New Document

ฝากถึงสภาเรื่องการสอบใบประกอบครับ

ฝากถึงสภาเรื่องการสอบใบประกอบครับ

โพสต์โดย Fender » 25 มิ.ย. 2009, 18:49

คือได้ข่าวมาว่าจะเลื่อนการสอบจากเดือนมีนาคมทั้ง OSPE และ MCQ จากนั้นก็ได้ข่าวว่าจะเลื่อนมาเป็นปลายเดือนมกราโดยสอบ MCQ ให้ผ่านก่อนแล้วจึงมีสิทธิ์สอบ OSPE ได้ แต่ข่าวล่าสุดก็เลื่อนมาเป็นวันที่ 7 - 8 เดือนตุลาคมนี้อีก อยากถามว่า สาเหตุที่ต้องเลื่อนเป็นเพราะอะไรครับ แล้วปกติเค้าแจ้งล่วงหน้ากัน 4 เดือนหรือครับ แล้วอย่างนี้ มหาลัยจะมีเวลาเตรียมตัวอย่างไร จัดหลักสูตรให้เด็กได้เตรียมตัวสอบใบประกอบอย่างไร ท่านคิดกันดีแล้วหรือครับ ถ้าตามหลักการจะประกาศเปลี่ยนแปลงระบบ ควรจะเป็น อย่างน้อยก็ 1 ปีไม่ใช่หรือครับเพื่อให้สถานศึกษาเตรียมตัวปรับหลักสูตรเพื่อให้นักศึกษาได้เตรียมความพร้อมกับการสอบใบประกอบอย่างเต็มที่เพราะผมว่าทุกๆคนก็อยากจะสอบผ่านกันทุกคนนะครับ แต่บางมหาลัยช่วงปี 5 เทอม 1 ก็มีงานเยอะมากจนไม่มีเวลาเตรียมตัว ผมจึงอยากถามขอ้ 2 ครับว่าท่านมองภาพรวมประโยชน์ ผลดี ผลเสีย ของการเปลี่ยนแปลงระบบทุกมุมแล้วหรือยัง หรือท่านมองแค่บางมุม...

ขอนอกเรื่องนิดนะครับ
จากการที่ได้ติดตามข่าว เรื่องกฏหมายที่ว่าจะให้เภสัชกรจ่ายยาได้เท่านั้น ผมได้ยินมาหลายปีแล้วทำไมถึงไม่ผ่าน แล้วทำไมกฏหมายถึงให้พยาบาลขายยา พวก antibiotic ได้ มันแสดงให้เห็นถึงอะไรบ้างรึเปล่า ทำไมสภาแพทย์ศาสตร์ สภาพยาบาลเค้าถึงทำกันได้ เค้ารักกัน เค้าช่วยเหลือกัน แล้วลองมองดูตัวเองแล้วผมรู้สึกเศร้าใจครับ

ป.ล. ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้เป็นการยุยงให้แตกแยก หรือไร้ประโยชน์วอนให้ ผู้ดูแลลบทิ้งไปได้เลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Fender

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม