New Document

ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย Wiz@rd. » 15 มี.ค. 2009, 13:32

กร๊ากๆๆๆๆ ไอเดียได้ใจจริงๆ...

เด็กสอบ O-NET A-NET เดี๋ยวนี้เป็น PAT(แพะ) GAT(แกะ) ถ้าเด็กทำข้อสอบไม่ได้ เรียกเงินคืนได้ ท่าทางหน่วยงานจัดสอบจะเจ๊ง !!!
แถมเอาเงินคืนเป็นข้อๆเลยนะ...

ตอนเรียนเภสัชก็อย่าลืมไปเรีกเอาค่าหน่วยกิตคืนด้วยนะน้อง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Wiz@rd.
Global Moderator

Re: ร้องเรียนเรื่องสอบ OSPE ที่ไม่เป็นธรรม

โพสต์โดย Pharma_Name » 15 มี.ค. 2009, 14:06

สรุปคราว ๆ ให้ฟังนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่าข้อสอบของสภาเภสัชกรรมข้อหนึ่งถามว่า

ผู้ป่วยชาวต่างชาติ เข้ามาขอซื้อยาที่มีชื่อการค้า Floxin ear drop อยากทราบว่าจะจ่ายยาอะไรแทนได้บ้าง โดยมีหนังสือสามเล่มนี้เป็นตัวเลือก
(1) Drug Information Handbook
(2) MIMs
(3) Goodman & Gilman?s Phamacologic approach

คำตอบคือ เปิดที่ Drug Information Handbook จะพบว่ายาตัวนี้คือ XXXXX (ขอไม่เฉลยครับ) ปัญหาอยู่ที่หนังสือ drug information handbook ของบางสนามสอบ (เชียงใหม่ ขอนแก่น สงขลานครินทร์) เป็นแบบ international version มี index ให้เปิด บางสนามสอบ (จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มหิดล ศิลปากร มศว) เป็นแบบธรรมดา ไม่มี index ให้เปิด ถามว่าถ้านักศึกษาคนใดได้เวอร์ชั่นธรรมดา แล้วจะทำข้อสอบนี้ไมได้ใช่หรือไม่ ตอบว่า ?ไม่จริง? ครับ เพราะว่าหนังสือเวอร์ชั่นธรรมดาก็สามารถเปิดหาได้ โดยเปิดไล่ไปตามลำดับตัวอักษร ดังนั้นข้อนี้จบนะครับ เพราะไม่ว่าได้เวอร์ชั่นใด นักศึกษาก็สามารถหาคำตอบได้ทั้งสิ้น

วิเคราะห์ปัญหา ปัญหาเกิดจาก
1) นักศึกษาไม่ทราบว่าหนังสือมีสองเวอร์ชั่น เพราะอะไรครับ เพราะอาจารย์ที่สอนที่มหาวิทยาลัยสอนให้ใช้แต่เวอร์ชั่นอินเตอร์ใช่หรือไม่ หรือนักศึกษายึดติดกับหนังสือที่เรียน จนไม่สามารถพลิกแพลงได้

2) ทำไมปล่อยให้แต่ละสนามสอบมีไม่เหมือนกัน อย่างที่พี่บางคนได้ช่วยไขข้อข้องใจไปแล้ว การเลือกหนังสือเข้าสนามสอบ เป็นหน้าที่ของประธานกรรมสนามสอบ ไม่ใช่หน้าที่ของสภาเภสัชกรรม สภาเภสัชกรรมกำหนดแค่ว่า ต้องใช้หนังสือเล่มใด (และเล่มนั้นต้องมีคำตอบของคำถาม) แต่สภาเภสัชกรรมไม่ได้กำหนดเวอร์ชั่นของหนังสือ ดังนั้นความผิดอยู่ที่ประธานกรรมของสนามสอบนั้น ๆ (ซึ่งก็น่าจะเป็นอาจารย์ของพวกท่านเองนั้นแหละ)

3) จากประเด็นทั้งหมดผมคิดว่า ถ้าผลสอบออกเมื่อไหร่ แล้วมหาวิทยาลัยที่ได้ผลสอบอันดับต้น ๆ เป็นมหาวิทยาลัยที่ใช้หนังสือเวอร์ชั่นอินเตอร์ละก็ คงได้แก้ต่างจากข้อครหากันยกใหญ่แน่ อันนี้ผมคิดของผมคนเดียวนะ

4) อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ คือว่า ผมไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเปิด index เพราะสมัยที่ผมเรียนก็ไม่เคยเปิด index ไม่เคยรู้ด้วยซ้ำว่าต้องเปิด index คงคล้าย ๆ กัน กับกรณีที่สมัยก่อนไม่มี palm ก็ไม่เป็นไร แต่ปัจจุบันใช้ palm จนชิน พอขาดไป ก็ทำอะไรไม่ได้เลย

ประท้วงกันไป แต่พอผลสอบออกมาก็มีคนผ่านอยู่ดีครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย doggy » 15 มี.ค. 2009, 20:37

ถูกเหน็บอีกจนได้ library library ค่ะขอโทษจริงๆค่ะ ซ้ำให้สองทีเลย จะเอาไปทำไรก็เอาไปเลยพี่ 555 library
.............เป็นทำไมเภสัช สู้เป็นเจ้านายเภสัชดีกว่า 5555...............................................................
doggy

โพสต์โดย amoxy » 16 มี.ค. 2009, 19:58

ข้อที่เปิดหนังสือหา Floxin สนามสอบที่ผมสอบวาง Drug information handbook with international trade name index 17th edition 2008 - 2009 Floxin ที่มีในหนังสือเล่มนี้มีแค่ตัวยาที่เป็น flunarizine ไม่มี Floxin ที่เป็นยา ofloxacin (ปัญหาคือ ชื่อการค้า Floxin มีสอง generic name คือ flunarizine และ ofloxacin แต่เล่มที่วางที่สนามสอบเปิดดูแล้วไม่มี Floxin ที่ generic name เป็น ofloxacin) ซึ่งพอเปิดดูแล้วก็รู้ได้ทันทีว่าไม่ใช่แน่ๆ เพราะโจทย์บอกว่าเป็นยาฆ่าเชื้อ ซึ่งวิธีการเปิดที่ถูกต้องก็ต้องเปิด drug infor ก่อน แล้วจึงเปิด MIMs แต่หนังสือที่วางไว้มันไม่มี Floxin ที่เป็นยา ofloxacin แล้วจะให้ผมทำยังไงอ่ะคับ ซึ่งข้อนี้ผมเชื่อว่าหลายๆคนทำได้แน่ๆ และทราบด้วยว่าต้องใช้เล่มไหนก่อนเล่มไหนทีหลัง ผมว่าวิธีการที่ดีที่สุดคือให้คะแนนข้อนี้เต็มทุกคนหรือตัดข้อนี้ออกไปเลยไม่ต้องนำมาคิดคะแนน
amoxy

โพสต์โดย np2547 » 16 มี.ค. 2009, 21:22

คิดเหมือนคุณ amoxy เลยไม่ใช่ว่าเปิดไม่เป็นแต่มันเปิดไม่เจอตะหาก ให้ทำไงเพราะว่าเจอปัญหาเดียวกันเด๊ะ
np2547

โพสต์โดย chomcheer555 » 18 มี.ค. 2009, 17:53

ถึงนศภ.จะเปิดไม่เป็น แต่อย่างไรก็ตามหนังสือที่วางไว้ที่สนามสอบทุกแห่งควรจะเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน ถูกมั๊ยคะ
และการที่เปิดแล้วมีแค่ Flunarizine ตัวเดียว แต่สนามอื่นมีทั้ง Flunarizine และ Olfloxacin อย่างงี้ยุติธรรมมั๊ยล่ะ
chomcheer555

โพสต์โดย Pharma_Name » 20 มี.ค. 2009, 10:15

จากที่คุณ amoxy บอก ตกลงว่าสนามสอบที่ได้ drug information with index กลับเสียเปรียบยิ่งกว่า สนามสอบที่มี without index เสียอีก

สนามสอบไหนได้เปรียบกว่า สนามสอบไหนเสียเปรียบกว่าครับนี่

ตกลงหนู chomcheer55 สอบสนามสอบไหนกันแน่ครับ ตอนตั้งกระทู้ก็บอกว่าสอบนามสอบที่มี drug inforamtion without idex พอความเห็นเมื่อกี้ บอกว่าสอบสนามสอบที่มี drug information with index

สุดท้ายผมว่าไปเอาผิดกับประธานกรรการสอบที่เป็นคนเลือกหนังสือดีกว่าครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย popo26 » 20 มี.ค. 2009, 16:55

เห็นด้วยกับความเห็นคุณ doggy นะครับ
ไม่ได้มาเหน็บนะจ้ะ
อุ้ย! พิมพ์ doggy ถูกไหมเนี่ย
:lol:
popo26

โพสต์โดย chomcheer555 » 20 มี.ค. 2009, 19:46

เรียนคุณสอบที่ศิลปากร แบบไม่มี index ส่วนที่พูดนั้นเพื่อนสนิทที่ไปสอบที่อื่นบอกค่ะ

โพสต์โดย Se7olution » 23 มี.ค. 2009, 16:45

ผมก็เป็นคนที่สอบปีนี้ เหมือนกันนะครับ แต่ผมเห็นกระทู้นี้ เพื่อร้องเรียนสภา แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันรุ่นพี่เภสัชแต่ละท่าน ก็จะคอยคิดว่าพวกผมไม่เคยเปิด พวกผมเปิดกันไม่เป็น หรืออะไร ต่างๆ นาๆ พวกพี่ๆ เคยไหมครับ ตอนเรียนฟามาโค ตอนนั้นรู้สึกยา พอพี่มาเรียน PT แล้วรู้สึกว่า ฟามาโค ที่พี่ๆ เรียนผ่านกันมาแล้ว มันง่าย มันซึมซับเข้าไปแล้ว ก็เหมือนกันการสอบ ospe นะครับ พี่ๆ เคยสอบกันมาแล้ว ผ่านแล้ว ผ่านรอบแรกด้วย ครับ เก่งครับ ขอปรบมือ แต่กรุณามองในแง่มุมของเด็กที่พึ่งจบ ประสบการณ์ก็ไม่ค่อยจะมี ก็ยอมรับว่าไม่ค่อยได้เปิดหนังสือเยอะแยะ อาจจะได้ส่วนตัวขี้เกียจเอง หรือปัญหาของมหาลัยที่มีหนังสือน้อยหรือเปล่าไม่ทราบ เอาเป็นว่าโทษที่ตัวเองละกัน ลองมองในมุมเด็กๆ บ้างนะครับ ก็เหมือนกับคนที่ยืนสูง กับยืนที่ต่ำ มุมมองมันก็ย่อมต่างกันนะครับ ที่สำคัญนะครับ ข้อสอบมันยากขึ้นทุกปีๆ นะครับ ถึงตอนนี้พวกพี่กลับมาทำ พี่ๆ บอกว่ามันง่ายแป๊บเดียวเอง แต่พี่อย่าลืมนะครับ พี่จบกันมากี่ปีแล้ว ประสบการณ์ทำงาน หรือว่าทุกท่านจะเถียงนะครับว่าความรู้ที่พรั่งพรูเพิ่มขึ้นนี้ไม่ได้เกิดจากการทำงานหรือประสบการณ์จากการทำงาน การใช้อยู่เป็นประจำ ข้อย้ำอีกนิ๊ดนะครับ กระทู้นี้เปนกระทู้เพื่อร้องเรียนไปยังสภานะครับ ไม่ใช่กระทู้ที่มานั่งวิจารณ์ว่าทำไมรุ่นน้องๆถึงเปิดกันไม่ได้ ไม่เคยเปิด หรือเปิดไม่เป็น หรืออย่างไร ส่วนผลของการร้องเรียนจะเป็นอย่างไรก็ให้ขึ้นกับสภาเภสัชกรรมละกันนะครับ
Se7olution

โพสต์โดย chomcheer555 » 23 มี.ค. 2009, 18:11

เห็นด้วยกับคุณ Se7olution อย่างยิ่ง กับการที่คนเราเมื่อผ่านจุดนั้นมาแล้ว พอมองกลับไปจะคิดว่ามันง่าย ดิฉันก็เคยเป็น อย่าเถียงกันดีกว่า ดิฉันตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อจะเสนอปัญหาที่เกิดขึ้นจากการสอบให้กับสภาทราบ ใครจะว่ายังไงก็ช่างเถอะ

ขอบคุณคุณ Se7olution ชอบความคิดเห็นของคุณมาก ตรงใจ

โพสต์โดย sanji » 23 มี.ค. 2009, 18:43

Se7olution เขียน:ก็เหมือนกับคนที่ยืนสูง กับยืนที่ต่ำ มุมมองมันก็ย่อมต่างกันนะครับ ที่สำคัญนะครับ ข้อสอบมันยากขึ้นทุกปีๆ นะครับ ถึงตอนนี้พวกพี่กลับมาทำ พี่ๆ บอกว่ามันง่ายแป๊บเดียวเอง แต่พี่อย่าลืมนะครับ พี่จบกันมากี่ปีแล้ว ประสบการณ์ทำงาน หรือว่าทุกท่านจะเถียงนะครับว่าความรู้ที่พรั่งพรูเพิ่มขึ้นนี้ไม่ได้เกิดจากการทำงานหรือประสบการณ์จากการทำงาน การใช้อยู่เป็นประจำ

โดนใจเหลือเกินประโยคนี้ :mrgreen:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sanji

โพสต์โดย Pharma_Name » 23 มี.ค. 2009, 20:43

ผมว่าหนู chomcheer555 กำลังพลิกลิ้นไปพลิกลิ้นมานะครับ

ตอนแรกก็เรียกร้องเพราะตัวเองเสียเปรียบที่ไม่ได้ drug information with index แต่พอมีหลาย ๆ คนบอกกว่าการมี index ทำให้เสียเปรียบ หนูก็กลายร่างมาเรียกร้องแทนเพื่อนที่ได้ drug information with index ทันที

ว่าแต่ว่าคุณ Se7olution ครับ วิชา PT นี้วิชาอะไรครับ ช่วยเขียนเต็ม ๆ ด้วย ไม่แน่ใจว่าวิชา Pharmaceutical technology หรือเปล่าครับ เพราะคิดว่าแต่ละมหาวิทยาลัยเรียกชื่อย่อของวิชาไม่เหมือนกันครับ

ไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวก็ผ่านครับ
Pharma_Name

โพสต์โดย Se7olution » 23 มี.ค. 2009, 21:14

ออครับ ต้องกราบขอโทษพี่เภสัชกร Pharma_Name ด้วยนะครับที่ผมใช้ตัวย่อ ผมลืมไปว่าเภสัชศาสตร์มีหลายสาขา พอดีมหาวิทยาลัยผมมีเพียงสาขาเดียว และทุกๆ ท่าน PT = Pharmacotherapy เป็นวิชาที่เน้นในเรื่องโรค และการรักษาด้วยยา จะไม่ค่อยเน้นกลไกของยาเท่า pharmacotherapy แล้วก็ที่คุณ chomcheer555 ตั้งกระทู้ ผมกลับมองว่าเขาต้องการมาระบายทุกข์ที่เกิดขึ้นกับเขา ที่คิดว่ามันไม่ยุติธรรม จากการที่ไม่มี index ผมอยู่มหาลัยนอกๆ ก็เลยมี ดังนั้นเขาอาจจะต้องการเขียนเพื่อร้องเรียน และระบายทุกข์จากที่เขาสอบมา อารมณ์นั้นหลังจากสอบผมก็เป็น แต่จะมีใครเห็นด้วยหรือไม่ก็ไม่เป็นไร เพียงแต่ว่าคนที่ไม่เห็นด้วยมักจะเป็นรุ่นพี่เภสัชกรที่มีความรู้อย่างพี่ Pharma_Name ก็ไม่เป็นไร แต่กรุณาอย่าไปว่ารุ่นน้องแบบนั้นเลยว่า พลิกลิ้น เหมือนเป็นการด่าทอยังไงไม่ทราบ เพราะคุณ chomcheer555 เขาคิดว่ามันไม่ยุติธรรมสำหรับเขาและผองเพื่อน เขาจึงอยากร้องเรียนนะครับ เป็นสิ่งที่เขาถูกกระทำนะครับ ผู้ที่ไม่ได้เป็นผู้ถูกกระทำก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรนี่ครับ จึงไม่เห็นความสำคัญ แต่ผู้ที่ถูกกระทำเขาเดือดร้อน ดังนั้นเขาเห็นว่ามันสำคัญ ไม่ยุติธรรมสำหรับเขา ก็เลยต้องการจะร้องเรียน ผมคิดว่าจุดประสงค์เขาน่าจะประมาณนี้
Se7olution

โพสต์โดย Se7olution » 23 มี.ค. 2009, 21:16

หุหุ แอบพิมพ์ผิดพลาด เอาใหม่ๆ ตรงนี้นะ "PT= Pharmacotherapy เป็นวิชาที่เน้นในเรื่องโรค และการรักษาด้วยยา จะไม่ค่อยเน้นกลไกของยาเท่า pharmacology" นะครับ ขอโทษอีกครั้ง :lol: ปล. แอบปล่อยไก่ อายวะ
Se7olution

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง สายตรงถึงสภาเภสัชกรรม