New Document

อยากจะขอคำปรึกษาจากพี่ๆค่ะ

อยากจะขอคำปรึกษาจากพี่ๆค่ะ

โพสต์โดย np018 » 02 ก.ค. 2009, 15:08

สวัสดีค่ะ น้องเป็นเภสัชกรที่จบเมื่อปีที่แล้ว
และมาทำงานฟูลทามร้านยาในป่าตองจากการติดต่อของรุ่นพี่ที่คณะ
แต่ร้านที่ทำไม่ใช่ร้านของพี่เขานะคะ
เจ้าของร้านไม่ใช่เภสัชกรและน้องพึ่งจับได้เมื่อไม่นานว่ามีการขายP2ด้วย
(แต่ยาไม่มีเก็บที่ร้านนะคะ เค้าจะโทรสั่งเซลล์ให้เอามาให้เมื่อมาลูกค้ามาติดต่อ)
น้องจึงขอลาออกจากร้านด้วยเหตุผลนี้และแจ้งเหตุผลจริงๆกับเจ้าของร้านไปแล้ว
และเขาก็อนุญาติให้ออกแต่ยังไม่ยอมให้น้องไปเอาป้ายออกจากสสจ.
ซึ่งน้องทราบมาว่าการที่จะไปแจ้งถอนป้ายออกจะต้องมีใบการค้าของร้านด้วยหรือเปล่า
น้องออกจากร้านมาแล้ว(ไม่รับค่าจ้างใดๆจากทางร้านแล้ว)
เจ้าของร้านบอกว่าเขาจะติดต่อไปทีหลังว่าจะไปสสจ.วันไหน
ซึ่งน้องไม่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่
แต่จากนิสัยเขาน้องพอจะคลาดเดาได้ว่าคงจะเมื่อมีเภสัชกรคนใหม่มาแทนน้องแล้ว
แต่อย่างนี้ก็เท่ากับปัจจุบันป้ายน้องยังแขวนอยู่ที่ร้านเค้า
และเขาก็คงจะยังขายยาประเภทนี้ต่อไป
ไม่ทราบว่าน้องจะสามารถเอาใบประกอบของน้องออกจากสสจ.ได้เองหรือเปล่าคะ
หรือพี่ๆมีข้อเสนอแนะอะไรให้น้องหรือเปล่าคะ
ขอบคุณพี่เภสัชกรทุกคนที่ให้คำแนะนำนะคะ
np018

Re: อยากจะขอคำปรึกษาจากพี่ๆค่ะ

โพสต์โดย paopong » 02 ก.ค. 2009, 16:54

แนะนำว่าติดต่อ สสจ เลยครับ

ถ้าแบบนี้ไม่ควรให้ชื่อเราไปอยู่ในระบบกับร้านแบบนี้ เพราะไม่งั้นถ้าวันดีคืนร้าย สสจไปตรวจและจับ เราเองจะโดนคดีไปด้วยในฐานะผู้มีหน้าที่ปฏิบัติการ

หากทางร้านไม่ยอมให้เราออกแบบนี้ ก็ต้องบอกไปทางสสจครับ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น

ขอให้โชคดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
paopong

Re: อยากจะขอคำปรึกษาจากพี่ๆค่ะ

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 02 ก.ค. 2009, 19:22

พี่คิดว่าไปติดต่อที่ สสจ.เองเลยค่ะ
อย่างน้อยๆ เกิดอะไรขึ้น เค้าจะได้รู้ว่าเราไม่ได้ปฏิบัติงานและไม่ได้เต็มใจแขวนป้ายที่ร้านนั้นค่ะ
ดีกว่าให้เค้าหาประโยชน์จากใบประกอบโรคศิลป์ของเรานะคะ
สู้ๆ นะคะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย np018 » 03 ก.ค. 2009, 14:49

ขอบคุณพี่ๆนะคะที่ให้คำแนะนำ
ไว้ถ้าได้เรื่องยังไง น้องจะมาโพสแจ้งพี่ๆนะคะ
ขอบคุณค่ะ
np018

โพสต์โดย np018 » 16 ก.ค. 2009, 20:48

เสร็จเรียบร้อยแล้ว
ขอบคุณค่ะ
np018

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม