New Document

ใครคิดว่าผลสอบออกช้าเกินไปบ้าง

ใครคิดว่าผลสอบออกช้าเกินไปบ้าง

โพสต์โดย Renzapride » 23 มี.ค. 2009, 22:43

ใครคิดว่าผลสอบออกช้าเกินไปบ้างอ่ะ?
เราว่านะทั้งที่เราสอบไปกันตั้งนานแต่กว่าผลจะออกก็เดือนกว่านู่นแหละ คนที่ต้องสมัครงานโรงพยาบาลกับร้านยาซึ่งถือเป็นแหล่งงานหลักต่างก็ได้รับผลกระทบกันโดยถ้วนหน้า คิดดูดิกว่าผลจะประกาศ กว่าจะไปขึ้นทะเบียน กว่าจะสมัครงานเวลาก็ล่วงเลยไปมาก ๆ ไม่เข้าใจเลยว่าแพทย์เค้าสอบทีหลังเรา ทำไมผลออกเร็วจัง ทำให้นักศึกษาต้องสุญเสียรายได้ อย่างน้อยเดือนละ 10000 มีนักศึกษาประมาณ 2000 คิดดูดิ ขาดรายได้ไปเป็นเงินจำนวนมากถึง 20000000 ต้องคิดค่าเสียโอกาสด้วยนะเนี่ย
โอเค!!! ทุกคนต่างก็ต้องรอกันทั้งนั้น ถามหน่อยสิว่าถ้ามีรุ่นพี่ที่เค้ามีใบมาสมัครที่ที่เดียวกับเรา ก็ถือว่าเราเสียโอกาสในการแข่งขันดดยราบคาบเลยสิ ลองคิดดู อยากให้สภารับไปพิจารณาด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Renzapride เมื่อ 30 มี.ค. 2009, 22:48, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Renzapride

Re: ใครคิดว่าผลสอบออกช้าเกินไปบ้าง

โพสต์โดย INDY_Rx » 24 มี.ค. 2009, 00:08

อืม...ช้ามั๊ยอาจจะช้าสำหรับคนที่ยังไม่ได้งาน...แต่สำหรับคนได้งานแล้วอาจจะยังไงก็ได้...แต่ขอให้ผ่าน ^^

สำหรับผม...คิดว่านานเหมือนกัน...แต่ก็พอจะเข้าใจกระบวนการของสภาเภสัชกรรม...ที่มักจะทำอะไรก็...เสมอ

>>>>...ละไว้ในฐานที่เข้าใจน่ะครับ

ปล.เป็นกำลังใจให้ทุกคนน่ะครับ...เข้าใจว่าทุกคนอยากเริ่มงาน...บางครั้งมีโอกาสแต่ก็ขาดใบปลากรอบ...
เลยกลายเป็นพลาดโอกาสไป...ยังไงจะช้าจะเร็ว...ก็ขอให้ทุกคนโชคดีกับการงานในอนาคต...
ให้ได้เงินเดือนกันเยอะๆแล้วเอามาหักลบค่าเสียโอกาสล่ะกัน...คิดบวกๆ...สู้ๆครับ
INDY_Rx

Re: ใครคิดว่าผลสอบออกช้าเกินไปบ้าง

โพสต์โดย khimkhim » 24 มี.ค. 2009, 11:14

ก็คนทำงานกะคนรอมันก็ต่างกันเน๊อะ
คนทำงานเค้าอาจจะว่าเร็วแล้ว เราก็สอบกันเยอะอ่า คนรอก็บอกว่านานจัง ก็เราไปทำไรไม่ได้เลยเน๊อะ

อย่างที่ Indy Rx ว่า จะช้าจะเร็วขอให้ผ่านๆๆๆ ขอให้ผ่านทุกๆคน สาธุๆค่ะ
khimkhim

โพสต์โดย Wiz@rd. » 25 มี.ค. 2009, 14:39

มันก็เป็นปัญหามาไม่รู้กี่ปีแล้วนี่ครับ
ปีก่อนๆก็มีเสนอปัญหาและแนวทาง ผลคือ... ทุกอย่างยังเหมือนเดิม... คงเส้นคงวา...

คนเดือดร้อนก็ร้อนใจเป็นธรรมดา...

แต่ถ้ามองโลกในแง่ดี...
ช่วงนี้อยากทำอะไรก็รีบทำนะน้อง...
เดี๋ยวทำงานแล้วจะไม่ได้ทำ 555+
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย sanji » 25 มี.ค. 2009, 18:03

แต่ละทีต้องการใบปลากรอบทั้งนั้นเลย เพื่อนเราเจอทีเด็ดเลย มีโรงพยาบาลหนึ่งโทรมาให้ไปทำงานแต่จะให้ตำแหน่ง ผู้ช่วยเภสัช เพราะว่าไม่มีใบปลากรอบ เพื่อนเราคงโมโหน่าดู เพื่อนเราเลยตอบกลับไปว่าพี่ค่ะ หนูจบเภสัชมานะคะ ถ้าไม่มีใบปลากรอบนี่ก็ไม่ต่างจากผู้ช่วยเภสัชเลย :lol:
ช่วงนี้ก็ไปสมัครเป็นผู้ช่วยก่อนดีกว่า :mrgreen:
sanji

โพสต์โดย Se7olution » 25 มี.ค. 2009, 19:38

เหอๆ งั้นเลยจริงหรอ ไม่มีปลากรอบ แล้วให้เป็นผู้ช่วยเภสัชเลยหรอ เหอะ โหดร้ายวะ ไม่ทราบคนที่โทรมาเป็นเภสัชด้วยกันเองหรือเปล่าอะครับ ถ้าใช่ นี่ผมเริ่มจะปลง แล้วนะเนี่ย
Se7olution

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2009, 15:46

คืออย่างนี้นะครับ ผมเองก็เคยคิดเหมือนกันว่าทำไมผลสอบใบประกอบออกช้าจัง ช้าของผมนี้ผมหมายถึงเมื่อเทียบกับวิชาชีพอื่น และในแง่ที่ว่าเภสัชกรที่จบต้องไปสมัครงานเอง แต่แพทย์ที่จบไม่ต้องไปสมัครงานที่ไหน (เพราะส่วนใหญ่ก็ไปชดใช้ทุน) ทั้งสองเหตุผลนี้เหมาะสมที่เราควรประกาศผลสอบเร็วกว่าของแพทย์ แต่ แต่ ฟังทางนี้ก่อน กาลครั้งหนึ่งผมเคยพุดแบบนี้คุยเล่นกับเพื่อน ๆ แล้วรุ่นพี่ของผม (คนนึงที่สอบใบประกอบในรอบก่อนหน้าผมไม่ผ่าน แล้วต้องมาสอบรอบสอง รอบสาม) ก็หันมาจิกตาแบบ "ดร.วิกานดา" และทำปากเผยอแบบ "อรอินทร์" ด่าพวกเราว่า "แล้วเธอจะไม่ให้โอกาสพี่ ๆที่สอบตกใบประกอบได้หางานทำกันเลยหรือไง" จบครับ จบครับ (ผมกลัวโดนอรอินทร์ตบ) บางทีเราก็ลืมเห็นใจบุคลบางกลุ่มไปนะครับ ยังมีเพื่อนของเรา พี่ของเรา บางคนที่สอบใบประกอบไม่ผ่านในรอบแรก รอสมัครงานพร้อมน้อง ๆ อยู่นะครับ

ถ้าใบประกอบประกาศผมเร็วขึ้น พวกรุ่นพี่ที่รอบรอบก่อน ๆ ไม่ผ่าน ก็แทบจะหางานทำไมได้เลยครับ

ฝากไว้นิดนึงแล้วกันครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 29 มี.ค. 2009, 15:57

sanji เขียน:แต่ละทีต้องการใบปลากรอบทั้งนั้นเลย เพื่อนเราเจอทีเด็ดเลย มีโรงพยาบาลหนึ่งโทรมาให้ไปทำงานแต่จะให้ตำแหน่ง ผู้ช่วยเภสัช เพราะว่าไม่มีใบปลากรอบ เพื่อนเราคงโมโหน่าดู เพื่อนเราเลยตอบกลับไปว่าพี่ค่ะ หนูจบเภสัชมานะคะ ถ้าไม่มีใบปลากรอบนี่ก็ไม่ต่างจากผู้ช่วยเภสัชเลย
ช่วงนี้ก็ไปสมัครเป็นผู้ช่วยก่อนดีกว่า

คืออย่างนี้นะครับ อย่างโรงพยาบาลของผม ถ้าน้องที่เรียนจบใหม่แล้วยังไมได้ใบประกอบมาสมัคร ผมก็บอกให้รอให้ได้ใบประกอบก่อนค่อยมาสมัคร หรือว่าถ้าอยากมาทำก็จะจ้างในตำแหน่งเจ้าพนักงานเภสัชกรรมไปก่อน แล้วพอสอบผ่านก็จะปรับอัตราจ้างเป็นเภสัชกรครับ

กรณีที่จ้างเป็นเจ้าพนักงานเภสัชกรรมระหว่างรอผลสอบใบประกอบ แล้วเกิดสอบไม่ผ่านขึ้นมา ก็จะจ้างในตำแหน่งเจ้าพนักงานเภสัชกรรมต่อไปครับ แต่ส่วนใหญ่แล้วน้องสอบไม่ผ่านก็ทนทำได้ไม่นานครับ ก็จะลาออกไปสมัครผู้แทนบ้าง ลาออกไปอ่านหนังสือต่อที่บ้านบ้างครับ

ก็ต้องเข้าใจทางโรงพยาบาลด้วยนะครับ จะให้จ้างเภสัชกรที่ไม่มีใบประกอบมาทำงานได้อย่างไรกัน แล้วหากเกิดความเสียหาย ความผิดพลาดขึ้นมา จะรับผิดชอบกันได้อย่างไร

จากข้างต้นทั้งหมด ผมก็เลยบอกน้องให้ไปรอสอบใบประกอบให้ผ่านก่อนดีกว่าครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Wiz@rd. » 29 มี.ค. 2009, 18:09

ถ้าโรงพยาบาลรัฐ... เจ้าพนักงานเภสัชกรรมยังอาจเป็นไม่ได้เลยครับ เพราะมันต้องมีวุฒิมีประกาศนียบัตรกำกับด้วย... (ผมหมายถึงบรรจุในตำแหน่งเจ้าพนักงานเภสัชกรรมนะ แต่เรื่องความสามารถนี่มันถึงแน่ๆ ตลกดี...) อาจทำตำแหน่งลูกจ้างชั่วคราวเจ้าหน้าที่ห้องยา (ระดับสูงกว่าปกติ 555+)
Wiz@rd.
Global Moderator

โพสต์โดย INDY_Rx » 29 มี.ค. 2009, 19:40

อนิจจา...เหอๆ
INDY_Rx

โพสต์โดย Renzapride » 30 มี.ค. 2009, 22:47

...............
แก้ไขล่าสุดโดย Renzapride เมื่อ 30 มี.ค. 2009, 23:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Renzapride

โพสต์โดย Se7olution » 30 มี.ค. 2009, 23:03

ออกช้าจริงๆ นะเนี่ย มันมีผลกับการตัดสินใจว่าจะทำงานหรือไม่ทำดี ที่เขารับ เพราะถ้าผลออกมาได้ใบประกอบ แล้วเงินเดือนไม่พออยู่ พอกิน กะอยากจะไปเอกชน แทน แต่ก็จะติดสัญญาอีก โอ้ย ปลง ถ้าได้ใบประกอบแล้ว ก็ค่อยตัดสินใจได้ว่าทำ เพราะอย่างน้อยกะได้เงินค่าใบประกอบช่วยให้ชีวิตรอด แถมทำไปสักพักยังพอจะเข้าเวรได้อีก ตัดสินใจมะถูกแล้ว เงินเดือน 8700 ค่าหอ ค่าไฟ ก็ไปครึ่ง ละ จะพอกินไหมนี่ พตส ก็มะได้ออกทุกเดือนอีก งานเข้า Y_Y อันนี้มาระบายนะ ตามประสาคนเครียด กรุณาอย่าวิจารณ์กันในแง่ลบซะหละ ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือ ฮ่าๆ
Se7olution

โพสต์โดย Pharma_Name » 01 เม.ย. 2009, 08:26

Se7olution เขียน:แต่ก็จะติดสัญญาอีก

หมายถึงสัญญาอะไรหรือครับ สัญญากับรัฐบาล หรือสัญญากับหน่วยงานที่สมัครไว้ หรือสัญญาอะไรครับ
Pharma_Name

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม