrs » 12 พ.ย. 2009, 06:51

คุณเคยเห็นมัยอะไรที่ล้นตลาด
อาชีพเราก็เหมือนกันความรู้สึกมันแย่มากๆๆ
ความตกต่ำของวิชาชีพที่เกิดจากนโยบายสภาเภสัชกรรม
มาดูผลสะท้อน มีน้องนักศึกษาเภสัชปี 5 มาฝึกงานที่ ร.พ
ผอ.เข้ามาห้องยาแล้วพูดว่า เภสัชรุ่นนี้ใช่มัยที่ตกงาน ที่โทรมาหางาน
มันรู้สึกแย่มากๆๆ ใช่ที่รุ่นต่อไปได้ทำสัญญา แต่นี้เป็นภาพสะท้อนให้เห็นว่า
วิชาชีพเราล้นตลาด และในอนาคตจบมาตกงาน
ฝากสภาชุดใหม่ด้วยครับ กับอนาคตของวิชาชีพ
ไม่ใช่ผลิตออกมามากความสำคัญก็น้อย ดูอย่างทันตแพทย์ครับ
nikhomrs

Re: ความตกต่ำของวิชาชีพ

โพสต์โดย Barrios » 12 พ.ย. 2009, 08:41

ต้องทำอะไรเพิ่มครับ งานเภสัชยังขยายได้อีก อะไรที่เราไม่เคยทำก็ควรจะเริ่มทำได้
งานผลิต ราวน์วอร์ด ต้องแสดงบทบาทออกมา อย่าเพิ่งคิดว่าเราจะตกต่ำครับ
แต่เรื่องผลิตกันออกมาเยอะ ๆ นี่เห็นด้วยจริง ๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Barrios

โพสต์โดย jobforplay » 09 ธ.ค. 2009, 23:20

เห็นด้วยครับรีบทำหมันกันซักที สภาน่าจะออกมามีบทบาทมั่งครับ
ไม่ใช่ที่ไหนอยากเปิดก็เปิด เอาแต่ปริมาณ ไม่เน้นคุณภาพ
หรือจะเอามาทำงานแทนผู้ช่วยเภสัชกรหรือปล่าว
ทุกวันนี้ที่วิชาชีพยังพัฒนาไม่ทันวิชาชีพอื่นไม่ใช่เพราะขาดแคลนบุคลากรหรอกครับ
แต่ขาดแคลนบุคลากรที่มีคุณภาพมากกว่า
ถ้าอยากได้เภสัชกรมาทำงานกรรมกรผมว่าเปิดโรงเรียนสอน pharmacy technician ยังจะดีกว่าซะอีกครับ
jobforplay

โพสต์โดย cannabis » 13 ธ.ค. 2009, 17:58

ตอนนี้มีเภสัชกร 1 เหมือนมีกัน 2 คนเ เพราะอะไรรู้ไหมครับ

เภสัชกร 1 คน จะทำงานประจำเช่น โรงพยาบาล สสจ. ผู้แทนยา ฯลฯ ส่วนใบประกอบ ก็ให้เช่าเปิดร้านยาไงครับ รวม 2 แห่งพอดี

จำนวนเภสัชกรในปัจจุบันสมมุติว่ามีกันประมาณ 10000 คน เอาเข้าจริงๆ มีในระบบ ก็เสมือนว่ามีประมาณ 20000 คน ครับ

ตอนนี้ถึงบอกว่าเภสัชกรล้นไงครับ เมื่อให้ใครก็ไม่รู้มาทำหน้าที่แทนเราในจำนวนเท่ากันกับที่เรามีอยู่ครับ

ส่วนตัวผมว่าเมื่อไรเจ้าหน้าที่ดูแลกฏหมาย สสจ. อย. ดูแลบุคคลากรที่อาศัยเงินภาษีประชาชนได้ ถึงจะดูแลเรื่องเภสัชกรแขวนป้ายได้ ปัญหาเภสัชล้นก็จะหมดไป เหลือที่ให้เภสัชกรรุ่นน้องได้อีกมาโขเลย
cannabis

โพสต์โดย ธวัชชัย วรรณสว่าง » 28 ธ.ค. 2009, 21:42

เภสัชกร Full time/Part time ยังมีความต้องการอีกตั้งเยอะแยะ เกี่ยงเงินเดือนน้อยซะมากกว่า
ถ้าเราทำงานจนเขาเห็นผลงานของเราแล้ว เงินเดือนเท่าไหร่ๆเขาก็จ้าง
ตราบใดที่คนที่ลงทุนเปิดร้านเขาหักค่าใช้จ่ายแล้วยังไม่ขาดทุน
ธวัชชัย วรรณสว่าง

โพสต์โดย noijung » 15 ม.ค. 2010, 19:08

เภสัชกร ผลิตมาเยอะก็จริงค่ะ

แต่ว่า เภสัชกร ที่เห็นว่า ตนมีความสำคัญอย่างไร
และจะทำให้คนในสหวิชาชีพ เห็นว่า เราสำคัญอย่างไร นี่สิคะ

pharmacokinetics
pharmacodinamics

ได้เอามาใช้ให้เหมาะกับคนไข้แต่ละคนหรือเปล่า
เราสามารถตอบได้เลยไหม๊ว่า ตัวยาตัวนี้มันเข้าไปแล้วมันจะไปตรงไหน

เอาง่ายๆ paracetamol หรือว่า acetaminophen เนี๊ยะ
บอกคนไข้ว่า อย่ากินมากเพราะว่า มีผลต่อตับ แค่นั้นหรือ

มันต้องหันกลับไปมองว่า ต้องเริ่มเปลี่ยนแปลงจากจุดไหน

ที่คณะมีการ นำเสนอ ข่าวสาธารณสุข สปสช ให้นักศึกษารู้บ้างไหม๊
นักศึกษา ต้องรู้ข่าวรอบตัวเราอะไรบ้าง

have manything that we must learn.

:sad: :sad: :sad:
ภาพประจำตัวสมาชิก
noijung

โพสต์โดย omnicef » 31 ม.ค. 2010, 15:11

ไม่อยากให้เปิดคณะเภสัชศาสตร์กันมากไปกว่านี้แล้วอ้ะค่ะ เพราะปัจจุบันเภสัชก็มีมากพอแล้ว
และหากมหาวิทยาลัยไหนอยากเปิดก็เปิดไปก่อนแล้วค่อยให้สภาเภสัชมารับรองหลักสูตรทีหลังก็ได้ มันดูไม่ค่อยดีเลย
และที่สำคัญต่อไปวิชาชีพ ก็จะเป็นแค่อาชีพ :cry:
omnicef

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม