New Document

ขอความเป็นธรรม

ขอความเป็นธรรม

โพสต์โดย mahalo » 28 มี.ค. 2009, 16:03

ไม่เข้าใจเลยค่ะว่าเกิดอะไรขึ้นในแวดวงเภสัช
หนูต้องบอกว่าหนูเป็นเภสัชกรที่ยังสอบใบประกอบยังไม่ได้
แล้วทางสภาเอาอะไรมาเป็นตัวชี้วัดว่าหนูเรียนมา5ปีไม่สามารถประกอบอาชีพได้
เมื่อเทียบกับเภสัชกรที่ได้ใบประกอบมาทั้งๆๆที่ตัวเองไม่ได้เอาอะไรไปสอบเลย
หนูจะบอกให้ว่าเค้าได้ใบประกอบมาได้ยังไง
ขอยืนยันว่ามีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นจริง มีกาซื้อใบประกอบเกิดขึ้นค่ะ
หนูทราบได้ยังไงหรอค่ะเพราะหนูเจอมากับตัวเองและคนใกล้ตัวค่ะ
แต่ตัวหนูไม่เอาด้วยเพราะราคามันสูง
MCQ100,000 OSPE 200,000
แต่คนใกล้ตัวหนูเอาแล้วตอนนี้เค้าก็ได้ใบประกอบไปเรียบร้อยแล้ว
แล้วความเป็นธรรมอยู่ที่ไหนค่ะ คนไม่ได้พอรับงานร้านยาก็โดน สสจ.บีบให้อยู่ไม่ได้ผิดกฎหนูเข้าใจว่าผิดกฏ
แล้วเอาอะไรมาชี้วัดว่าเภสัชกรที่มีใบประกอบ(บางคน)มีคุณสมบัติมากกว่าเภสัชกรที่ไม่มีใบกระกอบค่ะ
mahalo

Re: ขอความเป็นธรรม

โพสต์โดย sukanya_rx19 » 28 มี.ค. 2009, 16:14

มีจริงๆเหรอ :eek: :eek: :eek:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sukanya_rx19
Global Moderator

โพสต์โดย API » 28 มี.ค. 2009, 16:18

ถ้ามีการซื้อใบประกอบจริง ขอให้แจ้งมาเลยครับ ในนี้มีคนของสภาฯ เข้ามาดูอยู่ จะได้ดำเนินการตามกฏหมาย

แต่ถ้าเป็นเรื่องที่น้องแต่งขึ้นมาเองก็คงโดนหมิ่นประมาทนะ การพูดลอยๆโดยที่ไม่มีหลักฐานแล้วทำให้คนอื่นเสียหาย เค้าสามารถเอาเรื่องทางกฏหมายกับน้องได้นะ

ใบประกอบฯ....ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็นใบประกอบวิชาชีพ ทำไมน้องไม่ตั้งใจสอบให้ได้ละครับ เรียนมาตั้งหลายปีจะพยายามอีกไม่กี่ชม.ที่จะได้มันมาเพื่ออะไรครับ...จะทิ้งเวลาทั้ง 5 ปีนั้นเลยหรือ คนอื่นเค้าผ่านกันเยอะแยะ..ทำไมเราไม่ผ่านล่ะครับ
API

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 16:28

ก่อนที่สภาจะพูดว่า ตั้งใจสอบนะครับ ช่วยพิจารณาข้อสอบของตัวเองด้วยนะครับ การใช้เวลา 3 นาที ในการสอบ ospe แต่ละฐาน มันชี้วัดได้ใช่ไหมครับ บางคนเขาอาจจะมีความรู้ ความสามารถ แต่เวลาที่บีบคั้น การเดิมพันด้วยอาชีพ สิ่งต่างๆ เหล่านี้ มันกดดัน อาจทำให้ตื่นเต้น จนทำไม่ทัน ที่สอบไม่ผ่าน บางคนไม่ใช่ว่าไม่รู้ แต่ทำไม่ทัน แล้วก็ควรพิจารณาข้อสอบตัวเองด้วยนะครับ ก่อนจะปล่อยออกมา ช่วยพิจารณานิ๊ดนึงว่าเด็กจบใหม่ จะทำได้ทันหรือไม่ ข้อสอบบางข้อแค่อ่านโจทย์ก็หลายนาที แถมโจทย์ไม่เคลีย บางข้อก็เยอะเกินไป ก่อนจะปล่อยข้อสอบ ospe ออกมา ควรคิดก่อนว่าระยะเวลาพอกับโจทย์ที่ตั้งมาหรือเปล่าอะครับ ผมเพิ่งสอบปีแรก และรอผลสอบอยู่ แต่ก็อยากจะสะท้อน บางคนในสภาอาจจะไม่เข้าใจว่าความรู้สึกเป็นอย่างไร เพราะการสอบใบประกอบเพิ่งเริ่มได้ไม่กี่ปี ด้วยความนับถือ อีกอย่างก่อนจะบีบเภสัชกรที่ไม่มีใบประกอบไม่ให้ทำงาน แล้วที่เรียนมา 5-6 ปี จบแล้วถ้ามะมีใบประกอบแล้วทำงานไม่ได้ แบบนี้จะเอาอะไรกิน แบบนี้ก็ยิ่งชี้ให้เห็นว่า ใบประกอบไม่ได้แสดงว่าผู้ที่ได้ครอบครองเป็นคนโง่ หรือฉลาด แต่ตัดสินที่ว่าจะมีกินหรือไม่มีกิน นะสิ ผมแนะนำสถานะครับ ก่อนอื่นควรบีบเภสัชกรแขวนป้ายก่อนจะดีกว่าไหมครับ เพราะเยอะเหมือนกัน ขอบคุณครับ
Se7olution

โพสต์โดย mahalo » 28 มี.ค. 2009, 16:31

มีจริงๆค่ะไม่ได้แต่งเรื่องขึ้นมาแต่มันเกิดขึ้นตั้งแต่การสอบครั้งที่2/2551แล้วค่ะ
ส่วนหลักฐานนั้นตอนนี้หนูไม่มีแล้วเพราะไม่เคยคิดจะเอาเรื่องนี้มาเป็นประเด็นเลยไม่คิดจะเก็บหลักฐานอะไรไว้
แต่ก็สามารถเล่ารายละเอียดปลีกย่อยให้พี่ๆๆเพื่อนๆๆฟังได้ เพราะไม่อยากจะให้ใครเดือดร้อน เพราะคนที่ได้มันมาด้วยวิธีนี้ก็เป็นรุ่นพี่ของหนูเองไม่ใช่ไม่พยายามนะค่ะแต่ถ้าพี่ๆคิดว่าเป็นเรื่องที่แต่งขึ้นมาก็ไม่เป็นไรค่ะ
หนูแค่อยากบอกว่ามันมีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นในชีวิตหนูจริงๆๆ
mahalo

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 มี.ค. 2009, 17:00

เรื่องการซื้อใบประกอบ ขอข้อมูลและหลักฐานด้วยครับ
ผมยังไม่แน่ในระบบการตรวจหรือให้คะแนนของสภานะครับ
แต่ว่ากรณีแบบนี้เท่าที่จังหวัดผมเคยได้ยินมักจะมีการเรียกร้องเงินจากมิจฉาชีพครับ ไม่ใช่คนจัดการสอบ

ประมาณว่า ตกเบ็ดล่อไว้ (อ่ะๆๆ อย่าเข้าใจผิด)
ว่าช่วยให้สอบเข้าเรียนได้ ถ้าสอบเข้าเรียนที่ร.ร.นี้... อยากได้เอาเงินมา
พอถึงเวลา ไปสอบ เด็กสอบได้เอง มันรู้ว่าเด็กสอบติด มาเรียกรับเงินเพิ่ม เด็กสอบไม่ติด มันหายหัวจ้อยไปเลย

ในรายการทีวีประเภทถอดรหัสก็เจอหลายรายการที่มีเรื่องประมาณนี้
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นแบบนี้ไม๊

ส่วนกรณีที่ 2 การปลอมแปลงใบประกอบ เคยอ่านข่าวเจอไม๊ครับ กรณีของโรงพยาบาลเอกชน มีคนเอาใบประกอบไปสมัครงาน แถมได้งานอีก ทำงานไปพักใหญ่ๆจนความแตก อันนี้ก็ระวังด้วย

แล้วก็ข้อสอบ อาจารย์มหาวิทยาลัยเป็นคนออก แล้วก็เลือกๆของแต่ละที่มานู่นนิดนี่หน่อยนี่ครับ ด่าสภาเรื่องข้อสอบยากหรือข้อสอบไม่เหมาะ คงด่าผิดตัวแล้วครับ
Wiz@rd.

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 17:08

ก็จริงนะครับ ว่าเอามาจาก อาจารย์มหาลัย แต่ละที่ แต่ผมขอให้ช่วยพิจารณาข้อสอบก่อน ปล่อยออกมาสอบ ซึ่งมันควรจะเป็นหน้าที่ของสภา ไม่ใช่หรอครับ หรือว่า ทำกันง่ายๆ random มาใส่ copy แล้ว paste แล้วกะเรียงลำดับข้อ ไม่ได้ตรวจสอบโจทย์หรือพิจารณาข้อสอบก่อน ถ้าทำแบบนั้น ผมก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ พิจารณากันเองละกัน
Se7olution

โพสต์โดย Wiz@rd. » 28 มี.ค. 2009, 17:49

คนที่พิจารณาก็น่าจะมาจากสายมหาวิทยาลัยเช่นกันครับ
สภาฯจะเป็นผู้แต่งตั้งทีมที่ว่านี้ขึ้นมาทำเรื่องนี้ครับ
ทีมที่ว่าแจ้งผล ใครผ่าน/ไม่ผ่าน สภามีหน้าที่อนุมัติ ออกใบอนุญาต

เหมือน O-NET, A-NET มีปัญหา แล้วไปด่ารัฐบาล (ที่จริงควรด่าทีมที่ดำเนินการ เอ๊ะ... หรือท่านนายกเราจะติดมาจากตอน O-NET, A-NET :mrgreen: )
Wiz@rd.

โพสต์โดย rinko » 28 มี.ค. 2009, 17:58

พี่อยากให้น้องๆที่คิดว่าการสอบไม่เป็นธรรม แจ้งไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องเป็นลายลักษณ์อักษร และรวมตัวกันก่อนที่ผลสอบจะออก เพราะถ้ามันออกแล้ว บางคนที่ตอนแรกคิดว่าไม่เป็นธรรมเกิดสอบผ่าน บางคนไม่ผ่าน คราวนี้จะกลายเป็นว่า คนที่ผ่านก็ไม่อยากไปประท้วง ส่วนคนที่ไม่ผ่านแต่ยังยืนยันประท้วงก็จะมีพรรคพวกร่วมขบวนการลดลง หากอยากแจ้งว่ามันไม่ยุติธรรม ก็ต้องทำอย่างผู้ใหญ่ทำ คือไม่โวยวายไปทั่ว แต่ทำไปตามขั้นตอนที่เกี่ยวข้อง และลงชื่ออย่างมั่นใจว่าตนเองถูกจึงมาร้องเรียน หากพวกน้องๆโวยวายโดยไม่ทำตามขั้นตอน พวกพี่ๆก็จะมองน้องเหมือนเด็กๆที่ไม่ได้ของที่อยากได้ ก็เลยโวยวาย แล้วพวกพี่ๆคงไม่เข้าข้างน้องๆ และก็จะพยายามหาทางสอนให้น้องๆเข้าใจขั้นตอนมากกว่านี้ แต่หากน้องทำตามขั้นตอนร้องเรียนแล้วผลปรากฏว่า ไม่มีการตอบรับจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง หรือพบว่าไม่เป็นธรรมจริง แต่ไม่มีการแก้ไขใดๆ พวกพี่ก็คงเข้าไปช่วย ส่วนเรื่องพบเห็นการซื้อใบประกอบก็แจ้งรายละเอียดไปยังสภาเภสัชกรรม ไม่จำเป็นต้องลงชื่อน้องก็ได้ถ้าคิดว่าไม่ปลอดภัย ช่วยกันเพื่อวิชาชีพ ถ้าเห็นอะไรไม่ดี ไม่ถูกต้อง ก็ร้องเรียนและช่วยกันแก้ไข ดีใจที่เห็นน้องๆกล้าเล่ากล้าโวยวาย แต่จะดีใจกว่านี้ถ้าน้องๆโวยวายถูกต้องตามขั้นตอน เพราะสุดท้ายทุกอย่างก็จะเพื่อวิชาชีพของเรานั่นแหละ
rinko

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 18:18

อะๆ ยอม สภาถูกเสมอละกัน คนที่รับผลก็เป็นเภสัชกรจบใหม่ ต่อไปละกัน ไม่เป็นไร สบายตัวกันแล้วนี่
Se7olution

โพสต์โดย sanji » 28 มี.ค. 2009, 18:28

MCQ 100,000 Ospe 200,000 โห รู้ยังงี้ซื้อตั้งแต่ปีหนึ่งแล้ว ทนเรียนทำไมตั้งห้าปีขาดทุนนะเนี่ย :mrgreen:
sanji

โพสต์โดย zartingtong » 28 มี.ค. 2009, 20:29

Scanใบประกอบแล้วลบชื่อคนอื่นออกแล้วใส่ชื่อคนซื้อลงไป (คนขายเค้าทำอย่างนั้นหรือเปล่า? ในทะเบียนจริงๆไม่มี เหมือนทำ ป้ายทะเบียนรถปลอม)
:mrgreen:
zartingtong

โพสต์โดย INDY_Rx » 29 มี.ค. 2009, 01:29

มีโอกาสเป็นไปได้...แต่ก็... idea:
INDY_Rx

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2009, 15:32

เรื่องการซื้อใบประกอบนั้น ได้ยินมานานแล้วครับ ตั้งแต่สมัยที่ยังไม่มีการบังคับให้สอบใบประกอบครับ แต่อย่างที่ทุกคนทราบมันการกล่าวหาผู้ใด เราก็ควรมีหลักฐานมีพยานชัดเจน การที่พูดขึ้นลอย ๆ หรืออ้างว่า "เพื่อนบอกว่า" "คนข้างบ้านบอกว่า" "เพื่อน ของเพื่อน ของเพื่อน บอกว่า" คงเป็นการที่ไม่สมควร จนเมื่อญาติของผมเองสอบใบประกอบเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมานี้ และก็สอบไม่ผ่าน แล้วไปทำตามกระบวนการที่เจ้าของกระทู้กล่าว คราวนี้ผมเองก็ได้รู้แจ้งเห็นจริงว่า "ใบประกอบซื้อได้" แต่ แต่ ใครจะฟ้องล่ะ ผมเองก็คงไม่อยากฟ้องเอาเรื่องกับญาติผมเองที่ซื้อใบประกอบถูกมั้ยครับ

ฝากไว้แค่นี้นะครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2009, 15:47

Se7olution เขียน:อะๆ ยอม สภาถูกเสมอละกัน คนที่รับผลก็เป็นเภสัชกรจบใหม่ ต่อไปละกัน ไม่เป็นไร สบายตัวกันแล้วนี่

แค่อยากบอกว่าประโยชน์ไม่น่ารักเลยครับ เพราะไม่รู้ว่าด่าใคร ไม่รู้ประชดใคร
Pharma_Name

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม