New Document

ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย Pharma_Name » 23 มี.ค. 2009, 21:21

OK รับทราบครับ

บอกแล้ว ทำใจดี ๆ เดี๋ยวก็ผ่าน
Pharma_Name

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย chomcheer555 » 24 มี.ค. 2009, 19:18

ขอโทษนะคะ คุณ Pharma_Name ดิฉันไม่ใช่คนตลบตะแลงและไม่ชอบว่าใคร คือที่ดิฉันพูดเรื่องเพื่อนไปนั้นก็เพื่อสนับสนุนความคิดเห็นของคนนึงในที่นี้ที่บอกว่า เปิดแล้วมีแค่ชื่อตัวยาเดียวเท่านั้น แค่เป็นการบอกเล่าเรื่องราวของการไปสอบจากหลายๆที่ให้ฟัง เพราะดิฉันไปสอบที่ศิลปากร แต่เพื่อนไปสอบที่อื่น ก็เลยอยากมาแชร์ว่าสนามสอบแต่ละที่เป็นอย่างไร ไม่นึกเลยว่าผู้ใหญ่ที่ได้ชื่อว่าเป็นเภสัชกรที่จบมาทำงานแล้วอย่างคุณจะมากล่าวโทษเด็กอย่างดิฉันว่าพลิกลิ้น น่าเสียใจจริงๆ ไม่นึกว่าคำพูดบางคำจะออกมาจากคนที่เป็นเภสัชกรรุ่นพี่

และการที่มี index ใครจะว่าเสียเปรียบก็ช่าง แต่สำหรับดิฉันและเพื่อนๆที่ไปสอบด้วยกัน ยืนยันว่ามันได้เปรียบ เพราะเราชินที่จะเปิดมัน จะไม่ว่าเลยถ้าทุกที่ไม่มี indexเหมือนกัน หรือทุกที่เปิดแล้วได้คำตอบเหมือนกัน ดิฉันอาจผิดเองที่เคยชินกับของที่เค้าไม่มีให้ แต่เรื่องของเรื่องต้องการสื่อให้ทราบว่าต้องการให้หนังสือที่ใช้ในทุกสนามสอบเหมือนกันให้หมด เป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน

ขอถามว่าร้องเรียนแทนเพื่อนมันผิดด้วยเหรอคะ ดิฉันเป็นคนมีเพื่อนก็ต้องทุกข์ใจแทนเพื่อนเป็นธรรมดา ดิฉันแค่เล่าเรื่องสนามสอบอื่นๆที่หลากหลายให้คนที่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ฟังเท่านั้น ผิดด้วยเหรอคะ

เลิกแล้วต่อกันนะคะ ดิฉันแค่ต้องการถ่ายทอดความรู้สึกจากสนามสอบนะคะ ไม่ได้ต้องการให้เป็นกระทู้เถียงกัน กระทู้ว่าใคร อยากให้แชร์กันในทางสร้างสรรค์ค่ะ แต่กรณีนี้ดิฉันเป็นผู้ถูกว่าก่อน ก็เลยต้องออกมาตอบโต้ผู้ใหญ่ที่ชอบว่าเด็ก

ขอบคุณคุณ Se7olution ที่เข้าใจดิฉัน ขอบคุณจากใจจริงค่ะ
chomcheer555

โพสต์โดย Se7olution » 24 มี.ค. 2009, 21:08

งะๆ มีข่าวร้ายประกาศงะ แต่ไม่รู้เปนข่าวจริง หรือข่าวโคมลอยนะ พอดีเราได้รับ e mail จากเพื่อนมหาลัยเรา ว่าทราบเรื่องจากเด็กจุฬาว่า การสอบ mcq และ ospe ของครั้งนี้ จะไม่มีการลดเกณฑ์ และมีข้อฟรีใดๆ ทั้งสิ้น แต่ก็ไม่มั่นใจนะครับว่าจริงหรือเปล่า แต่ถ้ามันเป็นมติแล้ว ก็ต้องยอมรับครับ และนั้งลุ้นอย่างเดียว เพื่อนๆ คนไหนที่อยู่จุฬา ช่วยคอนเฟิร์มด้วยนะครับ ว่าข่าวจริง หรือข่าวลอย ยังไงก็ภาวนาขอฟรีสักข้อเถอะนะ ข้อเปิดหนังสือสักข้อ สภาเภสัช ก๊าบ ป๋มขอ :cry:
Se7olution

โพสต์โดย Pharma_Name » 25 มี.ค. 2009, 08:08

chomcheer555 เขียน:ขอโทษนะคะ คุณ Pharma_Name ดิฉันไม่ใช่คนตลบตะแลงและไม่ชอบว่าใคร คือที่ดิฉันพูดเรื่องเพื่อนไปนั้นก็เพื่อสนับสนุนความคิดเห็นของคนนึงในที่นี้ที่บอกว่า เปิดแล้วมีแค่ชื่อตัวยาเดียวเท่านั้น แค่เป็นการบอกเล่าเรื่องราวของการไปสอบจากหลายๆที่ให้ฟัง เพราะดิฉันไปสอบที่ศิลปากร แต่เพื่อนไปสอบที่อื่น ก็เลยอยากมาแชร์ว่าสนามสอบแต่ละที่เป็นอย่างไร ไม่นึกเลยว่าผู้ใหญ่ที่ได้ชื่อว่าเป็นเภสัชกรที่จบมาทำงานแล้วอย่างคุณจะมากล่าวโทษเด็กอย่างดิฉันว่าพลิกลิ้น น่าเสียใจจริงๆ ไม่นึกว่าคำพูดบางคำจะออกมาจากคนที่เป็นเภสัชกรรุ่นพี่

เด็กตลบตะแลงก็ต้องว่าตลบตะแลงครับ แปลกนะครับปากก็บอกว่าไม่ว่าใคร แต่ก็พูดฉอด ๆ ผมว่าผมน่าจะเสียใจยิ่งกว่าคุณนะ ที่รุ่นน้องมีคำพูดพลิกแพลงแบบนี้
Pharma_Name

โพสต์โดย nipat_jette » 25 มี.ค. 2009, 11:07

ปัญหาทั้งหมดนะครับ

เกิดจากการที่สนามสอบไม่มีความพร้อมในการจัดสอบ

ลองคิดดูนะครับ การเปิดหนังสือเนี่ย คิดได้ไงอ่ะที่จัดให้สนามสอบแต่ละที่มีหนังสือไม่เหมือนกัน(ไม่ได้มาตรฐาน....อย่างแรง)

โอเค...ยอมรับนะครับว่าหากเปิดหนังสือเล่มแรกไม่มี มันก็ต้องหาหนังสือเล่มอื่นมาเปิด

แต่อยากจะให้ทานๆทั้งหลายคิดหน่อยนะครับว่า เวลามีเพียง 3 นาทีนะครับ+ความตื่น

ผมมีเห็นว่า การจัดสอบในครั้งถัดไป สมควรส่งหนังสือที่จะใช้ในการสอบแต่ละศูนย์สอบมาที่ส่วนกลางนะครับเพื่อตรวจสอบก่อน

หากไม่เหมือนกันหรือพิจารณาเห็นแล้วว่าความแตกต่างของหนังสือแต่ละสูนย์สอบทำให้เกิดความไม่เป็นธรรม ก็ควรพิจาณาหาหนังสือมาใหม่

หากจะบอกว่าไม่มี ผมแนะนำนะครับว่าอุปกรณ์การเรียนการสอนรวมทั้งหนังสือของมหาวิทยาลัยเอกชน มีความพร้อมเพียงพอครับ สามารถขอ
ยืมได้

สำหรับการสอบในครั้งนี้ผมเห็นสมควรโมฆะสำหรับข้อสอบที่เกี่ยวกับการเปิดหนังสือทั้ง 2 ฐาน รวมถึงฐานกฏหมายด้วยเพราะการพิจารณาความผิดตามข้อกฏหมายนั้นไม่สามารถทำได้ภายใน 3 นาที่หรอกครับ ไม่งั้นทนายเค้าคงสอบแลปกริ้งแล้วล่ะครับ

ฝากสภาเภสัชกรรมพิจาณาด้วยนะครับ
ด้วยความเคารพ
nipat_jette

โพสต์โดย NOOMCHAN » 25 มี.ค. 2009, 12:21

nipat_jette เขียน:...
รวมถึงฐานกฏหมายด้วยเพราะการพิจารณาความผิดตามข้อกฏหมายนั้นไม่สามารถทำได้ภายใน 3 นาที่หรอกครับ ไม่งั้นทนายเค้าคงสอบแลปกริ้งแล้วล่ะครับ
...

นิดเดียว..
.." ช่วยยกตัวอย่างข้อสอบกฎหมายมาให้ดูหน่อยสิครับ"
ภาพประจำตัวสมาชิก
NOOMCHAN

โพสต์โดย Se7olution » 25 มี.ค. 2009, 12:56

ข้อสอบกฎหมายนะครับ ผมจำไม่ค่อยจะได้ จำได้เลือนลาง ก็มีอยู่ว่า บนโต๊ะมีหนังสือกฎหมายอยู่ 1 เล่ม ซึ่งไม่มี index หรือสารบัญใดๆ ทั้งสิ้น ตามด้วย

โจทย์ที่ว่า มีการโฆษณาเกี่ยวกับยาแผนโบราณว่าสามารถช่วยรักษาโรคไตให้หายได้ อะไรทำนองนี้นะครับ ถามว่าผิดกฎหมายมาตราอะไร

ซึ่งพี่แกให้เขียน ข้อความในกฎหมายนั้นด้วย และมาตรา มีให้เขียน 2 มาตรา อะไรทำนองนี้นะครับ แล้วป๋มได้เปนข้อแรก ตื่นเต้นมาก เจอแบบนี้เหวอไปเลย มะรู้จะเปิดยังไง ยอมรับหน้าด้านๆ เลย ว่าไม่เคยเปิดหนังสือกฎหมายเลย แม้แต่ครั้งเดียว เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่กะเพิ่งเห็นภายในวันนั้น เวลา 3 นาที เขียนตอบไปได้ข้อเดียว แล้วก็ไม่เหมือนชาวบ้านด้วย ชาวบ้านตอบ 88 กะ 88 ทวิ แต่ผมดันทะลึ่งเปิดไปเจอหน้าประกาศพิเศษอะไรสักอย่าง อ่านแล้วมันใช่เลย ก็เลยเขียนด้วยความดีใจ คือ 77 แต่พอถัดมา อ้าวให้เขียนอีกอัน แล้วตูจะหาไหนมาเขียนเนี่ย กริ๊ง! หมดเวลา ฮ่าๆ งานเข้า แต่ถ้าพี่ๆ ทำได้ หรือทำทันอย่างแม่นยำ กรุณา อย่าถากถางผมเลยนะครับ ผมยอมรับว่าผมไม่เคยเปิด แต่กรุณาอย่างถากถางหรือด่าอะไรกันเลย นะครับ ด้วยความนับถือ
Se7olution

โพสต์โดย sanji » 25 มี.ค. 2009, 17:54

โจทย์กฎหมายนี่ประมาณนี้เลย มีการโฆษณษยาแผนโบราณล่ะมั๊งทางวิทยุ ที่อำเภอไหนซักอำเภอ(จำรายละเอียดไม่ได้ชัดนะ) ว่ารักษาโรคไตได้หายขาด ให้เปิดหนังสือกฎหมายว่าผิดกฎหมายข้อใด
โจทย์ข้อนี้ก็มีหลายคนบ่นนะ เห็นเพื่อนบอกว่าสนามสอบจุฬา คั่นหน้าไว้ให้เลยอ่ะ แต่สนามที่ผมสอบไม่ได้คั่นก็เหมือนคั่นเพราะเพื่อนเค้าบอกว่า
พลิกไปดูสันด้านบนปุ๊ปเจอปั๊ปเลย :mrgreen:
นอกจากหนังสือนะ
1.ผมว่าอาจารย์ที่คุมสอบก็มาตราฐานไม่เหมือนกันนะ อันนี้ตามความเห็นผมนะ อาจารย์บางท่านใจดี หากเราลืมต้องไหนท่านก็จะถามว่าเรา เช่น ถ้าลืมกินกินยังงัย ยาเหน็บใช้ด้านไหนสอด แต่บางท่านก็นะเงียบเลย
2. อาจารย์คนเดียวกันนะ แต่ประมาณว่าแต่ละรอบเหมือนไม่ใช่คนเดียวกัน อันนี้เห็นเคยได้ยินนะว่ารอบแรกอาจารย์อารมณ์ดีช่วยเด็กมากมาย รอบสามเริ่มเงียบช่วยเด็กน้อยลงเพราะเริ่มเหนื่อยแล้ว คงประมาณเหมือนนักฟุตบอลมั๊งที่ครึ่งแรกกะครึ่งหลังคนละฟอร์มเลย

ถามเรื่องฐานที่ซักเรื่องเด็กท้องเสียหน่อยนะ มีเพื่อนคนไหนถามอาจารย์บ้างว่าใช้ยาอะไรอยู่มั๊ยแล้วอาจารย์ตอบว่าไม่บ้าง เพราะบางคนถามแล้วอาจารย์บอกว่าใช้ amoxyclav แต่ผมกะเพื่อนบางคนถามอาจารย์แล้วอาจารย์บอกว่าไม่ค่ะ :exclaim: งง :lol:
sanji

โพสต์โดย chomcheer555 » 25 มี.ค. 2009, 20:22

คุณ Pharma_Name และใครกันล่ะคะที่เป็นคนเริ่มว่าก่อน ดิฉันแค่พูดเฉยๆแล้วคุณมาว่าก่อนทำไม ดิฉันย่อมมีสิทธิที่จะต้องออกมาปกป้องและว่าคนที่ว่าดิฉัน คุณคงไม่ชอบเหมือนกันถ้ามีใครมาว่าคุณก่อน ถึงดิฉันเป็นอย่างไรก็ไม่เกี่ยวกับคุณ แค่เพื่อนๆ คนรอบข้างเค้ารู้จักดิฉันก็พอแล้ว กรุณาอย่ามาว่าร้ายผู้อื่นถ้าไม่รู้จักเค้าจริงๆ

ดิฉันจะไม่เข้ามาที่กระทู้นี้อีกเพื่อเจอความเห็นไร้สาระแบบนี้อีก ขอบคุณคุณ Se7olution ที่เข้าใจและเห็นใจเรานะ
chomcheer555

โพสต์โดย Pharma_Name » 26 มี.ค. 2009, 08:52

chomcheer555 เขียน:คุณ Pharma_Name และใครกันล่ะคะที่เป็นคนเริ่มว่าก่อน ดิฉันแค่พูดเฉยๆแล้วคุณมาว่าก่อนทำไม ดิฉันย่อมมีสิทธิที่จะต้องออกมาปกป้องและว่าคนที่ว่าดิฉัน คุณคงไม่ชอบเหมือนกันถ้ามีใครมาว่าคุณก่อน ถึงดิฉันเป็นอย่างไรก็ไม่เกี่ยวกับคุณ แค่เพื่อนๆ คนรอบข้างเค้ารู้จักดิฉันก็พอแล้ว กรุณาอย่ามาว่าร้ายผู้อื่นถ้าไม่รู้จักเค้าจริงๆ

ดิฉันจะไม่เข้ามาที่กระทู้นี้อีกเพื่อเจอความเห็นไร้สาระแบบนี้อีก ขอบคุณคุณ Se7olution ที่เข้าใจและเห็นใจเรานะ

ยินดีครับ ที่คุณจะไม่เข้ามาพลิกลิ้นในนี้อีก
Pharma_Name

โพสต์โดย Somkid2265 » 27 มี.ค. 2009, 19:45

ไม่ทราบว่าการสอบ OSPE ปีนี้ท่านอาจารย์จะให้ผ่านกันเยอะๆหรือเปล่าค่ะ :cry:
Somkid2265

โพสต์โดย Se7olution » 28 มี.ค. 2009, 12:53

Se7olution เขียน:ข้อสอบกฎหมายนะครับ ผมจำไม่ค่อยจะได้ จำได้เลือนลาง ก็มีอยู่ว่า บนโต๊ะมีหนังสือกฎหมายอยู่ 1 เล่ม ซึ่งไม่มี index หรือสารบัญใดๆ ทั้งสิ้น ตามด้วย

โจทย์ที่ว่า มีการโฆษณาเกี่ยวกับยาแผนโบราณว่าสามารถช่วยรักษาโรคไตให้หายได้ อะไรทำนองนี้นะครับ ถามว่าผิดกฎหมายมาตราอะไร

ซึ่งพี่แกให้เขียน ข้อความในกฎหมายนั้นด้วย และมาตรา มีให้เขียน 2 มาตรา อะไรทำนองนี้นะครับ แล้วป๋มได้เปนข้อแรก ตื่นเต้นมาก เจอแบบนี้เหวอไปเลย มะรู้จะเปิดยังไง ยอมรับหน้าด้านๆ เลย ว่าไม่เคยเปิดหนังสือกฎหมายเลย แม้แต่ครั้งเดียว เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่กะเพิ่งเห็นภายในวันนั้น เวลา 3 นาที เขียนตอบไปได้ข้อเดียว แล้วก็ไม่เหมือนชาวบ้านด้วย ชาวบ้านตอบ 88 กะ 88 ทวิ แต่ผมดันทะลึ่งเปิดไปเจอหน้าประกาศพิเศษอะไรสักอย่าง อ่านแล้วมันใช่เลย ก็เลยเขียนด้วยความดีใจ คือ 77 แต่พอถัดมา อ้าวให้เขียนอีกอัน แล้วตูจะหาไหนมาเขียนเนี่ย กริ๊ง! หมดเวลา ฮ่าๆ งานเข้า แต่ถ้าพี่ๆ ทำได้ หรือทำทันอย่างแม่นยำ กรุณา อย่าถากถางผมเลยนะครับ ผมยอมรับว่าผมไม่เคยเปิด แต่กรุณาอย่างถากถางหรือด่าอะไรกันเลย นะครับ ด้วยความนับถือ

ไม่เห็นมีไคมาตอบ อันนี้เลยอะ หรือว่าไม่เคยเปิดเหมือนกัน อิอิ
Se7olution

โพสต์โดย ammja » 29 มี.ค. 2009, 22:46

ข้อที่ให้เปิดพรบ.อ่ะค่ะ เค้าให้ตอบข้อที่ผิด มา 2 ข้อ แต่อ่านดูแล้วก็ผิดอยู่หลายข้อเหมือนกันน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าเค้าให้เลือกมา 2 ข้อ หรือว่ากำหนดข้อผิดเอาไว้แล้ว อันนี้ไม่ทราบเลยอ่ะค่ะ แต่ที่ตัวเองตอบไป ก็มาตราที่ 88 กับ 88 ทวิอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าจะถูกรึป่าว
ammja

โพสต์โดย ammja » 29 มี.ค. 2009, 23:02

เอ่อ....พี่ Pharma_name ค่ะ อย่าไปว่า chomcheer เลยน่ะค่ะ เค้าแค่อยากบอกให้ฟังถึงสนามสอบอื่นๆอ่ะค่ะแล้วที่เพื่อนเค้ามาตั้งกระทู้ เค้าแค่ระบายความในใจให้คนอื่นรับรู้หรือแสดงความคิดเห็นก็เท่านั้นค่ะ ไม่ได้จงใจจะให้มีการถกเถียงกันถึงขนาดต้องมีการต่อว่ากัน โดยเฉพาะคำว่าพลิกลิ้น มันดูรุนแรงไปน่ะค่ะ
ammja

โพสต์โดย NOOMCHAN » 30 มี.ค. 2009, 16:21

Se7olution เขียน:ข้อสอบกฎหมายนะครับ ผมจำไม่ค่อยจะได้ จำได้เลือนลาง ก็มีอยู่ว่า บนโต๊ะมีหนังสือกฎหมายอยู่ 1 เล่ม ซึ่งไม่มี index หรือสารบัญใดๆ ทั้งสิ้น ตามด้วย

ไม่ว่าอะไรร้อกน้องเอ๋ย คนไม่รู้แล้วบอกไม่รู้อะ..น่าร้ากกกก,
พวกรู้นิดรู้หน่อยแล้วทำเป็นอวดรู้ดิ..น่าเกี๊ยด!
หุหุหุ

ผมเพียงอยากรู้แค่นั้นเองว่าเค้าออกข้อสอบกันยังไง

เออ...ตลกดี ถามกันง่ายๆอย่างนี้เอง ( แต่ตอบยากแน่นอนถ้าไม่เคยเห็นหรือไม่คุ้นเคย (เอาคำถามนี้ไปถามเภสัช สสจ.ทั่วประเทศ ว่าตอบมาตราอะไร? กฎหมายอะไร? แบบห้ามเปิดตัวบทนะ .. จะตอบได้กี่คนเชียว หุหุหุ), ดีนะที่ไม่ออกตัวประกาศกระทรวงด้วย ไม่งั้น..ตายยกรัง!(ถ้าไม่แอบช่วยกัน อิอิ))

ปล.
อีกนิ้ส..
..ไม่ได้มีเจตนาหาเรื่องนะ เพียงแค่อยากถามต่อแค่นั้นเองว่า.."ทุกปีอะ ใครออกข้อสอบกฎหมาย? ฮึ!"
NOOMCHAN

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม