New Document

ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

Re: ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

โพสต์โดย ammja » 07 เม.ย. 2009, 22:10

อยากทราบอ่ะค่ะ ว่า บอร์ดนี้เป็นบอร์ด สายตรงถึงสภสเภสัชกรรม แล้วไม่ทราบว่ามีคณกรรมการของสภาได้เข้ามาอ่านบ้างรึป่าวอ่ะค่ะ อยากรู้จริงๆ แล้วที่คุณ API บอกว่า คณะกรรมการไม่เคยตอบกระทู้เลย นี่เป็นความจริงเหรอค่ะ แล้วจะตั้งบอร์ด สายตรงถึงสภาเภสัชกรรมไปทำไม
ammja

Re: ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

โพสต์โดย Wiz@rd. » 07 เม.ย. 2009, 22:23

มีบางท่านเข้ามาดูครับ แต่ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องตอบ หรือ ถ้าตอบก็อาจเป็นความเห็นส่วนตัวไม่ใช่ความเห็นของสภา
เท่าที่ดูในเวปสภาจริงก็ไม่มีใครมาตอบเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย tee supatsiri » 04 พ.ค. 2009, 15:28

เป็นกำลังใจให้นะ ทุกคน ผมไม่เคยสอบผ่านเลย แต่เป็นรุ่นแรกที่มีการสอบวัดผลพื้นฐานแล้วถูกนำไปพัฒนาให้น้องรุ่นปัจจุบัน แต่ครั้งนั้นก็ยากมากไม่มีภาคปฏิบัติ ข้อสอบล้วนๆ (แบบว่าสอบไปแล้วก็ได้ใบประกอบฯไม่ต้องรอลุ้นผลสอบนะ) สู้ๆนะทุกคนอย่ารีบตายล่ะยังมีอะไรมากกว่านี้อีกเยอะ สนุก เซ้ง เบื่อ ท้อ มัน ลุ้น ฯลฯที่รอคุณอยู่ ถ้าคุณสอบผ่านแล้ว ผมขอยินดีต้อนรับ เภสัชกรใหม่ คุณจะมีกำลัง และภูมิใจไม่หนีไปเรียนแพทย์อีกคนเหมือนเพื่อนผม (อย่างน้อย 6 คน) โชคดี
tee supatsiri

โพสต์โดย hnumhnim » 26 มิ.ย. 2009, 16:26

เป็นเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้อะคะ
เริ่มเครียดมากมายแล้วตอนนี้
เพราะก็ไม่มีใบประกอบ ไม่มีงานทำ
หนี้กู้ยืมก็ต้องจ่าย ตอนนี้อยู่บ้านอ่านหนังสือ
ชีวิตเหมือนคนไร้ค่า เห็นคนอื่นๆออกไปทำงาน
อยากสอบใบประกอบให้ผ่านค่ะ แต่ไม่รู้จะเป็นยังไงบ้าง
ได้ยินข่าวว่าจะมีการเลื่อนสอบ ยิ่งใจหาย
อะไรก็ไม่รู้ เครียดหนักกว่าเดิมแล้วตอนนี้
สงสัยคงต้องไปหางานอื่นทำแล้วจริงๆ
บางคนอาจมองว่าไร้สาระ แต่ตัวเราเครียดมากค่ะ
ที่ทำให้ครอบครัวผิดหวัง
คนเก่งก็มองว่าเป็นเรื่องเล็ก
คนโง่อย่างเรา มองว่ามันเป็นเรื่องใหญ่
hnumhnim

โพสต์โดย kohboy » 26 มิ.ย. 2009, 17:04

API เขียน:1. เรื่องแขวนป้าย สภาทำได้แค่รณรงค์ไม่ให้เภสัชแขวนป้าย และจะลงโทษเภสัชได้ก็ต่อเมื่อถูกดำเนินคดีแล้วส่งเรื่องมาที่สภา ลำพังสภาเองไม่ได้มีคนพอที่จะไปไล่จับพวกที่ทำความผิด เพราะฉะนั้นถ้าจะด่าเรื่องแขวนป้ายผมว่าให้ด่า อย. กับ สสจ. น่าจะถูกต้องมากกว่า เพราะเป็นผู้ถือกฏหมายอยู่ในมือและเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรง

เห็นเรื่องนี้ทีไร.."ของขึ้น" ทู้กกกที!

ตราบใดที่
-ผู้เกี่ยวข้องไม่เอาจริงซักที ถามทุกครั้ง อ้างทุกครั้ง เอาแต่อ้างเหตุผลสารพัดว่า.."ทำไม่ได้"
-ผู้เกี่ยวข้องจากหน่วยงานหนึ่ง โยนความรับผิดชอบไปให้หน่วยงานอื่นอยู่ตลอดเวลา โยนกันไป โยนกันมา ไมใครตั้งหน้าตั้งตาจัดการกับเรื่องแขวนป้ายอย่างจริงจังซักที
-ยังมีเภสัชกรเลวๆ แขวนป้ายอยู่

ตราบนั้นก็ยังจะมีแขวนป้ายอยู่เกลื่อนเมืองอยู่อย่างนี้แหละ
(ณ วินาทีนี้, ขย.๑ มีเภสัชทำงานฟูลไทม์อยู่ถึงครึ่งของขย.๑ ทั้งประเทศรึเปล่าเหอะ?)

พูดจริงๆนะครับ.."ถ้ามีทางอื่นไปทำนอกจากทำร้านยาได้นะ ผมไปทันที คอยดูเหอะ"
(แปลว่าถ้าคนใหม่ๆที่อยากทำร้านขายยา ก็อย่าหวังว่าจะได้ทำอะไรให้เป็นชิ้นเป็นอันได้ตามอุดมคติของ.."เภสัชกรชุมชน" โดยมีรายได้สมน้ำสมเนื้อกับกำลังกายกำลังใจที่ลงทุนไป, ส่วนรายเก่าๆก็แค่รักษาให้ได้เท่าๆเดิม ก็ยากละ หืดขึ้นคอหละครับ)

จำได้ว่าผมเคยท้าให้ผู้เกี่ยวข้องตั้งงบประมาณเป็นค่าจ้างผมจับร้านยาแขวนป้าย...
...ผมจะจับให้จนถึงศาลพิพากษาลงโทษเลยหละ
ไม่แกล้งใครด้วย , เอากันจะๆ เห็นๆ
(แล้วพวกเราก็คงพอจะเดาออกใช่มั๊ยครับว่า จะมีเภสัชกรที่เป็นข้าราชการอีกเยอะที่โดนจับ โดยเฉพาะเภสัชสสจ.นั่นแหละตัวดีเลยหละ เพราะไปประชุมบ่อย, เพราะในหลักการคือถ้าตัวเภสัชไม่อยู่ร้าน ร้านที่ตัวเองคุมอยู่ก็ขายได้แค่ยาสามัญฯใช้ไม่ครับ ผมเอาคอเป็นประกันเลยว่าถ้าเปิดขายนะ ขายมันทุกยาแหละ รึไม่จริง?)

มาบ่นๆแค่นี้แหละครับ เผอิญเข้าเวปมาดูไอ่คนแอบอ้างตัวเป็นกรรมการสภา ในกระทู้อื่น เลยมาแวะที่กระทู้นี้หน่อย แค่นั้นเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
kohboy

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 02 ก.ค. 2009, 19:40

พูดยากค่ะเรื่องนี้ เหมือนไม่มีข้อสิ้นสุด ไม่มีใครรู้หรอกว่าความถูกต้องอยู่ตรงไหน
เพราะคนแสดงความคิดเห็น อยู่คนละจุด
ถ้าคุณอยู่ในจุดของเภสัชกรรุ่นก่อนๆ ที่จบมาที่อยากเห็นวิชาชีพมีมาตรฐาน คุณจะคิดอีกแบบ
ถ้าคุณอยู่ในจุดของนักศึกษาเภสัชฯ ที่อยากจะทำงานพัฒนาวิชาชีพแล้วถูกพันธนาการด้วยการสอบใบประกอบฯ
คุณก็จะคิดอีกแบบนึง.....

มันเป็นเพียงอุปสรรคเล็กๆ ที่เราจะต้องผ่านไปให้ได้ แล้วเราจะรู้ว่าสิ่งที่เราได้มานั้นมีค่าขนาดไหน
พี่เองก็เป็นคนที่ต้องสอบถึง 2 รอบ และมีพี่ๆ อีกหลายคนที่ต้องสอบถึง 2-3 ปี
ซึ่งก็ต่างเครียดและกดดัน ที่ทั้งบทบาท ค่าตอบแทน และความก้าวหน้าถูกจำกัดด้วยการมี/ไม่มีใบประกอบฯ
พี่เองก็เคยรับไม่ได้กับความรู้สึกเดียวกับน้องๆ ที่ข้อสอบแค่นี้ไม่กี่นาทีจะตัดสินความเป็นเภสัชกรของเราเชียวหรือ
พี่พลาดการได้บรรจุเข้ารับราชการ เพราะว่าพี่ไม่มีใบประกอบฯ การพลาดโอกาสเดียวทำให้ต้องเป็นลูกจ้างจนถึงทุกวันนี้ (2 ปีมาแล้ว)
แต่พี่อยากให้น้องๆ ลองหันมุมมองว่า มันเป็นเส้นมาตรฐานที่รับรองว่าเภสัชกรทั้งประเทศมีความรู้ขั้นต่ำเท่ากัน
ตอนนี้วิชาชีพอื่นๆ ก็ต้องสอบเหมือนๆ กัน แม้กระทั่งแพทย์ พยาบาล นักเทคนิคการแพทย์ ฯลฯ
การที่เราสอบไม่ผ่าน อยากให้ลองมองในแง่ที่เราจะปรับปรุงตัวเอง ลองยอมรับว่าการที่เราสอบไม่ผ่าน
คือเรายังไม่มีคุณสมบัติในการปฏิบัติงานในฐานะเภสัชกร เพื่อความปลอดภัยของผู้ป่วย....
พี่คิดแบบนี้นะ ถึงทำใจได้

แต่ทางสภาฯ ก็ควรปรับปรุงข้อสอบ ให้มีมาตรฐานมากขึ้นค่ะ ไม่ยากหรือง่ายจนเกินไป ข้ออนุญาตเสนอแนะนะคะ
ถ้าลักษณะข้อสอบทำให้ผู้เข้าสอบพอจะเข้าใจข้อบกพร่องของตัวเองได้ พอจะรู้ว่าการไม่รู้เรื่องนั้นๆ สำคัญจริงๆ
การท่องจำบางอย่าง เช่น คุณสมบัติของสาร คิดว่าไม่น่าจะจำเป็นนะคะ เพราะถ้าเปิดหนังสือเป็นก็สามารถทำงานได้
ปัญหาการว่ากล่าวเรื่องการสอบฯ คงจะไม่เกิดขึ้น บอกตรงๆ ว่าตอนที่สอบไม่ผ่านก็รู้สึกว่าการที่เราทำข้อสอบนั้นไม่ได้
จะมีผลกับการเป็นเภสัชกรเลยเหรอ

เป็นกำลังใจให้น้องๆ ทุกคนค่ะ

สุดท้าย ไม่อยากให้ความรู้สึกรักวิชาชีพ และการรู้สึกดีที่ได้ช่วยเหลือผู้่ป่วย หายไปจากเภสัชกรและว่าที่เภสัชกรทั้งหลาย
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย navin1966 » 22 ส.ค. 2009, 07:57

สอบให้ได้ เพราะมีคนสอบได้ มากกว่าคนสอบ ตก
navin1966

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม