New Document

ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

โพสต์โดย DARRY PLUS » 01 เม.ย. 2009, 23:23

สิ่งที่ผมต้องการ ณ เวลา นี้ เพียงต้องการที่จะขอแสดงความรู้สึกถึงสภาเภสัชของประเทศไทยบ้าง เพราะผมเฝ้าอ่านข้อความแล้วข้อความเล่ามากมายที่บอร์ดนี้ มานานตั้งแต่ผมเริ่มเข้ามาเรียนเภสัช ซึ่งสิ่งที่ผมได้แสดงออกไป อาจเป็นตัวแทนของนิสิต นักศึกษา ที่อาจมีความรู้สึกเช่นเดียวกับผม ซึ่งผมคิดว่าทุกคนคงเกิดความรู้สึกนี้ในช่วงที่มีการสอบสภาเกิดขึ้น

ผมยอมรับเงื่อนไขกฎระเบียบทุกอย่างเกี่ยวกับการสอบสภาเภสัชกรรม แต่มักจะเห็นการตอบคำถามสภาเภสัชที่มักทิ่มแทงความรู้สึกของนักศึกษาจบใหม่ที่พึ่งผ่านการสอบมาไม่นานมันเป็นการแสดงจุดยืนที่ถูกต้อง แต่สิ่งที่แสดงออกมาผมยังคิดอยุ่เลยว่านี่หรือคือความคิดของผู้หลักผู้ใหญ่ที่ตอบคำถามดูดี แต่แก้ปัญหาไม่ตรงจุดซักที
ผมรู้สึกร้าวราน ปวดร้าว มากที่บอกว่าถ้าสอบไม่ผ่านก็ให้อ่านหนังสือและพยายามให้สอบผ่าน ใช่ครับผมเตรียมตัวอ่านหนังสือกับเพื่อนมานานมากครับและความรู้ที่เล่าเรียนมาก็มากมายเสียจนผมจับทิศทางไม่ถูกแต่ผมกับเพื่อนก้ตั้งใจอ่านหนังสือและแบ่งกันทำสรุป การสอบสภามันวัดอะไรได้บ้างเพียงแค่ สามนาที นั่นหรือคือไม่ผ่าน แล้วข้อสอบ MCQ หล่ะ ได้มีการตรวจสอบก่อนการสอบหรือไม่ จับอะไรไม่รู้มายำรวมกัน มีเคสให้อ่านมากมาย แต่ไม่ยักกะออกที่ถาม ข้อสอบบางข้อออกยาที่เก็บเข้าในกรุหรือถอนการใช้ไปแล้วหรือไม่ตรงกะที่สอนข้อมูลไม่ update ไปแล้วยังเอามาออก จนปวดหัว นี่หรือคือการวัดผล คุณกลั่นกรองกันหรือยังคณะกรรมการทำข้อสอบจะผ่านมั้ยผมถามหน่อย
ผมเจ็บปวดมากที่คุณกระทำกับคนรุ่นใหม่อย่างนี้ คุณไม่เคยเหลียวกลับไปดูคลื่นลูกใหม่ที่กำลังมีไฟ และจะมาช่วยพัฒนาวิชาชีพของเราให้ดียิ่งขึ้น พวกคุณทำให้เราหมดไฟและไม่รักวิชาชีพ หากเราสอบไม่ผ่านนั่นคืออนาคตดับวูบ ผมเข้าใจว่าเราต้องตั้งใจต่อไปแต่คุณเคยมีมาตรการเคยประชุมหรือจัดการกับบุคคลกลุ่มนี้หรือไม่ว่าต่อไปมันจะมากขึ้นเรื่อยๆและกลายเป็นดินพอก ที่บุคคลเหล่านี้อุตส่าห์ร่ำเรียนมานานเรียนก็ยากโคตร ข้อสอบก็กำกวม วัดอะไรได้ยากหนำซ้ำยังถูกคณะกรรมการหัวโบราณทอดทิ้งเอาไว้ไม่รู้จักจัดการอะไรซักที ในเวลานี้หลายๆคนต่างเฝ้ารอใบประกอบ เพื่อไปสู่อนาคตที่ตนเองวางไว้ หากไม่ผ่านนั่นคือทุกสิ่งล่มสลาย พวกคุณเคยคิดที่จะหันมาประชุมกันบ้างมั้ย ผมเสียใจกับวิชาชีพนี้จริงๆวิชาชีพที่ไม่เคยรักกันจริง วิชาชีพที่ไม่พากันไปสู่อนาคตอันก้าวหน้าเพราะต่างคนต่างอยู่ ผมอยากเห็นวิชาชีพนี้พัฒนาผมมาเรียนเพราะรักวิชาชีพนี้จริงๆ แต่คนในวิชาชีพเดียวกันที่คุณสอบผ่านหมดแล้วหรือมีใบประกอบกันแล้ว ขอได้โปรดกลับมามองบุคคลเหล่านี้เถอะผมสงสารพวกเค้า สงสารเพื่อนร่วมวิชาชีพเดียวกันเรียนมาตั้งเยอะแต่ต้องถูกลดบทบาทไปเป็นผู้ช่วยเภสัช ผมอยากเห็นวิชาชีพก้าวหน้าเอาคนที่มีวิสัยทัศน์และมีน้ำใจมากกว่ามาบริหารบ้างเถอะครับ ได้โปรดเถอะตอนนี้ผมร้องไห้ทุกคืนไม่อยากมีชีวิตอยู่ เพราะคิดว่าทั้งผมและคนอื่นๆคือความหวังของครอบครัว เรามีความพยายามเราตั้งใจอ่านหนังสือ เราไม่เคยขี้เกรียจ แต่ถ้าหากใครเจอสถานการณ์แบบนี้ ข้อสอบแบบนี้เราจะตั้งตัวกันทันมั้ยทุกอย่างขึ้นกับสถานการณ์จริงๆไม่ได้ขึ้นกับความรู้ความสามารถหรือการมีสมรรถนะในวิชาชีพเลย แต่มันคือการแก้ปัญหาเฉพะหน้างั้นหรือ
ผมอยากทำงานเพื่อประชาชน ผมไม่อยากถูกบีบไปทำดีเทล์ งานดีเทล์เป็นทางเลือกเดียวเหรอครับทีเหมาะกับคนที่สอบไม่ผ่าน มันน่าจะมีข้อกำหนดอื่นๆบ้างสิครับสำหรับพวกเรา เพียงแค่ผมสอบไม่ผ่านเราต้องไปแย่งกันเป็นดีเทล์งั้นเหรอ ผมอยากทำงานโรงพยบาลที่ห่างไกลเพื่อชุมชนและบ้านเกิด ผมอยากทำเพื่อสังคม ได้โปรดเถอะหันกลับมามองน้องๆของพวกคุณบ้างได้โปรด ผมอยากให้ทุกคนที่เพิ่งสอบผ่านไปมาแสดงความรู้สึกของคุณบ้าง นะครับ แต่ตอนนี้ ทุกวัน ผม Depress อย่างหนัก ทานข้าวไม่ได้เพราะกังวลกับผลสอบ มาก ผมรู้แต่ว่าตอนนี้ผมไม่อยากมีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้แล้ว ผมไม่รู้จะอยู่ไปทำไมในเมื่อสิ่งที่เราตั้งใจ จะทำเพื่อสังคมทุกคนยังไม่เห็นค่าของเราเลย ผมอยากตายครับ
ผมไม่อยากรับรู้อะไรทั้งนั้นตอนนี้ รู้แต่ว่า อยากโดดน้ำตายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
DARRY PLUS

Re: ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

โพสต์โดย cowboyman » 02 เม.ย. 2009, 00:16

ใจเย็นนะครับ อย่าเพิ่งคิดอะไรสั้นๆแบบนั้น
ในสิ่งที่ไม่ดีก็ยังมีสิ่งที่ดีได้ พยายามคิดในแง่บวกเข้าไว้
หลายคน รวมทั้งผมด้วย ไม่ค่อยพอใจกับสภาเภสัชซักเท่าไหร่
แต่อย่าลืมว่าอาจจะมีบางประเด็นที่มันไม่บูม ไม่ได้เอามาพูดถึง

สิ่งที่สภาเภสัชกำลังทำอยู่ ผมเข้าใจว่า กำลังต้องการทำให้วิชาชีพเภสัชเข้มแข็งขึ้น
ผมเชื่อว่าจุดมุ่งหมายเขาเป็นแบบนั้นนะ เพียงแต่แนวทางยังไม่ค่อยจะถูกใจซักเท่าไหร่

ผมเองก็เพิ่งจบใหม่ มีความปรารถนาอย่างแรงกล้า (จะว่างั้นก็ได้) อยากทำงานใน รพ. ดูแลผู้ป่วย
แต่อีกใจก็อยากเข้าไปบริหารในกระทรวงบ้าง (ถึงแม้จะเป็นกระทรวงหมอ ที่กดเภสัชซะเหลือเกิน)
เพียงแต่ต้องทำใจว่า จบมาในสาขาที่ชอบ แต่ใช่ว่าจะได้ทำในสาขาที่ชอบ

ใบประกอบ ผมเชื่อว่าเป็นสิ่งที่ทำให้วิชาชีพเข้มแข็งขึ้นนะครับ
แต่มันก็ยังมีบางประเด็นที่ผมก็ไม่เห็นด้วยเช่นกัน
การสอบ OSPE ที่เอาแค่ 3 นาที กับ 80% ผมว่ามันไม่ค่อยสมเหตุสมผลซักเท่าไหร่
สำหรับการเป็นเภสัชกรที่ดี
ส่วนการสอบ mcq ผมเห็นว่ามันก็มีข้อดีตรงที่เราต้องหัดประยุกต์สิ่งที่เรียนมา
แต่ผมก็ไม่ชอบใจนักกับข้อสอบที่เน้นความจำที่แบบน่าเกลียดอ่ะ (เข้าใจใช่ไหม) ไม่ได้เน้นความเข้าใจ
(จริงอยู่ทุกสิ่งก็ต้องจำก่อน แต่อย่าเอาแบบเถือกได้ไหม เช่น SAR บางอย่างเนี่ย เถือกชัดๆ)
รวมทั้งการเอายาเก่าๆที่ไม่ใช้มาออกเป็นเรื่องการใช้ยาในผู้ป่วยเนี่ย มันก็รับได้ยากเช่นกัน
แต่ที่สอบมา ผมเห้นว่า mcq ครั้งนี้ ก็โอเคนะครับ เอาไปใช้ได้
แต่ OSPE บางข้อมันไม่ควรจะออกมาจริงๆ ซึ่งผมเบื่อที่จะพูดแล้ว

ผมเชื่อว่า ทุกคนในเวปนี้รักวิชาชีพนะ ผมเองก็รักวิชาชีพมาก
เพียงแค่ไม่พอใจสภาเท่านั้นเอง สภากับวิชาชีพมันคนละเรื่องกัน
สิ่งที่คุณทำได้ ในฐานะที่เป็นคนเล็กๆในสังคมบุคลากรทางการแพทย์นั้น
คุณต้องแสดงบทบาทของเภสัชกร ออกมา
เท่าที่ผมฝึกงานมานั้น ผมเห็นว่า ภก. หลายคนยังไม่แสดงบทบาทออกมาซักเท่าไหร่
ง่ายๆแค่ ผป. เรียกเราว่าหมอ มีใครไหมที่บอกว่าเราเป็นเภสัชกร
หรือตอนจ่ายยา เราบอกไหมว่าเราคือเภสัชกรที่รุ้เรื่องยามากที่สุดไม่ใช่หมอ (ชาวบ้านเขาก็เรียกหมอหมดแหละ)
หรืออย่างไปร้านยา เราต้องทำให้เขาเชื่อและปรึกษาเรื่องยาเราให้ได้
เราต้อง..ทำให้ประชาชนเชื่อถือเภสัชกรให้ได้

ร้านยาก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งที่มีปัญหา
แขวนป้าย มันจำเป็นต้องกำจัดเลย เพียงแต่ ใครทำ??? จริงจังแค่ไหน???
พวกเราเป็นส่วนหนึ่งที่จะต้องยึดมั่นว่า ไม่แขวนเด็ดขาด
ไม่สิๆๆ แขวน แต่แขวนที่ร้านของตัวเองนะ

ผมเคยได้ยินมาว่า มหาลัยที่เปิดภาคสมทบ
เขามีแนวคิดว่า ลูกหลานของร้านยาที่เป็นหมอตี๋
ให้มาเรียน เพื่อทำให้ไม่เป็นร้านหมอตี๋
ผมไม่ค่อยเชื่อในวิธีนี้เท่าไหร่ และไม่รุว่าผมได้ยินมาจริงหรือปล่าว?

การพัฒนาวิชาชีพ ผมเชื่อว่า มันต้องค่อยเป็นค่อยไป
ถูกต้อง ส่วนหนึ่งมันต้องขึ้นอยู่กับผู้ใหญ่ที่มีอำนาจด้วย
แต่อย่าลืมว่า ซักวัน พวกเขาเหล่านั้นก็ต้องหมดวาระไป
แต่ว่า เด็กยุคใหม่ มีใครอยากทำในกระทรวงบ้างไหม
มีใครกล้าที่จะ fight กับสิ่งไม่ถูกต้องบ้างไหม
(การ fight บางทีก็ต้องยอมตำแหน่งไม่ขึ้นนะครับ 55+ ... ยอมรับได้ไหมล่ะ)
เป็นเภสัชกรใน รพ. มันก็เหมือนเป็นผู้ปฏิบัติอ่ะ ถ้าทำในกระทรวงก็บริหาร
ทุกส่วนสำคัญหมด แต่....คุณคิดว่า ส่วนไหนมันจะมีอิทธิพลมากกว่ากัน
ตราบใดที่เภสัชกรในกระทรวงยังถูกแพทย์กดหัวอยู่ มันก็ยากที่จะไปถึงจุดหมายนะ
(ผมได้ยินมาว่าเภสัชกรเด่วนี้เหมือนแขนขาหักใส่เฝือกนั่งรถเข็นอยู่ในกระทรวงแล้ว)

ผมเองไม่รุนะว่า สภาเภสัช เขาคัดคนมาจากไหน (ใครทราบช่วยบอกที)
และมีวิธีอะไรที่จะเข้าไปทำงานในสภาได้บ้าง (ใครรู้ช่วยบอกที)

ตอนนี้ ผมเองก็เพิ่งจบ คิดได้ตื้นๆ ยอมรับเลยว่าคิดตื้นๆ
ไปต่อหมอ ทำงานในกระทรวง เป็นใหญ่ แล้วเชิดชูเภสัช
แต่ผมเชื่อว่า เมื่อเราเข้าไปสัมผัสกับงานจริงๆ คงจะมีทางออกที่ดีกว่านี้แน่ๆ
ในฐานะที่เราเป็นเภสัชบ้างแหละ

แต่ไม่ว่าอะไรก็ตาม ถ้าคิดถึงเงินมาก่อน ทุกอย่างก็จบ
เงินกับศักดิ์ศรี ผมว่ามันไม่ค่อยไปด้วยกันซักเท่าไหร่นักนะ

ลองถามเพื่อนๆคุณสิ ที่จบใหม่อ่ะ
ต้องการอะไร .... เงินทั้งนั้น
(ผมถามมาหลายคนนะ)
เหตุผลหนึ่งคือ ศักดิ์ศรีหรือเกียร์ติ กินไม่ได้ แต่เงินกินได้
แต่ผมถามกลับว่า จะกินอะไรกันนักหนา??
ผมว่าเงินเดือนข้าราชการ ถ้าไม่ฟุ่มเฟือยนี่ ใช้พออยู่แล้วนะ
เริ่มต้นอาจจะน้อยหน่อย แต่ผมเห็นอนาคตไม่แพ้เอกชนเลย

ทุกคนที่มุ่งหวังเรื่องเงิน ก็จะมุ่งไปดีเทลล์
ดีเทลล์ทำงานกันยังไง ใครๆก็รู้
อย่างที่บอก เงินกับศักดิ์ศรีมันไปด้วยกันยาก

แต่ใช่ว่ามันจะไปด้วยกันไม่ได้
แต่จะมีใครบ้างไหมที่จะคิดว่าวิธีที่ให้มันไปด้วยกัน

ผมไม่รุพูดอะไรบ้าง แต่ก็ดีที่ได้ระบาย 55+

อยากเป็นกำลังใจให้ จขกท นะ อย่าเพิ่งโดดน้ำตาย
มาพัฒนาวิชาชีพก่อน
แสดงบทบาทของเภสัชกรออกมา
ไม่ว่าจะทำ ร.พ. โรงงาน
สำหรับดีเทลล์ ผมไม่ทราบ
(ผมเชื่อว่าคนที่อยากทำดีเทลล์ก็เพื่อเงิน น้อยคนนักที่อยากทำจริงๆ)

ที่สำคัญ การมาเขียนในกระทู้แบบนี้ ผมเชื่อนะว่าต้องมีคนที่ทำสภาเภสัชเข้ามาอ่าน
แต่เขาจะชงเรื่องต่อไปไหม ผมไม่แน่ใจ
ถ้าคิดว่า มีอะไรดีๆที่จะพัฒนาวิชาชีพได้ เขียนเป็นจดหมาย ส่งไปเลยครับ
ถ้าต้องการลายเซ็นต์ และถ้าผมเห็นด้วย ผมจะเซ็นแน่นอนครับ

ตอนนี้...รอผลใบประกอบไปก่อน ยาวนานเหลือเกิน T_T
cowboyman

Re: ขอคณะกรรมการสภาได้อ่านข้อความนี้และกลับไปทบทวนบ้างได้หรือไม่

โพสต์โดย sanji » 02 เม.ย. 2009, 01:20

cowboyman เขียน:ใบประกอบ ผมเชื่อว่าเป็นสิ่งที่ทำให้วิชาชีพเข้มแข็งขึ้นนะครับ
แต่มันก็ยังมีบางประเด็นที่ผมก็ไม่เห็นด้วยเช่นกัน
การสอบ OSPE ที่เอาแค่ 3 นาที กับ 80% ผมว่ามันไม่ค่อยสมเหตุสมผลซักเท่าไหร่
สำหรับการเป็นเภสัชกรที่ดี

เห็นด้วยนะ เพราะตอนที่เรียน (ไม่รู้มหาวิทยาลัยอื่นเหมือนกันป่าว) ไม่เห็นเค้าจะเน้นปฎิบัติเท่าไหร่เลย ตอนฝึกงานก็ไม่เห็นเน้นปฎิบัติเท่าไหร่ (เฉพาะที่ผมฝึกอ่ะนะ ทั้งสามที่เลย) ส่วนมากหนักไปทางวิชาการแต่ OSPE เอาซะ 80 % ผมว่านะ OSPE เอาแค่ 50-60 ก็พอแล้ว :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sanji

โพสต์โดย Pharma_Name » 02 เม.ย. 2009, 09:16

ก่อนจะฟุ้งซ่านไปมากกว่านี้ ลองอ่านตรงนี้ก่อนนะครับ viewtopic.php?f=31&t=20512

อย่าไปโดดน้ำตายเลยครับ สงสารบิดามารดาที่เฝ้ารอคุณอยู่ที่บ้านดีกว่า
Pharma_Name

โพสต์โดย ganphak » 02 เม.ย. 2009, 10:05

รหัสนักศึกษา 46 และเป็นคนหนึ่งที่ยังสอบไม่ผ่านค่ะ
การสอบใบประกอบครั้งนี้เป็นความหวังว่าถ้ามีใบประกอบ แล้ว จะทำให้สามารถบอกคนอื่นได้อย่างเต็มภาคภูมค่ะ ว่า ดิฉันเป็นเภสัชกร คนหนึ่ง
อยากให้สภาเข้าใจความรู้สึกของนักศึกษา คนหนึ่ง ที่สำเร็จการศึกษาเป็นเภสัชศาสตรบัณฑิต แต่ยังไม่สามารถเรียกตัวเองว่าเภสัชกรได้
ดิฉันเป็นนักศึกษามหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในภาคอีสาน ที่มีกฎเกณฑ์ว่า นักศึกษาต้องสอบรวบยอดให้ผ่านจึงจะมีสิทธิ์สมัครสอบใบประกอบวิชาชีพกับสภาเภสัชกรรม และบังเอิญว่าดิฉันสอบรวบยอดไม่ผ่าน ทำให้ถูกตัดสิทธิ์สอบ ดังที่ทุกคนได้เคยเห็นมีการประกาศรายชื่อนักศึกษาม....ที่ถูกตัดสิทธิ์สอบ บนเว็บสภาในปีที่แล้ว การสอบสภาครั้งแรกในชีวิตของชั้นคือ 2/2551 ดิฉันสอบ MCQ ได้ 57 และ OSPE ได้ 79
การสอบครั้งนี้ดิฉันต้องสอบกับร่นน้องรหัส 47 และอยากให้มันเป็นครั้งสุดท้าย เพราะจะได้เริ่มต้นชีวิตการทำงานอย่างเพื่อนๆคนอื่นบ้าง
คิดว่าคงมีรุ่นพี่อีกหลายคนที่คิดอย่างดิฉันและรอคอยอยากให้ผลออกมาว่า ตัวเองสอบผ่าน ไปเสียที
ganphak

โพสต์โดย API » 02 เม.ย. 2009, 10:27

จะบอก จขกท. บางอย่างนะครับ

1. สภายังไม่เคยมาตอบกระทู้เกี่ยวกับข้อสอบปีนี้ ในบอร์ดแห่งนี้เลยครับ ความเห็นที่น้องเห็น เป็นความเห็นของสมาชิกในบอร์ด เพราะฉะนั้นอย่าพึ่งจินตนาการหรือพาดพิงไปให้ไกลนัก
2. ตามที่มีสมาชิกบอกแล้วว่า สภาฯ ไม่ได้เป็นผู้ออกข้อสอบโดยตรง แต่จะแต่งตั้งคณะกรรมการในการออกข้อสอบซึ่งมาจากอาจารย์จากมหาลัยต่างๆ ซึ่งเป็นอาจารย์ที่สอนพวกน้องเองนั่นแหละ
3. ให้กำลังใจน้องในความพยายามต่อไป ความแข็งแกร่งเท่านั้นที่จะพาเราให้เจริญเติบโตในอนาคต ยังมีคนที่ทำงานหนักและสภาพย่ำแย่กว่าเราอีกมากแต่ก็ไม่เคยคิดหนีชีวิตที่ตัวเองเป็นอยู่ ถ้าไม่คิดถึงตัวเองก็ให้คิดถึงพ่อแม่และคนรอบข้างให้มาก
4. ผมอยากเห็นน้องที่จะเป็นเภสัชกร มีความรอบรู้ รอบคอบ ไม่ฟังความข้างเดียว ไม่เชื่อข่าวลือ ประมวลความคิดและหลักฐานต่างๆ ก่อนที่จะสรุปเป็นคำตอบ ซึ่งจะใช้ในการทำงานร่วมกับทีมสหวิชาชีพอื่นได้อย่างมีคุณภาพ

ตอบคุณ cowboyman
1. เรื่องแขวนป้าย สภาทำได้แค่รณรงค์ไม่ให้เภสัชแขวนป้าย และจะลงโทษเภสัชได้ก็ต่อเมื่อถูกดำเนินคดีแล้วส่งเรื่องมาที่สภา ลำพังสภาเองไม่ได้มีคนพอที่จะไปไล่จับพวกที่ทำความผิด เพราะฉะนั้นถ้าจะด่าเรื่องแขวนป้ายผมว่าให้ด่า อย. กับ สสจ. น่าจะถูกต้องมากกว่า เพราะเป็นผู้ถือกฏหมายอยู่ในมือและเป็นคนรับผิดชอบเรื่องนี้โดยตรง
2. งานทุกอย่างที่เกี่ยวกับเภสัชนั้น เราสามารถทำให้มันอยู่ในกรอบจริยธรรมได้ ซึ่งควรทำให้ได้ด้วยเนื่องจากเราเป็นวิชาชีพ รวมถึงการเป็นดีเทลยา จะดีจะเลวอยู่ที่ตัวบุคคลไม่ใช่เนื้องานที่ทำ เพราะคงไม่มีบริษัทใดจ้างเภสัชกรเพื่อให้ทำอะไรได้นอกเหนือจากจริยธรรมของวิชาชีพ เว้นแต่จะมีคนที่คิดว่าตัวเองไม่ได้ใบประกอบแล้วจะสามารถทำอะไรก็ได้นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง (แต่ขอความกรุณาอย่าเอา ภก. นำหน้าชื่อด้วยล่ะกัน)
API

โพสต์โดย doggy » 02 เม.ย. 2009, 14:01

แวะมาอ่าน..........แล้วเดินจากไป................ฟิ้ว.......
doggy

โพสต์โดย Se7olution » 03 เม.ย. 2009, 00:48

ผมอ่านที่เจ้าของกระทู้เขียนแล้ว ผมขอปรบมือในสิ่งที่เขาคิด และเขาเขียนมา ยอมรับมาโดนใจ พวกผมที่เพิ่งสอบกันไป และเปนสิ่งที่อึดอัดใจ และอยากพูด แต่สภาก็ไม่เคยเหลวแล หรืออาจจะเหลียวแล แต่ไม่ตอบกระทู้ ก็ได้ มีแต่รุ่นพี่เภสัชกรที่ได้รับใบประกอบแล้ว มาตอบคำถามทิ่มแทงใจตลอดเวลา สำหรับรุ่นพี่ๆ ที่ไม่ได้ทำเช่นนั้น ผมต้องกราบขออภัย ข้อสอบ mcq และ ospe ผมก็เคยเขียนมาครั้งหนึ่งแล้ว ว่าสภาได้ตรวจสอบหรือเปล่า หรือว่า copy จากอาจารย์มหาวิทยาลัย ที่ random ได้ แล้วก็มา paste ลง แล้วรันลำดับข้อ ไม่ทราบว่าพวกท่านทำแบบนี้หรือป่าว ข้อสอบถึงหลุดออกมาแบบนี้ อย่างเช่นนะครับ สมมติ

ข้อ 60 จากอาการดังกล่าวควรใช้ยาอะไร
ข้อ 61 หากไม่มีจากข้อข้างต้นจะใช้ยาอะไรแทน
ข้อ 62 จากข้อข้างต้นมีกลไก อย่างไร

อันนี้เป็นข้อสอบ mcq จริงๆ นะครับที่ผมทำมา แต่โจทย์ผมจำไม่ได้ แต่ประมาณนี้ ไม่ทราบว่า จะเสียเวลาลบ แล้วเปลี่ยนเป็นจากข้อ 60 จะใช้อะไร จะทำแบบนี้ได้หรือเปล่าครับ มันลำบากสภาเภสัช เกินไปหรือเปล่า เพราะมันเป็นข้อต่อเนื่อง ณ ตอนนี้ ผมยังไม่ทราบ ว่าข้อข้างต้น ในแต่ละข้อ อันไหนเป็นอันไหนเลย ครับ และอีกหลายๆ ข้อ นะครับ
ผมอยากให้สภาเภสัช ได้ตรวจสอบข้อสอบบ้างนะครับก่อนที่จะปล่อยออกมา ถ้าท่านทำแบบที่ผมกล่าว ผมก็ไม่มีอะไรที่จะพูด แต่หากท่านตรวจสอบแล้ว ท่านคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรนี่ ผมคิดไปเอง ผมกะยอมรับ

แล้วท้ายนี้ ผมก็ยังรอผลใบประกอบ อย่างมีความหวังเลือนลาง แล้วเจ้าของกระทู้นะครับ อย่าคิดสั้นเลย เราต้องมีชีวิตต่อไป เพื่อที่เราจะทำในสิ่งที่เราเรียนมา 5-6 ปี นะครับ เพื่อนคนไทย และพ่อแม่ เรา อย่าทำแบบนั้นนะครับ สู้ด้วยกันครับ
Se7olution

โพสต์โดย Wiz@rd. » 03 เม.ย. 2009, 01:09

ผมว่าถ้าคุณตั้งความหวังจะพัฒนาวิชาชีพ อุทิศตนทำงานในพื้นที่ห่างไกล

ปัญหาอุปสรรคที่คุณจะเจอมันมากมายมหาศาลกว่านี้มาก

ถ้าแค่นี้ depress และ อยากตาย (จริงๆไม่ได้ประชด) ผมว่าไปทำงานได้จริงๆไม่นานคุณคงตายสมใจแน่ๆ

ระเบียบราชการ หรือ กฏระเบียบของหน่วยงานบางแห่ง มีอะไรที่บีบบังคับให้คุณต้องยอมรับ มากกว่า เรื่องบ้าบอแค่ที่คุณบ่นมาอีก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย apotheker » 03 เม.ย. 2009, 10:25

อ่านแล้วก็เห็นใจ แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไง :lol:
อยากให้สอบผ่านกันง่ายกว่านี้ เพราะพอมาทำงานจริงๆ
ความรู้ที่เรียนมาก็เป็นแค่พื้นฐานต้องมาเรียนเพิ่มเติมอีกเยอะตามแต่งานที่จะไปทำ
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย apotheker » 03 เม.ย. 2009, 10:40

พูดถึงเรื่องข้อสอบงี่เหง้านึกถึงข้อสอบเอนทรานซ์วิชาชีววิทยาสมัยพี่นิวัชข้อนึง
พูดถึงการศึกษาดูการทำงานของกระเพาะอาหารซึ่งสมัยก่อนไม่มีกล้องแลพพาโรสโคป
เค้าเลยศึกษาจากคนไข้คนนึงที่โดนยิงที่ท้องแผลหายแล้วก็ยังมีรูให้มองเห็นไปถึงกระเพาะได้
คำถามที่ออกในข้อสอบเอนทรานซ์ปีนั้นถามว่า.....

คนไข้ที่ว่าชื่ออะไร :lol:
รูปภาพ
apotheker

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 03 เม.ย. 2009, 13:26

apotheker เขียน:พูดถึงเรื่องข้อสอบงี่เหง้านึกถึงข้อสอบเอนทรานซ์วิชาชีววิทยาสมัยพี่นิวัชข้อนึง
พูดถึงการศึกษาดูการทำงานของกระเพาะอาหารซึ่งสมัยก่อนไม่มีกล้องแลพพาโรสโคป
เค้าเลยศึกษาจากคนไข้คนนึงที่โดนยิงที่ท้องแผลหายแล้วก็ยังมีรูให้มองเห็นไปถึงกระเพาะได้
คำถามที่ออกในข้อสอบเอนทรานซ์ปีนั้นถามว่า.....

คนไข้ที่ว่าชื่ออะไร :lol:

555+

เหมือนที่ถามชื่ออาจารย์ที่สอนวิชานั้น 55+ ตอนเรียนมหาลัยเคยเจอ
sukanya_rx19

โพสต์โดย orange » 06 เม.ย. 2009, 23:53

ดิฉันก็เป็นอีกคนหนึ่งที่กำลังรอผลสอบใบประกอบอยู่ รู้สึกว่าผลออกช้ามากกกกกกก และไม่ทราบวันประกาศที่แน่นอน อยากจะระบายความอึดอัดเหมือนกัน รู้สึกว่าคุณ DARRY PLUSS พูดได้โดนใจมากๆ คือ จริงๆ แล้วดิฉันเห็นด้วยค่ะ ที่มีการสอบใบประกอบวิชาชีพซึ่งเป็นการสร้างมาตรฐานของวิชาชีพเภสัช แต่ก็รู้สึกว่าข้อสอบบางข้อไม่ยุติธรรมและไม่ทราบว่าจะวัดอะไร คือ
OSPE ฐานเปิดหนังสือเรื่องกฎหมายยา เป็นหนังสือถ่ายเอกสารมาและไม่มีสารบัญ ต้องเปิดตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย โจทย์ก็ยาว กว่าจะอ่านจบและหาเจอก็อีกไม่กี่วินาที ตอบทันแค่มาตรา 88 ไม่ได้เขียนอะไรอีกเลยเพราะมัวแต่หา แทบร้องไห้และหมดหวังเพราะฐานนี้ฐานเดียว และเพื่อนก็ทำไม่ได้กันเยอะมาก แต่ก็ได้ข่าวว่ามีบางม. รู้คำถามข้อนี้มาก่อนและท่องมาเลยว่ามาตราไหน ทำให้ตอบได้ ไม่ทราบว่าเป็นความจริงหรือไม่ ถ้าไม่จริงก็ขอโทษด้วยนะคะ แต่อยากทราบว่าข้อสอบข้อนี้ ออกมาเพื่ออะไร เข้าใจว่าเภสัชต้องรู้กม.ยา แต่ถ้าถามว่าอยู่มาตราไหน จะถามไปทำไม และชีวิตจริงก็ไม่ได้กำหนดว่าต้องเปิดให้ทันภายใน 3 นาที ถ้าเปิดไม่ทันภายใน 3 นาทีจะเป็นผลเสียรุนแรงต่อชีวิตผู้ป่วยก็ว่าไปอย่าง แต่นี่ถามเอามาตรา และเป็นหนังสือไม่มีสารบัญด้วย ถ้าคนที่เปิดไม่เจอหรือตอบผิดก็ได้ศูนย์ไปหนึ่งฐาน แค่ได้ศูนย์ฐานเดียวก็ทำให้ฉุดคะแนนรวมลงอย่างมาก อาจจะทำให้ไม่ผ่านก็ได้ แล้วคนที่ไม่ผ่านเพราะฐานนี้ฐานเดียว จะเจ็บปวดขนาดไหน ต้องรอไปสอบอีกที 6 เดือนข้างหน้า ไม่มีงานทำ อุตส่าห์เรียนจนจบแต่ก็ยังเรียกตัวเองว่าเภสัชกรไม่ได้ เจ็บปวดไหม
อีกข้อหนึ่งของ OSPE คือฐานพับกระดาษกรอง ก็เป็นเกณฑ์อันหนึ่งของสภา เป็นเทคนิคที่จำเป็นต้องรู้ แต่รู้สึกว่ามันโหดไปหน่อยไหม ที่ต้องพับให้ได้ 32 จีบ ซึ่งมันยากมากที่จะพับให้ทันภายใน 3 นาที คนพับได้เสร็จทันเวลาและสวยงามด้วยนับว่าเทพ มีเกณฑ์ความสวยงามด้วยซึ่งชีวติจริงถ้าจะต้องพับให้ครบ 32 จีบและสวยงามด้วย มันต้องใช้เวลา ต้องตั้งใจและค่อยๆพับ แต่นี่ต้องรีบพับจนมือหงิกให้ทัน 3 นาที แค่ทันก็บุญแล้ว ยังจะมาเอาคะแนนความสวยงามอีก เพื่อนบางคนพับจนหมดเวลาได้แค่ 30 จีบก็ยังได้แค่ 6-7 คะแนนเท่านั้น เฮ้อ นอกจากจะไม่ช่วยเพิ่มคะแนนยังฉุดคะแนนซะอีก ฐานนี้ อยากถามว่าถ้าพับกระดาษกรองไม่สวย จะไม่สามารถเป็นเภสัชกรที่ดีได้เหรอ
ส่วน MCQ ข้อสอบมีทั้งหมด 30 case มีบางข้อที่อยากจะประท้วง เช่น เอายาที่เก่ามากและไม่มีใครใช้แล้วมาออกข้อสอบ คือ ยา diflunisal (รู้ทีหลังว่าเป็นยากลุ่มเดียวกับ aspirin) จะว่าดิฉันไม่รู้ ทำไม่ได้ แล้วโวยวายยังไงก็ตามแต่ แต่ฝึกงานมาหลายเดือนไม่เคยเจอว่ามีการใช้ยานี้ในการรักษาโรคใด จริงอยู่สภา สามารถเอายาอะไรก็ได้ในตำรามาออกข้อสอบ แต่ในเมื่อมันเป็นยาเก่ามากที่ไม่มีใครใช้แล้ว มันจะมีประโยชน์อะไร ไม่มีใครจำอะไรในตำราได้หมดทุกอย่างหรอก ถ้ามีคนทำได้ก็ขอโทษด้วย
หากสภาเภสัชได้อ่าน ขอให้นำไปพิจารณาเพื่อการเลือกข้อสอบในปีหน้า ส่วนปีนี้ ดิฉันไม่คาดหวังให้มีการเปลี่ยนแปลงอะไร หากสอบไม่ผ่านก็คงเสียใจที่ไม่ได้เป็นเภสัชกร และยังไงก็ต้องรอสอบครั้งต่อไป อยากให้เห็นใจเด็กคนหนึ่งที่จบใหม่แต่ยังไม่สามารถเป็นเภสัชกรได้เพราะต้องรอผลสอบ ซึ่งไม่ทราบว่าอีกนานเท่าไรจึงจะประกาศ
orange

โพสต์โดย INDY_Rx » 07 เม.ย. 2009, 14:32

เอ่อ...เอกสารในการสมัครสอบก็ได้ระบุวันประกาศผลไว้ชัดเจนแล้วน่ะครับ
คือวันอาทิตย์ที่ 19 เมษายน พ.ศ.2552 (อันนี้ประกาศอย่างเป็นทางการ)

ซึ่งอาจจะมีการแจ้งประกาศก่อนก็ได้...
สาเหตุที่ล่าช้าอาจจะเนื่องด้วยหลักฐานและเอกสารทางการศึกษาและการจบการศึกษาของแต่ละมหาวิทยาลัยที่อาจไม่พร้อมกัน

เห็นใจทุกฝ่ายน่ะครับ...แต่ก็อดทนไว้อีกนิดส์

สำหรับข้อสอบ...ไม่ขอพูดถึงดีกว่าครับ...ผมเข้าใจว่าทุกคนและทุกฝ่ายต่างก็ทำดีที่สุดแล้ว
บางคน...อาจจะอุทานว่าดีที่สุดแล้วหรอ
แต่เราต้องพยายามเข้าใจให้ได้น่ะครับว่า...แต่ล่ะคนมี maximum limit ที่แตกต่างกันไป

ปล.อดทนเวลาที่ฝนพรำ...อย่างน้อยก็ทำให้เราได้เห็นถึงความแตกต่าง...เมื่อวันเวลาที่ฝนจาง...ฟ้าก็คงสว่างและทำให้เราได้เข้าใจ
"ว่ามันคุ้มค่าแค่ไหนที่เฝ้ารอ"...สู้ๆครับ
INDY_Rx

โพสต์โดย khimkhim » 07 เม.ย. 2009, 20:24

คุณ Indy Rx เจ๋งค่ะ
อดทนเวลาที่ฝนพรำ อดทนเหมือนกันเนี่ย อิ๊ๆ
khimkhim

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม