New Document

ขอความเป็นธรรม

Re: ขอความเป็นธรรม

โพสต์โดย doggy » 31 มี.ค. 2009, 12:33

มันมีจริงๆอะ เอิ๊ก....สามแสนมาแลกกับใบประกอบ ขอคิดก่่อนนะ
สมมติว่าเราโง่มากสอบmcQกะ ospeแบบว่าไม่ผ่านเลยซักปี
ครั้งแรกเสียไป3000 ถ้าสอบใหม่สองวิชาเสียไป อีก สามพัน ตกปีนึงเสียไปกับการสอบปีละสองครั้งก็ตก หกพัน
ต่อปี มาปีต่อมาเสียอีกหกพันบาท ถ้าสอบห้าปีเลยนะ แบบว่าชีวิตบัดซบมาก
ตกราวๆ30000บาท ถ้าอย่างนั้นต้องสอบกันถึงห้าสิบปี กว่าจะได้ใบประกอบ โดยเสียเงินเท่ากับสามแสนบาท
เออเหอ ต้องอายุเท่าไหร่หว่าตอนนั้น
ยี่สิบ บวกห้าสิบ เป็น เจ็ดสิบ โห ตอนเจ็ดสิบอาจจะมีเภสัชกรรุ่น 2552 มาบดยาสอบlabกริ๊ง โอยคิดแล้วหัวใจวายเราจะวายตายคาห้องสอบมั๊ยนะ เอิ๊ก ฮาวะ
แต่คุ้มอะ คุ้มมากกะแค่เงินสามแสนบาท ที่เสียไป ยนเวลาได้ตั้งห้าสิบปี พี่พลาดจริงๆ เป็นหนูต้องลองดูกันซักตั้ง หุ้นกับเพื่อนซื้อข้อสอบแบบนั้น เจ๋งกว่า ไม่ต้องรอถึงอายุเจ็ดสิบหรอก แค่สามปีก็คืนทุนได้แล้ว ทำงานบวกค่าใบประกอบ เงินเดือนไม่น้อยนะ ถ้ารู้จักออม
ข้อเสนอนั้นมันเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากเลยอะ น่าเสียดายไม่เคยรู้ ถ้าเป็นหนูหนูเอาไปแล้วนะ

แต่อย่าหาว่างั้นงี้เลยนะ ไม่เคยได้ยินเรื่องพวกนี้เลยอะ เพราะถ้าเคยได้ยิน อีdoggyนี่ละ ต้องถอนเงินไปลงทุนก่อนใครเพื่อน
แม้ว่าทุกการลงทุนจะมีความเสี่ยง ก็เถอะ แต่พูดก็พูดเถอะนะ เรื่องนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนจริงๆ :evil: :evil:

ตกลงไงก็ช่วยสอบด้วยนะฮ้า เดี๋ยวสภากริ้วขึ้นมา จับเภสัชทุกรุ่นมานั้งสอบให้เหมือนๆกันใหม่หมดทุกปีอันนี้จะยุ่งหนัก ไม่อยากต้องไปนั่งตำยาในห้องสอบตอนอายุเจ็ดสิบอะ เอิ๊ก......
doggy

โพสต์โดย cowboyman » 31 มี.ค. 2009, 17:07

sanji เขียน:MCQ 100,000 Ospe 200,000 โห รู้ยังงี้ซื้อตั้งแต่ปีหนึ่งแล้ว ทนเรียนทำไมตั้งห้าปีขาดทุนนะเนี่ย :mrgreen:

555+ อันนี้ ชอบๆ
cowboyman

โพสต์โดย joeinoui » 21 เม.ย. 2009, 00:40

cowboyman เขียน:
sanji เขียน:MCQ 100,000 Ospe 200,000 โห รู้ยังงี้ซื้อตั้งแต่ปีหนึ่งแล้ว ทนเรียนทำไมตั้งห้าปีขาดทุนนะเนี่ย :mrgreen:

555+ อันนี้ ชอบๆ

555666777+ ถูกต้องอ่านแล้วฮามาก คลายเครียดดีครับ
joeinoui

โพสต์โดย vic » 18 พ.ค. 2009, 19:48

อ้างถึง

ไม่เข้าใจเลยค่ะว่าเกิดอะไรขึ้นในแวดวงเภสัช
หนูต้องบอกว่าหนูเป็นเภสัชกรที่ยังสอบใบประกอบยังไม่ได้
แล้วทางสภาเอาอะไรมาเป็นตัวชี้วัดว่าหนูเรียนมา5ปีไม่สามารถประกอบอาชีพได้
เมื่อเทียบกับเภสัชกรที่ได้ใบประกอบมาทั้งๆๆที่ตัวเองไม่ได้เอาอะไรไปสอบเลย
หนูจะบอกให้ว่าเค้าได้ใบประกอบมาได้ยังไง
ขอยืนยันว่ามีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริง มีกาซื้อใบประกอบเกิดขึ้นค่ะ
หนูทราบได้ยังไงหรอค่ะเพราะหนูเจอมากับตัวเองและคนใกล้ตัวค่ะ
แต่ตัวหนูไม่เอาด้วยเพราะราคามันสูง
MCQ100,000 OSPE 200,000
แต่คนใกล้ตัวหนูเอาแล้วตอนนี้เค้าก็ได้ใบประกอบไปเรียบร้อยแล้ว
แล้วความเป็นธรรมอยู่ที่ไหนค่ะ คนไม่ได้พอรับงานร้านยาก็โดน สสจ.บีบให้อยู่ไม่ได้ผิดกฎหนูเข้าใจว่าผิดกฏ
แล้วเอาอะไรมาชี้วัดว่าเภสัชกรที่มีใบประกอบ(บางคน)มีคุณสมบัติมากกว่าเภสัชกรที่ไม่มีใบกระกอบค่ะ

สภาเอาอะไรมาวัด ก็ขอตอบว่าผลสอบใบประกอบครับ เพราะสังคมมนุษย์ก็ใช้การสอบ ไม่ว่าจะเป็นข้อเขียน หรือสัมภาษณ์เป็นการวัดผลอยู่แล้ว น้องน่าจะเจอการสอบตั้งแต่เริ่มเรียนแล้วไม่ใช่เหรอ อย่างน้อยนี่ไม่ใช่ครั้งแรกแน่ๆ

ขอออกความคิดเห็นนะครับ น้องบอกว่ามีความรู้สามารถประกอบวิชาชีพได้ แต่ว่าคนส่วนน้อยเป็นคนที่สอบไม่ได้นะครับ ลองย้อนกลับดูบ้างครับ เปรียบเทียบง่ายๆกับใบขับขี่ ต่อให้คุณขับรถระดับเทพแค่ไหน ถ้าตำรวจเรียกก็โดนใบสั่งเหมือนกัน

ส่วนที่ว่าคนที่มีใบประกอบ(บางคน)ไร้ความสามารถมากกว่าเภสัชกรที่ไม่มีใบกระกอบ อันนี้เห็นด้วยอย่างมาก เจอมาตอนผมอยู่โรงพยาบาล pharmD จ่ายยาผิดจนคนไข้ต้อง observe อาการ หมอ- เภสัช-พยาบาล วิ่งกันวุ่น เจ้าตัวไม่รู้สึกผิดเลย

แล้วเรื่องซื้อใบประกอบ ถ้าน้องมีข้อมูล แจ้งสภาเลย เพราะมาร้องเรียนใน board คงไม่มีประโยชน์
vic

โพสต์โดย ลิ้นจี่ » 18 พ.ค. 2009, 21:11

ทำไมเด็กสมัยนี้ชอบโวยวายจัง
ลิ้นจี่

โพสต์โดย ruralphar » 20 พ.ค. 2009, 08:49

น่าจะหาทางสอบให้ได้มากกว่านะ ในเมื่อคนอื่นเขาทำไมสอบได้
คุณจบมาแล้วก็น่าจะทำได้เหมือนเขาสิ
ruralphar

โพสต์โดย เภสัชกรขุนเขา » 24 พ.ค. 2009, 20:01

ถ้าข้อสอบของสภาฯ เป็นที่ยอมรับว่าวัดคุณสมบัติขั้นต่ำสุด ที่เภสัชกรทุกคนควรจะมีได้ คงจะไม่มีคำถามแบบนี้
ส่วนตัวตอนที่สอบคิดว่า OSPE บางข้อวัดไ่ม่ได้ค่ะ (ส่วนใหญ่จะตก OSPE) ขออภัยที่ต้องวิจารณ์นะคะ
เพราะว่าอยากเสนอแนะเพื่อให้สภาฯ หรือเภสัชฯ เข้าใจความรู้สึกของผู้เข้าสอบ
ส่วนผู้เข้าสอบเองก็ต้องเข้าใจสภาฯ ตอนนี้วิชาชีพก็มีทั้งส่วนที่ดีขึ้น และมีส่วนที่ยังไม่ก้าวหน้า
การไม่กำหนดมาตรฐานของเภสัชกรที่จบจากต่างสถาบัน (จริงๆ ก็ไม่เข้าใจว่า ถ้าไม่แน่ใจว่ามาตรฐานไม่เท่ากัน
หรือไม่ได้มาตรฐานแล้วจะให้เปิดทำไม??) อาจทำให้มีปัญหาภายหลังได้

สรุปคือ คิดว่าถ้าข้อสอบดี และระบบ CPE ดี คำถามเหล่านี้คงจะไม่เกิดขึ้น
(ไปอบรมตลอดสองปีที่ทำงาน ประมาณ 5-6 งานแล้ว หน่วยกิจ CPE ยังไม่ขึ้นสักนิด 0 เ่ท่าเดิม)

อยากเห็นว่าอย่างน้อยๆ จะมีเภสัชกรที่กล้าแนะนำให้ลูก หลาน เรียนเภสัชศาสตร์เพิ่มขึ้นนะคะ
ส่วนใหญ่เท่าที่เจอ ไม่ค่อยมีใคร (ทั้งเภสัชกรเองและบุคลากรอื่น) แนะนำให้ลูกหลานเรียนเภสัชฯ กันเลยค่ะ
เภสัชกรขุนเขา

โพสต์โดย INDY_Rx » 25 พ.ค. 2009, 19:23

ผมคนนึงแหล่ะที่ไม่แนะนำ...เว้นที่หลานๆน้องๆผมเค้าอยากเรียนจริงๆ

อันนั้นก็ต้องปล่อยให้เขามาเจอ...ด้วยตัวเอง :biggrin:
INDY_Rx

โพสต์โดย tiddtee119 » 19 มิ.ย. 2009, 00:20

ตั้งใจอ่านหนังสือ สอบให้ผ่านเร็วๆดีกว่านะคับ ....อ้อ ขอให้เราเชื่อมั่นในสภาฯ เพราะถ้าเราไม่เชื่อใจ ไม่เชื่อมั่นกันเอง แล้วจะหวังให้ใครมาเชื่อเรา idea:
tiddtee119

โพสต์โดย zartingtong » 19 มิ.ย. 2009, 01:02

ติดต่อรายการ TV แอบถ่ายมาซีที่ดังๆน่ะ แล้วเรียกคนที่จะเอาเงินมาเจรจากันให้จะๆไปเลย จะได้สาวลึกๆๆ

เห็นแต่เปิดรับติวน่ะ (อาจารย์พวกติวเข้ามหาลัยสมัยก่อนชอบคุยกันนักว่ารู้จักอาจารย์ออกข้อสอบดี)
ภาพประจำตัวสมาชิก
zartingtong

โพสต์โดย อาโก » 21 มิ.ย. 2009, 22:51

วิชาชีพเราคงไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหรอกมั้ง คิดดี ตั้งใจดี สอบใหม่ เดี๋ยวก็คงได้เอง เรียนมา5ปี ต้องมีความรู้ติดตัวอยู่แล้ว อย่าใช้อารมย์และความสะใจตอบกระทู้ ไม่มีอะไรดีขึ้นมา เดี๋วนี้มีหลายมหาวิทยาลัย นับไม่ถ้วนแล้ว เปิดสอนวิชาชีพนี้ ก็ไม่ผิดที่ต้องสอบ พี่ๆก็เห็นใจน้องๆทุกคนที่ต้องผ่านด่านสุดหินนี้ ขอให้สอบได้เร็วๆครับ
อาโก

โพสต์โดย Satapat » 21 มิ.ย. 2009, 23:13

พอสภาออกข้อสอบยากก็บ่น ถ้าออกง่ายก็บ่นว่าเภสัชล้นผลิตมากไป(หนูกลัวตกงาน) เห้อประเทศไทย

สู้ๆก็แล้วกันครับสำหรับคนที่ยังสอบไม่ได้ใบประกอบวิชาชีพ เรียนมาตั้งมากมายอย่าให้เสียเวลาเปล่า

สอบใบประกอบวิชาชีพไม่ได้ก็ไม่ใช่เภสัช :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Satapat

โพสต์โดย tee supatsiri » 22 มิ.ย. 2009, 16:30

น้องๆ ครับกรุณาโวยวาย ในส่วนของตนเองอย่าดูหมิ่น ประชดรุ่นพี่ของเรา
ขอแสดงความคิดเห็นต่อน้องๆดังนี้
1.ก่อนมาเรียนน้องๆต้องควรรู้ล่วงหน้าแล้วว่าจะต้องสอบใบประกอบโรคศิลปะ
จึงจะทำงานได้ เมื่อทราบก่อนแล้วเลือกมาเรียนเองอย่าบ่น หากไม่รู้ก็ยิ่งช่วย
ไม่ได้เพราะเป็นอนาคตตนเองแล้วไม่สนใจสักแต่เลือกเรียน ส่วนรุ่นพี่ที่จบมา
ก่อนหน้านั้นเค้าก็อยู่ในยุคเภสัชขาดแคลน มันคนละยุคกันนะน้อง
2. ข้อสอบหากทุกคนสอบเหมือนกันหมด ไม่ได้แบ่งว่ามหาวิทยาลัยใดได้รับ
การยกเว้นก็ถือว่ายุติธรรม มิได้มีใครได้เปรียบ
3. สำหรับเรื่องการซื้อใบประกอบฯ ก็เหมือนการโกงไม่ใช่ความผิดของสภาฯหรือ
ข้อสอบ ก็ว่ากันไปตามกฏหมายนะ สำคัญว่าถ้าใครคิดอยากจะซื้อก็สมควรแล้วที่
สอบไม่ได้ เพราะถ้าคุณโกงได้มาก็คงจะนำความเสื่อมเสียแก่วิชาชีพของเราใน
อนาคตต่อไปในสิ่งที่ป็นผลประโยชน์ที่มากกว่าใบประกอบโรคศิลป์ ที่ว่าจะอดตาย
ถ้าไม่มีใบประกอบก็ขอให้ไปทำอาชีพอื่นก่อนพรางๆก็ได้วิชาชีพอื่นเรียนแล้ว
ตกงานมีเยอะแยะเค้าก็ต้องพยายามกันทั้งนั้นแหละน้อง
4.สุดท้ายขอให้น้องหันมาตั้งใจสอบต่อไปหากยังรักที่จะป็นส่วนหนึ่งของวีชาชีพของเรา
แล้วน้องจะได้ภูมิใจ ที่ไม่ได้ซื้อใบประกอบมา ท้อ และเครียดก็เหมือนตอนรับน้องไง
เคยกันไหมหล่ะที่ท้อจนอยากวิ่งหนีกลับบ้าน เครียดจนอยากตะโกนว่าทนไม่ไหวลุกขึ้น
ต่อยหน้าพี่ว๊าก ลองนึกย้อนดูนะเราผ่านมาแล้วทำอีกครั้งไม่ยากนะ
tee supatsiri

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม