New Document

ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย ganphak » 17 เม.ย. 2009, 12:10

ไม่ทราบว่ามีคะแนนติดที่บอร์ดของจุฬาหรือยังค่ะ
ใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ
ganphak

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย joeinoui » 20 เม.ย. 2009, 00:19

Pharma_Name เขียน:
joeinoui เขียน:ไม่เป็นธรรมเลยข้อนี้ ขอร่วมแจมด้วย
หนังสือไม่เหมือนกัน จะเป็นธรรมได้อย่างไร
ธรรมดาข้อนี้ง่ายจะตาย ถ้าได้หนังสือที่มี index ด้านหลัง
เอา drug info รุ่นเก่ามาให้ เซ็งเลย 10 คะแนน ไม่รู้ได้ 0 รึป่าว
เสียดายมาก ธรรมดาข้อนี้ เต็มอยู่แล้ว เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แน่ใจมั้ยครับว่าถ้าได้ drug information version 17th with index จะได้เต็ม เห็นคนอื่นที่เขาได้ without index เขาก็ได้เต็มกันนะ

ก็หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ!!!
แก้ไขล่าสุดโดย joeinoui เมื่อ 06 ต.ค. 2009, 09:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
joeinoui

โพสต์โดย SweetDreaM^_^ » 20 เม.ย. 2009, 14:37

ตอนแรกเข้ามาอ่านกระทู้นี้ขำๆ แบบว่าเซ้งไม่รู้จะทำอะไร ผลใบประกอบไม่ออกซักที ไม่นึกเลยว่าจะมาเจอการโต้ตอบที่รุนแรงของคุณPharma_name กับเพื่อนๆที่สอบรุ่นเเดยวกันหลายคน อ่านๆดูแล้วเหมือนเพื่อนๆเห็นว่ามีข้อที่ดูไม่ค่อยเป็นธรรมอยู่ 3 ข้อ อะนะ
ข้อแรก ofloxacin เราไม่ได้เห็นหนังสือในสนามสอบอื่นๆว่าเป็น eddition ไหนกันบ้าง แต่คิดว่าโดยรวมแล้วก้อพอจะ OK (ดูจากหนังสือที่ให้นะ) แต่ก้อยอมรับจริงๆว่าการตั้งหนังสือคนละ eddition กันมันมีผลจริงๆ อันนี้เป็นบทเรียนสำคัญตอนที่จัดซ้อมสอบ OSPE ให้เพื่อนๆ ตอนเราทำเฉลยกับตอนตั้งหนังสือให้เพื่อนสอบเอาคนละ ed กันมา แล้วปรากฏว่าคำตอบมันไม่เหมือนกัน เราไม่เคยคิดเลยว่าในการสอบ OSPE ของสภาจะพลาดเรื่องพวกนี้ ทำให้มีการโต้เถียงนานาๆเกิดขึ้น (เราเพิ่งรู้จากบอร์ดนี้แหละว่าหนังสือแต่ละสนามสอบมันไม่เหมือนกัน)
ข้อสอง ข้อ pregnancy อันนี้ไม่รู้นะว่าสนามสอบตั้งหนังสือผิดเองรึเปล่า ไม่รู้ว่าจุดประสงค์ของข้อสอบต้องการให้ตั้ง MIM annual หรือ mims แต่ในความคิดเราถ้าตั้งให้เหมือนกันหมดมันก้อไม่มีปัญหาหรอก แต่อยากให้สภาตัง version เดียวกัน เหมือนกันเป๊ะ เพราะแต่ละ version มันมียี่ห้อยาที่ลงไม่เหมือนกันขึงกับการโปรโมทยาด้วย หรือไม่อยางน้อยกรรมการคุมสอบก้อควรตรวจสอบก่อนว่าหนังสือที่ให้มาสามารถเปิดหาทำตอบได้จริงๆ (อันนี้อ่านขำๆนะ ข้อนี้สนามเราให้ mims annual ไม่มีชื่อยาที่ออก เราก้อเลยลองเปิด clinical drug เจอข้อมูลยาตัวนี้ด้วยนะแต่เจอแค่ compatible with breast feeding ไม่เจอ cat แล้วก้อเลยลองเปิด drug compair หมดเวลาซะก่อน..... แล้วก้อมีพี่กรรมการเค้าลองมาเปิดดูหลังสอบเสร็จ บอกว่าเค้าเจอคำตอบใน drug compair ด้วยนะ แต่เป็นการเปิดที่แปลกมาก ต้องเปิดไปที่หน้าของชื่อยาตัวนั้น แล้วเปิดย้อนกลับมา 1 หน้า แล้วจะเจอคำตอบ แต่พี่เค้าก้อว่า 3 นาทีไม่น่าทันหรอก อันนี้อยากให้เพื่อนๆรู้สึกดีขึ้นอะว่าอย่าวน้อยหนังสือที่ตั้งไว้มันพอจะหาคำตอบได้บ้าง ถึงจะแปลกๆก้อเหอะ...ถ้าวันไหนไปคณะแล้วลองเปิดดูดีกว่า)
ข้อสาม พรบ อันนี้แบบว่า.....พูดไม่ออก งง สุดๆ ไม่เข้าใจว่าต้องการวัดอะไร อยากให้สภาบอกจุดประสงค์ของข้อนี้หน่อยได้มั้ยคะ ถ้าคิดในแง่ดีอย่างน้อย พรบ ของทุกสนามสอบก้อเหมือนกันใช่มั้ย ...หุหุ

อะนะแต่ว่ามาถึงวันนี้แล้ว comment นี้มันคงแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว พฤหัสนี้ผลคงออกแล้วสินะ คงได้แต่ลุ้นว่าขอให้สอบผ่านที่เถอะ ก้อคิดแล้วกันนะว่าอะไรมันจะเกิดมันก้อต้องเกิด ถ้าเราทำทุกอยากสุดความสามารถแล้วมันก้อต้องมีสิ่งดีๆเกิดขึ้นบ้างหละน้า ^_^

พี่ Pharma_name ไงก้อลองมองน้องๆที่มา ment แบบไม่มีอคติบ้างนะคะ น้องที่เค้ามาก้อแค่อยากระบาย อย่าถึงอะไรเป็นจริงเป็นจังนักเลย น้องยังเด็กยังไม่มีวุฒิภาวะเท่าพี่ๆหรอก มีคำพูดนึงที่หนูชอบนะ "เด็กไม่ผิดหรอกที่ไม่เข้าใจความคิดของผู้ใหญ่ แต่มันผิดหากผู้ใหญ่ไม่เข้าใจความคิดเด็ก เพราะผู้ใหญ่ก้อเคยเป็นเด็กมาแล้ว" แล้วจะดีมากนะคะถ้าพี่มีสิทธิ์มีเสียงในสภา แล้วนำข้อ comment ต่างๆ ไปให้ทางผู้ใหญ่ทราบบ้างเพื่อจะได้ไม่เกิดข้อผิดพลาดแบบนี้อีก การสอบต่อๆไปจะได้ไม่ต้องมีคนกล่าวว่าไม่ยุติธรรมอีก
Good Luck นะจ๊ะ
SweetDreaM^_^

โพสต์โดย Pharma_Name » 20 เม.ย. 2009, 16:40

เรียนคุณ SweetDreaM^_^

จากที่ผมเคยเขียนตอบไปแล้ว หลายต่อหลายครั้ง ว่า ข้อที่เป็นข้อพิพาทสามข้อนั้น สอง ในสามข้อ ผมเห็นด้วยกับน้อง ๆ ที่สอบปีนี้ คือ ข้อ pregnancy กับ ข้อ พรบ. ลองย้อนกลับไปอ่านนะครับ ผมเห็นด้วยกับน้อง ๆ แต่ขอ้ที่ผมไม่เห็นด้วยคือ ข้อ druginfomation
Pharma_Name

โพสต์โดย Pharma_Name » 20 เม.ย. 2009, 16:49

joeinoui เขียน:
joeinoui เขียน:ไม่เป็นธรรมเลยข้อนี้ ขอร่วมแจมด้วย
หนังสือไม่เหมือนกัน จะเป็นธรรมได้อย่างไร
ธรรมดาข้อนี้ง่ายจะตาย ถ้าได้หนังสือที่มี index ด้านหลัง
เอา drug info รุ่นเก่ามาให้ เซ็งเลย 10 คะแนน ไม่รู้ได้ 0 รึป่าว
เสียดายมาก ธรรมดาข้อนี้ เต็มอยู่แล้ว เซ็งมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แน่ใจมั้ยครับว่าถ้าได้ drug information version 17th with index จะได้เต็ม เห็นคนอื่นที่เขาได้ without index เขาก็ได้เต็มกันนะ

มันก็แน่นอนอยู่แล้ว!!!

แสดงว่าน้อง joeinoui คนนี้ไม่เคยเปิด drug information version 17th with index จริง ๆ น้องรู้เปล่าว่าเปิด index จะไม่เจอคำตอบ
Pharma_Name

โพสต์โดย joeinoui » 20 เม.ย. 2009, 23:51

joeinoui เขียน:

มันก็แน่นอนอยู่แล้ว!!!

แสดงว่าน้อง joeinoui คนนี้ไม่เคยเปิด drug information version 17th with index จริง ๆ น้องรู้เปล่าว่าเปิด index จะไม่เจอคำตอบ

ขอขอบคุณพี่ Pharma_Name มากครับผม...ที่ช่วยบอก ผมก็ไม่เคยเปิด drug information version 17th with index พอดีที่เคยๆใช้อยู่มัน drug information handbook 15th edition ผมคงเตรียมตัวไม่ดีพอมั้งครับ ผมก็แค่เด็กเพิ่งจบใหม่ คงไม่มีความรู้มากพอที่จะไปรู้ดีไปกว่าพี่ๆหรอกครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
joeinoui

โพสต์โดย joeinoui » 21 เม.ย. 2009, 00:26

ถึงพี่ Pharma_Name ผมไม่ได้พยายามกวนประสาทพี่นะครับ แต่ผมก็อยากระบายความเครียด แต่พอมาระบาย กลับเครียดหนักกว่าเก่า คือ ผมอยากให้พี่เข้าใจถึงเด็กจบใหม่ ก็ต้องเครียดกับการสอบครั้งแรกเป็นธรรมดา ตอนแรกที่ผมคอมเม้นท์ไปก็อาจดูแรงไปนิดนึง(ออกแนวกวนประสาท) แต่พอมานั่งนึกๆก็ต้องขออภัยพี่อีกครั้งนึงนะครับ ที่เป็นรุ่นน้องแต่ออกแนวก้าวร้าว(นิดนึง) ยังไงหวังว่าพี่คงไม่ว่ากัน ก็ผมมันเครียดอะนะ ไม่รู้จาไประบายที่ไหนอะครับพี่ ขอบคุณครับ อยากให้วิชาชีพนี้รักกันนะครับ ตอนนี้ประเทศไทยก็แตกแยกไปไม่รู้ถึงไหนๆแล้ว ยังไงก็ขอวิชาชีพเราไว้ซักวิชาชีพนึงที่ไม่มีการแบ่งพักแบ่งพวก แบ่งสีเหลือง แดง รักกันไว้เถอะครับ(-/|\-)
joeinoui

โพสต์โดย joeinoui » 21 เม.ย. 2009, 00:29

ganphak เขียน:ไม่ทราบว่ามีคะแนนติดที่บอร์ดของจุฬาหรือยังค่ะ
ใครรู้ช่วยตอบทีนะค่ะ

จากที่ผมโทรไปสอบถามที่ศูนย์จุฬาฯ แจ้งว่าจะติดประกาศในวันที่ 23 ครับ และประกาศในเวบไซต์ในอีกประมาณ 3 วันต่อมา
joeinoui

โพสต์โดย doggy » 23 เม.ย. 2009, 18:45

วันนี้จะมาขอบคุณสภาละ
มันช่างคุ้มจริงๆที่มาเรียกร้อง
แต่เราเชื่อจริงๆนะว่าคงมีเบื้องบนที่มาอ่านความเห็นของเราเหมือนกัน แล้วเห็นปัญหา แล้วก็แก้ไข
ตอนนี้รู้สึกว่าดีใจมากที่ได้เขียนกระทู้เรียกร้องออกไป เห็นผลเร็วกว่าไปบนพระอีกเว้ย!
นี่ถ้าไม่ได้ทำอะไรลงไปเลยคงเสียใจมากๆ
ยังไงเราก็เชื่อนะว่าเป็นเพราะผลจากการที่ร้องเรียนไป มีส่วนทำให้เบื้องบนเห็นปัญหาแล้วก็ทำอะไรซักอย่าง จะอะไรยังไงก็ช่าง อยากมาขอบคุณ
โอ้โห ใบประกอบกว่าจะได้มานี่มันยากเย็นนักเนอะ บทเรียนนี้เราคงหวงแหนมันมากกก
ด้วยเหตุนี้ doggy ก็เลยจะมาขอบคุณสภา ที่ต้องมีส่วนละนะที่ทำให้สอบผ่าน

PS: ดีใจมากมาย ยิ่งกว่าตอนเอ็นติดอีกนะเนี่ย เหล่ากระเทยและชะนี นครปฐม ขอขอบคุณจริงๆนะฮะ
doggy

โพสต์โดย chomcheer555 » 23 เม.ย. 2009, 21:16

ดีใจมากสอบผ่านใบประกอบแล้ว
แก้ไขล่าสุดโดย chomcheer555 เมื่อ 23 เม.ย. 2009, 21:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
chomcheer555

โพสต์โดย Se7olution » 23 เม.ย. 2009, 21:38

ร่วมด้วยช่วยกัน โหสิๆ เพราะมะได้แอ้มตังสอบรอบ 2 ช้านแล้วหละ วะ ฮ่าๆๆๆๆ และเราจะไม่ทำกับรุ่นน้องๆ แบบที่เราถูกกระทำ :mrgreen:
Se7olution

โพสต์โดย sanji » 23 เม.ย. 2009, 21:49

chomcheer555 เขียน:ดีใจมากสอบผ่านใบประกอบแล้ว

ดีใจด้วยครับที่สอบผ่าน

ปล. อยากเห็นม๊อบเสื้อกาวน์ เอารถแก๊สไปจอดหน้าสภาซักสองคันจิงๆ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sanji

โพสต์โดย chomcheer555 » 23 เม.ย. 2009, 21:53

ยินดีกับเพื่อนๆทุกคนนะคะ ที่สอบผ่านแล้ว และคนที่ไม่ผ่าน สู้ต่อไปค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย chomcheer555 เมื่อ 23 เม.ย. 2009, 22:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
chomcheer555

โพสต์โดย adRIAmYCin » 23 เม.ย. 2009, 21:59

ขออนุญาตลบข้อความเสียดสีที่ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อะไรเลยออกไปนะครับ H23
ภาพประจำตัวสมาชิก
adRIAmYCin

โพสต์โดย ammja » 30 เม.ย. 2009, 21:56

ขอคุณสภาน่ะค่ะ ที่ให้ความเห็นใจกับข้อร้องเรียนต่างๆ แล้วก็ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มาช่วยกัน ขอบคุณพี่ที่คอยให้กำลังใจ ส่วนเพื่อนที่ยังสอบไม่ผ่าน ก็สู้ๆน่ะอย่าท้อ เราเป็นกำลังใจให้
ammja

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม