New Document

ฝากถึงสภาเรื่องการสอบใบประกอบครับ

ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการเลื่อนการสอบใบประกอบมาเป็นช่วง 7-8 ตุลาคมนี้

เห็นด้วย เพราะไงก็เตรียมตัวทันอยู่แล้ว
6
25%
ไม่เห็นด้วย เพราะทำไมต้องเลื่อน เตรียมตัวไม่ทัน กลัวเพื่อนๆจะสอบกันไม่ได้
16
67%
ไม่แน่ใจ
0
ไม่โหวต
ยังไงผมก็ไม่สอบ
2
8%

โหวตทั้งหมด : 24

Re: ฝากถึงสภาเรื่องการสอบใบประกอบครับ

โพสต์โดย joeinoui » 28 มิ.ย. 2009, 11:27

ลองๆสังเกต ดูนะ...สภาชอบทำอะไรให้คนด่า ได้เรื่อยๆเลย...แต่คนที่ทำงานสภาก็เหนื่อยแย่เลยเหมือนกัน
ทำงานเหนื่อย แต่โดนด่าเนอะ...ยังไงสภาลองนั่งคิดดีๆก่อนที่จะทำอะไรแต่ละเรื่องเถอะ จะได้ไม่โดนด่าอีก
ทำงานเหนื่อยจะได้มีกำลังใจทำงานต่อไปนะ..
joeinoui

Re: ฝากถึงสภาเรื่องการสอบใบประกอบครับ

โพสต์โดย zartingtong » 28 มิ.ย. 2009, 16:24

ไม่เหนื่อยเพราะคิดทำไม่กี่คน :wink:
นอกนั้นแค่ยกมือ
:lol: :lol: :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย Its » 28 มิ.ย. 2009, 16:47

สอบ mcq ก่อนแล้วค่อยสอบ ospe ก็ดีนะห่างๆกันดี

แต่ไม่ชอบที่ถ้าสอบไม่ผ่าน mcq แล้วหมดสิทธิ์สอบ ospe เนี่ยดิ

แล้วถ้าปีนี้สอบmcq ไม่ผ่านก็ต้องรอให้สอบผ่านก่อน

แล้วพอสอบ mcq ผ่านแล้วไม่ผ่าน ospe อีกล่ะ โอ้ววววว รอกันเป็นชาติกว่าจะผ่านกัน

บางคนไม่ถนัด mcq แต่ถนัด ospe มากกว่า น่าจะให้โอกาสเค้าบ้างนะ

ถ้าไม่ผ่าน mcq แต่ผ่าน ospe พอสอบ mcq รอบใหม่จะได้ทุ่มเทเต็มที่ไง

:wink: :wink: :wink: :wink:
Its

โพสต์โดย Fender » 28 มิ.ย. 2009, 21:23

นานาจิตตัง เป็นสิทธิ์เสรีภาพที่ทุกคนจะคิดและแสดงออกได้อยู่แล้ว แล้วทุกอย่างก็ดูมีเหตุผลด้วยก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนแล้วแต่คุณว่าจะมองภาพอย่างไร มองส่วนรวม มองส่วนตัว มองวิชาชีพ etc. ถึงแม้บางกระทู้อ่านแล้วจะขัดใจแต่ก็ตอ้งพยายามเข้าใจเหตุผลของเขา เขาก็มีเหตุผล กระทู้ของคุณ Lapatinib ผมชอบมากเลยถึงแม้จะขัดใจนิดๆแต่ยังไงก็ขอขอบคุณและขอบคุณหลายๆความเห็นที่ออกมาเตือนสติ แต่ที่อยากบอกให้เพื่อนๆรู้คือไม่ว่ามันจะออกมาเป็นอย่างไร อย่างไรทุกคนก็ต้องร่วมกันฝ่าฟันมันไปอยู่ดีตราบใดที่ยังไม่ตาย โอกาสยังมีให้เสมอ ถึงแม้ว่าผลออกมาไม่มีการเลื่อนให้ ก็ขอให้ทุกคนตั้งสติและร่วมกันสอบให้ผ่านทุกๆคนครับ และถึงแม้จะมีการเลื่อนให้ก็ขอให้ตั้งสติ อย่าชะล่าใจ

ป.ล.ผมก็อยากพูดในฐานะ นักศึกษา อีกคนหนึ่ง ที่ผมยกตัวอย่างแพทย์สภา กะ สภาพยาบาลมา เพื่ออยากเตือนสติสภาของเราอยากให้เห็นความแตกต่าง ผมไม่ได้อยากจะไปมีส่วนหรือเกี่ยวข้องอะไรกับเค้าผมให้เห็นภาพว่าเค้าเป็นปึกแผ่น เค้าสามารถต่อสู้ได้อยากให้หยิบข้อดีของเค้ามาเปรียบกับสภาของเราและอยากให้สภาของเรามีความสามารถเช่นเค้าบ้าง มิใช่คอยขัดขากันอย่างเช่นที่มีโวยวายกันในหลายๆกระทู้ข้างล่างนี้ ส่วนเรื่องเวลา แน่นอน ว่าทุกคนมีไม่เท่ากัน แต่อย่างน้อย ถ้าให้เวลามากขึ้น คนที่เค้ามีเวลาน้อย ก็สามารถทำได้ ส่วนคนที่มีเวลามากอยู่แล้วก็มีเวลาทำให้มันแน่นขึ้นไม่ใช่รึ ขีดจำกัดทางสมองแต่ละคนย่อมไม่เท่ากันแต่ถ้าให้เวลากันบ้าง คนที่ทำไม่ได้ก็อาจทำได้ มันคือการให้โอกาสคนอย่างหนึ่งไม่ใช่รึ คนเราถ้าเค้าตั้งใจมาตลอดตั้งใจเรียนมากก็ใช่ว่าจะสอบผ่าน แล้วถ้าเค้าสอบตก คนที่ตั้งใจ เค้าเสียความรู้สึกมากๆ หากเค้าไม่โทษตัวเอง เค้าจะโทษผู้ใหญ่ ผมว่าคนที่สอบตกครั้งนี้บางส่วนคงต้องคิดบ้างแหล่ะว่า ถ้าให้เวลาอีกนิดต้องทำได้แต่เพราะผู้ใหญ่ทำร้าย จากนั้นก็จะเริ่มเกลียดเริ่มแตกแยก ไม่เป็นปึกแผ่นกัน แบ่งเป็นสองฝักสองฝ่ายอย่างเมืองไทยตอนนี้ แล้วผู้ใหญ่จะทำตัวให้เด็กเกลียดทำไม
ผมเชื่อว่าทุกคนมีความเป็นเภสัชเหมือนกันเพียงแต่การได้ใบประกอบเท่ากับการเปิดกว้างให้เค้าสามารถทำอะไรได้หลายๆอย่างได้รับการยอมรับ แต่คนที่ไ่ม่มีกลับถูกคนบางกลุ่มมองว่าไม่มีความสามารถแต่บางทีมีเค้าก็มีความสามารถแต่กลับถูกปิดกั้น
ถ้าสอบได้ 59% กับเวลาที่ให้เตรียมตัว 4 เดือน ถ้า+เพิ่มให้อีก 3 เดือน อีกแค่ 1% จะทำไม่ได้เลยหรอ ผมคิดว่า ถ้าให้เวลา+ความตั้งใจ ไม่ว่าอะไรคนเราทำได้ แต่ถ้ามีเวลาอย่างเดียวก็จบ ก็อยากให้เข้าใจกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Fender

โพสต์โดย evergreen » 28 มิ.ย. 2009, 21:29

ไม่เห็นด้วย แต่ไม่ใช่เพราะว่าเตรียมสอบทันหรือไม่ทัน จะผ่านหรือไม่ผ่าน

แต่ขอให้ทำงานกันเป็นระบบกว่านี้หน่อยค่ะ ไม่ใช่นึกจะทำอะไรก็ทำ ไม่มีการวางแผนล่วงหน้าอย่างนี้

ในระหว่างรอบ 1 ปี คนที่สอบไม่ผ่าน คือคนที่ไม่มีความรู้งั้นหรือ?

นี่แหละ การทำงานระบบราชการไทย
evergreen

โพสต์โดย hunsa-jinz » 29 มิ.ย. 2009, 19:24

ผมหวังคงเป็นเพียงการประกาศที่ผิดพลาดของทางสภาเท่านั้น

เเละหวังว่าคงเป็นจริงเพราะว่ามันคืออนาคตของน้องๆๆของพวกผม

ตอนนี้น้องๆๆไม่เป็นอันทำวิจัย ไม่เป็นอันเรียนหนังสือ ไม่มีอารมณ์ที่จะฝึกงาน

ต้องมาตั้งใจอ่านหนังสือเตรียมตัวสอบใบประกอบ

ผมได้เเค่หวังคงเป็นการประกาศที่ผิดพลาดของทางสภาเเค่นั้นจริงๆ
hunsa-jinz

โพสต์โดย yoko » 01 ก.ค. 2009, 03:08

เรียนมาทุกเรื่องที่จะสอบแล้วไม่ใช่เหรอ ถ้าเราเป็นสภาเภสัชกรรมจะแจ้งล่วงหน้าแค่สองสัปดาห์ และ ปรับเกณฑ MCQ เพิ่มเป็น 70 คะแนน เพราะข้อสอบมันง่ายเกิน เนื่องจากออกแต่หัวข้อเดิมๆ
yoko

โพสต์โดย Lapatinib » 03 ก.ค. 2009, 17:49

yoko เขียน:เรียนมาทุกเรื่องที่จะสอบแล้วไม่ใช่เหรอ ถ้าเราเป็นสภาเภสัชกรรมจะแจ้งล่วงหน้าแค่สองสัปดาห์ และ ปรับเกณฑ MCQ เพิ่มเป็น 70 คะแนน เพราะข้อสอบมันง่ายเกิน เนื่องจากออกแต่หัวข้อเดิมๆ

นั่นเพราะคุณไม่ใสภาไงคับ คุณถึงคิดจะทำในสิ่งที่ดูคล้ายจะ "แสดงอำนาจ" (หรืออาจจะใช้คำอื่นๆได้ แต่เป็นไปในทำนองเดียวกัน) เพื่อว่าให้ดูเหมือนคุณจะมี อำนาจ ในการบังคับ หรือที่เรียกกันในทำนองที่ว่า เผด็จการนะครับ แต่ก็ยังดีคับที่คุณอุตส่าให้เวลาบรรดา นศ. ถึง 2 สัปดา ในการรวมตัวเพื่อแสดงให้เห็นถึง พลัง ของพวกเขาบ้าง และคุณจะได้รู้ว่าที่มาของอำนาจของคุณนั้นมาจากอะไร

ขอเดา(อาจเป็นข้อใดข้อหนึ่ง)
1. ได้ใบประกอบแล้ว
2. เป็นคนที่โดนด่า
3. เป็นคนในสภา
4. ไม่ใช่เภสัชกร

-------------------------------------------------------------------
เหมือนที่คนอื่นๆบอก เอาใจเขามาใส่ใจเรา แล้วค่อย คิด
Lapatinib

โพสต์โดย teerawudh » 06 ก.ค. 2009, 10:54

เรื่องการสอบใบประกอบฯ แยกกันระหว่าง MCQ และ OSPE คงเกิดขึ้นแน่ครับ แต่ยังมิใช่ในปีนี้

เนื่องจากสภาฯได้มีการประชุมคณะอนุกรรมการฯชุดดังกล่าวแล้วเมื่อวันที่ 2-3 กค. ที่ผ่านมาและที่ประชุม

เห็นด้วยในหลักการ แต่คงต้องประกาศใช้เป็นทางการในปีต่อไปครับ

จึงเรียนแจ้งมาเพื่อให้เป็นข้อมูลปัจจุบันครับ

คณะกรรมการสภาฯตระหนักถึงความสำคัญต่อคุณภาพของเภสัชกรที่จะเข้าสู่วิชาชีพ เพื่อนำความรู้มาใช้

ในฐานะบุคลากรในระบบสุขภาพ ที่คำนึงถึงผู้ป่วยเป็นศูนย์กลาง เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีและสนับสนุนการให้

บริการทางด้านสุขภาพของประชาชนโดยทั่วไป มีความรู้คู่คุณธรรม
teerawudh

โพสต์โดย ssaassiinnaa » 01 ก.ย. 2009, 19:46

คุณภาพของเภสัชกรต้องเกิดจากการเรียนการสอนที่ดีในมหาวิทยาลัย

ไม่ใช่มาควบคุมตอนเรียนจบแล้วแบบนี้

ไม่ยุติธรรม ผมจบมาสามปีแล้วสอบผ่าน MCQ แต่ไม่ผ่าน ospe

และคะแนนMCQ ก็กำลังจะหมดอายุลง

ขอถามหน่อยช่วงที่รอสอบ ให้พวกผมที่สอบไม่ผ่านนี่กินแกลบหรือครับ

ทุกคนต้องกินต้องใช้มีภาระ พ่อแม่ ต้องดูแล ต้องทำมาหากิน โปรดพิจารณาด้วย เราคนไทยด้วยกัน อย่าฆ่าฟันกันด้วยวิธีนี้เลย

เป็นบาปนะครับ

เวลาคนมันไม่มีเงินมันทำได้ทุกอย่างอ่ะครับ

ขอขอบคุณที่อ่าน
ssaassiinnaa

โพสต์โดย INDY_Rx » 01 ก.ย. 2009, 20:04

อย่างที่เรารู้ว่า quality control มันมีทั้ง in-process และ finished product

แต่ถามว่า specification ที่ใช้ในการ control เหมือนหรือแตกต่างกันมากน้อยเพียงใด (over or under)

ไม่ต้องมองไกลครับ...เอาแค่ production กับ QC ก็มีส่วนที่เริ่มแตกต่างกันแล้วในการ control

แล้วนี่มีตั้งหลายมหาวิทยาลัย...มันก็ย่อมแตกต่างกันอยู่แล้ว...แต่ถ้าเรามี spec. เดียวกันในการควบคุม

มันก็ไม่น่าจะมีปัญหานี่นา...เนอะ :biggrin:

ปล.เป็นกำลังใจให้ดำเนินชีวิตต่อไป...
INDY_Rx

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม