New Document

สภาฯ...ตัวแทนของชนกลุ่มน้อย

สภาฯ...ตัวแทนของชนกลุ่มน้อย

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 09:01

สืบเนื่องจากข้อความของกระทู้สมบูรณาญาสิทธิราชย์...

pharmacy เขียน:ผมขอชี้แจงครับ
กรรมการสภาเภสัชกรรมที่มาจากการเลือกตั้ง มาจากคะแนนเสียงส่วนใหญ่ของคนที่ลงคะแนนเสียง
ระบอบประชาธิปไตยก้เป็นแบบนี้ตลอดครับ ไม่มีคะแนนเสียงที่ไหนมาจาก 100 เปอร์เซ็นต์ของคนลงคะแนนเสียง
และไม่มีที่ไหนที่สมาชิกมาลงคะแนนเสียง 100 เปอร์เซ็นต์
คนที่ไม่ได้เลือกคณะกรรมการชุดนี้ก็อ้างสุดแต่จะอ้างว่าไม่ได้เลือกคณะกรรมการสภามาบริหาร
จะอ้างยังไงก็สุดแล้วแต่ครับ แต่สภาเภสัชกรรมมีกฎ กติกา มีระเบียบ ในการคัดเลือกกรรมการครับ
ไม่ใช่มีการตู่อ้างที่ไหนมาอ้าง
คนที่เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็มาจากเภสัชกรครับ ไม่มีคนไหนที่ไม่รักวิชาชีพเภสัชกรรม
ทุกคนที่ลงรับสมัครขันอาสามาครับ ไม่ได้มาเพื่อผลประโยชน์เพราะไม่มีผลประโยชน์อยู่แล้วครับ

ผมเห็นว่าเป็นประเด็นใหม่ที่นอกเหนือจากการแยกอำนาจ,
จึงขอเชิญมาคุยกันต่อที่นี่ครับ

ปล.
มิตรรักแฟนเพลงโปรดติดตาม,..ไม่ควรกระพริบตา
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

Re: สภาฯ...ตัวแทนของชนกลุ่มน้อย

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 09:14

บทนำ

สืบเนื่องจากกระทู้ที่ผมได้เขียนขึ้นเมื่อสองวันก่อน คือเรื่องที่ผมยกหลักของการที่ควรแยกอำนาจทางการออกข้อบังคับ, อำนาจการใช้ข้อบังคับ, และอำนาจการตัดสินคดีความในสภาเภสัชกรรมไทย แล้วมีการให้ข้อคิดเห็นและถกหลักการและข้อเท็จจริงกัน
ในตอนท้ายของกระทู้ มีผู้มาขอชี้แจงดังปรากฏตามกรอบข้างบน ซึ่งเป็นประเด็นในเรื่องของการเลือกตัวแทน ไม่ใช่เรื่องการแยกอำนาจ ผมจึงได้เปิดกระทู้ขึ้นใหม่ และเชิญมาคุยต่อที่นี่ครับ

โดยงานนี้ผมจะพูดถึงการเลือกตั้งที่ดีและเป็นสากลที่ควรเป็น และเป็นที่ยอมรับแล้วครับ

ปล.
เช่นเดิมครับ, สมาชิกชาวเวปเราทุกคนมีสิทธิแสดงความสเห็นโดยอิสระ ภายใต้ธรรมเนียมปฏิบัติของเวปบอร์ดของเราครับ
kohboy

Re: สภาฯ...ตัวแทนของชนกลุ่มน้อย

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 09:34

หลักสากลในการเลือกตั้ง
เพื่อให้ได้มาซึ่งการเลือกตั้งที่บริสุทธิ์ยุติธรรม, ให้เป็นการเลือกตั้งที่แสดงออกถึงเจตนารมณ์ที่แท้จริงของผู้ออกเสียง และเพื่อเป็นการยืนยันว่าตัวแทนที่ได้รับเลือกมานั้นเป็นตัวแทนของผู้เลือกอย่างแน่แท้

ประกอบด้วยหลักการดังนี้
๑. หลักการเลือกตั้งอย่างอิสระ
๒. หลักการเลือกตั้งตามระยะเวลา
๓. หลักการเลือกตั้งที่แท้จริง
๔. หลักการเลือกตั้งที่เป็นการทั่วไป
๕. หลักการเลือกตั้งอย่างเสมอภาค
๖. หลักการลงคะแนนโดยลับ

"เอาหละครับ,
ถ้าจะเป็นการพูดได้เต็มปากเต็มคำว่าการเลือกตั้งสภาฯของเรานี้สมบูรณ์แล้ว ดีแล้ว ไม่ต้องปรับปรุง
ขอได้โปรดมาชี้แจงว่าเราได้ทำตามหลักนี้แล้ว (ซึ่งหมายความว่าถ้ายังไม่เป็นไปตามหลักนี้ ได้โปรดอย่าพึ่งคุยโอ่ว่าฉันนี่เป็นผู้แทนโดยชอบและโดยแท้จริง)
ผมจะยังไม่ลงในรายละเอียดของหลักทั้งหกนะครับ ขอรอสองอย่างก่อน คืออย่างแรกขอรอดูว่าจะมีผู้สนใจในกระทู้นี้บ้างหรือไม่ คงต้องรอให้ฮิทของกระทู้นี้มีซักห้าสิบทีก่อน อย่างที่สองคือผมจะรอให้คนที่คิดว่าจะมาถกกับผมได้ปรับพื้นฐานความรู้เดิมที่เคยเรียนมาก่อน(ซึ่งความรู้ที่ได้รับสมัยเรียนอาจจะไม่เหมือนความรู้สมัยนี้ ก็เป็นไปได้)"

ปล.
หลายคนอาจตั้งข้อสังเกตุว่าทำไมเกาะบอยซึ่งยังไม่จบนิติศาสตร์ทำไมกล้าเถียงกฎหมายดีนัก
ผมก็อยากเรียนให้ทราบว่า ในการเรียนกฎหมายนี่เรียนทันกันหมดครับ ไม่เกี่ยวกับสถาบัน ไม่เกี่ยวกับผู้สอน และที่สำคัญคือใครเรียนจบวิชาไหนก็ถือว่าจบวิชานั้นเลย จบแล้วคุยได้เลยว่าจบ เช่นเรื่องที่เราคุยกันอยู่นี้เป็นหนึ่งเนื้อหาหลักในวิชาฎหมายรัฐธรรมนูญ และอาจมีบางส่วนเกี่ยวข้องกับวิชากฎหมายมหาชน ซึ่งทั้งสองวิชานี้ผมผ่านมาแล้ว(ด้วยเกรดสูงสุดด้วย แต่ไม่เอาเรื่องเกรดมาคุยหรอกครับ สาระมันอยู่ที่ได้เรียนรู้มาจริงๆหรือเปล่าต่างหาก) ดังนั้นผมจึงกล้าที่จะนำเสนอครับ
kohboy

โพสต์โดย pharmacy » 25 มิ.ย. 2009, 10:38

ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้ ผมไปอ่านในบล๊อคของเจ้าของกระทู้ ถ้าเทียบรุ่นกันก็คงเป็นรุ่นน้องกว่าผมหลายปีครับไม่ว่าจะเป็นเรียนเภสัชหรือนิติ
แต่ด้วยเรื่องอายุผมคงไม่อาจเอื้อมครับวิจารณ์ครับ เนื่องด้วยอายุไม่ใช่สิ่งที่จะมาถกกันเนื่องจากอายุของผมที่มากกว่าก็ใช่ว่าจะถูกต้องครับ
แต่ผมอยากจะเรียนว่าการตั้งกระทู้แบบนี้ดูจะเหมือนเท่ห์ กล้าหาญ แต่ได้ดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรส่วนมากที่ลงคะแนนให้กรรมการชุดนี้ครับ
แต่เนื่องจากผมอยากจะเรียนว่า อยากให้คุณเกาะบอย รู้จักคำว่า สิทธิ และ หน้าที่ ครับ
ในการเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมเป็นสิทธิของเภสัชกรทุกท่านครับที่เป็นเภสัชกร
สิทธิอันนี้เป็นสิ่งที่ผู้มีสิทธิจะใช้หรือไม่ใช้สิทธิที่ตัวเองมีก็ได้ แต่สิทธิดังกล่าวจะอยุ่ตลอดตราบใดที่ผู้นั้นเป็นเภสัชกร

ถ้าเถียงกันก้ไม่รุ้จบหรอกครับ ตราบใดที่ถ้าการยังอ้างตลอดครับว่าไม่รับผลการเลือกตั้ง จะมีคนมาเลือกน้อยหรือเยอะ
ถ้าอ้างกันอย่างนี้ก็ไม่รู้จะมีการเลือกตั้งคนมาทำหน้าที่ผู้แทนของสภาเภสัชกรรมอย่างไรครับ

แล้วถ้าอ้างว่าสภาเภสัชเป็นตัวแทนของคนส่วนน้อย แล้วตัวแทนของสภาเภสัชที่มาจากคนส่วนใหญ่มาจากความเห็นของคุณเกาะบอยหรืออย่างไรครับ แล้วอย่างไรในสายตาของคุณเกาะบอยถึงจะบอกว่าส่วนมากครับ

ผมว่าคุณเกาะบอยก็น่าจะรู้จักผมดี เรื่องว่าผู้แทนสภาเภสัชขณะนี้มาจากคนส่วนน้อย ผมว่าดุเหมือนว่าคุณเกาะบอยดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรที่ลงคะแนนให้กรรมการชุดนี้ครับ
pharmacy

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 11:44

pharmacy เขียน:ด้วยความเคารพเจ้าของกระทู้ ผมไปอ่านในบล๊อคของเจ้าของกระทู้ ถ้าเทียบรุ่นกันก็คงเป็นรุ่นน้องกว่าผมหลายปีครับไม่ว่าจะเป็นเรียนเภสัชหรือนิติ
แต่ด้วยเรื่องอายุผมคงไม่อาจเอื้อมครับวิจารณ์ครับ เนื่องด้วยอายุไม่ใช่สิ่งที่จะมาถกกันเนื่องจากอายุของผมที่มากกว่าก็ใช่ว่าจะถูกต้องครับ
แต่ผมอยากจะเรียนว่าการตั้งกระทู้แบบนี้ดูจะเหมือนเท่ห์ กล้าหาญ แต่ได้ดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรส่วนมากที่ลงคะแนนให้กรรมการชุดนี้ครับ
แต่เนื่องจากผมอยากจะเรียนว่า อยากให้คุณเกาะบอย รู้จักคำว่า สิทธิ และ หน้าที่ ครับ
ในการเลือกตั้งกรรมการสภาเภสัชกรรมเป็นสิทธิของเภสัชกรทุกท่านครับที่เป็นเภสัชกร
สิทธิอันนี้เป็นสิ่งที่ผู้มีสิทธิจะใช้หรือไม่ใช้สิทธิที่ตัวเองมีก็ได้ แต่สิทธิดังกล่าวจะอยุ่ตลอดตราบใดที่ผู้นั้นเป็นเภสัชกร

ถ้าเถียงกันก้ไม่รุ้จบหรอกครับ ตราบใดที่ถ้าการยังอ้างตลอดครับว่าไม่รับผลการเลือกตั้ง จะมีคนมาเลือกน้อยหรือเยอะ
ถ้าอ้างกันอย่างนี้ก็ไม่รู้จะมีการเลือกตั้งคนมาทำหน้าที่ผู้แทนของสภาเภสัชกรรมอย่างไรครับ

แล้วถ้าอ้างว่าสภาเภสัชเป็นตัวแทนของคนส่วนน้อย แล้วตัวแทนของสภาเภสัชที่มาจากคนส่วนใหญ่มาจากความเห็นของคุณเกาะบอยหรืออย่างไรครับ แล้วอย่างไรในสายตาของคุณเกาะบอยถึงจะบอกว่าส่วนมากครับ

ผมว่าคุณเกาะบอยก็น่าจะรู้จักผมดี เรื่องว่าผู้แทนสภาเภสัชขณะนี้มาจากคนส่วนน้อย ผมว่าดุเหมือนว่าคุณเกาะบอยดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรที่ลงคะแนนให้กรรมการชุดนี้ครับ

จะน้องกี่ปีไม่รู้ละพี่ เพราะพี่ไม่เคยบอกผมว่าพี่อายุเท่าไหร่
ผมก็ ๔๓ ขวบละ แม่ผมอายุ ๘๒ ปี, พี่ชายคนโตของผมอายุ๖๗ ปี ยังมีชีวิตอยู่ เวลาเราเจอกันเราก็ถกเถียงกันได้อย่างเสรี ไม่เอาการเป็นคนอาวุโสวัยกว่ามาบังคับให้หุบปาก หรือบังคับให้แสดงความคิดเห็นน้อยลง
มันแปลว่า..คนในสภาผมเรียกพี่ได้ทุกคน ไม่สามารถเรียกเป็นลุงได้แน่ๆ เรียกได้อย่างมากคือพี่เท่านั้น

ผมนี่นะครับ เคารพเรื่องสิทธิ์และหน้าที่สุดๆครับ
และเคารพในหลักการไม่ละเมิดสิทธิใครด้วย เรื่องนี้ผมถือเป็นเรื่องใหญ่ครับ (พี่ก็รู้ว่าผมนี่หากถูกละเมิดสิทธิเมื่อไหร่ ผมสู้ยิบตา, เพราะเคยมีให้เห็นมาแล้วนี่ครับ)

เรื่องดูถูกคนใช้สิทธิที่พี่พูดอะ..
..ผมได้แสดงเจตนาให้เห็นตรงไหนหละ ที่มีข้อความตรงไหนที่ผมแสดงให้ทราบว่า.."เกาะบอยดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรที่ลงคะแนนให้กรรมการชุดนี้" ครับ, ผมว่าผมไม่ได้ทำนะครับ อย่ามาสรุปเอาคนเดียวว่าผมตั้งใจอย่างนั้น หรือได้ทำอย่างนั้น เรื่องนี่หากจะให้คนอ่านเชื่อ ต้องยกเอาคำพูดนั้นมา หรือบอกลิ้งค์มา จึงจะยืนยันกันได้ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วผมกล้าบอกได้เลยว่าผมไม่เคยดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกรแม้แต่น้อย

เรื่องการกระแนะกระแหนเรื่องส่วนตัวนี่พี่เริ่มก่อนนะครับ พี่เป็นคนเริ่มพูดใส่ผมก่อนว่าผมอวดอ้างความรู้...ซึ่งในตอนที่เห็นครั้งแรก ผมเห็นแล้วก็ไม่พอใจเหมือนกัน
ที่พี่โดนผมกระแนะกระแหนตอบบ้างเรื่องยังไม่จบเนฯหรือยังไม่จบโทมหาชน...พี่ก็มาทำเป็นไม่พอใจ
ซึ่งผมก็เคยเรียนตอนท้ายแล้วว่าให้ถอนคำพูดได้ แต่ไม่ถอนก็ไม่ว่ากัน (รายละเอียดอยู่ในช่วงท้ายๆของกระทู้สมบูรณาญาสิทธิราชย์)

ผมตั้งกระทู้ในฟาร์มาคาเฟ่นะครับ ไม่ใช่ตั้งในบอร์ดของสภา (เพราะถ้าไปตั้งที่โน่นก็จะถือว่าเป็น"กระทู้ล่อเป้า" ได้)
ที่นี่เป็นบอร์ดของเพื่อนพ้องน้องพี่เภสัชกร เอาไว้ให้เภสัชกรคุยกัน ทุกคนเท่ากัน ไม่ว่าจะอยู่สายงานไหน จบมาจากไหน ซีอะไร ตำแหน่งไหน เงินเดือนเท่าไหร่ อายุเท่าใด วัตถุประสงค์เรื่องนี้ไม่ต้องรอให้แอดมินเจ้าของเวปมาตอบยืนยันหรอกครับ มันเป็นเรื่องจริงที่เห็นๆกันอยู่

เรื่องจริยธรรมและมารยาทในเวปบอร์ดนี้ผมศึกษามา คลุกคลีมานานพอควรครับ ผมจึงยืดอกพูดได้อย่างเต็มปากเต็มคำว่าผมไม่ได้ดูถูกตัวบุคคลที่ไม่ละเมิดผมก่อนแน่นอน ยิ่งตอนนี้มากล่าวหาผมต่อเวปนี้ว่า..."เกาะบอยดูถุกคะแนนเสียงของเภสัชกร" ...นี่ผมรับผิดตามข้อกล่าวหาไม่ได้แน่นอนครับ

เอาน่าครับ.."ถ้าอยากคุยเรื่องหลักการเลือกตั้งตามหัวกระทู้นี้ก็ว่ามา ., ไม่อยากคุยก็ไม่ต้องก็ได้ "
เป็น"สิทธิ" ครับ ไม่ใช่เป็น"หน้าที่"ที่บังคับให้ต้องทำ (เป็นสิทธิมนุษยชนด้วย!)

ปล.
สำหรับผู้ติดตามหลักการเลือกตั้งสากลรอซักครู่ครับ
ใกล้ถึงห้าสิบฮิทแล้ว
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 26 มิ.ย. 2009, 11:04

viewtopic.php?f=31&t=24335&p=109001#p109001

ปล.
ขอพักเรื่องหลักการเลือกตั้งสากลไว้ก่อนนะครับ
เพราะผู้เขียนต้องขอเวลาทำใจจากการเจอคนตอแหลที่แอบอ้างตัวเองเป็นกรรมการสภาเภสัช ก่อนครับ
:evil:
kohboy

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม