New Document

สภาสมบูรณาญาสิทธิราชย์

Re: สภาสมบูรณาญาสิทธิราชย์

โพสต์โดย kohboy » 24 มิ.ย. 2009, 17:16

pharmacy เขียน:ขอตอยบครับว่า อยู่ทั้ง 2 ชุดครับ
และก็ไม่มีใครสั่งผมได้ครับ
นายกสภาก็สั่งไม่ได้ครับ

นั่นไง
ถ้าในหลักแห่งการแบ่งแยกอำนาจตามที่ผมกล่าวมา มันต้องแยกกันนะครับ
ให้คนๆเดียวกัน ทำหน้าที่ในทั้งสองอำนาจ มันไม่ถูกต้องตามหลักแห่งการแยกอำนาจตามหัวกระทู้นี้นะครับ

ส่วนเรื่องนายกสั่งท่านไม่ได้...
ผมขอชมเชยครับ ที่ท่านมีอิสระในการใชดุลพินิจของท่านเอง ไม่ถูกชี้นำโดยใครใดๆทั้งสิ้น
ถือได้ว่าเป็นจุดแข็งที่น่าชื่นชม น่ามีในทุกคนที่เป็นกรรมการสภาครับ

ผมจะละการวิจารณ์เรื่องส่วนตัวของใครในที่นี้นะครับ
หากติดใจ อาจได้เจอกันต้นเดือนที่โรงแรมดิเอเมอรัลตอนเย็นๆ เพราะผมรับปากกับเพื่อนพ้องน้องพี่เภสัชกรอีสานว่าจะไปกินเหล้าเคล้าเสียงเพลงกัน ที่เรามักจะทำกันในทุกปี

ผมดีใจนะครับที่มีคนของสภาให้ความสนใจในบทความของฟาร์มาคาเฟ่
เพราะผมมีประสปการณ์ที่ได้ยินมากับหูตัวเองว่าคนในสภาไม่สนใจเวปนี้ เพราะเวปนี้เอาแต่ด่าสภา
ซึ่งเรื่องนี้มองแล้วก็ถูกทั้งสองฝ่าย
กล่าวคือ..
..(ฝ่ายสภา)ใครจะอยากเห็นคนด่าตัวเองอยู่บ่อยๆ
..(ฝ่ายเวปนี้) แล้วถ้าเภสัชกรไม่วิจารณ์สภาเภสัชกรรม แล้วจะให้ไปวิจารณ์สภาแมวที่ไหนหละ

โดยตัวผมเองก็อย่างที่กล่าวมาตั้งแต่ครั้งแรกสุดว่าผมห่างหายจากเวปนี้ไปนาน ก็พึ่งกลับมาเวปนี้ไม่กี่วันนี้เอง(แต่ก็เข้ามาแอบดูตลอด)
ครั้งนี้กลับมาก็เพราะอยากมาพูดเรื่องที่เกี่ยวกับสภานี่แหละครับ
อีกอย่างก็อยากจะทดสอบเวปว่าจะมีคนอ่านประจำซักกี่คน ซึ่งก็พอจะประมาณได้ว่าน่าจะ๒-๓๐๐คน

ผมไม่ได้หวังอยากดังจากเว็ปนี้แน่นอน เพราะการดังไม่ได้ช่วยให้ชีวิตของผมดีขึ้น
และไม่ได้หวังที่จะอวดอ้างตัวเองด้วย ถ้าเคยกล่าวหาผมก็ขอให้ถอนคำพูดได้ครับ แต่ถ้าไม่ถอนผมก็ไม่ได้ว่าอะไร เพราะแค่นี้ไม่กระเทือนจิตใจผมใดๆทั้งสิ้นครับ
ผมมีจุดยืนชัดเจนของตัวเองครับ ดังเช่นพี่ที่รักของผมที่พิดโลกชอบพูดเมื่อสมันยที่พี่เค้ายังอยู่ว่า.."จุดยืนของกูอยู่ที่ส้นตีน" ที่คนในกลุ่มของพวกผมชอบเอามาคุยกันตอนสังสรรกัน

ผมไม่ได้หวังจะมาสร้างชื่อเสียงเพื่อไต่ขึ้นไปเป็นกรรมการสภาแน่นอน ซึ่งถ้าใครติดตามข้อเขียนของผมมาก็จะรู้ว่าผมไม่ต้องการ ไม่อยากเป็นกรรมการสภาเลย

ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 24 มิ.ย. 2009, 17:55

pharmacy เขียน:การถ่วงดุลของสภาเภสัชก็คือหมดวาระก้เลือกตั้งใหม่ครับ ไม่มีใครอยู่คงทนหรอกครับ

อย่างนี้ไม่เรียกว่าการถ่วงดุลอำนาจครับ

การที่ผู้ใช้สิทธิเลือกตัวแทนจะเลือกตัวแทนให้มาเป็นตัวแทนของตัวเองนั้น เป็นเรื่องของการมอบอำนาจของตนไปให้ตัวแทนครับ
เป็นเรื่องระหว่างตัวผู้มีอำนาจมอบอำนาจของตนไปให้ตัวแทน

กล่าวคือ ที่เภสัชกรเราท่านเลือกกรรมการสภาไปในทุกวันนี้ เปรียบได้กับการที่เราเลือกเสือกสส.ในการเมืองระดับชาติแหละครับ
เป็นเรื่องของการเลือกตั้ง ที่มีวาระการเลือกตั้ง,
เป็นเรื่องของการมอบความไว้วางใจครับ,
เป็นเรื่องของหลักสากลในการเลือกตั้ง ไม่เกี่ยวกับเรื่อง Balace of Power แต่อย่างใด

ในสภาเภสัชกรรมไทยยังไม่มีการถ่วงดุลครับ ยังไม่แยกกันอย่างชัดเจน (ยังมั่วอยู่)
การถ่วงดุลจะเกิดได้ ต้องเป็นไปในลักษณะที่มีการแยกองค์กรที่ใช้อำนาจทั้งสามดังที่ได้กล่าวมาแล้วออกจากกันอย่างเด็ดขาด (หรือให้ได้มากที่สุด ยิ่งเป็นอิสระจากกันมากเท่าใด ก็ยิ่งจะห่างจากคำว่าสมบูรณาญาสิทธิราชย์ไปมากเท่านั้น)

ปล.
มาถึงตรงนี้ค่อยยังชั่วหน่อย
เพราะผู้เขียนรู้สึกว่าหากติดตามมาตั้งแต่ต้น จะเข้าใจถึงการแบ่งแยกอำนาจที่ต้องการนำเสนอได้ดียิ่งขึ้น
kohboy

โพสต์โดย kohboy » 24 มิ.ย. 2009, 18:09

ขออ้างเอามาถกอีกเรื่องเดียวนะครับ
เพราะเรื่องอืนดูแล้วได้กล่าวมาแล้วบ้าง หรือบางส่วนก็ไม่จำเป็นที่จะเอามาคุย

pharmacy เขียน:เภสัชกรส่วนใหญ่ที่ลงคะแนนเสียงเลือกตั้งกรรมการเภสัชมา มาจากเสียงส่วนใหญ่ครับ

จริงหรือครับ?
เป็นเสียงส่วนใหญ่จริงๆหรือ?
มีเภสัชกรทั้งประเทศกี่คน?
มาออกเสียงกี่คน?
กรรมการแต่ละท่านได้คนละกี่เสียง เป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของผู้มีสิทธิออกเสียง?

ถ้ามีตัวเลขเอามาให้ดูหน่อยนะครับ
ผมยังไม่เคยเห็นครับ
หรือมีลิ้งค์ไหนไปดูได้ ช่วยเอามาแปะทีครับ

ต้องระวังการอ้างว่าตนเองเป็นตัวแทนที่แท้จริงนะครับ
เพราะในความเป็นจริง(ที่เป็นความจริงหนึ่งเดียวในโลก), หากมีการให้ทุกคนได้ออกเสียงโดยถ้วนทั่วกันทุกคนแล้วท่านอาจจะไม่ได้เป็นกรรการก็ได้

หรือแม้แต่ถ้าท่านเป็นตัวแทนของคนส่วนใหญ่จริง ท่านก็ไม่ควรจะกล่าวอ้างความเป็นตัวแทนทุกครั้งไป โดยเฉพาะไปกล่าวอ้างในชุมชนที่เค้าไม่ได้เลือกท่าน เค้าไม่ได้ชอบท่าน
นี่เป็นความจริงนะครับ ขนาดตัวผู้แทนราษฎรในจังหวัดของพวกเราเอง, กับคนที่เราไม่ได้เลือก,เวลามาอ้างว่าเป็นผู้แทนของจังหวัดเรา เราก็ยังคิดในใจเลยว่า.."กูไม่ได้เลือกมึงนะเฟร้ย จะมาเหมารวมได้ไง!"
kohboy

โพสต์โดย pharmacy » 25 มิ.ย. 2009, 08:26

ผมขอชี้แจงครับ
กรรมการสภาเภสัชกรรมที่มาจากการเลือกตั้ง มาจากคะแนนเสียงส่วนใหญ่ของคนที่ลงคะแนนเสียง
ระบอบประชาธิปไตยก้เป็นแบบนี้ตลอดครับ ไม่มีคะแนนเสียงที่ไหนมาจาก 100 เปอร์เซ็นต์ของคนลงคะแนนเสียง
และไม่มีที่ไหนที่สมาชิกมาลงคะแนนเสียง 100 เปอร์เซ็นต์
คนที่ไม่ได้เลือกคณะกรรมการชุดนี้ก็อ้างสุดแต่จะอ้างว่าไม่ได้เลือกคณะกรรมการสภามาบริหาร
จะอ้างยังไงก็สุดแล้วแต่ครับ แต่สภาเภสัชกรรมมีกฎ กติกา มีระเบียบ ในการคัดเลือกกรรมการครับ
ไม่ใช่มีการตู่อ้างที่ไหนมาอ้าง
คนที่เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็มาจากเภสัชกรครับ ไม่มีคนไหนที่ไม่รักวิชาชีพเภสัชกรรม
ทุกคนที่ลงรับสมัครขันอาสามาครับ ไม่ได้มาเพื่อผลประโยชน์เพราะไม่มีผลประโยชน์อยู่แล้วครับ
pharmacy

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 09:04

pharmacy เขียน:ผมขอชี้แจงครับ
กรรมการสภาเภสัชกรรมที่มาจากการเลือกตั้ง มาจากคะแนนเสียงส่วนใหญ่ของคนที่ลงคะแนนเสียง
ระบอบประชาธิปไตยก้เป็นแบบนี้ตลอดครับ ไม่มีคะแนนเสียงที่ไหนมาจาก 100 เปอร์เซ็นต์ของคนลงคะแนนเสียง
และไม่มีที่ไหนที่สมาชิกมาลงคะแนนเสียง 100 เปอร์เซ็นต์
คนที่ไม่ได้เลือกคณะกรรมการชุดนี้ก็อ้างสุดแต่จะอ้างว่าไม่ได้เลือกคณะกรรมการสภามาบริหาร
จะอ้างยังไงก็สุดแล้วแต่ครับ แต่สภาเภสัชกรรมมีกฎ กติกา มีระเบียบ ในการคัดเลือกกรรมการครับ
ไม่ใช่มีการตู่อ้างที่ไหนมาอ้าง
คนที่เป็นกรรมการสภาเภสัชกรรม ก็มาจากเภสัชกรครับ ไม่มีคนไหนที่ไม่รักวิชาชีพเภสัชกรรม
ทุกคนที่ลงรับสมัครขันอาสามาครับ ไม่ได้มาเพื่อผลประโยชน์เพราะไม่มีผลประโยชน์อยู่แล้วครับ

ผมเห็นว่าการชี้แจงมานี้ไม่ถูกต้องไปเสียทุกอย่างหรอกครับ
อาจดูดีมีเหตุมีผล

ส่วนเหตุผลสนับสนุนคำพูดที่ผมว่าไม่ถูกต้อง, ขอเชิญตามลิ้งค์นี้ครับ...viewtopic.php?f=31&t=24317
kohboy

โพสต์โดย coolturtle » 25 มิ.ย. 2009, 13:59

คุณ pharmacy เขียนว่า
"เภสัชกรส่วนใหญ่ที่ลงคะแนนเสียงเลือกตั้งกรรมการเภสัชมา มาจากเสียงส่วนใหญ่ครับ
ไม่พอใจนโยบายเลือกตั้งคราวหน้าพวกคุณก็หาคนอื่นมาสมัครเเข่งสิครับ หรือว่าพวกคุณก็มาลงสมัครเองเลยสิครับ"

อืมมมม.....น่าสนใจ
น่าสนใจตรงที่กรรมการสภาชุดนี้ได้คะแนนเสียงมาเพียงไม่กี่ร้อยถีงเพียงพันกว่าคะแนนจากรายชื่อสมาชิกกว่าสองหมื่นคน
ก็นับเป็นคะแนนเสียงของคนส่วนใหญ่ได้ น่าภูมิใจค่ะ..เห็นด้วย
ส่วนอีกสองหมื่นที่ไม่ได้เลือกนั้นเป็นเสียงส่วนน้อยจริงๆด้วย
coolturtle

โพสต์โดย kohboy » 25 มิ.ย. 2009, 20:41

pharmacy เขียน:ขอตอยบครับว่า อยู่ทั้ง 2 ชุดครับ
และก็ไม่มีใครสั่งผมได้ครับ
นายกสภาก็สั่งไม่ได้ครับ

อันนี้ต้องยกมาเป็นหลักฐานไว้อีกครั้ง
เพราะผมได้ข่าวมาจากเพื่อนพ้องน้องพี่ว่าอาจจะมีการแอบอ้างว่าเป็นกรรมการสภาแล้วมาถกกับผม

ซึ่งในตอนแรกผมก็เข้าใจว่าท่านนี้เป็นกรรมการสภาจริงๆ

แต่ตอนนี้ชักเริ่มเขวละ
kohboy

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 มิ.ย. 2009, 21:22

ผมว่าเป็นประชาธิปไตยครับ แต่เป็นประชาธิปไตยแบบไทยๆครับ 555+
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย kohboy » 26 มิ.ย. 2009, 11:02

kohboy

โพสต์โดย Fender » 26 มิ.ย. 2009, 11:47

เห็นด้วยจากใจจริง แต่ไม่รู้ว่าที่โพสต์มานี่คนใหญ่คนโตเค้าได้อ่านมั่งรึเปล่าครับแต่ถึงอ่านก็คงไม่รู้สึกอะไรเพราะอย่างไรเค้าก็ไม่เสียผลประโยชน์อะไร มีแต่จะคอยเก็บผลจากบนต้นกินอย่างอิ่มหนำสำราญแล้วปล่อยให้ส่วนที่เป็นรากอย่างพวกเราตายไปเรื่อยๆ สุดท้ายต้นมะกอกคงตายกันแน่ๆครับ
Fender

โพสต์โดย pharmakop » 24 ก.ค. 2009, 22:50

เสียงส่วนใหญ่??

ความเห็นผม คิดว่าสำคัญนะครับ ก่อนอื่น ถ้าสภาชุดนี้มีความจริงใจในการทำงานเพื่อให้เกิดผลงานที่ดีขึ้นและเป็นที่ยอมรับ
เอาเรื่องง่ายๆก่อน คือ ทำอย่างไรให้เภสัชกรผู้มีสิทธิเลือกตั้ง มาลงคะแนน เกิน 60 เปอร์เซ็นต์ให้ได้ ส่วนช่องทาง วิธีการ ผมมิกล้าที่จะบอก เพราะว่าท่านส่วนใหญ่ คงพอจะทราบ และคิดว่าเก่งกว่าผมอีก ถึงตอนนั้น คงไม่มีใครมาตั้งกระทู้ ว่ามาจากเสียงส่วนใหญ่หรือไม่
pharmakop

โพสต์โดย pharmakop » 24 ก.ค. 2009, 23:05

ส่วนเรื่องผลงานของคณะกรรมการชุดนี้ มีพอสมควรนะครับ เท่าที่เคยได้รับฟังจากท่านนายกสภา? เพียงแต่เป็นการจัดการเกี่ยวกับระบบส่วนใหญ่ หรือโครงสร้างด้านวิชาชีพมากกว่า ไปไม่ถึงรากหญ้า เช่นแนวทางการประเมิน และอนุญาตให้เปิดการเรียนการสอน คณะเภสัชกศาสตร์ และการปรับปรุงมาตรฐานการสอน หรืออื่นๆ ที่ขาดคือ ความก้าวหน้าในวิชาชีพของเภสัชกรในสาขาต่างๆ โดยเฉพาะในกระทรวงสธ.ซึ่งถือว่ากลุ่มใหญ่พอสมควร หรือกลุ่มอื่นๆ มอง 2ด้าน คือการทำงาน ก็ต้องสละเวลามาทำเพื่อให้วิชาชีพดีขึ้น
แต่ก็ต้องมองอีกเรื่องคือ ในการทำงาน(ประสิทธิภาพและประสิทธิผล) สมมตินะครับ ยกเรื่องที่พี่ผมเอามาตั้งคำถามให้คิด มีช่างคอมพิวเตอร์ 2 คน ได้รับโจทย์เดียวกัน ในการแก้ไขคอมพ์ คนหนึง ซ่อม ครึ่งชั่วโมง เสร็จ ไปเดินเล่น หรือทำอะไรต่างๆ อีกคน ใช้เวลา 1วันในการซ่อมจนเสร็จ ไม่ได้พัก ไม่ได้หลับได้นอน หาทางแก้จนสำเร็จ ถ้าเป็นหัวหน้า คุณจะเลือกใคร????

ปล.ให้กำลังใจทุกท่านในการถกเถียงกันเพื่อให้เกิดการพัฒนา อย่าลืมรับฟังเสียงจากคนอื่นๆ ในมุมต่างๆบ้าง
ไม่มีใครที่มองหรือทำได้ถูกต้องทั้งหมด และไม่มีใครที่ทำผิดพลาดได้ทั้งหมด

ส่วนตัวผม เหมือนพี่เกาะ ครับ เสนอหรือให้ความเห็นได้ แต่ยังไม่พร้อมเสียสละเวลา เพราะลำพังตนเองยังเอาตัวไม่รอด ไว้อยู่ตัวก่อน ค่อยว่ากัน :lol: :lol: :smile:
pharmakop

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม